ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 22 พฤษภาคม 2021  (อ่าน 2145 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3778046635637859

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2021, 13:40:29 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
ผลิตภัณฑ์น้ำยาล้างรถ เคลือบผิว ลบรอยขีดข่วน ของยี่ห้อ 3M มันโอเคมั้ยครับ

และมียี่ห้ออื่นแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• **
สอบถามครับ 1.การเคลือบรถพวกเคลือบแก้วเคลือบเซรามิกจำเป็นมากไหมครับ? มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
2.ที่บ้านชอบมีแมวขึ้นไปนอนบนรถและก็รถครึ่งคันจอดตากแดดตากฝน อยากจะเอาผ้าคลุมรถปิดรถไว้ตลอด  ถ้าเอาปิดไว้ๆยาวๆ2-3วันทุกสัปดาห์ จะมีปัญหาอะไรไหมครับ?
3.ยางTuranza T005a ผลิตญี่ปุ่นมีความแตกต่างอะไรจากผลิตไทยไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2021, 13:54:26 โดย Aomsin_Supanat »
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ Glazy

1.แบตที่อาทิตย์ที่แล้วบอกว่ามีปัญหาก็คือมันเสื่อมนี่แหละครับ เคลมแล้วแต่ได้กลับมาเป็นตัวเดิม(ปัญหาไม่ใช่ที่ร้านที่เปลี่ยนแบตนะครับ แต่เป็นที่ๆร้านที่เปลี่ยนแบตไปเคลมให้)
2.จะยุอาโกวให้ซื้อรถใหม่ คันเดินเป็นซีวิต2008(จำชื่อเรียกไม่ได้เลยบอกปี) เป็นรถใช้2คน งบประมาณ3ล้าน
จอดในบ้านได้(ลองวัดแล้ว D-segmentจอดได้) ปล.ไม่ยุอสังหานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2021, 13:53:03 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

เมื่อเข้าไปดูในเต็นท์รถมือสองเห็นรถมีเลขไมล์ที่น้อยเกิน จนเป็นที่สังเกตว่าอาจจะกรอไมล์ อยากทราบว่าเราจะมีวิธีการดูว่ารถมีการกรอไมล์อย่างไรบ้างครับ เเล้วพวกเล่มสมุดการเช็คระยะตามกำหนด การเข้าศูนย์ ของเจ้าของเก่านี่สามารถอ้างอิงได้ไหมครับ หรือเจ้าของเต็นท์ก็สามารถทำมาหลอกได้ให้คนซื้อหลงเชื่อว่ารถนี้วิ่งมาน้อยจริงๆ

ออฟไลน์ Saul Goodman

จากสัปดาห์ที่แล้วที่พี่จิมมี่พูดถึงเรื่องการตั้งราคา mg ที่เน้นถูกเพื่อเอายอดขาย ทำให้เกณฑ์ราคามันเพี้ยน
เลยสงสัยว่า ระหว่างบริษัทรถตั้งราคาถูก เน้นเอายอดเยอะ แต่กำไรต่อคันน้อย กับ ตั้งราคาแพง ยอดไม่เยอะเท่า แบบไหนน่าจะสร้างกำไรให้บริษัทมากกว่าในระยะยาวครับ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
Civic. 5ประตู เข้าไทยมั้ยครับ
คาดว่าจะเปิดตัว ตอนไหนครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ผลกระทบจากการขาด chip semiconductor ทำไมส่งผลกับแค่ มาสด้า และ ฮอนด้าครับ ทำไมเจ้าอื่นไม่ได้รับผลกระทบบ้าง? โตโยต้า จะได้รับผลกระทบบ้างมั้ยครับ เดือนไหนถึงจะเห็นผล

เรื่องแคท กำลังร้อนแรง อยากรู้ว่ารถที่ใช้มานานๆ เอาไปอัดเร่งเครื่องให้อยู่ราวๆ 5-6 พันรอบ จะช่วยให้แคทมันโล่งขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. ยางยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันถ้าผลิตที่ไทยคุณภาพจะดีกว่าที่ผลิตจากพวกประเทศอย่างจีน อินเดีย มาเล อินโด ฟิลิปปินส์ ฯลฯ จริงมั้ยครับ เพราะอะไร

2. พี่ๆช่วยรีวิวยาง MICHELIN Energy XM2+ หน่อยครับ (ข้อนี้เพื่อนฝากถามครับ)

สอบถามเพิ่มเติมเรื่อง Tiger ขับสี่หน่อยครับ

ระหว่างตัวเครื่อง 3000 รหัส 1KD-FTV กับ 1KZ-TE ตัวไหนน่าคบหามากกว่ากันครับ ในเรื่องของพละกำลังในการใช้งาน การปรับแต่ง อะไหล่ และการบำรุงรักษา

