ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม X-trail hybrid กับลมยางที่ควรเติม  (อ่าน 3027 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
สอบถาม X-trail hybrid กับลมยางที่ควรเติม
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 08:05:23 »
X-trail hybrid
ตามสเป็คข้างประตู
หน้า 38
หลัง 35
ซึ่งเป็นลมยางที่สูงมาก

พอไปเทียบกับรุ่นน้ำมันล้วน
หน้า 33
หลัง 30

ซึ่งจะเห็นว่าตัว hybrid จะถูกเซ็ตให้เยอะกว่า 5 psi
โดยส่วนตัวลองเติมตามเสป็คแล้วแข็งมากๆ
คิดว่าทางวิศวกร น่าจะทำเสป็คมาเพื่อการประหยัดน้ำมัน และเพื่อให้ทดสอบค่าไอเสียดีขึ้น

ถ้าเป็นแบบนี้ เพื่อนๆ มีความเห็นว่าควรเติมเท่าไรดีครับ
1. ตามเสป็คของรถ (หน้า 38 หลัง 35)
2. ตามเสป็คของรถรุ่นน้ำมัน (หน้า 33 หลัง 30)
3. ตามเสป็คของรถทั่วไป (หน้า-หลัง 30-32)
4. อย่าไปซีเรียส เติมตามที่ขับแล้วพอใจ

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถาม X-trail hybrid กับลมยางที่ควรเติม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 08:08:21 »

เอาที่ตัวเองชอบ. อย่าต่ำกว่า 30

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถาม X-trail hybrid กับลมยางที่ควรเติม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 08:23:11 »
ปกติ ผมจะอ้างอิง ระดับลมยางตามสเปคก่อน แล้วเพิ่มลด ตามความชอบ โดยยังคงสัดส่วน ล้อหน้า และ หลัง ตามผู้ผลิตกำหนด

38 / 35 แข็งไป

ลอง 36 / 33 ดูครับ

เข้าใจว่า HB น่าจะมีเรื่องน้ำหนักของแบต ที่เพิ่มมากกว่ารุ่นธรรมดา ทำให้น่าจะต้องเติมลมแข็งกว่าธรรมดา นะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 08:37:03 »
ผมเติมตามสเปคครับ แต่ถ้าคุณรู้สึกว่ามันแข็งไปก็ปรับลดลงมาสัก 1-2 ปอนด์ครับ
รถผม CX5 สเปคระบุ 35/35 ผมก็เติมตามนั้นครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 08:41:01 »
ตามความคิดผม  ไม่เกี่ยวกับวิทยาการทั้งสิ้น

แบตฯ มีน้ำหนักเพิ่มน้อยมาก  ลองไปดูน้ำหนักรวมของรถตัวธรรมดา-ไฮบริดเทียบก็ได้

ดังนั้น  ถ้าเป็นผม  ผมจะเลือกเติมเท่ากับตัวธรรมดา  แล้วเพิ่มเอาตามความสบายใจของคนขับ  แต่ไม่ต่ำกว่าค่าตัวธรรมดา

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:10:21 »
ปกติ ผมจะอ้างอิง ระดับลมยางตามสเปคก่อน แล้วเพิ่มลด ตามความชอบ โดยยังคงสัดส่วน ล้อหน้า และ หลัง ตามผู้ผลิตกำหนด

เข้าใจว่า HB น่าจะมีเรื่องน้ำหนักของแบต ที่เพิ่มมากกว่ารุ่นธรรมดา ทำให้น่าจะต้องเติมลมแข็งกว่าธรรมดา นะครับ
hybrid หนักกว่ารุ่นธรรมดา 60 kg ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:37:15 »
ถ้าเป็นผมคงเติม 36 / 33 ตามนี้เหมือนกัน คือจะลดลงไปเยอะก็ไม่น่าจะดี เพราะมีน้ำหนักแบตเตอรี่ต้องแบกอยู่ น้ำหนักแบต+ชุดระบบไฟฟ้าก็ประมาณผู้ใหญ่ 1-2 คนแล้ว

ปล. ลมยางค่าโรงงาน 38 นี่มันพวกล้อ 20” ขึ้นไปเลยนะเนี่ย

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 18:56:29 »
ถ้าเลือกในช้อยก็ข้อ 3 ครับ แต่บวกลมยางหน้าหลังอีกสัก1 ปอนด์  หรือเติมล้อหน้าเท่าตัวน้ำมัน คือ 33 ส่วนล้อหลังก็ลดลงมาสัก 1-2 ปอนด์ 

การเติมลมยางหน้าแข็งกว่าล้อหลัง ทำให้น้ำหนักรถถ่ายมาที่ล้อหลัง ทำให้พวงมาลัยเบา และถ้าขับเร็วๆลมปะทะเข้าด้านหน้า ล้อหน้าก็จะยิ่งลอย พวงมาลัยก็จะยิ่งเบา ประสิทธิภาพการควบคุมรถก็จะยิ่งด้อยลง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 14:06:30 »
น้ำหนักเพิ่มขึ้นมาเท่าผู้หญิงคนเดียว แต่ให้เพิ่มลมขนาดนั้นผมว่าคงเอาตัวเลขผลการประหยัดน้ำมันเป็นหลักครับ (แบตเล็กสุดในกลุ่ม คงต้องเอาทุกทางให้ได้ตัวเลขที่เครมไว้)​