ผู้เขียน หัวข้อ: Honda BR-V รุ่นใหม่ใช้บอดี้ City หรือเปล่าครับ  (อ่าน 5167 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Honda ได้เปิดตัวรถต้นแบบ SUV ในชื่อรุ่น N7X Concept ซึ่งผลิตจริงน่าจะใช้ชื่อว่า BR-V และจะมาไทยหรือไม่ ถ้ามาไทยจะแข่งกับรถประเภทไหนครับ และราคาจะถูกกว่า HR-V หรือไม่

BR-V รุ่นปัจจุบัน >>ใช้บอดี้ภายนอกร่วมกับ Mobilio และภายในร่วมกับ Brio
BR-V รุ่นใหม่ >> น่าจะใช้บอดี้ภายนอกร่วมกับ City กับ ภายในร่วมกับ Amaze ใหม่

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: Honda BR-V รุ่นใหม่ใช้บอดี้ City หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 20:25:41 »
ส่วนตัวคิดว่าใช่นะครับ

เส้นด้านข้าคือเส้นเดียวกันเลย รวมถึงฝากระโปรงหน้าก็น่าจะใช้ร่วมกัน

แต่งงตรงคอนโซลนี่แหละครับ ถ้าใช้ตัวถังร่วมกัน ก็น่าจะใช้คอนโซลของ city???

ถ้าจะทำมาแข่งกับ xpander และ xl7 แบบสมน้ำสมเนื้อก็ต้องตัวนี้แหละครับ พิกัดเดียวกัน แถมได้ประหยัดด้วย ไม่ต้องลงทุนออกแบบและทำ platform ใหม่อะไรเลย

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
Re: Honda BR-V รุ่นใหม่ใช้บอดี้ City หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 20:27:31 »
บอดี้ยังไงไม่รู้ แต่ผมชอบหน้าตามันมาก ถ้าขับดีแล้วมีเงินเหลืออาจจะซื้อตัว 7 ที่นั่ง ตอนนี้ขับ civic FB ไปก่อน

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 20:38:57 »
ส่วนตัวชอบภายนอกคันนี้มากกว่า HR-V ตัวใหม่หรือแม้แต่ CRV ตัวต่อไปที่กำลังจะมาอีกครับ ( เดาทางจากภาพหลุด )

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 21:08:07 »
อาจจะใช้โครงเดิมจากรุ่นปัจจุบัน เปลี่ยนแต่กระดอง เพื่อลดต้นทุนก็เป็นได้ รอดูมิติคัวจริงอีกทีน่าจะบอกได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 21:44:54 »
คอนโซลหน้าและแผงประตูที่ปล่อยรูปออกมาตอนพัฒนานี่ยก Amaze มาทั้งยวงเลยครับ
ไม่ใช่ Body City แน่นอน เผลอๆ จะเป็นบอดี้เดิมแต่ Redesign เปลือกยกชุดแบบ Yaris ด้วยครับ เดี๋ยวรอดูมิติคันจริงอีกที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 22:05:11 »
คอนโซล N7X เทียบกับ Honda Amaze india

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 22:38:37 »
พอจะมีรถเล็กยกสูง ก็เริ่มรับไม่ได้กับภายในเหมือนกับรถเล็ก จะออกแบบใหม่หมดก็น่าจะเกินราคาไหมครับ ส่วนตัวว่ามาได้แค่นี้ก็สวยแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 06:12:32 »
ไม่ครับ มันยังใช้แพลตฟอร์มเดียวกับ Brio, Amaze และ Model ใหม่สำหรับอาเซียนที่จะตามมาในอนาคต

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:12:35 »
ถ้า HRV หน้าแบบนี้ น่าจะขายดีแน่นอน
หน้าสวยมาก

