ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาโช๊ครั่วหน่อยครับ (Mazda 2 1.5 Diesel)  (อ่าน 4592 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Mazda 2 1.5D 2016
118,8xx km 4 ปี 9 เดือน

พึ่งเอาเข้าเช็คระยะรอบ 120,000 km ที่ผ่านมาเมื่อวาน 8 พ.ค.
ช่างแจ้งว่าเจอโช๊ครั่วที่ด้านหลังซ้าย
ค่าอะไหล่ประมาณ 1,9xx รวมค่าแรงเบ็ดเสร็จ 2,3xx
สั่งแล้วรอของประมาณ 15-30 วันเพราะติด back order อยู่ เลยยังไม่สั่ง

ก้มไปดูที่รถ ไม่เห็นคราบน้ำมันชัดเจน เห็นมีรอยเปื้อนตรงแกนล่างนิดเดียว
อาการรถ ส่วนตัวขับทุกวันไม่รู้สึกผิดปกติ แต่พ่อเอาไปใช้ล่าสุดต้นเดือนที่แล้วบอกเหมือนท้ายมันจะมีดีดๆ เพิ่มอยู่

คำถาม
1. สามารถใช้โช๊คเดิมนี้ไปได้อีกนานแค่ไหนครับ
2. เคยคิดไว้อยู่ว่าอยากให้รถมันนิ่มขึ้นกว่านี้อีกนิดภายใต้สปริงและล้อเดิม (ยางใช้ Yokohama V552 มา 2 ปี 4 เดือน ตั้งแต่มันนิ่มจนมันแข็งขึ้นแล้ว) แต่พูดในขณะมีตังค์และโช๊คยังปกติ
แต่ตอนนี้พังพร้อมไม่มีตังค์แล้ว กันงบฉุกเฉินมาได้แค่ 10,000 เดียวไม่เกินนี้ ถ้าผมจะเปลี่ยนของทางเลือกข้างนอกเฉพาะคู่หลังใช้ไปก่อนจะมีปัญหามั้ยครับ พอมีงบค่อยมาเปลี่ยนคู่หน้าตามทีหลัง
3. จากข้อ 2 มีโช๊คแนะนำมั้ยครับ ไม่ขอเฟิร์มขึ้น ขอแค่นิ่มขึ้นก็พอ เห็นหลายเสียงบอก KYB NewSR แต่ราคาทั้งชุดก็สู้ไม่ไหว
4. หรือผมควรจะเปลี่ยนของแท้เดิมต้นเดียวที่รั่วไปนั่นล่ะดีแล้ว (ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเองล่ะ ค่าแรงโหด พ่อผมก็เปลี่ยนเป็น)
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ปล. น้ำมันเกียร์เปลี่ยนได้แล้วครับ แบบไม่ต้องเซ็นยินยอมตัดประกันอะไรทั้งสิ้น
แต่ยังไม่อนุญาตให้เปิดอ่างน้ำมันเกียร์และเปลี่ยนกรองเกียร์อยู่ดี เลยถ่ายเปลี่ยนออกมาได้แค่ 4 ลิตร
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาปัญหาโช๊ครั่วหน่อยครับ (Mazda 2 1.5 Diesel)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 01:40:29 »
ราคาดุจัด ออสเห็บหมาผม 1900 ได้คู่หลังเดิมๆเลย

ออฟไลน์ BN`

Re: ปรึกษาปัญหาโช๊ครั่วหน่อยครับ (Mazda 2 1.5 Diesel)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 01:47:59 »
1. สามารถใช้โช๊คเดิมนี้ไปได้อีกนานแค่ไหนครับ
- ขึ้นอยู่กับการใช้งาน และสภาพถนนด้วยครับ ถ้าใช้งานไม่ระวัง เจอหลุม เจอบ่อประจำไม่นานโช็คก็เสื่อมสภาพยิ่งกว่าเดิมเร็วขึ้น แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้เปลี่ยนก่อนที่โช๊คจะตายครับ

