ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 15 พฤษภาคม 2021  (อ่าน 3167 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/3756448704464319

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
- Kia Cerato Koup 2.0 น่าเล่นไหม การขับขี่ อัตราเร่ง ช่วงล่วงเป็นยังไงบ้างครับ

- ถ้าเทียบกับ Veloster Turbo เป็นยังไงบ้าง นำเข้าจากเกาหลีทั้งคู่หรือป่าวครับ ทำไมราคาแตกต่างกันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2021, 14:20:56 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ช่วงนี้กรมอุตุ ออกมาประกาศว่าเข้าหน้าฝนแล้ว ขอคำแนะนำในการดูแลรถในช่วงหน้าฝน การขับขี่ การตรวจสอบยาง การล้างรถ เพื่อเป็นความรู้ ความปลอดภัยครับ ขอบคุณครับ ;)
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Glazy

รถviosจอดนานๆแล้วแบตหายนี่เป็นจากอะไรได้บ้างครับ(ตัวแบตก็มีปัญหาอยู่แล้วแต่ก็ไม่น่าหมดไวแบบจอดทิ้งไว้1อาทิตย์นิดๆหมด)อาการคือต้องจัพม์สตาร์ทถ้าจัมพ์ติดแล้วต้องเหยียบคันเร่งทิ้งไว้ ปล่อยปุ๊ปดับปั๊ป มีขึ้นเตือน p/s
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Mazda 2 Diesel 2016 120,000 km โช๊คหลังซ้ายรั่ว
ชี้เป้าแหล่งซื้อโช๊คข้างนอกให้หน่อยครับ
ของศูนย์ต้นเดียว 1,900 รวมค่าแรงก็เกือบ 2,400
และเปลี่ยนต้นเดียวที่รั่วหรือเปลี่ยนคู่หลังเลยดีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pattarapon

อยากทราบว่า AUDI TT กับ Ford Mustang จะมีเจนเนอเรชั่นต่อไปไหมครับ เพราะเห็นเมืองนอกทำไม Mustang กลายเป็น SUV ซะงั้น ส่วน Audi เห็นว่าทางบริษัทแม่จะยุติการทำตลาด TT เเล้ว ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
จะเกิดผลเสียอะไร ถ้า raize เข้าไทยได้ครับ?

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
Headlightmag มีแผนจะรวบรวมโบชัวร์รถรุ่นเก่า ๆ เกิน 10 ปี
ไว้บนเว็บไซต์มั้ยครับ ส่วนตัวชอบโบชัวร์รถพวกนี้ และอยากดูแบบเป็นไฟล์มากกว่า

ออฟไลน์ armallstar

• **
Rocco 2020 2.8 4 ประตู ขับมาได้ 8000 แล้ว ใช้แต่กรุงเทพ ไม่ไป offroad แต่ถนนแถวบ้านเป็นลูกลัง ถนนคอนกรีดแต่เป็นคลื่น เด้งรอยต่อถนนอย่างแรง เราสามารถเปลี่ยนแต่ช่วงล่างโช้คหลังได้ไหมครับ หรือควรทำทีเดียวหน้าหลัง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

Audi Q5 ตัวปัจจุบันโฉมสุดท้ายหรือยังครับ เพราะเห็นรุ่นใหม่ๆ Audi แทบจะเน้นรถไฟฟ้า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ทำไมรถไฟฟ้าถึงยังมีราคาแพงเมื่อเทียบกับรถ ICE หรือHybrid เป็นเพราะเทคโนโลยีมันยังมีมูลค่าแพงอยู่รึครับ ทั้งๆที่ดูแล้วกลไลความซับซ้อนและชิ้นส่วนมันน่าจะถูกกว่านะครับ?

ผมเห็นด้วยอย่างที่คุณจิมมี่ว่าอีกนานกว่าเราจะใช้รถไฟฟ้ากันอย่างทั่วถึงหรือแทน ICE ไปเลย มองความคุ้มค่าภาพรวม ICE ก็คุ้มกว่า แต่ผมว่าคนกลุ่มใหญ่กลุ่มนึงอยากใช้รถไฟฟ้าเพราะช่วยเรื่องควันและอยากให้คุณภาพชีวิตในเมืองให้มันดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ REX

สงสัยในข้ออ้างของบริษัทผลิตรถบ้านๆ ที่เมื่อต้องมีแผนสร้างรถสปอร์ตสักรุ่น ว่ากลัวขาดทุน ไม่ได้กำไร
แล้วทำไมบริษัทที่ผลิตรถ สปอร์ตอย่างเดียว  ยังมีกำไรเลย   ถ้าคำอ้างถูกต้อง บริษัทผลิตรถสปอร์ต ไม่เจ๊ง ไปตั้งนานแล้วหรือครับ ?

