ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง  (อ่าน 9241 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:42:30 »
ว่าแต่ประเก็นเสีย ค่าซ่อม25000฿ วางเครื่องใหม่ที่เป็น 5at ดีกว่าครับ  ค่าเครื่องพร้อมเกียร์ก็ราคาประมาณนี้

จะซ่อมเครื่องเดิม หรือ วางเครื่องใหม่ = ต้องเก็บเงินก่อนครับ อย่างน้อยอีก 4 - 5 เดือนครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Re: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:45:02 »
ผมเคยมีลูกน้องเก่าอยู่คนนึงนิสัยประมาณนี้เลย แก่แล้วยังไม่เจียมตัว ใจแคบ หาเรื่องคนอื่นไปทั่วทั้งในที่ทำงาน และเพื่อนบ้าน อยู่บ้านแกทำเป็นเหน็บปืนโชว์ กลัวเพื่อนบ้านมาเล่นงาน ขับรถก็วางมวยกับคนหนุ่ม สู้ไม่ได้ ล้มกลิ้งออกรายการข่าวมาแล้ว โคตรฮาเลย เพราะสมน้ำหน้า ตอนออกจากบริษัทผมไปมีแต่คนอนุโมทนากรวดน้ำให้ 555
ถ้าเพื่อนบ้านคุณไม่ใช่คนติงต๊องก็คงเป็นเหมือนลูกน้องเก่าผม เป็นคนมีปม รู้สึกอยากใหญ่ พูดจากร่างคิดว่าทำให้ตัวเองดูยิ่งใหญ่ คนพวกนี้สักวันนึงจะเจอคนเอาจริง ที่เขาทำแบบเงียบๆไม่โฉ่งฉ่างครับ

เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลรายนี้ = มีคนทำนายหลายคนแล้วครับ "ไม่น่าจะได้แก่ตาย"
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:46:22 »
ลุงแกป่วยครับ และ คุณกำลังมีเรื่องกับคนป่วย ผมบอกได้แค่นี้
ส่วน จขกท.จะทำอะไร ต่อ ก็สุดแต่ใจเถอะครับ เพราะอ่านที่ท่านตอบ คห. ก็พอรู้ว่าท่านมีธงอยู่แล้ว ผมขอไม่ห้าม หรือ สนับสนุนใดๆ

ธงของผม = สำนวนจีนที่ว่า "น้ำบ่อ น้ำคลอง ไม่ก้าวก่ายกัน" ครับ

กล่าวคือ ต่างคน ต่างอยู่ครับ เพราะผมไม่ไปหาเรื่องใครก่อนอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:47:34 »
ดูแกจะไม่ปกตินะครับ เพราะฉะนั้นอย่าไปไม่ปกติตามแกครับ  ;)

ชื่อสมาชิก MadBoy = เข้ากับเหตุการณ์มากครับ  :)

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:53:36 »
บอกตรงๆอย่าโกรธกันนะครับ​ จากที่อ่านมาจนจบผมว่าคุณเองก็กวนตีนพอตัวเหมือนกัน​ ผมว่าถ้าครั้งแรกที่ปะทะกันคุณพูดให้ซอฟกว่านี้หน่อย​ เรื่องไม่น่าจะยาวครับ​ แต่ถ้าพูดดีด้วยแล้วยังเปรี้ยวอยู่ก็ค่อยจัดไปสักดอกสองดอก​

ผมกวนตีนตรงไหน วานบอก ??

เหตุการณ์ เมื่อ พ.ค. 63 ผมล้างรถ 2 คัน เกือบ 4 ชม. จะทุ่มหนึ่งแล้ว
เพื่อนบ้านอันธพาล เดินมาถามว่า "ขออนุญาตเดินผ่านทางได้ไหม" ด้วยหน้าตา น้ำเสียง ท่าทางเหมือนมาหาเรื่อง
ผมก็เงียบไม่ตอบ ก็มาถามซ้ำเป็นรอบที่สอง

ผมก็ตอบไปว่า "ทางสาธารณะ จะเดินก็เดินไป"
ซึ่งเพื่อนบ้านอันธพาลคน ก็เดินไปประมาณ 10 ก้าว แล้วหันมาด่าผมว่า "ไอ้สัตว์ ทางสาธารณะจะเดินต้องขออนุญาติ"

