ผู้เขียน หัวข้อ: Alphard เราควรซื้อเป็นรุ่น SC หรือ SRC Hybrid ดีกว่ากัน  (อ่าน 10255 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
     ดูไว้เป็นมือ 2 แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจ 
        ถ้าปกติเราใช้ในเมืองเป็นหลัก  ไม่ได้วิ่งทางยาวที่ไหน ไฮบริดยังไงก็ประหยัดกว่า แต่ก็กลัวเรื่องค่าซ่อมที่สูงกว่า  ใช้ระยะยาวเกิน 10 ปีแน่ ๆ   ไม่ทราบว่าประหยัดกว่าเครื่อง 2.5 น้ำมันล้วนขนาดไหน 
        ถ้า SC  2.5  น้ำมันล้วนก็สบายใจไป  แต่อัตราการกินน้ำมัน  น่าจะเยอะ

Option ตัวไหนมากกว่า  หรือพอกันทั้ง 2 ตัว

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: Alphard เราควรซื้อเป็นรุ่น SC หรือ SRC Hybrid ดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 13:13:53 »
มือสองต้องดูประวัติให้ดี และการบริการหลังการขายของศูนย์นั้นๆ แต่จริงๆแล้วนำเข้าศูนย์โตโยต้าได้ อะไหล่เครื่องยนต์บางชิ้น(ส่วนใหญ่) ใช้ร่วมกับของ camry เบิกศูนย์ได้
ไฮบริดไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นครับ ที่บ้านเคยมี acv 50 วิ่ง 3แสนโลอัพ เปลี่ยนแบตไปรอบเดียวฟรี (ขอบิลออกมาดู แพงตรงนี้ 8x,xxx) คิดว่ารถเกรย์น่าจะต้องเสียเงินเปลี่ยนเองถ้าพัง แต่เปลี่ยนเป็นเซลล์ได้ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งลูก (เซลล์นึงตกประมาณ 1-2 หมื่น)

วิ่งในเมืองปัจจุบันที่บ้านมี camry 2.0 และ hybrid ทั้งคู่ ตัว2.0กินกว่าชัดเจน กินดุใช้ได้ 5-7 โลลิตร (สุขุมวิท ชมเร่งด่วน) ในขณะที่ไฮบริด 11-14 โลลิตร เส้นทางและเวลาเดียวกัน
ดังนั้น alphard2.5 เครื่องใหญ่กว่า น้ำหนักตัวมากกว่าไม่ต้องพูดถึงครับในเมือง ถ้าเป็นมือ 1 ราคาต่างหลายแสนออก 2.5 ธรรมดาเก็บส่วนต่างไว้เติมน้ำมันได้ แต่มือสองเห็นราคาต่างกันหลักหมื่น ในสภาพและปีใกล้กัน คิดว่าไปไฮบริดจะคุ้มกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2021, 13:17:53 โดย nookseal »

ออฟไลน์ KTN88

Re: Alphard เราควรซื้อเป็นรุ่น SC หรือ SRC Hybrid ดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 13:16:10 »
ในกรณีนี้ Hybrid น่ากลัวตรงไม่ใช่รถศูนย์ พังทีจ่ายเอง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 13:54:06 »
Hybrid จอดติดเครื่องเปิดแอร์ได้นานอยู่ครับ ตอนซื้อผมลืมนึกถึงตรงจุดนี้ ถ้ารุ่นใหม่ออกมาคงซื้อตัว Hybrid ครับ

และถ้าจะซื้อมือสองลองดูตัว Facelift นะครับ MY2019 ขึ้นไป ออฟชั่นจะมาแบบครบๆ ครับ เช่น ระบบไฟสูงอัตโนมัติที่ทำงานเร็วมากๆ, ระบบ Pilot assist, Blind Spot Monitoring, Adaptive Cruise Control มีระบบวิ่งตามคันหน้ากรณีไม่มีเส้นถนนด้วยครับ และมี Stop and Go ด้วย
รถผมตอนซื้อไม่ได้ดูออฟชั่นพวกนี้ เพราะกะใช้แต่คนขับรถ พอซื้อจริงเพิ่งเห็นว่ามีออฟชั่นพวกนี้ ระบบความปลอดภัยครบๆ ดีครับ

อีกตัวที่จำเป็นก็ Digital Rear Mirror ครับ เอาจอกลางลงก็ใช้ภาพจากกล้องมาขึ้นที่กระจกมองหลัง ตอนคนขับรถขับ เค้าก็ใช้ Digital Rear Mirror ตลอดเพราะจะไม่เห็นผู้โดยสารครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 14:10:21 »
Sc สบายใจกว่าครับ ผมใช้อยู่ กิน 10 km/l
Hybrid ขี้เกียจลุ้น inverter ;) แต่นั่งก็นุ่มดี ขับง่ายกว่า sc

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 19:21:58 »
SC ครับ เอาเงินค่าดูแลระบบ Hybrid มาเติมน้ำมันดีกว่าครับ ระยะยาวสบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 22:18:53 »
ผมใช้ hybrid ตัวเริ่มต้น ใช้มาเข้าปีที่ 6 วิ่งไป 130,000 กม ยังปกติดีคับ กินน้ำมัน 12.xx km/l คับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 23:04:41 »
จากประสบการณ์ที่ใช้ Hybrid X มา 2 ปี ผมไม่เคยรู้สึกว่ามันเป็นรถที่ประหยัดน้ำมันเลยแม้แต่นิดเดียวครับ สิ่งที่รู้สึกว่าได้นอกเหนือจากเบนซินล้วนคือ

