ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับถ้าต้องเลือกระหว่าง GR 86 กับ Audi TT คันไหนดี  (อ่าน 5298 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ปรึกษาครับถ้าต้องเลือกระหว่าง GR 86 กับ Audi TT ยังตัดสินใจเลือกไม่ถูกว่าคันไหนดี

โจทย์ คือ รถขับเล่นวันสบายๆ เป็นรถคันที่ 3 ของบ้าน มีซีดาน และ SUV อยู่แล้ว

ตั้งใจซื้อเก็บใช้ยาว 10ปี+

ไม่ซีเรียสเรื่องความแรงครับ ยืนพื้นขับเดินทางแค่120-130 ไม่เกิน 150 และไม่ซีเรียสเรื่องความประหยัด

ชอบตกแต่งระดับเบสิคๆครับ เช่น แพลนไว้ว่าไม่ว่าจะเลือกคันไหนก็คงจับเปลี่ยนล้อBBS และ ลง เบรคโตเพิ่มครับ

ในส่วนราคา GR86 ยังไม่ทราบเลยคาดเดาไม่ถูกเหมือนกันครับ เครื่องใหญ่ขึ้นด้วยอาจจะราคาสูงกว่าตัวเก่า

มุมมองตอนนี้ ชอบทั้งคู่ เลือกไม่ถูกเลยครับ อยากขอคำแนะนำสมาชิกทุกท่าน มีมุมมอง ยังไงบ้างครับ ใน 2 ตัวเลือกนี้ ในเรื่องรูปลักษณ์ การขับขี่ ส่วนต่างราคาโดยประมาณ การใช้ระยะยาว และอื่นๆครับ

ขอบคุณมากคร้าบ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
ชอบดีไซน์ gr86 มากกว่า แล้วก็มีตำนานเต้าส่วน ขับสนุกด้วย  8)

ออฟไลน์ apinui

เลือกไม่ยากเลย

วัสดุ ช่วงล่าง การขับขี่  ความหรูหรา ...

Audi TT กินขาดทุกประตู ....

มีเหตุผลอะไรที่ต้องเลือก GR86 มากกว่า Audi TT ล่ะ ...

ใครนึกออก ช่วยบอกที ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2021, 21:58:51 โดย apinui »

ออฟไลน์ CarameLon

กะแต่งทั้งความแรง(เพิ่มโบจูนecuเปลี่ยนกรอง/อินเตอร์คูลฯลฯ) >>GR86

กะขับหล่อๆแต่งเต็มที่ก็แค่พาทคาร์บอนมาติด นอกนั้นเดิมๆเก๋าๆเท่ๆ  >> TT (ไหนๆแล้วก็เพิ่มงบไปTTsจบเลย)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ gunwate

• Newbie
  • *
ไม่สนตำนานไม่สนอะไร  ในตัวเลือก

Audi TT ครับ

GR86 ไม่มีอะไรสู้ได้เลยไม่ว่าจะเกียร์ เครื่องยนต์ ความแรง วัสดุภายใน ชื่อชั้นแบรนด์ ยี่ห้อครับ ถึงบอกเอา gr86 ไปโมใส่เทอโบ ใส่อินเตอ อื่นๆ ยังไงก็ทำแพงกว่า audi tt อีกครับ สมมุติ ใส่ชุดคิทเทอโบ แสนห้าลงใน GR86 ตีไปม้าเซฟๆ 360 เป็นผมเอา Audi tt ไปจูนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BigCat

TT สิครับ
ออกมาได้6เดือน ไม่มีวันใด ที่ไม่อยากขับครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Jae_156JR

เก็บใช้ยาว 10ปี+ 86 ใหม่เท่านั้นครับ ถ้าในโจทย์ไม่มีประโยคนี้ผมจะให้ท่านเลือก TT

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
TT ครับ หรือไป TTS ก็ได้ GR86 ทำมาให้รถ Balance ดี ขับเดิมๆ และที่สำคัญต้องเกียร์ MT ด้วย. ถ้ารถไทยมีแต่ AT และจะคิดไปจูนเอาแรงเพิ่มอีก ผมว่ามันเสียบุคลิครถเปล่า ไป TT แต่แรกเลยจบ จะแต่งแรงต่อก็แสนจะง่าย.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ demo2

