ผู้เขียน หัวข้อ: แดมป์เฉพาะประตู ช่วยลดเสียงรอบข้าง เช่น เสียงมอเตอร์ไซต์ขับผ่าน ได้มั้ยครับ  (อ่าน 4611 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton360

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ HRV อยู่ครับ ซึ่งก็เป็นปกติที่เก็บได้แย่ แต่ผมไม่ได้ค่อยซีเรียสกับพวกเสียงลม เสียงเครื่อง เสียงยางบดถนนอะไรเลย

แต่จะไม่โอเคกับเสียงจราจรรอบที่ดังมากเกิน พวกเสียงมอเตอร์ไซต์ขับผ่าน หรือ จอดติดไฟแดงได้ยินเสียงคุยกัน หรือรถใหญ่อื่นขับผ่านที่เข้ามาดังมาก (คันเก่า vios 2007 ยังไม่ดังขนาดนี้)

ผมเลยไม่แน่ใจว่า ถ้าผมไปแดมป์เฉพาะประตู จะช่วยลดได้มั้ยครับ ไม่ได้ต้องการเงียบกริ๊ป แต่ขอให้ลดลงได้บ้างซัก 30-40% ก็ยังดี

จะลงทุน แต่ก็ไม่มั่นใจครับ เพิ่งเปลี่ยนยางขอบประตูเป็นแบบหนาๆ 2 ชั้น ก็เหมือนช่วยแค่เรื่องลม เสียงจราจรยังเข้ามาเยอะอยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2021, 12:04:57 โดย ton360 »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถผมแดมป์รอบคัน บนล่าง ซ้ายขวา หน้าหลัง บางจุดก็ทาพริ้นโค๊ด ฯ
แค่พอลดเสียงได้บ้างครับ  แต่มันก็เงียบกว่าไม่ได้แดมป์ชัดเจนอยู่นะ 30 % +-

ถ้าเป็นเสียงจากพวกช๊อปเปอร์ หรือ บิ๊กไบค์ ก็สะเทือนยันตับอยู่ดี  8)

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
คาดหวัง 30-40% น่าจะเป็นไปได้ยากมากครับเต็มที่ผมให้ 15-20% ไม่เกินนี้แน่ครับ
เพราะเสียงไม่ได้เดินทางผ่านแค่ด้านข้างตัวรถเราเข้ามานะครับ
ถ้าเอาแบบได้ผลชัดต้องยกเบาะออกแดมป์พื้น,ประตู,ซุ้มล้อและหลังคาไปเลยครับจบกว่า
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ sharpux21

ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ   หนักรถ เปลืองเงินเปล่าๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อย่าหาเรื่องไปแกะแผงประตูเลย ชิ้นส่วนรถฮอนด้ายิ่งเปราะบางอยู่ แกะมาแดมป์แล้วมันจะมีเสียงก๊อกๆแก๊กๆตามมาน่ะสิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Newhang

สำหรับผมเกือบไม่ได้เลยครับ อย่าไปเสียเวลาเสียเงินทำครับ
บางคันมีโอกาสแกะแผงประตูผมลอกออกด้วยซ้ำ
คือ blinding test ให้คนไปขับโดยไม่บอกว่าทำอะไรมา คนตอบไม่ได้ครับว่าไปทำอะไรมา

แต่เชื่อเถอะ ผมพูดอย่างนี้คนแอบด่าผมเต็ม

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ไม่คุ้มค่าแดมป์หรอกครับ
แดมป์ที่ประตูจะช่วยเรื่องลำโพงมากกว่า

ออฟไลน์ Altima

ผู้ผลิตรถก็พยายามทำให้เงียบที่สุดเท่าที่จะทำได้ในราคาเท่านี้นะ

จริงๆแล้วรถที่เงียบกว่าส่วนมากเงียบเพราะกระจกเป็นแบบ 2 ชั้นครับ

ออฟไลน์ off_033

ไม่ได้ช่วยลดเสียงจากภายนอกเลยครับ

ของผมติดลำโพงเพิ่มก็แดมป์ประตูไปด้วย  ช่วยเรื่องเสียงจากลำโพงมากกว่า

ออฟไลน์ headcutterz

จัดการกับยางขอบประตูเห็นผลกว่าครับ แดมป์ประตูให้ผลดีเรื่องเครื่องเสียงมากกว่า

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ตอบในฐานะคนที่เคย Damp ประตูละกันครับ ว่าเรื่องกันเสียงมันแทบไม่รู้สึกอะไรเลย
ที่รู้ได้ชัดเจนคือเครื่องเสียงครับ ต่อให้ใช้เครื่องเสียงไม่ดี Damp ประตูมารู้เลยว่ามันตึ๊บขึ้น

