ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกระหว่างaltis 1.8 sport กับ mazda 3 2.0s  (อ่าน 6157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lister ine

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกระหว่างaltis 1.8 sport กับ mazda 3 2.0s
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 05:05:19 »
พอดีมีแพลนจะถอยรถใหม่ครับ มีตัวเลือกในใจคือ Altis 1.8 Sport กับ mazda 3 2.0s นี่แหละครับ(งบไม่ถึงsp)ขับคนเดียว กะใช้ยาว7-10ปีครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกระหว่างaltis 1.8 sport กับ mazda 3 2.0s
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 07:39:14 »
ในใจ ชอบคันไหนมากกว่ากัน
เอาคันนั้น

ถ้าพอๆกัน  ศูนย์ ไหน อยู่ใกล้บ้านมากกว่ากัน
เอาคันนั้น

ผมว่าตัวรถไม่ต่างกันมาก
มีคนบ่น ศูนย์ Mazda เยอะเหมือนกัน
แต่ คนไม่บ่น ก็เยอะ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
Re: ช่วยเลือกระหว่างaltis 1.8 sport กับ mazda 3 2.0s
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 08:42:21 »
ถ้าไม่mindเรื่องคุณภาพวัสดุ อ้อปชั่นบางอย่างกับdesign ผมไม่เห็นจุดเด่นของมาสด้านะครับ
2.0Sแพงกว่า1แสน ถ้าเทียบกับ2.0Cราคาใกล้อัลติส ยิ่งไม่พบจุดเด่น

อัตราเร่ง :                 เครื่องเดิมเกียร์เดิมทั้งคู่
พวงมาลัยช่วงล่าง : มาสด้าจูนพวงมาลัยดีกว่า แต่ช่วงล่างยุคTNGAผมว่าไม่แพ้มาสด้าแล้ว
                                   (ลองเทียบความเร็วในโค้งบนทางด่วน ตามรีวิวของเว็บได้ครับ)
เบรค  :                      ไม่แย่ทั้งคู่
พื้นที่รถ   :                ตัวTNGAแคบลงแต่กว้างกว่ามาสด้าแน่ๆ
ระบบหลังการขาย  :       ก็เป็นที่รู้ๆกันนะครับ  :) :)
ความทนทาน  :               ก็เป็นที่รู้ๆกันนะครับ  :) :)   

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 08:48:15 »
ตอบแบบในฐานะ เคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อมาแล้ว ซ่อมทั้งศูนย์ และพาซ่อมอู่นอกมาแล้ว

โจทย์ใช้ยาวอย่างที่บอกมา จิ้ม Altis ไปได้เลยครับ แนะนำแบบคนเคยใช้มาแล้วทั้งคู่จริงๆ ไม่ใช่รีวิวรถ 3 วัน 4 วันแล้วมาตอบ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 08:54:26 »
ลองดูว่าใจเราไปทางใหนครับ
ถ้าด้านเหตุผล ความคุ้มค่า altisได้เปรียบ
ในด้านcost of ownership altisถูกกว่าแน่ๆในระยะ10ปี

แต่ในด้านความรู้สึกเราลองคิดดูว่าซื้อมาแล้วเราจะเสียใจเสียดายมั้ยถ้าเราต้องใช้รถที่ไม่โดนใจไปอีก10ปี ความรู้สึกก็สำคัญครับ

ซื้อทั้งที ซื้อให้มันจบ แต่ถ้ารู้สึกกับ2ตัวนี้พอๆกัน ไปaltisเลยครับ

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 09:05:57 »
ขอให้ข้อมูลในฐานะที่ซื้อ Altis1.8 Sport นะครับ ... จริงๆ ถ้าเอาจากความชอบ M3 > Altis

แต่ตอนตัดสินใจ คือ เงื่อนไขอยู่ที่ความวัยใกล้เกษียณมากแล้ว และ เป็นรถหลักคันเดียว