ถ้าใช้ยาวๆ 86 สบายครับ รถผมปี 2013 เข้าปีที่8 เพิ่งเข้าเช็คระยะ 5หมื่นโล หมดไป 2300 บาท ถูกมาก รถก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย
มี TT คนรู้จัก 3ปี ไปซะละ ประกาศขายแล้ว(แต่อาจจะเจอแจ็คพอร์ตมั้ง)
ส่วนเรื่อง TT ขับดีกว่า 86 ไหม อันนี้ก็ไม่ทร่บครับ เคยลอง TT แค่สั้นๆครั้งเดียว
ต้องไปลองทั้ง 2 คันครับ เอาที่เราชอบ จะได้ไม่เสียดาย ซื้อรถมันเป็นความชอบครับ(ความชอบมันเป็นึวามรู้สึกรวมๆทุกมิติของเราที่มีต่อรถคันนั้น ทั้งความสวย การขับขี่ ความคุ้มค่า ราคา ค่าบำรุงรักษา ราคาขายต่อ บลาๆๆ)

ออฟไลน์ EVA01

ถ้าใช้ยาวๆ 86 สบายครับ รถผมปี 2013 เข้าปีที่8 เพิ่งเข้าเช็คระยะ 5หมื่นโล หมดไป 2300 บาท ถูกมาก รถก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย
มี TT คนรู้จัก 3ปี ไปซะละ ประกาศขายแล้ว(แต่อาจจะเจอแจ็คพอร์ตมั้ง)
ส่วนเรื่อง TT ขับดีกว่า 86 ไหม อันนี้ก็ไม่ทร่บครับ เคยลอง TT แค่สั้นๆครั้งเดียว
ต้องไปลองทั้ง 2 คันครับ เอาที่เราชอบ จะได้ไม่เสียดาย ซื้อรถมันเป็นความชอบครับ(ความชอบมันเป็นึวามรู้สึกรวมๆทุกมิติของเราที่มีต่อรถคันนั้น ทั้งความสวย การขับขี่ ความคุ้มค่า ราคา ค่าบำรุงรักษา ราคาขายต่อ บลาๆๆ)

เห็นด้วยครับ สำหรับผมจะซื้อรถต้องลองขับครับ ชอบคันไหนก็เอาคันนั้น

ออฟไลน์ CJ.

เก็บยาว 86 ดูจะได้เปรียบกว่า แต่ถ้าให้เลือก ชอบ TT มากกว่าทุกด้านครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tatum0022

ถ้าเก็บยาวๆ 10 ปีขึ้น อนาคตอาจจะมีโอกาสราคาขึ้น แต่งแค่พอหล่อๆ 86 เลยครับ
ถ้าเอามาขับมันๆ รีแมบง่ายๆ ใช้ไม่ยาว 5-6 ปีขายทิ้ง TT
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ boogie2020

10+ ปี  ผมชอบ 86  นะ เพราะหน้าตามันดู (เหมือน) แรง   ถึงเวลาขายต่อ สายโมก็คงรับต่อไปโมกัน เพราะของเล่นฝั่งญี่ปุ่นเยอะ

ส่วน TT  มันแรงกว่าเห็น ๆ  แต่ถ้าระดับ 10 ปี คงเหนื่อยกับค่าดูแลรักษาไม่ใช่น้อย

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

Gunther

• บุคคลทั่วไป
GR86 ดีกว่าครับ ขับมันส์กว่า ขับเคลื่อนล้อหลัง เครื่องยนต์ 2.4L 4สูบนอน Boxer 245hp 250Nm สายDriftคงชอบมากๆ แต่งรถได้เท่ห์กว่า อุปกรณ์ตกแต่งรถของรุ่น 86 มีให้เลือกเยอะกว่า

แต่ว่า GR86 สวยมากๆ BRZ ก็เช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2021, 12:50:50 โดย Gunther »