2. เคยคิดไว้อยู่ว่าอยากให้รถมันนิ่มขึ้นกว่านี้อีกนิดภายใต้สปริงและล้อเดิม (ยางใช้ Yokohama V552 มา 2 ปี 4 เดือน ตั้งแต่มันนิ่มจนมันแข็งขึ้นแล้ว) แต่พูดในขณะมีตังค์และโช๊คยังปกติ
แต่ตอนนี้พังพร้อมไม่มีตังค์แล้ว กันงบฉุกเฉินมาได้แค่ 10,000 เดียวไม่เกินนี้ ถ้าผมจะเปลี่ยนของทางเลือกข้างนอกเฉพาะคู่หลังใช้ไปก่อนจะมีปัญหามั้ยครับ พอมีงบค่อยมาเปลี่ยนคู่หน้าตามทีหลัง
- ถ้าหากต้องเซฟค่าใช้จ่ายจริงๆ เปลี่ยนโช๊คแค่คู่หลังก่อนก็ได้ครับ ถ้าพร้อมแล้วค่อยกลับมาเปลี่ยนคู่หน้าตามมาทีหลัง

3. จากข้อ 2 มีโช๊คแนะนำมั้ยครับ ไม่ขอเฟิร์มขึ้น ขอแค่นิ่มขึ้นก็พอ เห็นหลายเสียงบอก KYB NewSR แต่ราคาทั้งชุดก็สู้ไม่ไหว
- ถ้าอยากให้รถนิ่มขึ้น โช๊คเดิมที่ติดรถจากโรงงานนิ่มที่สุดแล้วครับ โช๊คแต่งที่ยังพอนิ่มไม่ต่างจากเดิมก็มี Tein Endurapro ที่คนนิยมกัน แต่ราคาก็สูงกว่าโช๊คเดิมพอสมควร ส่วน KYB New SR เห็นคนบอกว่าค่อนข้างแข็งกว่าโช๊คเดิมครับ

4. หรือผมควรจะเปลี่ยนของแท้เดิมต้นเดียวที่รั่วไปนั่นล่ะดีแล้ว (ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเองล่ะ ค่าแรงโหด พ่อผมก็เปลี่ยนเป็น)
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
- ในกรณีที่โช๊คเดิมใช้งานมานานแล้ว จริงๆถ้าเป็นไปได้อยากให้เปลี่ยนเป็นคู่ครับ เพราะช่วงล่างจะได้ตอบสนองได้สัมพันธ์กันครับ ถ้าเปลี่ยนเองได้ก็ประหยัดค่าแรงไปได้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 01:58:46 โดย BN` »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 01:54:55 »
Shockup หลัง Shopee , Lazada มีTokico (เข้าใจว่าเป็นOEM) ราคาคู่ละ 2,xxxบาท
ร้านอะไหล่ยนต์ทั่วไป ก็มีขายครับ ลองถามร้านไกล้บ้าน
ผมก็ซื้อจากร้านอะไหล่online 2รายการ ทั้งSylphy1.8 และ CRV ใช้งานได้OK ไม่มีปัญหาครับ
เปลี่ยนเฉพาะคู่ หรือข้างก็ไม่มีปัญหาครับ
ตอนใช้Fiesta Shockupรั่ว ผมก็ฝืนใช้ต่อไป จนมีงบเปลี่ยน

น้ำมันเกียร์ กรอง นมก ลองเช็คร้านอะไหล่ครับ
ATF FZ มีขายon line หาอู่เปลี่ยนจากในคลัปFacebookครับ
หรือDIY ในyoutube
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 02:09:02 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 08:19:37 »
โช้ครั่ว ควรต้องรีบทำครับ เพราะ เดี๋ยวพายางข้างที่โช้ครั่ว เสียตามไปด้วยครับ

