ผู้เขียน หัวข้อ: นาทีนี้รถรุ่นไหนมีกล้องบันทึกหน้า-หลัง ติดมาให้จากโรงงานบ้างครับ  (อ่าน 4977 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
เห็นรถรุ่นใหม่ๆหลายๆรุ่น มีกล้องรอบคัน  แต่ไม่เห็นพูดถึงกล้องบันทึกหน้า-หลัง  เลยอะครับ  (ทราบอยู่ว่าซื้อมาติดเองได้ง่ายๆ  แต่ถ้าแถมมาให้ก็น่าจะดีกว่าจริงไหมครับ)

ออฟไลน์ Staples

จริงๆ แล้ว บริษัทรถยนต์ ควรจะไปรับกล้องมองหลังและกล้องรอบคันของตัวเองให้บันทึกได้ ไม่รู้จะลำบากคนไปซื้อกล้องมาใส่อีกทำไม

ออฟไลน์ deertesla

แถมมาให้ก็สเป็คกากๆ หรือภาพไม่ชัดครับ  แถมเพิ่มราคามาแพงมากว่าท้องตลาดหลายเท่า  ตีราคาเป็นหมื่นสองหมื่นอีก  ซื้อมาติดเองดีกว่าครับ   

horizen

• บุคคลทั่วไป
จริงๆ แล้ว บริษัทรถยนต์ ควรจะไปรับกล้องมองหลังและกล้องรอบคันของตัวเองให้บันทึกได้ ไม่รู้จะลำบากคนไปซื้อกล้องมาใส่อีกทำไม
เพราะมุมมองไม่เหมือนกันรึเปล่าครับ กล้องถอย/รอบคัน ไว้ดูฟุตบาท กระถางต้นไม้ เด็กเล็กๆ ที่เราชะเง้อมองไม่เห็น แต่กล้องบันทึกเหตุการณ์ไว้มองมุมที่สูงขึ้น รถเสียหลักมาชน ใครฝ่าไฟแดง คนกระโดดใส่รถเอาประกัน พวกนี้มันเป็นมุมระดับสายตา/มุมสูง

ออฟไลน์ deertesla

เพราะมุมมองไม่เหมือนกันรึเปล่าครับ กล้องถอย/รอบคัน ไว้ดูฟุตบาท กระถางต้นไม้ เด็กเล็กๆ ที่เราชะเง้อมองไม่เห็น แต่กล้องบันทึกเหตุการณ์ไว้มองมุมที่สูงขึ้น รถเสียหลักมาชน ใครฝ่าไฟแดง คนกระโดดใส่รถเอาประกัน พวกนี้มันเป็นมุมระดับสายตา/มุมสูง
ใช่ครับ  อยากได้ไปติดเองเถอะ  ไม่ได้ลำบากอะไ

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่รู้นะครับ yaris play
มีกล้องยันทึกภาพหน้า-หลัง จากโรงงานครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
กล้องติดรถ ราคาไม่กี่พัน ติดเองเลือกเสปคได้อีกครับ

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
ยกตัวอย่าง yais play  ผมว่าถึงกล้องที่จะติดมาไม่มีคุณภาพเท่าไหร่  แต่ก็ดีในแง่ที่ว่าไปหาซื้อกล้องดีๆ ที่พอร์ทเหมือนกันมาติดแทนได้เลยโดยที่ไม่ต้องรื้อเดินสายใหม่ครับ

ออฟไลน์ recycleman

ขอแค่มีช่อง usb ตรงกระจกมองหลังให้ก็พอครับ จะได้ไปหากล้องมาติดเองเองได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ kris

• Newbie
  • *
1. หาติดเองสะดวกกว่า คุณภาพเลือกได้ ตอนนี้การเดินสายก็มีวิธีเก็บได้ไม่เกะกะสายตา
2. กล้องติดรถยนต์ ปัจจุบันปัญหาหลัก ๆ คือ ความเสื่อมของแบตเตอรี่ตัวกล้อง หากเป็นของที่ติดมาจากทางบริษัทรถยนต์ การแก้ไขเปลี่ยนแปลงอาจจะมีราคาสูง แถมเมื่อผ่านไปหลายปีไม่มีอะไหล่ซัพพอร์ต นอกจากว่าจะมีการอ้างอิงการใช้แบตเตอรี่จากตัวรถยนต์ ก็อาจจะน่าสนใจ(เพิ้มขึ้น)

ออฟไลน์ PaPaMan

ขอแค่มีช่อง usb ตรงกระจกมองหลังให้ก็พอครับ จะได้ไปหากล้องมาติดเองเองได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ urangutang

ส่วนตัวคิดว่าถ้ามีติดมาให้เลยอาจจะเจอกล้องที่ไม่ค่อยดี เช่น ความละเอียดภาพ /ช่วงแสงน้อยตอนกลางคืน หรือหาเปลี่ยนตัวใหม่ยากในกรณีเสีย