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 12:56:14 »
ปัญหาของ brio คือ ออกแบบมาให้ look cheap มาก เน้นแบ่งชนชั้นอย่างแรง พอเจอยี่ห้ออื่นเค้าไม่เล่นด้วย ยี่ห้ออื่นเค้าทำรถถูกแต่ทำให้ดูดี brio กับ amaze เลยมาปรับลุคแก้เกมทีหลังแต่วัสดุก็ยังไม่ดีขึ้น (อันนี้ไม่ได้อคตินะ ใช้ Mobilio อยู่ 555)
ตัวใหม่ดูดีขึ้น ถ้าแพลตฟอร์มเดิม ความกว้างระยะใหล่ต่อใหล่นี่สู้คู่แข่งไม่ได้เลยนะ ขอให้ปรับปรุงเรื่องวัสดุกับงานประกอบ และงานเก็บเสียงให้พอแข่งกับคู่แข่งทีเถอะ ส่วนเครื่องแค่ 1.0 turbo จูนนิดหน่อยก็น่าจะเอาอยู่เพราะรถไม่ได้หนักมาก

Gunther

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 18:26:44 »

ดีไซน์ BR-V รุ่นใหม่ดีไซน์น่าจะสวยกว่าเดิม แต่ขนาดเท่าเดิม ภายใน BR-V รุ่นใหม่เปลี่ยนไปเยอะมาก
เมื่อเทียบกับรุ่นก่อน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 22:06:16 »
ไม่ครับ มันยังใช้แพลตฟอร์มเดียวกับ Brio, Amaze และ Model ใหม่สำหรับอาเซียนที่จะตามมาในอนาคต

ดูในรูปภายใน เบาะ และแผงประตู เป็น แบบ City แล้วนะ เหลือแค่ คอนโซลเหมือน รถคนละคัน แต่ ขาดนะรูปร่างโดยรวม เท่ากัน แค่ทำให้ภายใน ถูกกว่ City
Brio, Amaze  น่าจะเลิกพัฒนาแล้ว มันไม่มีขายแล้วจะมาใช้ แพลตฟอร์มเดียวกับ Brio, Amaze ได้ไงครับ
ตอนนี้ แพลตฟอร์มเดียว ที่เหลือน่าจะเป็น แพลตฟอร์มเดียว กับ City นี่ละ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 22:09:03 »
คอนโซล N7X เทียบกับ Honda Amaze india

รูปร่าง ลักษณะ เบาะ แผงประตู เหมือน เหมือน City แค่ดู ถูกกว่า ครับ
เดาว่า ใช้ พ์้นฐาน และ ชิ้นส่วนร่วมกันแน่ๆ เพื่อลดต้นทุนการออกแบบ ชิ้นส่วน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 06:30:23 »

ดูในรูปภายใน เบาะ และแผงประตู เป็น แบบ City แล้วนะ เหลือแค่ คอนโซลเหมือน รถคนละคัน แต่ ขาดนะรูปร่างโดยรวม เท่ากัน แค่ทำให้ภายใน ถูกกว่ City
Brio, Amaze  น่าจะเลิกพัฒนาแล้ว มันไม่มีขายแล้วจะมาใช้ แพลตฟอร์มเดียวกับ Brio, Amaze ได้ไงครับ
ตอนนี้ แพลตฟอร์มเดียว ที่เหลือน่าจะเป็น แพลตฟอร์มเดียว กับ City นี่ละ

Brio - Amaze เลิกพัฒนาซะที่ไหนครับมันยัง Active อยู่เนื่องจากอินโดนีเซียขาย Brio กระจาย ส่วน Amaze ก็รุ่งในอินเดีย ที่สำคัญ Platform นี้มัน Lead design โดย HRAP ในประเทศไทยด้วย เช่นเดียวกับ N7X นั่นแหละ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:13:50 »
น่าติดตามครับ การทำตลาดรถที่ขนาดใกล้ๆ กัน บางที บ.รถ ก็ต้องทำตลาดดีๆ ไม่งั้นคนก็เทไปซื้ออีกคันหมด ยิ่งคนไทยแล้ว อยากได้รถ 1 คันที่เป็นทุกอย่างได้ด้วยสิ