ผมก็ยัวะ และถามว่า "ไอ้เหี้ย มึงด่าใคร" และก็หวิดจะวางมวยกัน

ที่สำคัญที่สุด บ้านผมอยู่ซอย 7 ส่วนบ้านของเพื่อนบ้านอันธพาลอยู่ซอย 9 = ไม่มีความจำเป็นที่เพื่อนบ้านอันธพาลต้องมาเดินซอยผม และมาขออนุญาติเดินผ่านทางเลย

horizen

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 05:23:21 »
ทำงี้ 😑😁😄😂🤣🤪 ไม่โกรธเว่ย อันธพาลได้อันธพาลไป

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 06:16:03 »
ทำงี้ 😑😁😄😂🤣🤪 ไม่โกรธเว่ย อันธพาลได้อันธพาลไป

555 ถ้าทำได้แบบนี้ ก็ดีครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 07:13:08 »
ขอปิดกระทู้ด้วยประโยคเหล่านี้ ที่ผมไปอ่านเจอจากเว็บ Pantip

ความรุนแรง Vs ความรุนแรง = ไม่มีใครเจอความรุนแรง

ถ้าความรุนแรง Vs กฎหมาย = ต้องมีคนรับเคราะห์คนนึงก่อนเสมอ (คนรับเคราะห์ อาจจะเป็นตัวผม หรือ เพื่อนบ้านอันธพาล)
ก่อนที่คนทำจะได้รับผลกรรม

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 08:11:22 »
ขอปิดกระทู้ด้วยประโยคเหล่านี้ ที่ผมไปอ่านเจอจากเว็บ Pantip

ความรุนแรง Vs ความรุนแรง = ไม่มีใครเจอความรุนแรง

ถ้าความรุนแรง Vs กฎหมาย = ต้องมีคนรับเคราะห์คนนึงก่อนเสมอ (คนรับเคราะห์ อาจจะเป็นตัวผม หรือ เพื่อนบ้านอันธพาล)

ด้วยความเคารพ ... ความรุนแรง vs ความรุนแรง เท่ากับ ไม่มีใครเจอความรุนแรง ... ไม่จริงครับ โดยปกติถ้าแบบนี้คือซัดกันยับครับ ดูเคสลุงวิศวะได้ หรือถ้าเสกลโลกลองดูเยอรมันกับรัสเซีย ที่ Stalingrad ได้

เคสของ Texas นั้นคือ signal และ credible treat ของความรุนแรงครับ คือ ทุกคนรู้ว่าทุกคนมีปืน แต่ไม่มีใครควักมาจ่อหน้ากันพร่ำเพรื่อ แต่รู้กันว่าถ้าบุกเข้าบ้านใครซี้ซั้ว ถูกยิงตายได้ง่ายๆ (ไม่แน่ใจว่า texas มีหลัก stand your ground หรือไม่ ถ้ามีนี่ยิ่งมีโอกาสตายฟรีได้เลย) .... เทียบกับข้อเสนอที่ สมช หลายท่านแนะนำคืออาจจะชวนพรรคพวกที่เป็นทหาร ตำรวจ อส มานั่งเล่นที่บ้านบ่อยๆครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 08:34:36 »

ด้วยความเคารพ ... ความรุนแรง vs ความรุนแรง เท่ากับ ไม่มีใครเจอความรุนแรง ... ไม่จริงครับ โดยปกติถ้าแบบนี้คือซัดกันยับครับ ดูเคสลุงวิศวะได้ หรือถ้าเสกลโลกลองดูเยอรมันกับรัสเซีย ที่ Stalingrad ได้

เคสของ Texas นั้นคือ signal และ credible treat ของความรุนแรงครับ คือ ทุกคนรู้ว่าทุกคนมีปืน แต่ไม่มีใครควักมาจ่อหน้ากันพร่ำเพรื่อ แต่รู้กันว่าถ้าบุกเข้าบ้านใครซี้ซั้ว ถูกยิงตายได้ง่ายๆ (ไม่แน่ใจว่า texas มีหลัก stand your ground หรือไม่ ถ้ามีนี่ยิ่งมีโอกาสตายฟรีได้เลย) .... เทียบกับข้อเสนอที่ สมช หลายท่านแนะนำคืออาจจะชวนพรรคพวกที่เป็นทหาร ตำรวจ อส มานั่งเล่นที่บ้านบ่อยๆครับ

ความรุนแรง vs ความรุนแรง เท่ากับ ไม่มีใครเจอความรุนแรง = ผมเข้าใจว่า คนที่เขียนประโยคนี้ ต้องการสื่อว่า

เมื่อทุกคนรู้ว่าทุกคนก็มีปืน (เคสของ Texas)
แต่ไม่มีใครควักมาจ่อหน้ากันพร่ำเพรื่อ น่าจะเพราะกลัวโดนยิงสวน ??

