ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับ Honda Mazda  (อ่าน 6076 ครั้ง)

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
เกิดอะไรขึ้นกับ Honda Mazda
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 10:57:53 »
ได้ข่าวว่ายอดขาย Honda, Mazda หายไป 50% เฉยๆเลย ในเดือนที่เเล้ว
จะบอกว่าเพราะ COVID ก้อไม่ใช่ เพราะ ค่ายอื่นๆ ยอดขายลดลงทุกค่าย (ลดลงจาก COVID) เเต่ไม่ลดเยอะขนาด 50%

มีใครรู้มั้ยครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: เกิดอะไรขึ้นกับ Honda Mazda
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 11:03:14 »
Honda โรงงานผลิต chip ที่ญี่ปุ่นไฟไหม้ครับ ทำให้ประกอบรถไม่ได้ ที่ประกอบก้คือแบ่งๆประกอบรุ่นที่ขายดี

เดือนนี้อีกเดือนครับ แต่หลังจาก มิย. ไป แผนผลิตฮอนด้า มากมายครับ มี Honda บางรุ่นเช่น Accord G10

เดือน พค. ไม่ผลิตเลยครับ ส่วน mazda ผมไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ REX

Re: เกิดอะไรขึ้นกับ Honda Mazda
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 11:14:34 »
เรื่อง ship หาย ฉายที่นี่ เอง

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 11:16:43 »
CITY HB นี่ รอยาวๆเลย บ่นกันอุบ

ออฟไลน์ ssebkk

• Newbie
  • *
    • ของขวัญให้ผู้ใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 11:30:10 »
จะซื้อรถ Honda จะต้องรออีกนานไหมล่ะเนี่ย  ???

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 11:31:15 »
Honda โรงงานผลิต chip ที่ญี่ปุ่นไฟไหม้ครับ ทำให้ประกอบรถไม่ได้ ที่ประกอบก้คือแบ่งๆประกอบรุ่นที่ขายดี

เดือนนี้อีกเดือนครับ แต่หลังจาก มิย. ไป แผนผลิตฮอนด้า มากมายครับ มี Honda บางรุ่นเช่น Accord G10
เดือน พค. ไม่ผลิตเลยครับ ส่วน mazda ผมไม่แน่ใจครับ
  ผมไม่รู้ใช่หรือเปล่า  โรงงานผลิต chip ที่ญี่ปุ่นไฟไหม้      เพราะโรงงานที่ผมทำงานอยู่ก็มีปัญหาเรื่อง Chip  เหมือนกันแต่คนละข่าว       คือไม่มี chip ชิ้นส่วนในการผลิตรถยนต์ รถจักรยานยนต์    แต่สาเหตุไม่ได้เป็นคนละสาเหตุกับที่ท่านว่ามา

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 12:23:46 »
https://droidsans.com/chipset-shortage-2021-explained/

กระทบทุกวงการณ์

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 12:28:42 »
หลักๆ ก็ชิปนั่นแหละครับ

Mazda สังเกตได้เลยว่าเดือนที่แล้วคือดาวน์ตัวเองลงมาก

Mazda 2 ก็ไม่ได้ผลิต MY2021 มาเพิ่มจาก 1.3 C เดิม ยังขายรถสต๊อก MY2020 กันอยู่
CX-3 ก็เน้นขายกันแต่ Base Plus อยู่รุ่นเดียว
BT-50 มิได้นำพา
แถม CX-5 , CX-8 ก็ขายกันแต่รถสต๊อกที่มี รอ MY2021 มาถึงจะเอาเข้ามาใหม่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 13:05:19 »
ยอดขายที่รายงานเป็นยอดส่งมอบครับ ยอดจองยังค้างอีกเยอะ  เพราะหลายโรงงานลดการผลิต ทั้งจากเรื่อง chip และเรื่องโรค covid

ตอนนี้ mazda เริ่มลดโปรโมชั่นแล้วเพราะยอดขายเยอะเกินกำลังผลิต ลูกค้าที่ตกลงของแถมไปแล้วหลายรายโดนเซลล์โทรมาขอลดของแถมก็มีครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 13:43:22 »

ผมไม่รู้ใช่หรือเปล่า  โรงงานผลิต chip ที่ญี่ปุ่นไฟไหม้      เพราะโรงงานที่ผมทำงานอยู่ก็มีปัญหาเรื่อง Chip  เหมือนกันแต่คนละข่าว       คือไม่มี chip ชิ้นส่วนในการผลิตรถยนต์ รถจักรยานยนต์    แต่สาเหตุไม่ได้เป็นคนละสาเหตุกับที่ท่านว่ามา
ครับ ผมก้ไม่ทราบเหมือนกันว่าอยู่ในส่วนไหนหรืออยู่ในการผลิตส่วนไหน เพราะมีข้อมูลเท่านี้จริงๆ แต่แปบเดียวครับ เดี๋ยวเดือนหน้าก้กลับมาปกติกันแล้ว

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 14:25:41 »
หืมมม ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

“โรงงาน Chip หายไปทีนี่ ชิบหาย เลยสินะ” ;D

EDIT: แต่ไม่ใช่ว่า Toyota กับ Nissan ก็ใช้ chip จาก supplier นี้เหมือนกันหรอครับ / หรือเป็นรถใน stock
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2021, 14:28:37 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 19:20:28 »