ส่วนถ้าช่วงนี้ยังงบยังไม่ไหวสำหรับการเปลี่ยน ก็เปลี่ยนเฉพาะข้างที่รั่วเอาก็ได้ครับ ผมเองก็ทำแบบนั้นบ่อยอยู่เหมือนกัน ถึงแม้ว่าจะสู้แบบเปลี่ยนเป็นคู่หรือทั้งชุดไม่ได้ ก็ยังดีกว่าไม่ได้เปลี่ยนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 09:28:52 »
ลองดู monroe oespectrum เปลี่ยนเฉพาะคู่หลังน่าจะไม่เกิน4000บาทนะครับ

ออนไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 09:48:50 »
ใช้ 2 ดีเซลเหมือนกัน(ผมวิ่งมาเกือบแสนห้ายังไม่พังนะ) ผมว่าเบิกของใหม่ติดรถมาใส่คู่หลัง 19xx สองอันก็ 4พัน อยู่ในงบ ถูกกว่าพวกของแต่งด้วย
ถ้าใส่เองก็ถูกลง แต่ไม่แน่ใจว่า ใส่เองแล้วเขาจะรับประกันไหม ถ้าให้เขาใส่ก็ประกันปีนึง
โชคแต่งน่าจะแข็งกว่าเดิมเกือบทุกรุ่นครับ ของติดรถไม่แพงใช้ ok. และทนพอสมควรนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 10:44:00 »
ของเดิมใช้ได้มา 4 ปีกว่า กับ ระยะทาง 120,000

ถ้าไม่คิดเรื่องราคาเยอะ เปลี่ยนหมดเลย 4 ต้น น่าจะหมื่นต้นๆ แล้วใช้งานได้อายุ หรือ ระยะทางเท่าของเดิมก็คุ้มแล้วครับ

อยากได้ถูกลงหน่อยก็พวก OEM ตาม Lazada, Shopee แล้วให้ร้านข้างนอกเปลี่ยนให้ครับ

โช้คเดิมใช้ได้อยู่นะครับ แต่ใช้ไปนานๆ ยางพังแน่

ออฟไลน์ raknajupjup

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 12:03:17 »
ใช้ มาสด้า 2 ดีเซล เช่นกันครับ ปี2015

ของผมมยังไม่รั่วนะแต่ก้อรู่สึกรถแข็งขึ้นมากก

ผมว่าถ้างปฯยังไม่พร้อมใส่ของเดิมดีสุดเปลี่ยนเป็นคู่ไปครับ เพื่อความสมดุลของช่วงล่าง

เพราะถ้า จขกท.อยากให้นุ่มลง ไม่แน่ใจว่าจะต้องดูสปริงเพิ่มมั้ยหรือรุ่นที่เล็งไว้ใส่กับ mazda 2 ได้หรือป่าวเดี๋ยวมันจะขยับเพิ่มงปฯไปเรื่อย ถ้าใส่มาไม่ถูกใจจะเซ็งป่าวๆๆ

ถ้าเปลี่ยนของเดิมตรงรุ่น อีกหน่อยมีงปแล้ว ถอดขายเป็นมือ 2 ใช้งานมาน้อยก้อยังทำได้ครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 12:17:25 »
โช๊คอัพ สามารถซ่อมให้กลับมาดีเหมือนใหม่ได้ครับ เป็นทางเลือกหนึ่งหากต้องการประหยัดงบ ลองปรึกษาร้านซ่อมโช๊คอัพ เช่น ร้านเคลฟเวอร์โมดิฟาย ดูครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 12:32:52 »
เปลี่ยนโช๊คแต่งไม่มีนุ่มขึ้นครับ ถ้าจะประหยัดงบลองหาดูในกลุ่มมาสด้า 2 จะมีพวกถอดขายโช๊คเดิมอยู่
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 12:52:30 »
ถ้าเน้นว่านิ่มลงผมไม่แน่ใจว่าจะมีโช็คที่นิ่มได้กว่าโช็คเดิมนะครับ
แต่ new sr ไม่นิ่มลงแน่นอนครับ
มันจะแค่กระเด้งกระดอนน้อยลงเฉยๆ แลกกับความแข็งขึ้น (กระแทกแรงขึ้นแต่เด้งน้อยครั้งลง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 13:18:31 โดย belkw202 »
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 15:18:33 »
อยากนิ่มขึ้น เปลี่ยนยางแก้มหนาจะเห็นผลกว่านะครับ

