ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ไม่ได้ไปไหนเลย น้ำมันในรถจะต้องใช้ให้หมดภายในกี่สัปดาห์ครับ  (อ่าน 5748 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สอบถามครับ ช่วงนี้ตั้งแต่วันที่ 20 เดือนที่แล้วมา ผมแทบไม่ได้ออกไปไหนเลยครับ เพราะ
Covid ทำงานที่บ้าน ส่วนงาน project รอเข้าอยู่ครับ น่าจะช่วงกลางเดือน มิย ไป

ส่วนมากจะวิ่งแถวๆ บ้าน ทำให้ตอนนี้มีน้ำอยู่ระหว่าง 3/4 กับครึ่งถัง

อยากทราบว่า น้ำมันที่ค้างในถังนานๆ โดยที่เราไม่เติม สามารถอยู่ได้ประมาณกี่สัปดาห์ครับ
แต่ที่ค้างนี่ คือ มี start ออกมาวิ่งซื้อของแถวๆ บ้านบ้างนะครับ (แต่ไม่ไกลมากนัก)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ประมาณ 2.5-3 เดือนครับ ผมเติมเต็มถังไว้ตั้งแต่เดือนก่อน ตอนนี้เข็มยังไม่ขยับเลย ใช้รถอาทิตย์ละครั้ง กันแบตหมด

ถ้ากลัวมันเสี่อมก็เติมเพิ่มให้เต็มถังก็ได้ครับ

ห่วงเรี่องแบตดีกว่า รถผมจอดอาทิตย์เดียวเริ่มสตาทห้อยๆแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้  อี 85  ค้างราว ๆสาม-ห้าเดือน/ถัง   

ตอนนี้ติดคิ๊กส์  คันข้างบนเลยไม่ค่อยได้ใช้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้า start ใช้สั้นๆ ข้างก็ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับกับน้ำมัน
ยังไงอยู่ในถังก็ยังใช้งานได้อยู่
แบตเตอรี่น่าเป็นห่วงกว่าครับ บางที start เดินเบาไว้บ้างก็ดีครับถ้าสัปดาห์นั้นไม่ได้ใช้เลย
ไม่งั้นแบตน่าจะไปก่อนน้ำมันอีกครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ตามที่เขาว่าไว้ น้ำมันที่ผสมเอทานอลจะมีอายุ 100 วันหลังผสมครับ (วันหลังผสม ไม่ใช่วันที่เติมลงถังรถเรา) แต่หากเติมน้ำมันไว้เต็มๆถังก็จะเสื่อมคุณภาพช้าลงครับ การเสื่อมคุณภาพมี 2 อย่างคือ

1. น้ำมันบูด เนื่องจากการดูดกินความชื้นในถังจนอิ่มตัวแล้วคายความชื้นออกมาเป็นชั้นที่มีน้ำผสมกับเอทานอลกับชั้นเบนซินเพียวๆ แต่คิดว่าไอน้ำในถังมันคงไม่ได้มีเยอะขนาดนั้น อาการนี้เลยอาจเกิดขึ้นนิดหน่อยหรือน้อยจนแทบไม่รู้สึกในระยะสั้นๆนะครับ
https://www.kunkroo.com/catalog.php?idp=340

2. เสื่อมคุณภาพจากที่เอทานอลระเหยออกมาจากเบนซิน ซึ่งมันระเหยแล้วก็ลอยอยู่ในถังนั่นแหละ แต่เมื่อเอทานอลแยกตัวออกมามันทำให้ตัวน้ำมันแก๊ซโซฮอลนั้นมีค่าออกเทนลดต่ำลงครับ ซึ่งจะมีความสามารถในการระเหยมากแค่ไหนก็อยู่ที่พื้นที่ว่างในถังอีกเช่นกันครับ
https://www.autoinfo.co.th/article/78657/
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ mongolias

ไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำมันหรอกครับ ที่น่าห่วงกว่าคือแบตเตอรี่มากกว่าครับ
รถแฟนผม น้ำมันถึงนึงอยู่เกินเดือน(E20) มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วละ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำมันหรอกครับ ที่น่าห่วงกว่าคือแบตเตอรี่มากกว่าครับ
รถแฟนผม น้ำมันถึงนึงอยู่เกินเดือน(E20) มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วละ
ถ้า start ใช้สั้นๆ ข้างก็ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับกับน้ำมัน
ยังไงอยู่ในถังก็ยังใช้งานได้อยู่
แบตเตอรี่น่าเป็นห่วงกว่าครับ บางที start เดินเบาไว้บ้างก็ดีครับถ้าสัปดาห์นั้นไม่ได้ใช้เลย
ไม่งั้นแบตน่าจะไปก่อนน้ำมันอีกครับ
ประมาณ 2.5-3 เดือนครับ ผมเติมเต็มถังไว้ตั้งแต่เดือนก่อน ตอนนี้เข็มยังไม่ขยับเลย ใช้รถอาทิตย์ละครั้ง กันแบตหมด