ครับ ผมก้ไม่ทราบเหมือนกันว่าอยู่ในส่วนไหนหรืออยู่ในการผลิตส่วนไหน เพราะมีข้อมูลเท่านี้จริงๆ แต่แปบเดียวครับ เดี๋ยวเดือนหน้าก้กลับมาปกติกันแล้ว
โรงงานใหญ่ก็Renesasที่ญี่ปุ่นไฟไหม้เลยกระทบกันไปทุกวงการ ข่าวแจ้งว่าน่าจะเดือน6หรือ7คงจะคลี่คลายได้
https://www.japantimes.co.jp/news/2021/04/19/business/corporate-business/renesas-plant-resumption/
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 19:34:17 »
Toyota เห็นประธานประกาศอยู่ว่า ชิปเพียงพอผลิตได้ 4เดือน
ค่ายอื่นๆ น่าจะประสบปัญหาเดียวกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 22:01:30 »
เรื่อง ชิปขาดชิปหายนี้ผมเห็นมาหลายวงการทีแรกก็มือถือ ซักพักลามมาเครื่องใช้ไฟฟ้า นี่มาถึงวงการรถแล้วเหรอ :'(

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 23:35:00 »
เรื่อง ชิปขาดชิปหายนี้ผมเห็นมาหลายวงการทีแรกก็มือถือ ซักพักลามมาเครื่องใช้ไฟฟ้า นี่มาถึงวงการรถแล้วเหรอ :'(

ยุคที่แทบทุกอย่างต้องใช้คอมพิวเตอร์ควบคุมและประมวลผลก็แบบนี้แหละครับ มากน้อยก็แล้วแต่โรงงานอีก
แค่ผมแปลกใจที่ว่ามาทางอุตสาหกรรมยานยนต์ค่อนข้างไวเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่า มือถือกับเครื่องใช้ไฟฟ้านี่จะแหลกไปก่อนถึงจะมาชนรถยนต์

ออฟไลน์ evlover

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 05:29:40 »
ครั้งนี้คงเป็นครั้งสุดท้ายของปัญหาchipขาดตลาดแล้ว
แหล่ะครับ ตอนแรกอเมริกาคิดค้นแล้วก็จ้างประเทศอื่นผลิต ตอนนี้เขาจะสร้าง supply chain ในการผลิตchipใหม่ทั้งเส้นในอเมริกาเลย ใช้เวลาปีครึ่งถึง
สองปี จุดเปลี่ยนครั้งใหญ่กำลังจะเกิดขึ้น ไต้หวันซึ่งมีปัญหาเรื่องแหล่งน้ำจืดกับดินแดนจีน จะขาดรายได้ก้อนใหญ่นี้ไป เกาหลีลูกรักอเมริกา เทคโนโลยีเริ่มตามไม่ทันและก็กำลังจะโดนทิ้ง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 08:31:50 »
ครั้งนี้คงเป็นครั้งสุดท้ายของปัญหาchipขาดตลาดแล้ว
แหล่ะครับ ตอนแรกอเมริกาคิดค้นแล้วก็จ้างประเทศอื่นผลิต ตอนนี้เขาจะสร้าง supply chain ในการผลิตchipใหม่ทั้งเส้นในอเมริกาเลย ใช้เวลาปีครึ่งถึง
สองปี จุดเปลี่ยนครั้งใหญ่กำลังจะเกิดขึ้น ไต้หวันซึ่งมีปัญหาเรื่องแหล่งน้ำจืดกับดินแดนจีน จะขาดรายได้ก้อนใหญ่นี้ไป เกาหลีลูกรักอเมริกา เทคโนโลยีเริ่มตามไม่ทันและก็กำลังจะโดนทิ้ง
ดีเลยครับจะได้การ์ดจอไม่ขาดตลาดรวมไปถึงชิพต่างไปก็ไม่ขาดแคลนสักที

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 18:38:03 »

ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลนี้ครับ

มองอีกมุม เมกาก้อต้องพยายามสู้กับจีนแบบเต็มตัว ต้องดึงของดีกลับมากอดไว้เอง

การเปลี่ยนแปลงมาเร็วมาก ต้องปรับตัวกันให้ทันจริงๆครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 16:12:50 »
ตอนนี้กระทบกันเป็นวงกว้างเลยครับ ถ้าโรงงานผลิต chip เริ่มกลับมาทำงาานเต็ม speed คงเห็นยอดส่งมอบกันเยอะแยะแน่นอน เพราะยอดค้างส่งกันเยอะเลย

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 13:26:54 »
ตามรายงานคือที่โรจนะหยุดไลน์ยาวเกือบทั้ง พค เลยครับ ปัญหาก็เรื่องชิปนั้นแหละ
ส่วนเจ้าอื่นก็โดนปัญหาเรื่อง Chip กับ PCB เหมือนกัน ซึ่งมันสะสมมาตั้งแต่ปีที่แล้วในระดับโลกเลย

เมื่อก่อนพวก PCB ใช้เยอะก็รถยนต์ แต่ตอนนี้รถมอไซต์ใหม่ๆ ก็ใช้หมดโดยเฉพาะพวกไฟ LED
ตอนนี้ก็โรงงานในไต้หวัน ญี่ปุ่น จีน ก็โดนแย่งชิงกันหนักหน่วงเลยครับ