- ความเงียบในย่านความเร็วต่ำ
- ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ (แม้จะไม่ใช่ของแท้100%)
- อัตราเร่งที่น่าจะดีกว่าเบนซินล้วนนิดนึง

เรื่องส่วนต่างค่าน้ำมัน ไม่เคยคาดหวังแม้แต่นิดเดียว และคิดว่าคงคาดหวังไม่น่าได้ ทุกวันนี้ที่ใช้อยู่ ก็กินอยู่ประมาณ 10-11.5

ออฟไลน์ Woodpecker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 23:41:41 »
SC ที่บ้าน ขับแต่ในเมืองเป็นหลัก 6 กว่าๆ km/l ครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2021, 06:45:06 »
ใช้ hybrid 30 อยู่ครับ
ในเมือง 10-11 โลลิตร
นอกเมือง 10-12 โลลิตร แทบไม่ต่าง
เพราะเวลาวิ่งทางไกลระบบจะcharge ไฟจากล้อ ไปใส่แบต สักพักก็จะค่อยปล่อยไฟออกมา
วนเวียนอย่างนี้ทำให้เสียพลังงานบางส่วนในการเก็บไฟ และปล่อยไฟ
ไม่เหมือนพวก plug in ยุโรป เวลาวิ่งทางไกลจะแทบไม่ชาร์จไฟเข้าแบตเลย

ถ้าวิ่งในเมืองเป็นหลัก hybrid คุ้มครับ 
แต่ถ้าวิ่งทางไกล ให้เลือกตัวไม่hybrid ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2021, 07:58:23 »
ดูจากข้อมูลแล้วน่าจะเป็นไฮบริดที่ค่าน้ำมันเป็นมิตรมากกว่า  ใช้งานได้สบายใจกว่าเพราะได้ยืนพื้น 10-12 km/l     
   ถ้าเอาตัวธรรมดา 2.5  SC ใช้ในเมืองตลอดแบบผมได้แค่ 6 km/l   น่าจะไม่ไหว 

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2021, 08:26:31 »
อู่ซ่อมรถไฮบริด ใน กทมและปริมณฑล มีหลายอู่เลย

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2021, 17:33:40 »
อู่ซ่อมรถไฮบริด ใน กทมและปริมณฑล มีหลายอู่เลย

พอจะแนะนำได้ไหมครับอู่ดีๆใหญ่ๆหน่อยแถวสุขุมวิทได้หมดเลย

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2021, 21:50:47 »
ผมใช้ตัว src อยู่ครับ ตอนนั้นหา sc ไม่ได้ ช่วงปลายปีพอดี ตะเวนหาหลายที่ไม่มี ถ้าจะเอา ต้องรอล๊อตใหม่ข้ามปี  เลยจำยอมเอา src มา ต้องใช้คำว่าจำยอม เพราะตอนนั้นไม่อยากได้ hybrid
ถามใครก็บอก ซ่อมแพงไม่คุ้ม รถแพงกว่า sc อีก 4 แสน  ออฟชั่นเท่าที่จำได้ เบาะหนังเกรดดีกว่า  มีไฟเพดานที่เพิ่มขึ้นมาจากของเดิมอีก 2 ดวง  กับเบาะคู่กลางอุ่นได้  ถ้าปรับเย็นแบบคู่หน้าได้ ผมว่ามีประโยชน์กว่า แล้วก็ปลี๊กไฟ ac ให้ใช้ 3 จุด อันนี้เข้าใจว่าปี20 น่าจะมีมาให้ทุกรุ่นแล้ว    หลังจากใช้มาปีกว่าๆ  ผมนึกย้อนกลับไป รวมๆผมกลับรู้สึก คิดถูกที่เลือก hybird  เงียบ อัตราเร่งดี ขับ4 ผมว่ามันให้ความรู้สึกเกาะถนนดี  แต่อันนี้อาจจะเพราะโช๊คที่เปลื่ยนไปด้วย  และที่สำคัญ ผมขี้เกรงใจ  บางทีไปจอดแวะซื้อของ แล้วมีเด็กๆหลับอยู่บนรถ ก็ไม่ต้องดับรถ เพราะกลัวจะไปรบกวนคนอื่นครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2021, 23:15:34 »
ใช้ sc ก่อน mc กับ src ตัวปัจจุบันครับ เทียบกันแล้ว ถ้าขับเองแนะนำตัว hybrid ครับ รู้สึกว่าขับแล้วคล่องตัวกว่าเบากว่าแบบรู้สึกได้ แต่ถ้ามีคนขับรถ ก็ถือว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ ตัว hybrid ช่วงล่างออกจะรู้สึกแน่นๆกว่านิดหน่อย ตัวถังก็เหมือนจะบิดตัวน้อยกว่าด้วย ไม่รู้เป็นเพราะ sc ซื้อมาก่อนเริ่มเก่าหรือเปล่านะครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 13:31:15 »
Alphard รุ่น SRC Hybrid ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ เพราะยุคนี้เข้าสู่ยุคยานยนต์ไฟฟ้าครับ