ถ้ากลัวมันเสี่อมก็เติมเพิ่มให้เต็มถังก็ได้ครับ

ห่วงเรี่องแบตดีกว่า รถผมจอดอาทิตย์เดียวเริ่มสตาทห้อยๆแล้ว

ผม start ทุก 2-3 วันเลยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ตามที่เขาว่าไว้ น้ำมันที่ผสมเอทานอลจะมีอายุ 100 วันหลังผสมครับ (วันหลังผสม ไม่ใช่วันที่เติมลงถังรถเรา) แต่หากเติมน้ำมันไว้เต็มๆถังก็จะเสื่อมคุณภาพช้าลงครับ การเสื่อมคุณภาพมี 2 อย่างคือ

1. น้ำมันบูด เนื่องจากการดูดกินความชื้นในถังจนอิ่มตัวแล้วคายความชื้นออกมาเป็นชั้นที่มีน้ำผสมกับเอทานอลกับชั้นเบนซินเพียวๆ แต่คิดว่าไอน้ำในถังมันคงไม่ได้มีเยอะขนาดนั้น อาการนี้เลยอาจเกิดขึ้นนิดหน่อยหรือน้อยจนแทบไม่รู้สึกในระยะสั้นๆนะครับ
https://www.kunkroo.com/catalog.php?idp=340

2. เสื่อมคุณภาพจากที่เอทานอลระเหยออกมาจากเบนซิน ซึ่งมันระเหยแล้วก็ลอยอยู่ในถังนั่นแหละ แต่เมื่อเอทานอลแยกตัวออกมามันทำให้ตัวน้ำมันแก๊ซโซฮอลนั้นมีค่าออกเทนลดต่ำลงครับ ซึ่งจะมีความสามารถในการระเหยมากแค่ไหนก็อยู่ที่พื้นที่ว่างในถังอีกเช่นกันครับ
https://www.autoinfo.co.th/article/78657/

เหรอครับ ...
ผมมีข้อมูลจะมาบอก ผมซื้อน้ำมันแก๊สโซฮอลล์95(E-10) จากปั้มฯใส่ไว้ในถังแดงๆที่เค้าไว้ใส่น้ำมันกัน น่าจะเกิน 6 เดือนแล้วครับ ก็ยังปกติดี

ออฟไลน์ Newhang

อย่าคิดเยอะครับ ผมก็มีรถที่จอดนานมาก ผมไม่สนใจเลย ที่ทำก็คือชาจน์แบตทุก3เดือน แล้วก็ดูพวกหนูกัดสายไฟเท่านั้นครับ
อีกประเด็นคือ จอดนานภายในขึ้นราได้ช่วงหน้าฝน

แต่ดูจากระยะเวลาที่คุณจอด หายห่วงดูแค่หนูก็พอ ถ้ามันเคยมีประวัตินะครับ

ออฟไลน์ madboy

ไม่น่าเป็นกังวลอะไรมากนักครับ

เคยเติม อี20 จอดทิ้งไว้ 4 ปี เปิดถังมาเหม็นมาก แต่พอซ่อมระบบน้ำมันเสร็จก็ใช้ไอ้ที่อยู่ในถังนั้นจนหมดก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
เติมครั้งละ500บาทพอครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กลัวเรื่องแบตเตอรี่ดีกว่าครับ

น้ำมันผมว่าค้างถังได้นานพอสมควร ไม่ว่าจะเป็นการระเหย(น้อยมาก) หรือจะน้ำมันบูด(ก็ต้องนานมากกกกกกกก) ก็ตาม

แต่แบตเตอรี่นี่อาจจะเดือนเดียวก็ไปแล้วนะครับ พยายามสตาร์ทสักอาทิตย์ละครั้ง สตาร์ททิ้งไว้ 5-10 นาที ก็ยังโอเค

ออฟไลน์ Devil13

มอไชค์ที่บ้านผม ปีหนึ่งจะขี่สัก 2 ครั้งได้
ไม่เคยมีปัญหาเรื่องน้ำมันเก่าครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่น่าห่วง ไม่น่าวิตกขนาดนั้น

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
รถ PHEV ผมจอดไว้แทบไม่ค่อยได้ใช้ ใช้ก็วิ่งใกล้ๆ ใช้ EV วิ่ง กลับมาก็ชาร์ทไฟ
เติมน้ำมันปีละ ไม่เกิน 2 ครั้ง ครับ  เลยคิดว่าน้ำมันคงไม่น่าห่วง
(แต่ส่วนตัวคิดว่ามีน้ำมันให้เต็มถังไว้แล้วจอดไม่ค่อยได้ใช้ดีกว่าครับ ไม่มีอากาศในถังมาก)

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมจอดลืมไว้ 3 สัปดาห์ ต้องจั๊มสตาร์ทแล้ว แบตเต็ม แต่ไฟไม่เข้าระบบ

น้ำมันนี่แทบไม่รู้สึกหรอกครับ