ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกระหว่างaltis 1.8 sport กับ mazda 3 2.0s  (อ่าน 6243 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกระหว่างaltis 1.8 sport กับ mazda 3 2.0s
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 12:30:50 »
ถ้าไม่กลัวคำว่าแท็กชี่ ก็อัลติสครับ ผมใช้2010มายาวๆก็มีความสุขดีครับ ทุกวันนี้ก็ยังรักแท็กชี่อยู่ครับ :-* :-* :-* :-* แท็กชี่+ยืนหนึ่งมีคนพูดถึงเยอะดีครับชอบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 12:37:27 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
Re: ช่วยเลือกระหว่างaltis 1.8 sport กับ mazda 3 2.0s
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 12:50:03 »
ถ้าโจทย์ใช้คนเดียว ไม่เน้นนั่งด้านหลัง
Mazda 3 น่าซื้อกว่าทุกจุดครับ
วัสดุภายในดีมากๆๆๆๆ คนละเรื่องกับ ALtis เลย
เคยขับของเพื่อน ประทับใจมากๆครับ ตัว 2.0 S นี่แหละ
จริงๆผมมองว่าถ้าเซฟงบลงมาหน่อย 2.0 C ก็โอเคนะครับ

แต่ถ้าติดตรงที่ว่าใช้ยาว 7 - 10 ปี เนี่ย
ยังไง Altis ก็ยังน่าจะไว้ใจได้มากกว่านะครับ
เพราะว่าบริการหลังการขายมาสด้าเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย
แต่ถ้าหมด Warranty แล้ว ก็ต้องหาอู่นอกที่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 16:43:30 »
ไม่รู้ จขกท. จะอ่านถึงตรงนี้มั้ย
ผมอยู่กับ Mazda 3 skyactiv​2014 มา 6 ปีครึ่ง
รถผมมีปัญหา​นิดหน่อยเป็น defect จากโรงงาน
-จอเครื่องเสียงพังตั้งแต่อาทิตย์​แรก
-เครมยอยพวงมาลัยไปในปีแรก
-ไฟเครื่องโชว์ช่วงปีแรก อัพ ECU หายแล้ว
หลังจากนั้นมา ไม่มีปัญหาเลย

รถ 6 ปี กับ 150,000 เพิ่งได้ซ่อมช่วงล่าง
- ปีกนก
-ลูกปืนล้อ
-ชอคอัพคู่หลัง
-ลูกหมากกันโคลง

น้ำมันเกียร์เปลี่ยนมา 3 ครั้งแล้ว รอบ 160,000 นี้ก็จะเปลี่ยนอีก

การใช้งานก็ปกติ เครื่องแน่น วิ่งถึง 200 ได้เหมือนเดิม
เกียร์ทำงานถวาย​ชีวิต​เหมือนเดิม

ช่วงล่าง mazda 3 พาผมรอดตายจากความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุ​มาหลายครั้งแล้ว
ทั้งเบรค ทั้งหักหลบ รถสไลด์​ท้ายกวาดนิดๆ แบบ moose test ใน km77 แต่คุมทิศได้อยู่หมัด

ยิ่งใช้ยิ่งประทับใจ ความประหยัดมันก็ได้อยู่ 15กม./ลิตร​ ทางไกล E20 แน่นอนว่า FC1.8​ประหยัด​กว่า
แต่ความรู้สึก​ที่ได้มาตอนขับ มันชดเชยกันได้ครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 17:19:37 »
ถ้าไม่mindเรื่องคุณภาพวัสดุ อ้อปชั่นบางอย่างกับdesign ผมไม่เห็นจุดเด่นของมาสด้านะครับ
2.0Sแพงกว่า1แสน ถ้าเทียบกับ2.0Cราคาใกล้อัลติส ยิ่งไม่พบจุดเด่น

อัตราเร่ง :                 เครื่องเดิมเกียร์เดิมทั้งคู่
พวงมาลัยช่วงล่าง : มาสด้าจูนพวงมาลัยดีกว่า แต่ช่วงล่างยุคTNGAผมว่าไม่แพ้มาสด้าแล้ว
                                   (ลองเทียบความเร็วในโค้งบนทางด่วน ตามรีวิวของเว็บได้ครับ)
เบรค  :                      ไม่แย่ทั้งคู่
พื้นที่รถ   :                ตัวTNGAแคบลงแต่กว้างกว่ามาสด้าแน่ๆ
ระบบหลังการขาย  :       ก็เป็นที่รู้ๆกันนะครับ  :) :)
ความทนทาน  :               ก็เป็นที่รู้ๆกันนะครับ  :) :)   

ถ้าไม่mindเรื่องบริการหลังการขาย ผมไม่เห็นจุดเด่นของโตโยต้านะครับ
ผมว่าศูนย์โตโยต้าก็ไม่ได้บริการดี แถมเซลล์ยังหยิ่ง ส่วนลดก็น้อย

ออฟไลน์ Read more Speak less

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 18:45:34 »
ถ้าไม่mindเรื่องคุณภาพวัสดุ อ้อปชั่นบางอย่างกับdesign ผมไม่เห็นจุดเด่นของมาสด้านะครับ
2.0Sแพงกว่า1แสน ถ้าเทียบกับ2.0Cราคาใกล้อัลติส ยิ่งไม่พบจุดเด่น

