ผู้เขียน หัวข้อ: CHR , Cross มาแทนที่ Prius ใช่ไหมครับ  (อ่าน 4115 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
CHR , Cross มาแทนที่ Prius ใช่ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 13:53:42 »
รบกวนสอบถามครับ
รุ่นพี่หลายๆคนที่ใช้ Priusมาก่อน รู้สึกยังโหยหา Prius อยู่ ผมลองถามว่าแล้ว CHR , Cross มันทดแทนกันไม่ได้หรอ ถ้าไม่นับความสูงของรถ
หลายๆท่าพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าระบบคนละอย่าง Prius ดูเป็นรถนำเข้า ดูมีเทคโนโลยีมากกว่า ดูแกรนด์กว่า ทั้งๆที่เก่ากว่าเป็นสิบปี

ไม่แน่ใจว่า Prius มีความพิเศษกว่ายังไงครับ

พี่สาวเพิ่งได้ Crossมาตอนสงกรานต์ ผมนั่งแล้วก็เฉยๆ แต่ยังไม่ได้ลองขับครับ

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
Re: CHR , Cross มาแทนที่ Prius ใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 14:37:29 »
เพราะว่า Prius ถูกออกแบบมาให้เป็นรถไฮบริดแต่แรกอยู่แล้วครับ ไม่ใช่รถปกติที่เอาเครื่อง ไฮบริดจาก Prius มาใส่  ผมก็ยังใช้Prius อยู่เหมือนกัน ดูรถที่มาทดแทนคันเดิมแล้ว ตั้งแต่ CH-R / Altis Hybrid, จะมี Cross ที่ดูน่าสนใจขึ้นมาและสามารถที่จะทดแทนกันได้อยู่ครับ สำหรับผม แต่ก็รู้สึกมีบางอย่างที่ยังด้อยกว่าบ้าง  Prius ตัวถัง Hatchback ข้างในโปรงกว่ารถเก๋งทั่วไป กระจกใหญ่โล่ง นั่งแล้วไม่อึดอัดมาก ยกเว้นจุดอัพสายตากระจกด้านหลัง วัสดุเหมือนจะกระจอก แต่ไม่กระจอก เสาด้านในรถทั้งหมดหุ้มสักหลาด เบาะหลักพับเรียบได้ แล้วขนของได้จุ ด้วยความที่ว่าด้านหลังยังเป็นคานบิด พื้นที่ซุ้มล้อเลยเล็ก มีีที่เก็บของใต้พื้นด้านหลัง แผ่นปิดก็เป็นพลาสติกขึ้นรูปอย่างดีครับ  แต่ด้วยความที่เป็น Hybrid เจนเก่ากว่า ตัวเลขความประหยัดก็เลยจะสู้ CHR  แต่ถ้าเป็น Prius Gen4 คงประหยัดไปกว่านี้ได้อีกไม่่ได้และยังมียางอะไหล่ไซส์ปกติ รถ 10 ปีที่แล้ว ออฟชั่นล้นๆ ไม่แพ้รถสมัยนี้

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: CHR , Cross มาแทนที่ Prius ใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 14:40:24 »
prius อัตราเร่งดีกว่า ราคารถสูง ภายในวัสดุกากมากๆ งานออกแบบดูล้ำดี คันเกียร์ มาตรวัดผมชอบนะ แต่ผมก็ไม่ได้ติดใจเท่าไหร่เพราะผมชอบแนว civic fd มากกว่าเยอะ

สำหรับผมตัวรถ ถ้าให้คล้าย prius น่าจะเป็น corolla wagon

แต่ prius ราคานั้น วัสดุแบบนั้น ผมก็ไม่เห็นคุณงามความดีเท่า chr

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 14:49:19 »
รบกวนสอบถามครับ
รุ่นพี่หลายๆคนที่ใช้ Priusมาก่อน รู้สึกยังโหยหา Prius อยู่ ผมลองถามว่าแล้ว CHR , Cross มันทดแทนกันไม่ได้หรอ ถ้าไม่นับความสูงของรถ
หลายๆท่าพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าระบบคนละอย่าง Prius ดูเป็นรถนำเข้า ดูมีเทคโนโลยีมากกว่า ดูแกรนด์กว่า ทั้งๆที่เก่ากว่าเป็นสิบปี