เพิ่งใช้ Altis ได้ เดือนนิดๆ ไม่ได้ไปไหนไกล เพราะ Covid เลยได้แต่ขับเวียนอยู่แค่ กทม.ฝั่งธน ปริมณฑล 555 ได้ไป ตจว. ใกล้ๆมาครั้งสองครั้ง รวมไมล์ ไม่ถึง 2000... ผมก็พอใจกับสมรรถนะของรถ เครื่องยนต์กับเกียร์ออกตัวและเร่งได้นุ่มนวล ไม่อืด เก็บเสียงจากห้องเครื่องดี เสียงลมจากกระจกก็ดี เสียงฝนกระทบหลังคาก็ดี ยกเว้นจากพื้นอาจดังอยู่บ้าง แต่ผมว่าไม่ได้รบกวนอะไร อยู่ในเกณฑ์ที่ดีเลย (ยาง Dunlop ถ้าเป็น Yoko หรือ Mitchelin คงดีขึ้นอีก) แอร์ทำงานดีและเรียบสม่ำเสมอ ไม่มีการตัดต่อที่กวนใจ ช่วงล่างโดยทั่วไปก็ซับแรงสั่นสะเทือนได้ดี มีบางสภาพถนนที่รู้สึกว่าสะเทือนมาถึงผู้ขับ ผมว่าหนึบระดับนึง และเข้าโค้งดีมาก พวงมาลัยแบาไปนิด แต่ที่ความเร็วเกิน 120 น้ำหนักก็ยังพอได้... เบรคก็ดี ตามเท้าไม่หัวทิ่ม ... ทั้งหมดนี่ มองจากคนที่ขับ Civic FD มา 14ปี นะครับ

เบาะหลังผมว่าเนื้อที่โอเค ที่วางขามากพอ ขยับตัวได้ไม่อึดอัดในแง่กายภาพถ้านั่งไม่เกิน 4 .... ปัญหาอยู่ที่การออกแบบทำให้เพดานเตี้ยและการบีบพื้นที่ด้านข้างแบบให้สอบเข้า ก็เลยมาบีบคนนั่งให้อึดอัดในแง่ความรู้สึก แถมพนักพิงหลังก็ชันไปนิดนึงและปรับเอนไม่ได้ พนักพิงศีรษะก็ทรงสูงใหญ่ บังกระจกหลังเกือบมิด

ถ้ามีข้อสงสัยอื่น และผมตอบได้ ก็ยินดีครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 09:53:09 »
ถ้าใช้งานหนัก ใช้รถเยอะเช่นเป็นเซล เลือกโตโยต้าครับ

ไม่เคยใช้ทั้งสองรุ่น แต่เคยใช้ทั้งสองแบรนด์มาหลายคัน

โตโยต้า-> ทนดีนะ ไม่ค่อยเสียซ่อมง่าย
มาสด้า -> สวยดีนะ ภายนอก ภายใน ขับทีไรก็ประทับใจ

ถ้าใช้งานทั่วๆไป เอาที่ขับแล้วชอบครับ ไม่ได้ดูแลยากทั้งคู่ มาสด้าอาจจะอึดน้อยกว่าหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2021, 09:54:41 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 10:17:34 »
เน้นทนทาน ขับยาวๆหลายปีแบบสบายใจ : Altis 1.8 Sport

เน้นโฉบเฉี่ยว คุณภาพวัสดุภายใน : Mazda 3

ผมว่าขับคนเดียวทั้ง 2 รุ่นนี้ใช้ได้ทั้งคู่ แต่ Toyota ยังเหนือกว่า Mazda เยอะในแง่ของ 0 บริการ และ After Service

( จากคนใช้ทั้ง 2 แบรนด์ )

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 10:36:07 »
ไม่ได้บอกจุดประสงค์และความต้องการให้ชัดเจน  มันก็บอกยาก

Mazda  จะเล่นได้ก็ควรยอมรับปัญหา ซ่อมแพง อะไหล่แพง ทั้งอู่นอกก็ซ่อมแพงกว่ารถตลาด เคลมไม่ได้หรืออาจเคลมยาก  ราคาตกพอควร และรถมีโอกาสขึ้นยานแม่ได้เสมอ ไว้ใจได้ยาก    เบอร์ฉุกเฉินต้องมีติดตัวไว้เลย  ถ้าศูนย์ ตจว ค่าแรงไม่แพงเท่า กทม และปัญหาอาจจะน้อยกว่าใน กทม         
    ถ้ายอมรับปัญหาพวกนี้ได้ข้อดีมันก็มีก็ถือว่าเล่นได้     เพราะบางคนอาจชอบรูปทรง การขับขี่มากกว่า

ส่วนตัวผม เป็นผมผมไม่ซื้อ ชอบแต่ไม่ซื้อ        รถ Mazda ที่ผมซื้อเอามาใช้คือ MX5  และไม่คิดจะซื้อรุ่นอื่น  ๆ ของ Mazda มาใช้อย่างแน่นอน

