ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง  (อ่าน 9261 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เพื่อนบ้าน (อันธพาล) คนนี้อายุประมาณ 65 - 70 ปี เป็นเพื่อนกับป๊ะป๋าผม อยู่ซอยใกล้ๆ กัน

ซึ่งผมดูจากบุคลิกท่าทาง คำพูดคำจา
ผมก็ได้เตือนป๊ะป๋าแล้วว่า การคบคนพาลเป็นมิตร = สิ่งไม่ดี แต่คำเตือนก็ไร้ผล
ซึ่งป๊ะป๋า ก็เข้าข้างเพื่อนบ้านอันธพาล คนนี้ตลอด

ขอแจ้งข้อมูลก่อนว่า ผมกับเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลคนนี้ = ไม่ได้มีความแค้นต่อกันมาก่อน & ไม่ได้สนิทสนมอะไรเป็นพิเศษ

และจากการไปสอบถามพูดคุยกับเพื่อนบ้านคนอื่นๆ ที่ผมรู้จัก
เพื่อนบ้าน (อันธพาล) คนนี้ มีเรื่องกับเพื่อนบ้านคนอื่นรวมทั้งตัวผม ไปทั้งหมด 6 บ้าน

สรุปเรื่องราว เป็นข้อๆ ดังนี้

1. เดือน พ.ค. ปี 2563 ผมล้างรถอยู่หน้าบ้าน

เพื่อนบ้าน (อันธพาล) เดินผ่านมา พูดว่า "ขออนุญาตเดินผ่านทางได้ไหม ?? "
ผมก็เฉยๆ ไม่สนใจ เพราะกำลังล้างรถเหนื่อยๆ

โดนถามซ้ำ "ขออนุญาตเดินผ่านทางได้ไหม ?? "
ผมก็ตอบไปว่า ทางสาธารณะ จะเดินก็เดินไป

เพื่อนบ้าน (อันธพาล) = เดินผ่านไป และหันมาด่าผมว่า
" ไอ้สัตว์ ถนนสาธารณะ จะเดินผ่าน ต้องขออนุญาติ"

ผมก็ยัวะ เกิดการปะทะคารมกัน ด่ากลับไป และกำลังจะวางมวยกัน = คนในบ้านผมออกมาห้าม ต่างฝ่ายก็แยกย้ายกันไป

2. 1 ปี ผ่านไป ไวเหมือนโกหก
เมื่อวานซืน (21 พ.ค. 64) เพื่อนบ้าน (อันธพาล) คนเดิม เดินมาหน้าบ้านผม
ซึ่งผมกำลังจะเดินไปตลาดพอดี

เพื่อนบ้าน (อันธพาล) ถามว่า "มองหน้าหาเรื่องเหรอ"
ผมก็ไม่พอใจ ถามว่า "มีปัญหาอะไร ถึงมาพูดจาหาเรื่องกันแบบนี้"

หลังผมพูดจบ เพื่อนบ้านอันธพาลสูงอายุ ตั้งการ์ดมวย และท้าทายให้ผมเข้าไป

ผมก็ยัวะ เลยเปิดก่อนเลย

เตะซ้ายเข้าชายโครงขวา + หมัดขวาเข้าชายโครงซ้าย แต่ เพื่อนบ้าน (อันธพาล) ก็ไม่ล้ม

หลังวางมวยกัน ก็แยกย้ายกันไป ผมนึกว่าเรื่องจะจบ เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาล น่าจะเข็ดไปบ้าง

3. เมื่อวาน 22 พ.ค. 64 ผมล้างรถเสร็จ (ล้างรถไป 2 ชม. กำลังเหนื่อยๆ ) ก็เดินไปปิดประตูรั้ว

เพื่อนบ้าน (อันธพาล) มาบ้านผมอีกแล้ว

ผมถามเลยว่า มีปัญหาอะไรอีกล่ะ = เพื่อนบ้าน (อันธพาล) ก็ยิ้มๆ เดินจากไป

ตกเย็น ผมเดินไปตลาด ขากลับ ผมเดินสวนกับเพื่อนบ้านอันธพาลสูงอายุ = เพื่อนบ้าน (อันธพาล) ถามว่า "มองทำควยอะไร"  แต่ผมก็ไม่ได้โต้ตอบอะไร