ไม่แน่ใจว่า Prius มีความพิเศษกว่ายังไงครับ

พี่สาวเพิ่งได้ Crossมาตอนสงกรานต์ ผมนั่งแล้วก็เฉยๆ แต่ยังไม่ได้ลองขับครับ

ผมใช้ Prius มาก่อนประมาณ 7-8 ปี แล้วถึงเปลี่ยนมาเป็น CHR

ถ้าถามว่าต่างกันยังไง CHR ประหยัดกว่านิดๆ รถสูงกว่า ขับดีกว่ามาก เก็บเสียงห่วยแตกพอกัน เบาะหลัง CHR ร้อนกว่าทึบกว่า ท้ายรถเก็บของได้น้อยกว่า ภายในทุกจุดดูแคบลงกว่ากันนิดหน่อย (ความรู้สึกแบบนั่งแล้วหลับตานะครับ ไม่ได้พูดถึงพื้นที่กระจก หรือความโปร่งนะ) ออพชั่นทุกอย่างดีกว่า Prius แทบทั้งหมดหากเทียบ top vs top ด้วยกัน (เพราะรถมันก็ทำตลาดห่างกันหลายปี) ภายในถ้านับเฉพาะเบาะหน้า ผมว่า CHR ดูวัสดุดีกว่า ด้านหลังผมว่าวัสดุคุณภาพพอกัน

ถ้าถามก็คิดว่า ไม่มีอะไรใน Prius ที่รู้สึกคิดถึง ในภาพรวม CHR ดีกว่า และที่สำคัญ ตอนนั้น Prius ผมซื้อ TRD สีขาวมา 1.4 ล้านกว่า แต่ CHR ตัวท๊อปเพิ่งจะยังไม่ถึง 1.2 ล้าน ส่วนต่างสองแสน เรื่องแกรนไม่แกรน มันเป็นความรู้สึกที่วัดยากครับ และทั้ง 3 ตัวนี้ก็เป็นรถผลิต/ประกอบในไทยทั้งหมดนะ ถ้าหากไม่นับเรื่องราคา ที่ Prius เคยวางไว้ในระดับเท่าๆกันกับ D-segment ตัวกลางๆสมัยก่อนเลยทำให้มันเหมือนเป็นรถคนละ segment กันทางด้านราคาแล้ว ผมยังไม่เห็นว่ามีอะไรที่พรีอุสจะเหนือกว่าครับ (แต่มันเป็นรถที่ดีมากคันหนึ่งนะ ตอนใช้ก็แฮปปี้นะครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 14:55:23 »
ส่วนตัวผมเฉยๆนะครับ เคยได้ลองนั่ง Prius ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันพิเศษ หรือรู้สึกว่าดูแกรนด์อะไรเลยครับ

แต่ส่วนตัวแล้วผมชอบ Corolla Cross มากกว่า เพราะเป็นรถที่ขับไปได้ทุกที่บนถนนเมืองไทยครับ

เพราะถ้าเน้นความแกรนด์จริงๆ ผมว่าคงต้องไปดู Lexus แล้วครับ อันนั้นแกรนด์แน่นอน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 16:20:01 »
ไม่ได้มาแทนเพราะ prius ในต่างประเทศก็ยังมีอยู่ แค่รุ่นไหนขายไม่ได้ก็ไม่ทำตลาดต่อ รุ่นไหนมีแนวโน้มว่าจะขายดีก็เอาเข้ามาขายเท่านั้นเอง

เรื่องแกรนด์หรือว่าพิเศษกว่ารุ่นอื่นอะไรนี่แค่ความรู้สึกส่วนตัวทั้งนั้นอาจจะเพราะ prius มีแค่ hybrid ซึ่งความจริงๆแล้วทั้ง Corolla, CHR, Cross, Prius ก็ใช้ platform เหมือนกัน Class ของรถก็ Class เดียวกัน ต่างแค่เอาไปปรับให้เหมาะกับประเภทรถนั้นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 16:28:49 »
แล้วถ้าเอา cross , chr ป้ายแดงไปแลก เขาเอาไหมครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 21:28:46 »
ผมว่าในเวลานั้นมันก็ล้ำๆอยู่นะครับ จากที่เคยนั่งผมรู้สึกว่ารถแน่นกว่า Altis 2015 แต่ยังห่างกับ Camry อยู่ครับ