ออฟไลน์ panupong508

็Haval H6 เครื่องเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ / อยากให้พี่จิมมี่ริวิวระบบเสียงติดรถในรีวิวต่อๆไปในอนาคตด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
นอกจาก Mustang , Raptor , Ranger , Everest  แล้ว Ford มีแผนจะนำรถรุ่นอื่นๆเข้ามาทำตลาดในไทยเพิ่มเติมไหมครับ

ออฟไลน์ kabutoro

swift 1.5 มือสอง ไมล์ 7หมื่นโล ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ หรือว่าไป celerio มือ 1 ดี

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ

ขอความรู้ในเรื่องไลน์ประกอบหน่อยครับ ว่ารถที่มีสีทูโทนอย่าง Mercedes Benz EQS หรือ รถที่มีหลังคาดำมีขั้นตอนการทำสีในโรงงานยังไงครับ

1. พ่นทั้ง 2 สีโดยใช้หุ่นยนต์ทั้งหมด

2. ให้หุ่นยนต์พ่นสีที่ 1 จากนั้นให้คนเข้าไปบังพ่นอีกสีที่เหลือ แล้วถ้าใช้วิธีนี้จะไม่ทำให้ไลน์ผลิตล่าช้าหรือครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ delete

HLM คาดการณืราคา haval h6 ให้หน่อยครับ

พอดีไปอ่านมาในเฟสบุคมีคนบอกว่า h6 ประกอบไทย จะมีแต่ hev (กับมีphev ในอนาคต) แต่จะไม่ทำเครื่อง 1.5 ice ขายเลย จริงไหมครับ แบบนี้h 6 ก็น่าจะทำราคาตัวล่างกดลงมาให้ต่ำกว่า hs top ice ที่ 1.19ล้าน ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รถยนต์ออกมาจาก 0 ไม่ถึง 2 ปีรู้สึกพวงมาลัยมีอาการเอียงซ้ายเล็กน้อยปกติมันอยู่ในเงื่อนไขของการรับประกัน QC ตัวรถไหมครับ ถ้าทิ้งไว้นานเกินไปไม่ไปตั้งศูย์ช่วงล่างใหม่ให้ตรงในระยะยาวจะมีผลกับช่วงล่าง ไหมครับ

สงสัยระหว่างการรีแมพกับการใส่กล่องดันรางครับ ว่ามีความต่างกันอย่างไรบ้าง ทั้งสมรรถนะที่ได้ ความละเอียดในการปรับแต่ง ข้อดีข้อเสีย ราคา

ปล. ไม่ได้จะไปเป็นวัยรุ่นสร้างตัวนะครับ แค่เผื่อจะเอามาทำกับรถเพื่อเพิ่มความมันบาทามากขึ้นหน่อยน่ะครับ
แป๊น

ออฟไลน์ dev_T

• Newbie
  • *
หลังจากเห็นข่าวการเปิดตัวรถไฟฟ้าต้นแบบของเหล่าผู้ผลิตค่ายญี่ปุ่นไปแล้วในช่วงที่ผ่านมา โรงงานผลิตของค่ายญี่ปุ่นในไทยมีแผนการตั้งโรงงานเพื่อผลิตรถยนต์ไฟฟ้าหรือยังครับ หรือพวกเขาจะย้ายไปผลิตที่ประเทศอื่นครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
Forester จะมีปรับอุปกรณ์ หรือ Minor change เมื่อไหร่ครับ

CRV รุ่นใหม่มาปีไหนครับ เครื่อง 1.5 T จะมามั้ยครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
มาอัพเดทยางที่เลือก หลังเคยตั้งไว้เมื่อ2-3อาทิตย์ก่อน
สรุปจบที่ V552(เส้นละ 3800) เพราะราคาไม่แรงเท่าพวก Primacy 4 กับ T005A(พวกนั้น4300-4500) ทั้งหมดที่บอกนี่เป็นปี21นะครับ
ไซส์ที่เปลี่ยน 215/55R17 ใส่CamryXV70 ไม่รู้ว่าได้ราคานี้โอเคไหมครับ? ผมโทรหาร้านยางน่าจะมี20ร้าน ค่าโทรหมดไปเกือบ200นาที 5555+

ฟิลลิ่งขับแค่500กม.แรก บนอุดรรัถยา(แจ้ง-บางปะอิน) เสียงดังน้อยกว่าT005A เดิมอย่างชัดเจน นุ่มขึ้นด้วย แต่ไม่รู้ว่าV552นี่วิ่ง2-3หมื่นกม. จะแย่เท่าT005Aที่ผมใช้ถึงช่วง60,000กม.เลยหรือเปล่า