ออฟไลน์ IS2000

เป็นผมคงไป 86 มากกว่าครับ จากที่ลอง Audi รุ่นใหม่ๆมาส่วนมากมันไม่ตอบโจทย์ผมเรื่องการขับเท่า 86  ครับ ผมเป็นคนชอบรถที่เล่นด้วยกับคนขับมีอาการต่างๆให้ได้เล่นสนุกบ้าง ส่วน Audi เน้นการขับขี่แบบเซฟๆเหมือนรถมันไม่เล่นด้วยกับเรา ส่วนเก็บยาวถ้ารถใช้น้อยรถยุโรปหรือญี่ปุ่นไปตัวไหนก็ได้ครับ แต่ราคาขายต่อคิดว่า 86 แข็งกว่าแน่นอน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Teera

ถ้ายาวๆ ชอบแต่งรถ 86 น่าจะสนุกกว่า
ของเล่นเยอะกว่า
ราคา ค่อนข้างแข็ง ครับ

ส่วน เอาหรู แรงเลย เบื่อง่าย แต่งแค่ เบรคกะล้อ TT ก็ ได้ ทันที ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่น่าจะเทียบกันได้นะครับ

ความสวย ผมมองว่า TT รุ่นปัจจุบัน สวยกว่า GR86

ราคา TT แพงกว่า แม้ว่าราคาเปิดตัว 86 โฉมใหม่อาจจะเกือบ 3 ล้านบาทก็ตาม

ความแรง TT แรงกว่า 2.4 NA แน่นอนครับ

เรื่องแฮนด์ลิ่ง ผมว่า 86 ไม่แพ้ sport แพง ๆ ครับ คือผู้ผลิตเค้าตั้งใจอย่างมากให้มันเป็นรถที่ดีดดิ้นกวนตีน แบบไม่แว้งกัดเจ้าของ

มันสนุกเสียจนเราอยากจะขับมันแบบบ้า ๆ บอ ๆ สไลด์ผ่านอยู่เทิร์น ขับซิกแซก

ซึ่งคุณต้องชอบการขับลักษณะนี้จริง ๆ ด้วยนะครับ

และขอร้องว่ากรุณาขับรถรุ่นนี้ด้วยเกียร์ MT เท่านั้นครับ

ดูแล้วคุณมีงบซื้อรถเยอะอยู่ แนะนำให้ซื้อรถที่บ่งบอกว่าคุณมีฐานะครับ ซื้อ TT มาขับในชีวิตประจำวันหล่อ ๆ เวลาลงจากรถ

และคุณสามารถซื้อ 86 หรือ BRZ เจนเก่าอีกคันนึง มาโมทำเป็นรถขับเล่นให้คุณขับรถเก่งขึ้นได้ด้วยเงินอีกแค่ล้านกว่าบาทเองครับ

ทำท่อลั่น ๆ เปลี่ยนเฮดเดอร์ให้มีเสียง Subie Rumble ล้อน้ำหนักเบา ทำช่วงล่างให้แข็งขึ้น แล้วพามันไปเต้นรำครับ

ออฟไลน์ 2k

ถ้าคู่นี้เลือก 86 ครับ  :-X tt ค่าซ่อมแพงและนังคงมีปัญหาเดิมๆเรื่องเซ็นเซอร์บ้อกับคอยจุดระเบิดพังบ่อยอยู่เลย บางคนในกลุ่มก็เจอประเด็นเรื่องน้ำหล่อเย็นหายกับไฟเตือน drive train ขึ้นมายังกับ bmw ไฮบริด  :'( ถ้าจะให้ไม่เหลียวมอง 86 เลยนั่นคือต้องเป็น ttrs ที่มีความแรงมาตั้งแต่เกิดพร้อมแรงกว่ามหาศาลเท่านั้น  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
TT

:)

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเก็บยาว ผมว่า 86 อาจจะได้เปลี่ยนกว่าหรือเปล่าครับ เข้าใจว่า Audi บ้านเราก็มีกลุ่มของเค้าอยู่

86 ตอนนี้อาจจะยังใหม่อยู่มากครับ แต่ผมว่าปีหน้า ของแต่งก็มาเพียบแล้วครับ น่าจะทำอะไรกับมันได้เยอะแยะเลยครับ