ออฟไลน์ CarameLon

หายางซีลขอบประตูมาใส่ครับ ช่วยได้อยู่นะแต่ไม่เยอะ
เสียงบิ๊กไบค์ส่วนใหญ่ท่อแต่งเขาต้องการให้เสียงดังให้ทุกคนในถนนรู้ตำแหน่งเขา
ยังไงก็ดังเข้าไปในใจครับ นั่งเล็กซัสesเพื่อนติดไฟแดงเจอs1000rrท่อscแทรกผ่านมา
ยังเสียงดังแบบต้องหันไปมองเลย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Tien.W

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยเห็นมีรีวิวว่าแดมป์ทั้งคันลดเสียงได้ประมาณ​ 3-5db นะครับ​ หลายคนบอกว่าเยอะแล้ว​ แต่ต้องจ่ายไป2หมื่นกว่าบาท​ ผมมองง่าไม่คุ้มนัก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
การที่เสียงมันเข้ามาได้ มันมีตัวนำให้เข้ามาครับ ซึ่งก็คืออากาศ
การที่เราจะลดเสียงให้เข้ามาได้ เราก็ต้องลดการเข้ามาของอากาศ ซึ่งนั่นก็คือช่องโหว่ต่างๆ ของรถ
การแดมป์แค่ประตูข้างมันไม่สามารถปิดช่องโหว่นั้นได้หมดครับ และแดมป์รอบคันมันยังปิดไม่หมดเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เอาจริงๆเลยครับ

ใส่หูฟังที่มีระบบ noise cancelling ขับรถ  แบบไม่ต้องเปิดเพลงก็ได้ครับ  แต่เปิดตัดเสียงไว้. เงียบสลัดสงบมากครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
แดมป์แต่ประตู ก็ลดเสียงได้ แต่น้อยมากครับ น้องที่ทำงานผมขับ HRV นี่แหละ ไปแดมป์มารอบคันเกือบๆหมื่นห้า ได้แดมป์ประตู 5 ประตูและแดมป์พื้น บอกว่าเสียงลดลงราว 20% ก็ต่างชัดเจนอยู่ แต่ก็ไม่ได้เยอะเท่าที่คาดหวังครับ

ปล. นอกจากแผ่นแดมป์ที่เกรดต่างๆกันแล้ว ฝีมือช่างก็มีผลเหมือนกันนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ AgentMolder

ไม่ช่วยครับ

แดมป์รถ ช่วยเรื่องคุณภาพเสียงลำโพง "ภายในตัวรถ" ไม่ได้ช่วยกันเสียงจากภายนอก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนนี้ใช้ HRV อยู่ครับ ซึ่งก็เป็นปกติที่เก็บได้แย่ แต่ผมไม่ได้ค่อยซีเรียสกับพวกเสียงลม เสียงเครื่อง เสียงยางบดถนนอะไรเลย

แต่จะไม่โอเคกับเสียงจราจรรอบที่ดังมากเกิน พวกเสียงมอเตอร์ไซต์ขับผ่าน หรือ จอดติดไฟแดงได้ยินเสียงคุยกัน หรือรถใหญ่อื่นขับผ่านที่เข้ามาดังมาก (คันเก่า vios 2007 ยังไม่ดังขนาดนี้)

ผมเลยไม่แน่ใจว่า ถ้าผมไปแดมป์เฉพาะประตู จะช่วยลดได้มั้ยครับ ไม่ได้ต้องการเงียบกริ๊ป แต่ขอให้ลดลงได้บ้างซัก 30-40% ก็ยังดี

จะลงทุน แต่ก็ไม่มั่นใจครับ เพิ่งเปลี่ยนยางขอบประตูเป็นแบบหนาๆ 2 ชั้น ก็เหมือนช่วยแค่เรื่องลม เสียงจราจรยังเข้ามาเยอะอยู่ดีครับ

ใช้ HRV อยู่เหมือนกันครับ แล้วก็รำคาญเสียงมอไซต์มากๆ ยิ่ง Bigbike ท่อดังๆ มาจอดิดไฟแดงข้างๆนะ สุดๆเลย

เรื่องแดมป์ ยังไม่เคยลองทำครับ แต่ผมเอาไป Silent Seal ที่สอดแท่งโฟมกลมๆ เข้าไปในยางขอบประตูทั้ง 4 บาน และฝาท้าย ช่วยได้นิดเดียวจริงครับ สำหรับเสียงมอไซต์ ที่ได้ผลจริงๆคือเสียงลมเวลาขับเร็วๆ ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2021, 17:08:51 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ TeslaX

แด้มไปก็ไร้ค่า เพราะเสียงมาจากกระจกรถที่บางมากกก เรียกได้ว่าบางทั้งคัน โดนหินนิดเดียวร้าวแล้ว