เมื่อกลัวโดนยิงสวน ก็ "น่าจะ" ทำให้เกิดความรุนแรงน้อยลง ?? เพราะทุกคนก็น่าจะ "กลัวเจ็บ กลัวตาย" ??
ทำให้สุดท้าย ก็ไม่กล้าก่อความรุนแรงกัน ??

แต่เคสบุกเข้าบ้านคนอื่นพร้อมอาวุธครบมือ เพื่อไปปล้นหรือก่ออาชญากรรม ก็คงเป็นอีกกรณีนึง

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 08:55:24 »
ยิง ปืน เข้าบ้านมันเลย 8)  ยิงลงพื้่นนะ ผมเคยทำ ข้างบ้านมันก็เรียกตำรวจมา ผมบอกว่าผมล้างปืนแล้วปืนลั่นไม่ได้ตั้งใจ ;D

ผมขึั้นโรงพักโดนปรับไป500  แล้วมันก็คุยกันว่าอยากขายบ้านทิ้งเพราะกลัวถูกยิง555    แต่แล้วมันก็ไม่ไปนะ  มันปากหมาไปคุยกับบ้านอื่นว่าสงสัยผมค้ายาบ้าทำไม่มีรถตั้งห้าหกคัน  ปากมันหมา เลยโดนซะ1เม็ด ซ่าน้อยลงเลย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 08:58:41 »
ไม่เต็ม หรือ เป็นโรคอะไรรึเปล่าครับ

เป็นผมเลี่ยงได้ เลี่ยง ไม่ยุ่งไม่คุย เหมือนเจอคนสติไม่ดีอะครับ หรือ เสพยามาอะครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 10:44:20 »
ยิง ปืน เข้าบ้านมันเลย 8)  ยิงลงพื้่นนะ ผมเคยทำ ข้างบ้านมันก็เรียกตำรวจมา ผมบอกว่าผมล้างปืนแล้วปืนลั่นไม่ได้ตั้งใจ ;D

ผมขึั้นโรงพักโดนปรับไป500  แล้วมันก็คุยกันว่าอยากขายบ้านทิ้งเพราะกลัวถูกยิง555    แต่แล้วมันก็ไม่ไปนะ  มันปากหมาไปคุยกับบ้านอื่นว่าสงสัยผมค้ายาบ้าทำไม่มีรถตั้งห้าหกคัน  ปากมันหมา เลยโดนซะ1เม็ด ซ่าน้อยลงเลย

การยิงปืนขู่ = เป็นการปรามที่ดีครับ เสียดายว่าผมมีแค่ "จุดสองห้อย" อ่ะครับ  ;) ;)

ผมก็อยากเรียนยิงปืนนะ เมื่อตอนปี 2552 เจ้านายเก่าผมก็จะสอนยิงปืนสั้นให้ (เป็นการฝึกสมาธิ & ควบคุมอารมณ์)
แต่น่าเสียดายสุดท้ายแกก็ไม่ได้สอนให้ อาจจะเสียดายเงินค่ากระสุน เพราะผมบอกว่า พี่ช่วยออกค่ากระสุนให้ผมด้วยนะครับ

(แกบ่นบ่อยๆ ว่า ฝึกยิงปืนเหมือนยิงเงินทิ้ง เพราะตีกอล์ฟ ยังตามไปเก็บลูกมาตีใหม่ได้ แต่ยิงปืน คือ ยิงแล้วยิงเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2021, 10:46:05 โดย lonely »

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 10:47:20 »
ไม่เต็ม หรือ เป็นโรคอะไรรึเปล่าครับ

เป็นผมเลี่ยงได้ เลี่ยง ไม่ยุ่งไม่คุย เหมือนเจอคนสติไม่ดีอะครับ หรือ เสพยามาอะครับ

โดยปกติ ผมก็ไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกับเพื่อนบ้านอันธพาลรายนี้อยู่แล้วครับ (อยู่คนละซอยกัน)

ประเด็นเสพยาก็น่าคิดครับ แต่ไม่รู้ว่าจะพิสูจน์อย่างไร ??

