ผู้เขียน หัวข้อ: Eco Car Sedan รุ่นไหนน่าใช้มากกว่ากัน ระหว่าง Suzuki Ciaz vs Toyota Yaris Ativ  (อ่าน 4125 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Eco Car Sedan รุ่นไหนน่าใช้กว่ากัน

ระหว่าง

Suzuki Ciaz RS CVT

Toyota Yaris Ativ Sport Premium

ทุกท่านชอบรุ่นไหนมากกว่ากันครับ (บอกเหตุผลมาด้วยนะจ๊ะ)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
Ativ สิ​ครับ Ciaz ยัง​ไม่มี VSC TRC เลย จะเอามาทำไมครับ 2021แล้ว รถทุกรุ่นควรมี VSC TRC แล้วครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Yaris Ativ แบบไม่ต้องคิดให้ปวดสมอง VSC TRC HSA ถุงลม 7 ใบ แค่นี้ก็น่าซื้อกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Saul Goodman

เอทีฟอีกเสียงครับ
เรื่องแบรนด์ไว้ใจได้ ออปชั่นความปลอดภัยก็มากกว่าเซียสโขเลย

ออฟไลน์ arnuparbl

Yaris สิครับ แบรนด์ดีกว่า ศูนย์ดีกว่า ระบบนิรภัยเหนือกว่าหลายขุม

ออฟไลน์ [J]e[w]

ยาริสแน่นอน ยิ่งหน้าตาแบบนี้คล้ายเล็กซัสอยู่ถือว่าสวยเลย 8)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ rtong

Ativ สิ​ครับ Ciaz ยัง​ไม่มี VSC TRC เลย จะเอามาทำไมครับ 2021แล้ว รถทุกรุ่นควรมี VSC TRC แล้วครับ
   CIAZ ถุงลมก็น้อยกว่า ATIV ด้วย  มีดีกว่าแค่แอร์หลัง,ห้องโดยสารที่ใหญ่กว่า  และค่าบริการที่พี่ J!MMY บอกว่า SUZUKI ถูกที่สุด

แต่ CIAZ ออกมานานแล้ว

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ชั่วโมงนี้ ผมไปหา Yaris Ativ ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Ciaz ครับ

รูปร่างหน้าตา ดูเป็นผู้ใหญ่ สำหรับผมนะ

ยิ่งเลือกสีน้ำตาลเข้ม ได้ใจไปเต็มๆ มันดูภูมิฐาน และ เวลาขับ นานๆที จึงจะพบบนถนน

ถ้าใจผมไม่อยู่กับแบรนด์ H ก็คงจะไป Suzuki นี่แหล่ะครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ spn

เพื่อนผมจะออก Ciaz ชอบตรงรถสวยหรู กว้าง มีแอร์หลังสุดท้ายเลือก ATIV เพราะมีถุงลม 7 ใบ

เป็นผมก็เลือก ATIV ครับสำหรับ 2 ตัวเลือกนี้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

horizen

Ativ เพราะระบบความปลอดภัยระดับ ecocar phase 2, ถุงลม 7 ลูก, กล้องบันทึกหน้า-หลัง, เสียอย่างเดียวจริงๆ เครื่องอืดไป (พอๆกันกับ Ciaz)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Ativ สิครับ แต่ถ้า ciaz มีถุงลม 6ใบ esp เพิ่มนี่มีลังเล
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Devil13

ณ ตอนนี้รู้สึกว่าท๊อปสุดจะเป็น Yaris Play นะครับ
ลิมิเต็ท กล้องรอบคัน
มีกล้องวิดีโอหน้า + หลัง
ฟร้อนรองรับ แอปเปิ้ลคาร์เพย์ และ แอนดรอยแอพ
เท่าที่ดูตัวนี้ ออฟชั่นดี น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

ต้องถามกลับว่า ได้ราคาเท่าไหร่ครับ ก่อนจะตอบ เพราะราคาหลังส่วนลดสองคันนี้ต่างกันเยอะแน่ๆ ปัจจัยหลักเลยนะ
ciaz ถึงมันจะขายได้น้อย แต่ก็ได้เรื่อยๆ แปลว่ามันยังมีมุมน่าซื้อที่เหมาะกับบางคนอยู่
ข้อสองคือ ใช้งานแบบไหน ถ้าบ้านมีศูนย์ซู ดีๆใกล้ๆ ขับไม่เร็วแค่ไปจุด aถึงb มีคนนั่งหลังประจำ ไม่แน่ว่า ซูอาจจะเหมาะกว่าครับ
แต่ถ้าไม่คิดถึงราคา ผมก็ไปโต
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ kbank

yaris แน่นนอน

จากการลองเช่ารถขับมา รู้สึกต่างกันมากเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ต้องถามว่า Ciaz มีอะไรน่าซื้อในทุกวันนี้ครับ

รถใหญ่ นั่งสบาย นุ่ม
City ก็ทำได้เหมือนกัน แถมได้จุดดีด้านอื่นมาเพิ่มกับราคาป้ายที่ไม่ได้ห่าวกันมากมายแล้ว
รถประหยัดน้ำมัน
ทำได้พอกันหมดล่ะ
รถราคาถูก
ก็เหลือแค่ข้อนี้เพราะด้วยข้อเสนอส่วนลด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Nynewwy_JRW