อัตราเร่ง :                 เครื่องเดิมเกียร์เดิมทั้งคู่
พวงมาลัยช่วงล่าง : มาสด้าจูนพวงมาลัยดีกว่า แต่ช่วงล่างยุคTNGAผมว่าไม่แพ้มาสด้าแล้ว
                                   (ลองเทียบความเร็วในโค้งบนทางด่วน ตามรีวิวของเว็บได้ครับ)
เบรค  :                      ไม่แย่ทั้งคู่
พื้นที่รถ   :                ตัวTNGAแคบลงแต่กว้างกว่ามาสด้าแน่ๆ
ระบบหลังการขาย  :       ก็เป็นที่รู้ๆกันนะครับ  :) :)
ความทนทาน  :               ก็เป็นที่รู้ๆกันนะครับ  :) :)   

ถ้าไม่mindเรื่องบริการหลังการขาย ผมไม่เห็นจุดเด่นของโตโยต้านะครับ
ผมว่าศูนย์โตโยต้าก็ไม่ได้บริการดี แถมเซลล์ยังหยิ่ง ส่วนลดก็น้อย

ผมเห็นด้วยเรื่องเซลล์หยิ่ง พักหลังเจอหลายศูนย์ นับวันยิ่งเหมือนกับเซลล์ฮอนด้าเข้าไปทุกที :-\

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 18:49:01 »
ถ้าจะดูเรื่องความทนทาน แท็กซี่น่าเป็นเครื่องพิสูจน์ที่ชัดเจนมากที่สุดแล้วครับ

ปล. ปัจจุบันผมก็ใช้ MAZDA อยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 18:50:41 โดย bravo »

ออฟไลน์ Cza2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 23:06:43 »
ตอบ จขกท รีบใช้รถมั้๊ย รอดูปรับอุปกรณ์ครั้งแรกของ Mz3 BP ก่อนมั๊ยครับ
เห็นราคาตัว S โฉม BP แล้วรู้สึกไม่คุ้มเพราะถ้าได้ไฟหน้า DRL แบบ SP ไฟท้ายครบวง จะไม่คาใจเลย

ผมใช้ตัว BN มา 4 ปี ยังมีความสุขดีครับ มีเสียงสปิงโช๊คหน้า กับกระจกข้างไม่กางครับ เคลมได้ ผมว่าปัญหาเล็กน้อยมาก
เป็นแบรนรองคันแรกในบ้านครับ ปกติใช้แต่ Honda Toyota Isuzu
ช่วงล่างมันพาผมรอดมาแล้วหักแบบ KM77 เลยครับเบรคแรงจะรถปรับไล่เกียร์ลงช่วย engine brake อีกแรง
2.0 Sky ในกลุ่มมีวิ่ง 300000+ km โดยแค่ดูแลรักษาปกติ ไม่มีพังร้ายแรงแบบ Sky D ร่วมค่ายครับ
จขกท ดูแลรถเบื้องต้นเป็นมั๊ยครับหรือแบบขับไปอู่นอกที่เก่งๆได้ หรือหาสั่งอะไหล่เองเพราะจะถูกกว่าซื้อจากศูนย์มาก
อะไหล่ Mz บางตัวก็แพงครับ บางอย่างไม่แยกขายเลยแพง เช่น ลูกปืนพร้อมดุม บูชรวมปีกนก ถ้าหาทางเอาตัวรอดนอกศูนย์ได้ก็ประหยัดครับ
(แต่อะไหล่ T บางตัวก็เอาเรื่องนะครับที่แชร์กัน โช๊คฝาท้าย CHR ข้างละ 4300 แต่ของ Mz3 จำไม่ผิด 1700)
ผมทำช่วงล่าง Civic FB อีกคันศูนย์ประเมินราคามาก็สาหัสเหมือนกันครับ ก็ซ่อมโดยของเทียบอู่นอกครับถึงราคาถูก
เรื่องศูนย์บริการ Mz ผมอยู่ ตจว ค่าแรงถูกเลยไม่เป็นปัญหาการ service ครับ

จขกท ลองชั้งน้ำหนักครับ ว่าให้แต้มคันไหนมากกว่าคันไหนตอบโจทย์มากกว่า
ถ้า 3 ไม่มีอะไรที่ จขกท ต้องการ Altis ดูจะเป็นรถที่ยุ่งยากดูเสี่ยงน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2021, 08:55:13 »
ถ้าอยากได้รถที่สวย ภายในเนี้ยบ แต่อาจต้องวัดดวงกะตัวรถ กะศุนย์ ก็ไปมาสด้า

ถ้ารถแบบกลาง ๆ ไม่ได้เด่นอะไรมาก เป็นรถใช้งาน ไม่ต้องลุ้นพัง  ก็ไป altis
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2021, 10:18:39 »
เปรียบเทียบมา หลายรุ่นก็หลุดไปหมดแล้ว จนเหลือ 2ตัวนี้
เลือก Mazda 3 ครับ