ออฟไลน์ Padungpong

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 16:09:27 »
ไม่เกี่ยวกับคำถามนะครับ
ผมใช้ไม่กี่หมื่นโล  รถเดิม  ๆ  1.5D  ผมต้องขายทิ้งเพราะทนความแข็งของรถไม่ไหวนี่ล่ะครับ  ภายในแคบรับได้  เครื่องยนต์แรงดีอันนี้ชอบ  ประหยัดน้ำมันมาก ๆ  แต่ความแข็งนี่ทำผมเซ็งจิตจริง ๆ

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 19:04:48 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ขอโทษด้วยครับยังไม่มีเวลา reply ความเห็นแต่ละท่าน แต่ได้อ่านหมดแล้ว
สรุปใจความคือ

1. ใช้ได้อีกนานมั้ย
= ไม่แนะนำให้ใช้นานกัน เดี๋ยวยางเสื่อม หรือโช๊คตายก่อน
2. เปลี่ยนแค่คู่หลังได้มั้ย
= ได้
3. เปลี่ยนของไรดี
= ของเดิมนิ่มสุด (นี่นิ่มแล้วหรอ) ส่วน KYB NewSR แข็งกว่าแต่ rebound น้อยลง (เดิมก็ไม่ได้รู้สึกว่ามัน rebound เยอะแยะมากมายนะครับ แค่การยุบตัวมันรู้สึกกระแทกไปนิด)
ส่วน Tein Endurapro ได้ยินเสียงลือมาพอสมควร แต่เจอราคาไปก็ไม่สู้แล้วจริงๆ ครับ
monroe พึ่งเคยได้ยิน ขอหาข้อมูลก่อนครับ
4. เปลี่ยนของเดิมต้นเดียวดีมั้ย
= เปลี่ยนต้นเดียวก็ได้ แต่เปลี่ยนคู่ไปเลยดีกว่าให้สัมพันธ์กัน

โอเคครับพอจะได้แนวทางล่ะ เบื้องต้นเดี๋ยวลองหาของ OEM ก่อน ถ้าถูกกว่าเบิกศูนย์เยอะก็จัดไปครับ
(นี่ผมไม่รู้เลยว่า 1,9xx เบิกศูนย์ข้างเดียวถือว่าแพงมาก)

ปล. ยางนิ่มหายากครับ ล้อ 16” ตัวนี้ เพราะหน้าแคบมาก 5.5” เห็นเค้าใส่ 205/55 กันแล้วรัดติ้วเลย
ปล.2 เรื่องซ่อมโช๊คเดิม อัดน้ำมัน พ่อผมไม่โอเคครับ (แต่ยังไม่ได้ถามเหตุผล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 19:10:22 โดย name.mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 19:07:08 »
ผมใช้ไม่กี่หมื่นโล  รถเดิม  ๆ  1.5D  ผมต้องขายทิ้งเพราะทนความแข็งของรถไม่ไหวนี่ล่ะครับ  ภายในแคบรับได้  เครื่องยนต์แรงดีอันนี้ชอบ  ประหยัดน้ำมันมาก ๆ  แต่ความแข็งนี่ทำผมเซ็งจิตจริง ๆ

สมัยเอามาใหม่ๆ บ่นทั้งบ้านครับ นี่หรือช่วงล่างรถเก๋ง
ขนาดผมไปลองตัว minor change มาก็รู้สึกนุ่มขึ้นนิดเดียวเอง ยังแข็งอยู่