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 10:41:39 »
- ชอบ 3 จริงๆ ก็จัด 3 ครับ
- ถ้าไม่ได้ชอบขนาดนั้น Altis เถอะ
- ถ้าใช้รถนาน หรือใช้รถคันเดียว จัด Altis เถอะครับ

จากคนที่ชอบ CX30 มากๆ และเปลี่ยนใจไปเลือก Cross ในวินาทีสุดท้าย
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 10:43:50 »
ถ้าจะเล่นมาสด้าเกิน5ปี เผื่อใจเรื่องค่าอะไหล่ด้วยนะครับ
อะไหล่หลายๆตัวแพงกว่าเจ้าตลาดหลายเท่า
ส่วนตัวรถ รุ่นนี้เครื่องเดิมเกียร์เดิม ในคลับวิ่งกันเกิน2แสนเยอะมาก ไม่ได้มีปัญหาอะไรน่าห่วงครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 10:49:46 »
 จขกท ลองนับคำตอบถึงตอนนี้ก็ได้      หรือจะนับตอนจบของ กระทู้นี้ก็ได้    อ่านมาถึงตรงนี้  มีคนเชียร์ Mazda  กี่คน    
        ผมออกตัวเลยนะว่าผมไม่ได้เชียร์ Mazda   ถ้าจะเชียร์ผมเชียร์แค่รุ่น MX5  เท่านั้น   รุ่นอื่นของ Mazda ไม่เชียร์    จะซื้อก็ได้ไม่มีใครห้ามเพราะเป็นเงินของ จขกท  และคนขับและใช้งานก็เป็น จขกท เอง  ไม่มีใครไปออกเงินให้และไม่มีใครไปรับภาระการซ่อมหรือขึ้นยานแม่ด้วยแน่ ๆ 

ออฟไลน์ say anything

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 14:27:58 »
ถ้าไม่mindเรื่องคุณภาพวัสดุ อ้อปชั่นบางอย่างกับdesign ผมไม่เห็นจุดเด่นของมาสด้านะครับ
2.0Sแพงกว่า1แสน ถ้าเทียบกับ2.0Cราคาใกล้อัลติส ยิ่งไม่พบจุดเด่น

อัตราเร่ง :                 เครื่องเดิมเกียร์เดิมทั้งคู่
พวงมาลัยช่วงล่าง : มาสด้าจูนพวงมาลัยดีกว่า แต่ช่วงล่างยุคTNGAผมว่าไม่แพ้มาสด้าแล้ว
                                   (ลองเทียบความเร็วในโค้งบนทางด่วน ตามรีวิวของเว็บได้ครับ)
เบรค  :                      ไม่แย่ทั้งคู่
พื้นที่รถ   :                ตัวTNGAแคบลงแต่กว้างกว่ามาสด้าแน่ๆ
ระบบหลังการขาย  :       ก็เป็นที่รู้ๆกันนะครับ  :) :)
ความทนทาน  :               ก็เป็นที่รู้ๆกันนะครับ  :) :)   

ถ้าไม่mindเรื่องบริการหลังการขาย ผมไม่เห็นจุดเด่นของโตโยต้านะครับ

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 15:10:47 »
ภาพลักษณ์ที่บริษัทฟ้องเพื่อปิดปากลูกค้า มีผลต่อการตัดสินใจซื้อ

ถ้าส่วนตัวมีอยู่ในช้อยส์ คงต้องนำมาพิจารณาในเรื่องนี้

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 17:01:37 »

ถ้าไม่mindเรื่องบริการหลังการขาย ผมไม่เห็นจุดเด่นของโตโยต้านะครับ

+1 ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 17:19:49 »
พอดีมีแพลนจะถอยรถใหม่ครับ มีตัวเลือกในใจคือ Altis 1.8 Sport กับ mazda 3 2.0s นี่แหละครับ(งบไม่ถึงsp)ขับคนเดียว กะใช้ยาว7-10ปีครับ

คำตอบอยู่ในคำถามเรียบร้อยแล้วครับ โจทย์นี้ต้อง Altis 1.8 Sport แน่นอน

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 17:53:04 »
ใช้ยาว 10 ปี มันจบที่พี่โตแล้วครับ ซ่อมบำรุงง่ายไม่จุกจิกค่าค่าซ่อมถูกอึดทน10 ปีนี่แทบไม่ต้องซ่อมไรเลยถ้าขับปีละสองหมื่นโล