Gunther

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 18:43:43 »

ทุกท่านชอบดีไซน์แบบไหนครับ รุ่นปัจจุบันหรือรุ่นใหม่ สำหรับ BR-V

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 08:04:53 »

ทุกท่านชอบดีไซน์แบบไหนครับ รุ่นปัจจุบันหรือรุ่นใหม่ สำหรับ BR-V

รุ่นใหม่ นีแฟลตฟอร์มใหม่แล้วครับ น่าจะใช้บางส่วน ร่วมกับ City แล้ว

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 10:49:35 »

ชัดเจน ผมก็ว่าอยู่ว่าตัวรถมันเหมือนร่างอัพเกรดของอเมซมาตั้งแต่เจนแรกละ แถมของที่ได้ติดรถมามักจะเป็นของโละจาก Jazz รุ่นที่แล้วด้วย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 11:00:27 »

รุ่นใหม่ นีแฟลตฟอร์มใหม่แล้วครับ น่าจะใช้บางส่วน ร่วมกับ City แล้ว

ยังเข้าใจผิดไม่เลิก หากเป็นแพลตฟอร์ม City/Jazz ทาง HRAP ไม่มีวันได้รับผิดชอบการออกแบบในระดับ Lead Design ครับ แค่นี้ก็รู้แล้วว่ามันยังใช้แพลตฟอร์มเดียวกับ Brio/Amaze ซึ่งในตอนนี้เป็นแพลตฟอร์มเดียวที่ทาง HRAP รับผิดชอบอยู่

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 12:00:24 »

ยังเข้าใจผิดไม่เลิก หากเป็นแพลตฟอร์ม City/Jazz ทาง HRAP ไม่มีวันได้รับผิดชอบการออกแบบในระดับ Lead Design ครับ แค่นี้ก็รู้แล้วว่ามันยังใช้แพลตฟอร์มเดียวกับ Brio/Amaze ซึ่งในตอนนี้เป็นแพลตฟอร์มเดียวที่ทาง HRAP รับผิดชอบอยู่

ผมหมายถึง  N7X/Amaze  india ในรูป มันก็ใช้  แพลตฟอร์ม ใหม่แล้ว
ไม่ใช่ Amaze และ Brio รุ่นเก่าบ้านเรา  ลองดูให้เต็ม ให้ชัดครับ ๆ

ออกแบบภายในกับ แพลตฟอร์ม ก็คนละความหมายนะครับ
ดู ไล่ ตั้งแต่ แผนประตู คอนโซลกลาง เบาะ นี่มันภายใน City ชัดๆนะครับ มันจะคนละ แพลตฟอร์มแบบไหนละ
แต่ก้อาจเป็นไปได้ที่ ทั้ง 2 แพลตฟอร์ม พัฒนา ด้วย งานออกแบบ เดียว ใครจะไปออกแบบใหม่หมดใช่ไหม
ไหนจะไฟหน้า ไฟท้าย ภายใน คือเราแยก คำว่า แพลตฟอร์ม ด้วยอะไรละครับ

กลับมาตอบ คำถาม จขกท
ภายในนี้ รูปร่าง City 2020 เลยครับ แค่ทำหน้าต่างคนละเกรด จบไหม
ฝากระโปรง ไฟท้ายก็ City ยังงงว่ามันจะไป  แพลตฟอร์ม Amaze  ได้ยังไงเหมือนกัน

หรือเป็นไปได้ว่า N7X/city มันก็ ใช้งานออกแบบด้วยกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2021, 12:09:46 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 13:42:48 »
น่าจะ เอามาจาก Amaze / Brio ใหม่ ที่เปิดตัวที่ india

https://www.hondacarindia.com/honda-amaze