ได้ V552 มาช่วยนี่ก็ถือว่าลดเสียงบ่นลงได้บ้าง แต่ก็ยังแข็ง
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 19:24:05 »
Fiesta แฟนผม ซ่อมShockup ตามร้านแนะนำของคลัปรถ ค่าซ่อม 2,xxxบาท
ไม่พ้นปี ก็รั่วซึมครับ

Shockup Tokico OEM พื้นฐานFORD , MAZDA สเปคถือว่าOKเลยครับ
ราคาเบาๆด้วยข้างละ ไม่เกิน 1,300

ยางลองPrimacy4 ครับ
ยังไงก็ตาม พื้นฐานรถคานแข็ง ไม่ได้นุ่มแบบช่วงล่างอิสระครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 21:12:48 »
อยากนุ่ม เปลี่ยนไปใส่ล้อ 15 แล้วใส่ยางแก้มสูง 60 ผมใช้ดีเซลตัวล่าง เพิ่งเปลี่ยนยางมาเป็น 60 จากยางเดิม 65 นุ่มเกือบเท่าของเดิม แต่ไม่ย้วยเหมือนของเดิม รถวิ่งมา 1.3 แสนกว่าโลแล้ว โช็คยังไม่รั่ว แต่ยางรองขาด ก็หาซื้อยางรองมือ2มาเปลี่ยน 300 บาท แต่ช่วงล่างเริ่มดังละ กะว่าใช้ต่ออีกสัก 2-30000 โล ค่อยเปลี่ยนยกชุด
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 21:52:02 »

สมัยเอามาใหม่ๆ บ่นทั้งบ้านครับ นี่หรือช่วงล่างรถเก๋ง
ขนาดผมไปลองตัว minor change มาก็รู้สึกนุ่มขึ้นนิดเดียวเอง ยังแข็งอยู่

ได้ V552 มาช่วยนี่ก็ถือว่าลดเสียงบ่นลงได้บ้าง แต่ก็ยังแข็ง

ผมล่ะโดนมาเหมือนกัน 
งงว่าออกแบบมาได้ไงเหมือนกัน ขับแรกๆพอไหวนะ แต่ขับทุกวันเนี่ยเบื่อ นึกถึงช่วงล่างเฟียสต้าคันเก่าทุกครั้งที่ขับ
เป็นรถคันแรกที่ผมให้ช่วงล่างไม่ผ่านเลย สงสารคนนั่ง
ใกล้ได้เปลี่ยนรถแล้วล่ะ เพราะสาเหตุนี้แหละ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2021, 17:04:46 »
ถ้ายังไม่ตกหลุมแล้วล้อเด้งจนเสียอาการก็ทนใช้ไปได้สักพักครับ

ส่วนถ้าอยากนุ่มกว่าเดิม ผมไม่แน่ใจนะครับอาจจะลองถามในกลุ่มคนใช้ว่าเจอโช้คที่นุ่มกว่าเดิมไหม

อย่างสวิฟท์นี่ ใส่ new sr แล้วขับนุ่มเนียนกว่าเดิมมากๆ แต่ถ้านั่งเบาะหลังจะรู้สึกกระชับๆ ตึบๆ กว่าเดิม แต่กระแทกน้อยกว่าเดิม (หมายความว่าใส่โช้คหนืดกว่าเดิมแต่นุ่มกว่าเดิม)
ปลายปีที่แล้วผมมีโอกาสได้นั่งเจ้า 2 รุ่นเบนซินรุ่นย่อยที่เป็นล้อกระทะ...กระด้างกว่ายาริสผมที่ใส่สตรัท cusco อีก (สตรัทนี่ถือว่ากระด้างกว่าโช้คเดิมของมันเองอยู่แล้วนะครับ )
JC TU #54

ออฟไลน์ upandaway94

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2021, 02:11:48 »