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 18:08:36 »
โจทย์เดียวกันครับ
จริงๆในแง่ของตัวรถ ผมชอบMazda3 Fastbackมากกว่าAltis
แต่ด้วยที่ตั้งใจจะใช้ยาว7-10ปี และสามารถมีรถได้คันเดียว
บริการหลังขายและความแน่นอนของตัวรถจึงเป็นปัจจัยที่สำคัญ ไม่น้อยไปกว่าความชอบงานออกแบบหรือการขับขี่
เป็นเหตุให้ตัดสินใจเลือกAltis 1.8Sport.. แต่ท้ายที่สุด ดันได้C-HR 1.8midมาแบบฟลุคๆ 5555

สำหรับผมโตโยต้ายุคนี้พัฒนาการขับขี่ได้ดีขึ้นมาก
ถึงจะยังไม่คมกริบเท่ามาสด้า แต่ก็ถือว่าโอเคในระดับที่ยอมรับได้
งานออกแบบตัวรถที่ด้อยกว่า ก็ชดเชยด้วยความแน่นอนของตัวรถ
และบริการหลังขายที่ชัวร์กว่า อุ่นใจกว่าสำหรับคนที่ไม่มีเวลาไปศูนย์ได้บ่อยๆ
กับข้อดีข้อเสียที่ต่างกันไป ก็ลองชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ aekunited

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 18:51:31 »
ถ้าไม่รีบ น่ารอดู civic ก่อนนะครับ

ส่วนคู่นี้ชอบ altis มากกว่าครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 19:02:12 »
ถามแบบนี้ ชอบมาสด้าแน่นอน 7-10 ปี มาสด้ามันก็ยังวิ่งได้แหละครับ แต่ราคาตกหนักมาก มาสด้า 3 สกายปี 2015 ราคามือ 2 4แสน รับได้มั๊ยครับ
ถ้ารับได้ ก็ซื้อมาสด้าขับ เดี๋ยวนี้บริการช่วยเหลือฉุกเฉินจ่ายปีละไม่เกิน 2 พัน ราคาอะไหล่ก็ตามด้านบน แต่ 5 ปี ยังมีประกันก็ใช้ให้คุ้มครับ
ยิ่งตอนนี้มาสด้า โปรส่วนลดเยอะ ก็ถือซะว่าเป็นค่าอะไหล่อนาคตละกันครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 19:18:54 »

+1 ครับ

ขอ +1 ด้วยคนครับ

ผมเคยใช้ Toyota มา 1 คัน  Mazda  มา 2 คัน

Mazda มีจุดด้อยเรื่องบริการหลังการขายก็จริง  แต่มาสด้าไม่ได้ด้อยกว่ากันสักเท่าไร บางเรื่อง บางเรื่องก็แย่กว่า    เรื่องทน หรือจุกจิกผมก็ว่าไม่ได้ต่างกันมากมาย     ที่ดูเหมือนพี่โตจะไม่จุกจิกก็เพราะมันไม่ได้มีออปชั่นอะไรมาให้มากมาย  มันเลยไม่ค่อยมีอะไรให้เสียให้บ่น    ที่มาสด้าโดนคนด่าเยอะๆ จะเป็นเรื่องแพงกว่าเสียมากกว่า

ถ้าให้ผมเลือกซื้อรถคันใหม่ระหว่าง Toyota กับ Mazda   ใน Segment  เดียวกัน  ผมเลือก Mazda และจะไปที่ตัวทอปเพราะยังพอจ่ายไหว   เพราะไม่ว่าจะ คุณภาพวัสดุ อ้อปชั่น และ design  ผมว่ามันคนละเกรดกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2021, 19:23:58 โดย D Water Law »

horizen

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 19:32:40 »

ประหยัดเงิน 1 แสนบาทนี่ พอจะเป็นจุดเด่นมั้ยครับ

เหมือนเอาแบงค์พันปึกนึงใส่ไว้ในรถ ผ่านไป 7-10 ปี ตอนขายต่อเหลือไม่ครบ 100 ใบ และระหว่างนั้นก็ไม่สามารถเอาไปลงทุนอะไรได้ จมอยู่ในรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2021, 19:44:13 โดย horizen »

ออฟไลน์ Superpong

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 19:35:15 »
ใช้ยาวไป​ altis เลยครับ