ถ้าค่ายรถทำแค่พอร์ทไว้เสียบสายไฟกล้องไว้ใกล้ๆตำแหน่ง ที่ติดกล้องกระจกหน้าและหลังรถ น่าจะตอบโจทย์สุดนะครับ สะดวกในการใช้งานไม่ต้องเสียบกับที่จุดบุหรี่และเก็บสายไฟรอบๆ

ออฟไลน์ AgentMolder

ตอบ จขกท. ครับ ที่ผมรู้เลยคือ Yaris Ative รุ่นที่ออกหลังปี 2020 ทุกตัวครับ มีมาจาก ศ. แต่คุณภาพก็ไม่ได้ดีอะไรครับ แต่สามารถหากล้องตัวใหม่คุณภาพดีๆมาเปลี่ยนได้เลย ไม่ต้องเดินสายใหม่

ออฟไลน์ itcrazy

• Newbie
  • *
ของ bmw รถรุ่นที่่มี กล้องรอบคัน เช่น g20 330e สามารถซื้อ service BMW Drive Recorder เพิ่มได้นะครับ จำไม่ผิดถ้าเลือกจ่ายรายปีประมาณ 1700 บาท หรือแบบเหมาตลอดชีพปประมาณ 1 หมื่นบาท

ระบบจะ download service มาที่่รถ แล้วสามารถสั่งงานให้กล้องรอบคัน 4 ตัวใช้เหมือนกล้องบันทึกเหตุการณ์ครับ แต่มีข้อจำกัดอยู่เหมือนกัน เช่นระยะเวลาบันทึกได้

ออฟไลน์ Magl

ชอบ mg อย่างเดียว มีพอทusb ข้างกระจกให้ ต่อยอดง่ายขึ้น

ออฟไลน์ lay

+1 ขอบคุณครับ  แล้วมีรุ่นไหนทำมาบ้างครับ  มันทำยากไหม ?  ทำไมเขาไม่ค่อยทำมาให้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตอนนี้ที่รู้ก็จะเหลือแค่กลุ่ม Toyota แล้วครับ
พวก Yaris , Vios , Sienta ตัวท็อปๆ

Mu-X ให้มาเจ้าแรก เปลี่ยนโฉมไม่ได้ให้มาต่อล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Seatar

Sienta กับ yaris รุ่น playครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมเลือกติดเองดีกว่า เลือกคุณภาพ ได้ตามใจชอบ

ยิ่งบางค่าย กล้องติดรถของศูนย์ แพงยังกะเพชรยังกะทอง เวอร์เกินไป ผมรับไม่ได้

ออฟไลน์ twinaof

• Newbie
  • *
yaris ที่มีกล้องบันทึกแถมมาคือตัว sport premium ส่วนตัว play มีกล้องรอบคันเพิ่มขึ้นมา เช่นตัว sport play ก็ไม่มีกล้องบันทึกมาต้องซื้อเพิ่มเอา

ออฟไลน์ paulmoderndog

พื้นฐานสุด ขอ port USB ตรงขอบประตูครับ  จะได้ไม่ต้องยุ่งกับ Fuse tab

ออฟไลน์ rvsmart

สงสัยว่าแล้วรถจากต่างประเทศมีคันไหนให้มาบ้าง

ออฟไลน์ vigger

+1 แบบฟอร์ด เรนเจอร์ ที่มีให้ สะดวกดีจริงๆ ไม่ต้องเดินสายกล้องเลย

ออฟไลน์ Tien.W

MU-X ตัวที่แล้วนี่ built-in มาในกระจกมองหลัง แต่กระจกมองหลังนี่ พังกระจายเลย

ส่วนตัว ถ้าแถมมา ก็ขอดีๆชัดๆ ไม่งั้น ไม่ต้องแถมหรอก หรือ เอาแค่ช่อง usb แบบ คห. ข้างบนว่าแหละ พอละ

เอาเข้าจริง กล้องพวกนี้ อายุไม่ยืนเท่าไหร่ 3 - 5 ปี ก็ไปละ แต่บ้านเราใช้รถลากกันเกิน 10 ปี ดังนั้น ถ้าพังก่อน 10 ปี รถหมด warranty แล้ว ค่าใช้จ่ายไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ lay

ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
ถ้าหลายท่านได้รู้จักกับ Tesla sentry mode คงเลิกความคิดที่หากล้องมาติดเองครับ เพราะมันจบจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

เคยขึ้นรถของน้องที่สนิท ในรถมีสายเต็มไปหมด ไหนจะกล้อง ไหนจะชาต์มือถือ เครื่องฟอกอากาศอีก สมัยนี้วุ่นวายจริงๆ

ออฟไลน์ lay

ถ้าหลายท่านได้รู้จักกับ Tesla sentry mode คงเลิกความคิดที่หากล้องมาติดเองครับ เพราะมันจบจริงๆ

น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่างเริ่มต้นเลย พวกกล้องมองเลน น่าจะมีส่ง output มาให้บันทึกได้