งงว่าออกแบบมาได้ไงเหมือนกัน ขับแรกๆพอไหวนะ แต่ขับทุกวันเนี่ยเบื่อ นึกถึงช่วงล่างเฟียสต้าคันเก่าทุกครั้งที่ขับ
เป็นรถคันแรกที่ผมให้ช่วงล่างไม่ผ่านเลย สงสารคนนั่ง
ใกล้ได้เปลี่ยนรถแล้วล่ะ เพราะสาเหตุนี้แหละ

แอบถามนิดนึงครับ เห็นท่านบ่นๆกันเรื่องช่วงล่างเลยอยากทราบว่าทำไมถึงเลือกซื้อรุ่นนี้ครับในตอนแรกครับ เพราะก็ดูเป็นคาแรกเตอร์ของ Mazda 2 อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2021, 03:19:31 »

แอบถามนิดนึงครับ เห็นท่านบ่นๆกันเรื่องช่วงล่างเลยอยากทราบว่าทำไมถึงเลือกซื้อรุ่นนี้ครับในตอนแรกครับ เพราะก็ดูเป็นคาแรกเตอร์ของ Mazda 2 อยู่แล้ว

สำหรับผมนะ ผมก็ไม่นึกว่ามันจะขนาดนี้ คือเราขับแปบๆมันก็ไม่เท่าไหร่หรอก แต่พอขับนานๆทุกๆวัน เหมือนมันสะสม ยิ่งลูกระนาดฝาท่อนะ  บวกกับถ้าได้เป็นนั่งหลังเนี่ย สุดติ่งเลยครับ บอกเลยว่าผมเพิ่งเคยนั่งหลังครั้งแรกเมื่อ6เดือนที่แล้วเอง

ถามว่าเป็นคาแรคเตอร์มาสด้า สำหรับผมผมว่ามันไม่ใช่
คือพวกรถที่แต่งเปลี่ยนโช๊ค มันนิ่มกว่านี่ครับ ตอนนี้ผมไปขับคันไหนมันก็นิ่มหมด กระบะตอนเดียวยังนิ่มกว่า
อีกอย่าง ผมก็งงกับมาสด้านะ ทำมาซะแข็งมาก แล้วมาใช้ยางแก้มหนา
คือผมมองว่าสปริงนิ่ม เอาโช๊คหยุด   ยางนิ่ม ไม่มีอะไรมาหยุด

เอาเป็นว่าเป็นอีก1คันที่ผมพลาด ดีนะที่รถมันไม่แพง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2021, 15:03:25 »

รถทุกคันไม่ได้เพอร์เฟคตามใจเราไปซะทุกข้อครับ และเราก็จะรู้ว่า Character ที่มันมีเป็นจุดเสียก็ต่อเมื่อเราใช้งานมาในระยะเวลานึงแล้ว
ตอนไปลองมามันก็มีความตึงตังเมื่อผ่านรอยต่อถนนที่มันไม่ลึก หรือผ่านหลุมแค่ครั้งเดียวมันก็ยังพอรับได้
แลกกับข้อดีส่วนอื่นๆ ของช่วงล่างอย่าง handling การควบคุมที่เราจัดว่าอยู่ในเกณฑ์ดี
แต่พอมาใช้ที่มันต้องได้ผ่านหลุมบ่อทุกวันแล้วรู้สึกความตึงตังที่มีมันมีมากกว่าที่ได้ลองจนทำให้ไม่สบายในการโดยสารได้เลยครับ

เรื่องเบาะนั่งก็เหมือนกัน ตอนลองนั่งครั้งแรก ปีกเบาะสูงโอบรัดดีจัง ใช้แรกๆ เออมันรัดตัวตอนเข้าโค้งดี
นั่งไปนานๆ กลายเป็นปีกเบาะโอบนี่แหละที่ทำให้คนตูดใหญ่อย่างผมเมื่อยเวลานั่งนานๆ ไหนจะปวดกลางหลังอีก
Cars

Motorcycles