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 20:47:39 »

ความรุนแรง vs ความรุนแรง เท่ากับ ไม่มีใครเจอความรุนแรง = ผมเข้าใจว่า คนที่เขียนประโยคนี้ ต้องการสื่อว่า

เมื่อทุกคนรู้ว่าทุกคนก็มีปืน (เคสของ Texas)
แต่ไม่มีใครควักมาจ่อหน้ากันพร่ำเพรื่อ น่าจะเพราะกลัวโดนยิงสวน ??

เมื่อกลัวโดนยิงสวน ก็ "น่าจะ" ทำให้เกิดความรุนแรงน้อยลง ?? เพราะทุกคนก็น่าจะ "กลัวเจ็บ กลัวตาย" ??
ทำให้สุดท้าย ก็ไม่กล้าก่อความรุนแรงกัน ??

นั่นแหละคือประเด็นผม .. สำคัญที่ signalling และการสร้าง credible threat .. ไม่ใช่สร้างความรุนแรงจริงๆ

ทำให้เค้าคิดว่าคุณ "มีของ" โดยที่คุณไม่จำเป็นต้อง "โชว์ของ" นั่นแหละดีที่สุด (อันนี้กรณีแกปกตินะ)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 12:39:47 »
ดูแกจะไม่ปกตินะครับ เพราะฉะนั้นอย่าไปไม่ปกติตามแกครับ  ;)

ชื่อสมาชิก MadBoy = เข้ากับเหตุการณ์มากครับ  :)

ผมเลยคำว่าปกติไปแล้วครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Anantum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 15:30:16 »
ลุงแกป่วยครับ และ คุณกำลังมีเรื่องกับคนป่วย ผมบอกได้แค่นี้
ส่วน จขกท.จะทำอะไร ต่อ ก็สุดแต่ใจเถอะครับ เพราะอ่านที่ท่านตอบ คห. ก็พอรู้ว่าท่านมีธงอยู่แล้ว ผมขอไม่ห้าม หรือ สนับสนุนใดๆ
+1 ครับ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2021, 14:11:09 »
+1 ครับ

เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลจะป่วยจริง, แกล้งป่วย หรือไม่ป่วย ไม่มีใครตอบได้ = ต้องได้รับการวินิจฉัยโดยแพทย์เท่านั้น

ขอยกคำตอบจากด้านบนบางความเห็น ที่ตอบไปแล้ว ดังนี้

1. ธงของผม = สำนวนจีนที่ว่า "น้ำบ่อ น้ำคลอง ไม่ก้าวก่ายกัน" ครับ

กล่าวคือ ต่างคน ต่างอยู่ครับ เพราะผมไม่ไปหาเรื่องใครก่อนอยู่แล้วครับ

ที่สำคัญที่สุด บ้านผมอยู่ซอย 7 ส่วนบ้านของเพื่อนบ้านอันธพาลอยู่ซอย 9 = ไม่มีความจำเป็นที่เพื่อนบ้านอันธพาลต้องมาเดินซอยผม และมาขออนุญาติเดินผ่านทางเลย

2. เหมือนในข่าวอาชญากรรมที่ดูบ่อยๆ ครับ
แต่ไม่คิดว่าจะมาเกิดกับตัวเอง
และที่สังเกตได้อย่างจากข่าว พออันธพาลพวกนี้ขึ้นโรงพัก

จะกลายเป็นดังนี้

2.1 อันธพาล = จะกลายเป็นคนที่พูดภาษาคนรู้เรื่องขึ้นมาทันที
จะอ้างว่าทำไปเพราะเครียด ทะเลาะกับเมีย ทะเลาะกับแฟน เป็นต้น

2.2 ประโยคฮิต = รู้แค่นครปฐม (รู้เท่าไม่ถึงการณ์)

2.3 ไหว้สวย รวยกระเช้า

3. พูดยากครับ คนดูวงนอกให้ความเห็นได้ เพราะไม่กระทบกับตัวเองโดยตรง

ถ้าเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาล จะเข้ามาทำร้ายผม ผมคงไม่ยอมโดนทำร้ายฝ่ายเดียวแน่ๆ ครับ

และถ้าคิดจะมีเรื่องกัน = ต่างฝ่ายก็ต้อง "เตรียมใจ" ไว้ก่อนแล้วครับ

เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาล ถ้าคิดจะหาเรื่องชาวบ้าน = ก็ต้องพร้อมที่จะ "ไม่ได้แก่ตายด้วยครับ"