แล้วระหว่างตัวเกียร์ธรรมดากับเกียร์ออโต้ ตัวไหนตอบสนองการขับขี่ได้ดีกว่ากันครับ พอดีแอบสนใจตัวเกียร์ออโต้ด้วย แต่กลัวจะอืดเนื่องจากเรื่องของเกียร์ออโต้ของกระบะในช่วงนั้นหลายรุ่นที่ตอบสนองได้ไม่ค่อยดีน่ะครับ
แป๊น

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
สนใจ sylphy 1.6V มือสอง อยากทราบข้อดี ข้อเสียของรุ่นนี้หน่อยครับว่ามีอะไรน่าเป็นห่วงบ้าง เเละอยากทราบว่าความเเข็งเเรงของเหล็กหรือตัวถังรถ ว่ารถแบรนด์ญี่ปุ่นค่ายไหนเเข็งเเรงมากกว่ากัน อยากให้พี่จิมจัดลำดับหน่อยครับ เเล้วลำดับพวกนี้มันสามารถใช้ได้กับรถ Eco car จนถึง D segment เลยไหมครับ

ออฟไลน์ Winmax

สอบถาม รถ mini countryman ปี 2015
รุ่น sd all4  มือสอง  มีปัญหาประจำมั้ยครับ 
เกียร์ หรือ ระบบขับเคลื่อน ต้องสังเกตุอะไรพิเศษมั้ยครับ ตอนทดลองขับเพื่อเลือกซื้อ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับถ้ามีความจำเป็นต้องจอดรถตากแดด ผมถูกพ่อสอนมาให้ยกไม้ปัดน้ำฝนขึ้นเพื่อเพิ่มอายุการใช้งานของยางปัดน้ำฝน อยากทราบว่ามันช่วยได้จริงมั้ยครับ
มีความเป็นไปได้ที่จะเชิญคุณบาสร่วมออกในคลิปรีวิวรถยนต์บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Byxmix

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ 
    ทราบว่า toyata รุ่นใหม่ใช้โครงสร้าง TNGA ซึ่งทำให้คุณภาพการขับขี่ดีขึ้น  ไม่ทราบว่า TNGA รุ่นใหม่ๆ เช่น Altis ถึงขั้นที่ดีกว่ารถคลาสสูงกว่าเช่น camry hybrid ACV40 AVV50 หรือยังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถาม พี่บาส ครับ เวลาขับ มาสด้า 2 กับ subaru suv ฟีลลิ่งการขับขี่ความสบายต่างกันเยอะไหมครับ มาสด้า 2 ที่ซ่อมหนักสุดอาการปัญหาอะไรครับ พี่บาสขับมาสด้า 2 แบบเดิมหรือมีการอัพเกรดอะไรเพิ่มไหมครับ

ออฟไลน์ Fukurou

• Newbie
  • *
อยากได้รถอีโคคาร์ซัก1คัน ใช้ในกรุงเทพเป็นหลักครับ ขับรถไม่เร็วไม่เกิน 110 ครับ ขับไปทำงาน จันทร์-ศุกร์ เส้นทางไปทำงานรถติดระดับนึง เอารุ่นไหนดีครับระหว่าง suzuki ciaz nissan almera  หรือ mitsubishi attrage ครับ แต่ละรุ่นมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไง และเหมาะสมกับการใช้งานในระยะยาวครับ

1.ปัญหาออยเกียร์แตกเกิดจากอะไรครับ เราสามารถจะทราบล่วงหน้าหรือเช็คได้ไหมครับว่า มันใกล้แตกหรือยัง แล้วการใส่ออยเกียร์แยก สามารถลดความร้อนได้ดีขึ้นมากเท่าใดครับ

2.จากที่เคยถามพี่จิมมี่ เมื่อหลายเดือนก่อน altis cng ลงเขาอย่างไรให้รอบไม่สูง แล้วพี่จิมมี่ไล่ไปซื้อรถใหม่ วันนี้ไปถอยมาแล้วครับ lexus is250 ปี2011 อยากทราบว่า ซันรูฟควรติดฟิลม์ความมืดเท่าไรครับ ของเดิมติดรถไม่มีฟิลม์มา กลางวันขับแล้วปิดแผ่นทึบ ยังรู้สึกมีความร้อนเข้ามาในห้องโดยสาร