Ciaz RS กับ Yaris ATIV Sport Premium โดยที่ราคา Ciaz RS แพงกว่า 1,000 บาท ไม่คิดส่วนลด เลือก ATIV (ต่อให้ Ciaz มีส่วนลด Yaris ก็มีเหมือนกันอยู่ดี)
เพราะได้ระบบความปลอดภัยครบครันทั้ง TRAC, VSC, HSA, ถุงลมนิรภัย 7 ตำแหน่งทุกรุ่นย่อย แถมตัวท็อปยังได้ระบบ Safety Sense C Package (TSS-C) ประกอบด้วย ระบบเตือนการชน PCS และเตือนออกนอกเลน LDA อีก จุดตรงนี้ผมให้ความสำคัญมากนะ ยิ่งถุงลมนิรภัยรอบคันยิ่งให้ความสำคัญ เนื่องจากเราไม่ได้ขับคนเดียว แล้วโอกาสเกิดอุบัติเหตุจากสิ่งอื่นๆ ก็มีสูง ไม่ได้มีแค่เราชนเขา แต่เขาก็อาจชนเราก็ได้ แล้วรูปแบบอุบัติก็จำกัดไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะขึ้นชื่อว่าอุบัติเหตุ ใครๆ ก็ไม่อยากให้เกิดหรอกครับ แต่ถ้าเกิดขึ้นมาแล้วไม่มีใช้นี่ถือว่า แย่มาก
ถ้า Ciaz ให้ความปลอดภัยพื้นฐานมาทุกรุ่นย่อย ถุงลมนิรภัยอย่างน้อย 6 ตำแหน่งทุกรุ่นย่อย แต่ไม่มีระบบ ADAS ให้เลย ผมถึงจะเลือก Ciaz นะ

ออฟไลน์ -Brian

Ativ ครับ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าระหว่างคู่นี้ ผมเลือก Yaris Ativ ครับ เหตุผลคือได้ระบบความปลอดภัยมาแบบครบๆ รวมถึงถุงลม 7 ลูก

ออฟไลน์ whoami

ถ้าไม่ได้รัก ciaz แบบสุดๆ ในขณะเดียวกันก็เกลียด ativ สุดๆก็ไม่มีเหตุอะไรให้ซื้อ ciaz เลยครับ

จะบอกว่ามีส่วนลดเยอะ ativ ก็ลดหลายหมื่น ราคาหลังหักส่วนลดต่างกันไม่มาก

จะต่างมากอีกทีตอนขายต่อ

Gunther

แต่ว่า Suzuki Ciaz รุ่นที่ถูกที่สุดอย่าง GL เกียร์ธรรมดา ได้หน้าจอสัมผัส 8 นิ้ว รองรับ Apple CarPlay/Android Auto แถมกล้องมองหลังขณะจอดรถ

ส่วน Toyota Yaris Ativ ตัวเริ่มต้นอย่าง Entry เกียร์ Auto กลับได้เครื่องเสียงแบบธรรมดาๆ แต่ได้ระบบความปลอดภัยครบครันอย่าง
-ระบบควบคุมการทรงตัว VSC
-ระบบป้องกันการลื่นไถล TRC
-ระบบช่วยออกตัวบนทางลาดชัน HAC
(ทั้งๆที่ Ciaz รุ่น Top สุดยังไม่มีมาให้ มีแต่ระบบ ABS,EBD,BA 3 อย่าง)

ส่วนถุงลมนิรภัย Suzuki Ciaz มีแค่ 2 ตำแหน่ง (ฝั่งคู่หน้า)
แต่ถุงลมนิรภัยของ Toyota Yaris Ativ มีให้มากถึง 7 ตำแหน่งด้วยกัน
(คู่หน้า-ด้านข้าง-ม่านนิรภัย-หัวเข่า)

ถ้าชอบรถยนต์ราคาถูกที่มีหน้าจอสัมผัส รองรับ Apple CarPlay ก็เลือก Suzuki Ciaz
ถ้าชอบรถยนต์ราคาถูกที่มีระบบความปลอดภัยครบครัน ก็เลือก Toyota Yaris Ativ

แต่ว่า.....ผมชอบหน้าจอสัมผัสแบบใหม่ของ Suzuki Ciaz นะ

เทียบหน้าจอสัมผัสแบบเก่ากับแบบใหม่ของ Suzuki Ciaz

2020

2021

หน้าจอแบบใหม่คือว่าสวยลงตัวมากๆครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมชอบ Ciaz ที่สวยกว่าเท่านั้นเองครับ นอกนั้นผมว่า Ativ น่าสนใจกว่านะ เพื่อนก็เยอะ รถไม่จุกจิก ศูนย์เยอะ ราคาขายต่อ ก็คงดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ off_033

เน้นอุปกรณ์ปลอดภัย ativ เยอะกว่า อุ่นใจกว่า

เน้นของเล่นทั่วไป Ciaz ให้เยอะกว่า

ถ้าจะให้เลือกก็ ativ รู้สึกสบายใจกว่า

ฝนตก ถนนลื่น รถคนอื่นไถลมาชน พวกนี้เป็นปัจจัยที่คุมไม่ได้ครับ  ถ้าของเล่นหาเติมได้เรื่อยๆตามกำลังทรัพย์