4. ผมปวดกบาลแล้วครับว่าจะเอาไงดี เดินไปปรึกษาเพื่อนบ้านหลังอื่นๆ ที่เคยโดนหาเรื่อง
= แนะนำให้ผมไปแจ้งความ (ผมคิดว่า อย่างมากตำรวจก็คงแค่ลงบันทึกประจำวันไว้ -- ไม่ได้ดำเนินคดีอะไร)

เลยอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านครับ ว่าผมควรทำยังไงดี

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ 2k

Re: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:03:54 »
แนะนำว่าให้หัดท่าพวกนี้เอาไว้ครับ เชื่อว่าในอนาคตมีการกระทบกระทั่งกันอีกแน่นอน ถึงตอนนั้นไม่ต้องเตะต่อยแล้วรัดคอให้สลบหรือทุ่มลงไปแล้วหักแขนแทน เมื่อคนพาลรู้ว่าสู้ไม่ได้นั่นแหละมันถึงจะหยุด ตำรวจ?ถ้าไม่มีใครตายตำรวจไม่ได้ผลงานมันไม่โผล่มาหรอก หัดสู้คนให้ได้เองดีที่สุดครับ

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ภูผาฟ้าใส

• Newbie
  • *
Re: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:08:55 »
ผมว่าที่เขายังตอแยคุณ คงเพราะคุณตอบสนองเขา ถ้าคุณทำเป็นเหมือนไม่ได้ยินอะไร แค่ลมผ่านหู สักพักเขาก็เลิกลาครับ เขาคงไม่ค่อยปรกติ ผมว่าอย่าไปใส่ใจเลยครับ ยิ่งเราไปมีเรื่องด้วย แล้วเกิดเขาเป็นอะไรไปถึงขั้นเสียชีวิต ผมว่าคุณจะมีคดีเสียเปล่าๆ มองผ่านๆ แล้วก็ปลงเถอะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:18:26 »
ผมว่าที่เขายังตอแยคุณ คงเพราะคุณตอบสนองเขา ถ้าคุณทำเป็นเหมือนไม่ได้ยินอะไร แค่ลมผ่านหู สักพักเขาก็เลิกลาครับ เขาคงไม่ค่อยปรกติ ผมว่าอย่าไปใส่ใจเลยครับ ยิ่งเราไปมีเรื่องด้วย แล้วเกิดเขาเป็นอะไรไปถึงขั้นเสียชีวิต ผมว่าคุณจะมีคดีเสียเปล่าๆ มองผ่านๆ แล้วก็ปลงเถอะครับ

ถ้าทำเป็นไม่ได้ยิน แล้วเลิกลากันไปได้อย่างนั้นได้ ก็ดีสิครับ = เมื่อวาน ที่ผมโดนด่า ว่า "มองทำ ค ว ย อะไร " ผมก็ไม่ตอบโต้
แต่เพื่อนบ้านอันธพาล ก็ยังเดินไปไกลๆ ผมและก็หันหลังกลับมาจ้องมองมาแบบพร้อมจะหาเรื่อง

สรุปวิธีนี้ (การไม่ตอบโต้) =  ไม่น่าจะได้ผลครับ

มองผ่านๆ แล้วปลง ในมุมนึงก็ดีครับ

แต่ผมมักจะพูดกับคนอื่นเสมอๆ ว่า "คนเลวจะได้ใจ เพราะคนดีท้อถอยครับ"
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:24:01 »
แนะนำว่าให้หัดท่าพวกนี้เอาไว้ครับ เชื่อว่าในอนาคตมีการกระทบกระทั่งกันอีกแน่นอน ถึงตอนนั้นไม่ต้องเตะต่อยแล้วรัดคอให้สลบหรือทุ่มลงไปแล้วหักแขนแทน เมื่อคนพาลรู้ว่าสู้ไม่ได้นั่นแหละมันถึงจะหยุด ตำรวจ?ถ้าไม่มีใครตายตำรวจไม่ได้ผลงานมันไม่โผล่มาหรอก หัดสู้คนให้ได้เองดีที่สุดครับ

ตั้งแต่ พ.ค. 63 - ส.ค. 63 = ผมก็ซ้อมป้องกันตัวเกือบทุกวันครับ

เตะ Side Kick ขาซ้ายที่ผมถนัด 30 - 50 ครั้ง/วัน, หมัดตรงซ้าย-ขวา อีกประมาณ 30 ครั้ง, แล้วก็ท่าโจมตีแบบต่อเนื่อง หมัดตรงขวา --> ศอกซ้าย --> ฟาดด้วยกำปั้นขวา (กึ่งๆ หมัดอัปเปอร์คัต)