มาสด้า​ ค่าเซอร์วิส​และอะไหล่แพงมาก​ บางทีนึกว่าใช้รถยุโรปอยู่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 21:17:44 »

ประหยัดเงิน 1 แสนบาทนี่ พอจะเป็นจุดเด่นมั้ยครับ

เหมือนเอาแบงค์พันปึกนึงใส่ไว้ในรถ ผ่านไป 7-10 ปี ตอนขายต่อเหลือไม่ครบ 100 ใบ และระหว่างนั้นก็ไม่สามารถเอาไปลงทุนอะไรได้ จมอยู่ในรถ
อะไรที่ต่างกันแสนนึงครับ
ราคา​รถทั้งคู่ก็  9.6แสน   

ราาขายต่อรึครับ   เด๋วนี้ไม่ได้ห่างกันเลยนะ ลองเปิดรถมือสองดูเล่นๆก็ได้ครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 22:04:58 »

อะไรที่ต่างกันแสนนึงครับ
ราคา​รถทั้งคู่ก็  9.6แสน   

ราาขายต่อรึครับ   เด๋วนี้ไม่ได้ห่างกันเลยนะ ลองเปิดรถมือสองดูเล่นๆก็ได้ครับ

จขกท ถาม Mazda 3 ตัว 2.0S ราคา 1,069,000 บาทครับ
ถ้า 969,000 จะเป็นตัว 2.0C
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 22:57:16 »
ผมก็กำลังเลือกรถใหม่อยู่เหมือนกันครับ

มาสด้า 2 ดีเซล ที่ใช้อยู่ ซื้อเพราะความชอบล้วนๆ เลย
มันก็ไม่ผิดหวังนะครับ แต่เบื่อตอนซ่อม

สุดท้ายแล้ว ผมอยากได้รถที่วางใจได้ ใช้งานได้ทุกวัน โดยไม่ต้องกังวลว่าอะไรมันจะพังไหม
รถคันใหม่ผม เลย เลือกไปโตโยต้า กะว่า ให้ อัลติส ไมเนอร์เชนจ์ เพิ่มออพชั่นอีกนิด ก็จะเปลี่ยนครับ

ได้ขับ รุ่น 1.6G (รถเช่า) แล้วก็ โอเค เลย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 04:58:49 »
ถ้าอยากได้ toyota อย่าไปดูคันจริงมาสด้า แค่นั้นพอครับ

ผมออกมาสด้าเพราะไปดูที่บูทเค้ามาจัด และได้เทสไดร์ฟ มันเปลี่ยนโลกผมไป ตอนนี้ผมก็ใช้กัน 2 คันและในบ้าน น้องออกตาม

คันต่อไปของพ่อก็คง CX-5 อีก พ่อติ่งโตโยต้ามาทั้งชีวิต ขับรถผม3-4 ครั้ง เปลี่ยนใจไปตลอดกาล

ปล. ของผม 2 คัน 6 ปี กับ 3 ปี ไม่เคยมีปัญหาอะไรทั้งสิ้นเลยครับ

ออนไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 08:50:05 »

ผมว่าถ้าวางแผนจะซื้อรถแล้ว
เพิ่มอีก 1 แสนบาทนี่ไม่น่ามีปัญหานะครับ ยิ่งถ้ารุ่นที่แพงกว่าถูกใจมากกว่าด้วยนี่
1 แสนบาทยังไงก็กัดฟันสู้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 11:10:04 »
ถ้าใช้รถนานๆ และกลัวตกรุ่นไวๆนี้
หากไม่รีบ รอซีวิค ตัวใหม่ดูไหมครับ ?

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 11:54:15 »
อยากได้รถที่ใช้ทิ้งๆขว้างๆได้ อะไหล่ราคาไม่ดุมากนัก ศูนย์บริการเยอะและพึ่งพาได้ ก็ไป altis ครับ

แต่ถ้าอยากได้รถที่ภายในวัสดุดีกว่าให้ความรู้สึกเหนือกว่าคู่แข่ง ขับสนุกระดับหนึ่ง ไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย รวมถึงไม่ได้หวังพึ่งศูนย์บริการตลอด ก็ไป 3 ครับ

ผมใช้ CX5 ตัวแรกอยู่ตัวรถยังไม่เจออะไรหนักๆ แต่ค่าเซอร์วิสก็สูงพอสมควรครับ