ออฟไลน์ limouchine

• Newbie
  • *
86 ครับ

เพราะ ถ้าจะเก็บ 10 ปี +

cost of ownership ของ 86 ต่ำกว่า แน่นอน

แต่ถ้าเงินในกระเป๋าไม่ใช่ปัญหา

ก็หลับตาจิ้มได้เลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

Audi TT เหนือกว่าทั้งรูปทรงงานออกแบบทั้งภายนอกภายใน ส่วนเครื่องยนต์และระบบส่งกำลัง ค่าบำรุงรักษาในระยะต่างๆ ค่อนข้างสูง

GR86 ไม่รู้เอาไรมาสู้ดี นอกจากค่าบำรุงรักษา และอะไหล่ต่างๆ ในระยะยาวหาง่ายกว่า ราคาไม่แพงมากนัก ของเล่นของแต่งมีให้เลือกซื้อเยอะ

ออฟไลน์ lexus

ดูจากทรงTTจะสวยอมตะ น่าเก็บยาวกว่า86นะครับ
ได้ยินข่าวลือว่าTTรุ่นนี้อาจเป็นเครื่องสันดาปรุ่นสุดท้าย ปิดตำนาน

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าจะเดิมไป TT แต่ ถ้าชอบแต่งรถเป็นงานหลักไป 86 ครับ ญี่ปุ่นมีพร้อมเสริฟทุกชิ้น

ออฟไลน์ Slow But Sure

ขับเดิม ชิวๆ หล่อๆ หรูๆ ผมไป TT
ชอบแต่ง ทำต่อ ผมไป TT

จริงๆแค่บอกว่า จะใส่ล้อ BBS นี่ก็ไป TT แล้ว สาย 86 คงไม่นึกถึง BBS เป็นตัวเลือกต้นๆ

ออฟไลน์ frame@kk

ง่ายๆครับ รอ gr86 ก่อนโดยการไปหา brz มือสองมาขับราคาตอนนี้ดีมาก พอ 86 มากถ้ายังชอบการขับขี่อยู่ก็จัด แต่ถ้าเบื่อแล้วก็จัด tt ครับ

ออฟไลน์ Winmax

TT RS  ผมไม่เชื่อเรื่องขับชิลล์ๆ
รถสมัยนี้ขับเพลินเกินห้ามใจ
ถึงคุณไม่กด รถมันไปเอง ขับเท่าเดิมก็ 150 แล้ว
แต่ถ้าคุณขับแค่นี้เป็นนิสัยคุณจริงๆ
ไป86 เถอะครับ
เบรกโต แม็กใหญ่ สิ่งเหล่านี้ ทำให้ ช่วงล่างสึกหรอ อัตราสิ้นเปลื้อง มากตาม
หรือจะกินดีหมี ยัดที่กล่าวมาด้วย ไลท์เวท
ก็เตรียมเงินอีกร่วม สองถึงสามแสน
ถ้าแต่งขนาดนี้ครึ่งตัวแล้ว ผมยังมองไม่เห็นวันขับรถชิลล์ๆ เลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ชอบบ็อกซเตอร์

ถ้าถามผมคำตอบก็คงไปTT

รถคันที่สาม ควรถามใจตัวเองครับ ซื้อผิดคิดจนตัวตาย

เรื่องเก็บเกิน10ปี สองยี่ห้อนี้ไว้ใจได้พอกันครับ มีคนเล่นแน่นอน

ออฟไลน์ BN`

ผมขอแหวกแนวได้มั้ยครับ ในงบถ้าเล่น GR86 กับ TT ผมมองว่ามันไม่สุด

ไม่ลองดูรถมือสองรุ่นพวกนี้ก่อนหรอครับ ผมมองว่าน่าเก็บในระยะยาวมากกว่า

Porsche Cayman 981

Benz SLC43

BMW M2

Ford Mustang 5.0 V8

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมเลือก gr86 mt สเปคอาจสู้ไม่ได้ ความแรงอาจไม่เท่า ระบบช่วยเหลืออาจไม่มี แต่นี่แหละรถที่ถูกออกแบบมาเพื่อให้คนขับเป็นพระเอก มันเข้าถึงจิตวิญญาณนักขับมากกว่า tt ที่เหมาะสำหรับคนที่ต้องพึ่งความสามารถของรถแน่นอน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่