ถ้าติดใจอาจจะด้วยความล้ำสมัยในเวลานั้นๆครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 22:21:18 »
คนละ segment เลยครับ พริอุสมันเก๋งแฮทแบค 5 ประตู ส่วน CHR หรือ Cross มันครอสโอเวอร์ครับ รถคนละประเภทกันมาแทนกันไม่ได้หรอกครับ
ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น Cross มาแทน CHR หรือเปล่า ตอบก็ไม่แน่ครับ เพราะดูจากการตลาดโตโยต้าแล้ว เหมือนลดความสำคัญของ CHR ลงครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2021, 09:55:41 »
Prius เป็นเก๋งที่นำเครื่องยนต์ไฮเทคที่ใช้เฉพาะในรถราคาแพงในยุคนั้นซึ่งก็คือเครื่อง Hybrid มาใช้ก็แค่นั้นครับ  แต่ด้วยความหวาดผวาของคนไทยเรื่องค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับแบตทำให้รถไฮบริดไปได้ไม่ค่อยสวยแต่โตโยต้าก็ผลักดันเครื่องไฮบริดกันเรื่อยมากซึ่งรุ่นปัจจุบันที่ได้บรรยากาศคล้าย Prius ก็คือ Altis Hybrid นี่แหละครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ phansayam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2021, 13:57:12 »
แล้ว CT200H เทียบกับสามคันข้างต้น
ณ ปัจจุบัน มีข้อดีข้อเสีย ข้อที่ทำให้อยากได้ ไม่อยากได้ อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2021, 15:52:56 »
แล้ว CT200H เทียบกับสามคันข้างต้น
ณ ปัจจุบัน มีข้อดีข้อเสีย ข้อที่ทำให้อยากได้ ไม่อยากได้ อย่างไรบ้างครับ

ถ้านำไปเทียบกับ 3 รุ่นข้างต้นนั้น ผมมองว่ามันค่อนข้างจะเทียบยากครับ เนื่องจากมันเป็นรถคนละประเภท และใช้งานต่างกันครับ

Lexus CT200h ต้องเทียบกับ Benz A-Class , BMW Series 1, Audi A3, Volvo V40 ครับ ถึงจะเป็นมวยถูกคู่

CT200h เท่าที่เคยถามจากคนที่เคยใช้งานมา เค้าบอกว่าเป็นรถที่ช่วงล่างนุ่มครับ ถึงแม้ตัวรถจะเป็นรถเล็ก 5 ประตู

ผมมองว่ารุ่นนี้เหมาะสำหรับคนที่ต้องการขับในเมืองเป็นหลัก และเผื่อขนของได้เมื่อจำเป็น เพราะพื้นที่ภายในค่อนข้างแคบครับ

ถ้าสำหรับคนที่ใช้ขับเฉพาะในกรุงเทพฯ เจอรถติดหนักๆย่าน สีลม สาทร สุขุมวิท ทุกวัน ผมมองว่ารุ่นนี้เหมาะเลยครับ แถมประหยัดน้ำมันด้วยเพราะเป็นรถ Hybrid

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2021, 16:02:30 »
รู้แต่ว่า 1.8 HB ตัว CHR อืดมากคับ prius 10ปียังวิ่งดีกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2021, 18:09:52 »
ถ้ามาทำหน้าที่แทนในตลาดไทย คงเป็น Corolla Hybrid แหละครับ

แต่ว่าถ้าถามว่ามันพิเศษยังไง มันก็คือ dedicated hybrid ตั้งแต่สเปิร์มผสมกับไข่แล้ว

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2021, 21:17:59 »
คนละ segment เลยครับ พริอุสมันเก๋งแฮทแบค 5 ประตู ส่วน CHR หรือ Cross มันครอสโอเวอร์ครับ รถคนละประเภทกันมาแทนกันไม่ได้หรอกครับ
ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น Cross มาแทน CHR หรือเปล่า ตอบก็ไม่แน่ครับ เพราะดูจากการตลาดโตโยต้าแล้ว เหมือนลดความสำคัญของ CHR ลงครับ

CHR ตลาดโลกตอนนี้ไม่รู้ยอดยังดีอยู่มั้ย อย่างในอเมริกา Cross กำลังวิ่งทดสอบเตรียมวางขายภายในปีนี้ ถ้ายอด CHR ไม่ดีคงเลิกขายเหมือนไทย