รบกวนอีกคำถามครับ สงสัยมานานแล้วว่าชื่อผู้เขียนบทความ อย่างคุณจิมมี่"J!MMY" หรือ คุณหมู"MooCNOE" แล้วAE110 นี่คือผู้เขียนคนไหนหรอครับ

ออฟไลน์ Ra32

อยากทราบว่า nissan kick ฟิลลิ่งการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย แรงกำลัง ความประหยัด เป็นอย่างไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับ chr hv

เคยลองขับ chr 7 วัน ชอบเรื่องฟิลการขับขี่ช่วงล่างพวงมาลัย และฟิลความเป็นไฟฟ้ามาก แต่พอดูแล้วราคาตัวท้อป 2 ตัวนี้ห่างกันค่อยข้างมาก เลยสนใจ kick ขึ้นมาครับ และได้ข่าวมาว่า kick มีส่วนลดอีกเกือบแสน จะลองหารถเช่าkickเอาไปลองขับแต่ไม่มีเลยครับ น่าจะมีโครงการให้ทดลองขับเหมือน chr บ้างจะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
มีข่าวว่า X-TERRA นับเป็นคนละรุ่น กับ TERRA

ก็คือจะไม่มีไมเนอร์เชนจ์ของ TERRA จริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ BN`

เกียร์ CVT ของ Altis 2014 กับเกียร์ 5AT ของ Civic FB ถ้าเน้นความทนทานเป็นหลัก เลือกรุ่นไหนดีครับ ปัจจุบันใช้ Civic FB อยากเปลี่ยนไปใช้ Altis แต่กังวลเรื่องเกียร์ หรือเปลี่ยนไปใช้ Camry เลยดีครับเพราะไม่ใช่เกียร์ CVT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2021, 14:21:29 โดย BN` »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์แบรนด์ Seat เคยนำเข้ามาจำหน่ายในไทยหรือไม่ ถ้าเคยนำเข้ามาจำหน่ายในไทย แล้ว Seat ในปัจจุบันยังจำหน่ายต่อในไทยหรือไม่

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
Camry minor change มีโอกาสที่ตัว 2.5 จะได้ options safety sens เพิ่มมาจากตัวปัจจุบันบ้างไหมครับ ไม่อยากใช้ hybrid

ออฟไลน์ Nutty eiei

HRV ใหม่ มาทันสิ้นปีนี้มั้ยครับ แล้วมีเฉพาะ ehev มั้ยครับหรือจะมีตัวเทอร์โบมาด้วยครับ

ออฟไลน์ ozpap

• Newbie
  • *
จากที่ถามเรื่องการเลือกรถกลุ่มเล็กไปเมื่อหลายสัปดาห์ก่อน
ผมตกลงได้ไปดูอัมเมล่าไว้จองตั้งแต่เดือนก่อนโน้นครับ
แล้วเดือนหน้าจะรับรถแล้ว.

แต่ เซลมาแจ้งว่าเดือนนี้ขอลดของแถมส่วนลด(ร่วมหมื่นเลยรู้สึกเฟลเลย)
เซลแจ้งว่าเป็นทุกทีเพราะเปลี่ยนผู้บริหารใหม่นโยบายใหม่

คำถาม
แบบนี้พี่จิมพอจะช่วยปรับเปลี่ยนให้ได้แบบเดิมได้ไหมครับพเราะลดลงไปเยอะมากๆ
พอๆกับcityตอนนี้ เลยรู้สึกลังเลย
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SirPig

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆและทีมงานทุกท่าน

อยากขออนุญาตถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับ คือปกติหน่วยของความเร็วที่เราจะมีอยู่ 2 แบบ คือ km/hr และ mi/hr

อยากทราบว่าทำไมบางประเทศ (โดยเฉพาะกลุ่มที่เป็นโซนอเมริกา) เขาถึงเลือกใช้ที่เป็น mi/hr ทำไมถึงไม่เลือกใช้ที่เป็นหน่วยในระบบ SI ครับ

เขาใช้อะไรเป็นเกณฑ์ตัดสินใจในตอนนั้นครับ (ที่คิดไว้ในใจคือเขาแค่ไม่อยากจะทิ้งหน่วยที่ตัวเองอุส่าคิดมา อารมณ์แบบญี่ปุ่นที่ยึดมันถือมันที่จะเลือกใช้หัวชาร์จแบบชาเดโมะ)

ขอบคุณครับ