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

รบกวนสอบถามครับว่าทำไม BMW M5 ยังคงใช้รหัสตัวถังเป็น F90 ทั้งๆที่หน้าตารูปทรงภายนอก ภายใน เหมือน G30 แทบจะทุกประการ ทาง BMW ยังคงใช้โครงแพลทฟอร์มตัวถังรหัส F อยู่ แต่เปลี่ยนเปลือกนอกเท่านั้น แสดงว่ารหัสตัวถัง F กับ G ของซีรี่ส์ 5 ไม่แตกต่างกันมากนัก และตัวจุดยึดเปลือกตัวถังภายนอกยังคงอยู่มุมเดียวกัน ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
ขอข่าว zrv ทีครับจะยังมาไหมครับ
หรือถ้าเลื่อนได้เค้าก็จะเลื่อนครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) พี่ Jimmy ครับ ถ้าอายุ 50 ต้นๆ
ถ้าจะใช้รถ EV แทน รถ eco car ที่บ้าน
ต่างจังหวัด

:) ขับรถเข้าออก จากบ้านไปร้าน และ ไปตลาด
วันละ 3-4 รอบ รวมระยะทาง ประมาณ 20-30 km
ไม่ใช้เดินทางไกล
ที่บ้านไฟ 3 เฟส ครับ

:) พี่ jimmy ว่าควรรออีกซักกี่ปีถึงควรใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2021, 15:11:11 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ sudlor_gang

หากระทู้ Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Honda Accord 1.5t  ในเว็บ headlightmag  ไม่มี มีแต่ 1.5 hybrid
อยากจะให้พี่จิมมี่ประมาณตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองหน่อยครับ ว่ากินน้ำมันกี่กิโลลิตรครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ปัจจุบันนี้ Volkswagen ในไทยจำหน่ายรุ่นไหนครับ

และ Volkswagen มีแผนนำเข้ารุ่น Golf Mk8 Hatchback กับ Wagon หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2021, 09:37:51 โดย Gunther »

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
มีภาพหลุด gwm ora good cat และ black cat แอบมาวิ่งเทสในไทยแล้ว
โดย black cat เป็นพวงมาลัยขวาแล้ว แต่ good cat ยังเป็นพวงมาลัยซ้ายอยู่เลย
ทั้งที่ good cat จะเอามาขายก่อน ทำไมเป็นแบบนี้ครับ หรือว่าจะมีการเปลี่ยนแผน แล้วพอจะทราบความคืบหน้าไหมครับว่าgood cat เริ่มผลิตพวงมาลัยขวาแล้วรึยังครับ

ออฟไลน์ Nodsreal

• Newbie
  • *
Swift 1.5 GL ปี 2011 วิ่งแล้ว 90K ขับในเมืองส่วนใหญ่ ยังพอใช้งานต่อไปยาวๆได้มั้ยครับ ต้องระวังปัญหาอะไรเป็นพิเศษในอนาคตมั้ยครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ polwath

- พูดถึงว่าการนำเข้าหรือซื้อขายรถที่มีพวงมาลัยผิดฝั่งมาขับในไทยนั้น โดยเฉพาะรถใหม่ ตอนนี้ยังสามารถนำเข้าได้ตามปกติอยู่ไหมครับ แล้วการตรวจสภาพหรือการทำประกันยังคงทำเหมือนรถปกติใช่ไหมครับ
- กรณี Catalytic converter อุดตัน มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ แล้วจะสามารถทำการล้างให้กลับมาใช้งานได้ตามปกติไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
- เดี๋ยวนี้การซื้อขายรถจากต่างจังหวัด ยังสามารถโอนเข้ามาใช้งานและทำป้ายทะเบียนในกรุงเทพได้อยู่ไหมครับ แล้วการแจ้งจะต้องแจ้งที่ต้นทาง ปลายทาง หรือต้องแจ้งทั้งคู่ครับ หากต้องซื้อรถมือสองในต่างจังหวัดนอกจากกรุงเทพฯ และปริมณฆลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2021, 14:34:58 โดย polwath »

ออฟไลน์ Chitta_P

ตอนนี้รถที่ใช้อยู่สีตรงกระจกมองข้างด้านขวากับมือจับประตูหลังขวาลอก (ลอก 2 จุด) เลยขอสอบถามพี่ๆครับว่า ควรทำสีทั้งคันเลยหรือว่าทำเฉพาะจุดครับ

ปล. รถที่ใช้เป็น CRV G3 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2021, 15:52:41 โดย Chitta_P »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ city552

ถ้าขับรถคนเดียวบ่อยกว่านั่งหลายคน camry2.5 , A200, Accord hybrid และ X1 18i พี่ๆว่าคันไหนขับสนุก คันไหนเหมาะกับผู้ชายอายุ 30 ปีครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
ชุดแต่ง HPD ในซีวิคใหม่ที่เมกา จะมีในไทยไหมค่ะพี่จิม หรือ ฮอนด้าไทยจะทำขึ้นมาใหม่เอง   

สอบถามอีกข้อค่ะ ตอนนี้ข่าวซีวิคใหม่ในไทยเลื่อนไปอีกประมาณกี่เดือนค่ะ เห็นว่า HR-V มีโอกาสจะเปิดก่อนจริงไหมค่ะ