ออฟไลน์ Stp

ผมใช้รถยุโรป C seg ที่บุแผงประตูมาค่อนข้างดีพอสมควร ได้เคลมกระจกประตูหน้าเป็นแบบ 2 ชั้น Acoustic Glass นี่เงียบแบบรู้สึกได้เลย

แต่มันก็เงียบจนทำให้เริ่มรู้สึกกลัว เพราะเผลอไปสะกิดมอเตอร์ไซค์ (ไม่ใช่บิ๊กไบค์) ข้างๆ โดยไม่รู้ตัว เขาก็ไม่ได้บีบแตรเตือน เราก็พลาดจนเผลออีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ plakapong

• **
CRV G5 ผมก็ดังซะจนแบบ รถเป็นล้านเก็บเสียงได้ดีมาก (เก็บเข้ามาในรถหมดเลย)

ออฟไลน์ BN`

ผมเองก็เจอแบบเดียวกันเลยครับ เดิมทีเคยใช้ Yaris โฉมแรก เก็บเสียงดีมากครับ เสียงรอบข้างไม่ค่อยเข้ามาเท่าไหร่

ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้ Civic FB แรกๆทำเอาผมตกใจเหมือนกันครับ เสียงรอบข้างเข้ามามากกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด

แต่พอใช้ไปสักพักก็เริ่มเคยชินครับ เคยคิดจะเอาไปแดมป์รอบคันเหมือนกัน แต่ก็คงช่วยได้แค่ระดับนึง ก็เลยไม่ได้ทำครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
ขับรถเปิดเพลงจะสบายใจขึ้นครับ ทั้งที่รู้ว่ามีเสียงก๊อกๆแก๊กๆ อยู่อีก ปรับที่ตัวเราเองจะไม่เสียเงินเยอะครับ

ออฟไลน์ AlPha

• **
เสียงรอบข้างผมว่าเข้าทางกระจกซะมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ suriya24

แดมป์ประตูน่าจะช่วยเรื่องคุณภาพของเสียงจากลำโพงที่อยู่ตรงประตูมากกว่าครับ

เสียงสิ่งแวดล้อมจะเข้ามาทางขอบยาง กับกระจกครับ

ปัจจุบันผมติดขอบยางประตูเสริม (ของ 3M)
เสียงลมและสิ่งแวดล้อมลดลง
หากถามเป็น % ผมก็ไม่ทราบครับ แต่สิ่งที่เปลี่ยนไปคือลักษณะเสียงที่เข้ามา จะไม่รู้สึกโล่งเหมือนตอนก่อนทำ
จะรู้สึกว่าเสียงโทนต่ำลง เสียงมอไซต์ก็ไม่แสบหู เสียงรถบรรทุกก็ทุ้มๆเข้า

แต่แลกมาด้วยความยากในการเปิดปิดประตู
ซึ่งตอนปิดจะใช้มือผลักอย่างเดียวไม่ได้ ต้องเอามือส่งดันเพิ่มอีกนิดครับ

ออฟไลน์ POKKHET

ผมแดมป์แค่ประตูหน้า ตอนเปลี่ยนลำโพงไม่รู้สึกว่าเงียบขึ้นครับ
อยากแดมป์หลังคา เพราะฝนตกเสียงเหมือนสังกะสีโดนน้ำ accord g9

ออฟไลน์ freezer

• Newbie
  • *
เคยจะแดมป์ครับ แต่ล้มเลิกไป
สังเกตุดีๆครับ ว่าเสียงมันมาจากประตูจริงๆ หรือป่าว
คันที่เก็บเสียงแย่สุด รถผมคือ แลนเซอร์แซยิดปี 2011
เสียงมันมาจากยางขอบกระจกเลยครับ
ทั้งๆ ที่ยางก็ยังไม่แข็งและกระจกก็ไม่ตกร่องอะไรเลย
เสียงลม เสียงภายนอกมาเต็มๆ  ไม่มีประโยชน์ที่จะแดมป์เลยล้มโครงการครับ
nissan sentra 1.6 1992
toyota corolla 1.6 2000
toyota yaris 1.5 2007
honda civic fd 2010
mitsubishi new lancer cng 2011
mitsubishi pajero 2017

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ถ้าซีเรียสเรื่องเสียงไม่ควรใช้ฮอนด้าครับ เสียงภายนอกภายในชัดเจนทุกเสียง

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าซีเรียสเรื่องเสียงไม่ควรใช้ฮอนด้าครับ เสียงภายนอกภายในชัดเจนทุกเสียง

ไม่จริงครับ .. เสียงแตร รถตัวเอง นี่ เบามาก โดยเฉพาะพวกรุ่นเล็กๆ Jazz / City บีบไป มอไซค์ยังไม่หลบเลย 55