มาหยุดซ้อมป้องกันตัวไป เมื่อ ก.ย. 63 = ต้องผ่านิ้วนางขวาที่ติดเชื้อ (ตัดทั้งเล็บ + ตัดทั้งเนื้อ)
หลังนิ้วหายดี เมื่อ ธ.ค. 63 + ไม่ได้โดนหาเรื่อง ก็เลยหยุดซ้อมป้องกันตัวไปครับ

ออฟไลน์ ภูผาฟ้าใส

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:24:48 »
ผมเข้าใจความรู้สึกคุณครับ แต่เราไม่จำเป็นต้องไล่เตะหมาทุกตัวที่เห่าเราก็ได้ ถูกไหมครับ เราเลี่ยงที่จะไม่ให้เกิดปัญหาได้ ทุกอย่างอยู่ที่เรา ทุกวันนี้มีเรื่องให้เครียดอยู่แล้ว ผมถึงบอกว่า ปล่อยๆ ไปเถอะครับ ลองคิดดูครับ ถ้าเรามีเรื่องกับเขาแล้วเขาต้องไปนอนโรงพยาบาล แล้วมันทำให้คุณสบายใจขึ้นเหรอครับ... เชื่อผมเถอะ ไม่มีอะไรดีขึ้น และเป็นบาปติดตัวอีก ที่เราไม่ตอบโต้ ไม่ได้แปลว่ายอม แต่มันไม่คุ้มที่จะแลกครับ..

ออฟไลน์ ball2401

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:30:04 »
เคยมีเหตุปะทะกันแล้ว น่าจะจบยากครับ ถ้าตอแยไม่เลิกลากตำรวจมาคุย เคลียร์กันตรงๆไปเลย และอย่าไปตอบโต้อะไรกันอีกครับ ปล่อยๆไปคนแก่อย่าไปใส่ใจอะไร จะว่าอะไรก็ถ่ายคลิปไว้แทน ถึงเวลาแจ้งความ เล่นด้วยกฏหมายกันไปเลยครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:38:47 »
อายุขนาดนั้นไปมีเรื่องด้วยผมไม่เสี่ยงดีกว่าครับ อายุราวนี้แค่หัวฟาดพื้นก็หนักแล้ว ไม่ใช่วัยรุ่นต่อยกันสักหน่อย ปล่อยไปเถิดครับ อย่ามีตราบาปติดตัวเลย เขาเป็นอะไรขึ้นมาจะเดือดร้อนคุณได้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:43:36 »
อ่านแล้วนึกถึงข่าวที่ใช้ภาษาวัยรุ่นเลยครับ

ผมก็อ่านแล้วคิดตั้งแต่กรณีแรกแล้ว ถ้าเป็นตัวผมเองอาจจะจูนกันไม่ติด ไม่มีบทสนทนาให้ดึงดูดต่อกันในครั้งหลังๆก็ได้ครับ

แต่เมื่อวาจาพร้อมปะทะเกิดขึ้นแล้วก็ต้องยอมรับมันครับ
พลาดแล้วมันจะเป็นลูกโซ่ครับ พยายามอย่าให้เกิดขึ้นอีกครับ คิดเยอะๆครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:54:35 »
ติดกล้องเอาแบบไมล์ชัดๆ ถ้ามันด่าฟ้องหาเงินใช้ครับ

ผมว่าแค่มีกล้องมันก็เลิกแล้วครับ หมาเห่ามักจะขี้ขลาดครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:55:55 »
อายุขนาดนั้นไปมีเรื่องด้วยผมไม่เสี่ยงดีกว่าครับ อายุราวนี้แค่หัวฟาดพื้นก็หนักแล้ว ไม่ใช่วัยรุ่นต่อยกันสักหน่อย ปล่อยไปเถิดครับ อย่ามีตราบาปติดตัวเลย เขาเป็นอะไรขึ้นมาจะเดือดร้อนคุณได้ครับ

คนแก่มี 2 แบบ

1. แก่ด้วยพรมวิหารธรรม คือ แก่ด้วยความมี เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา

2. แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน

ผมก็อยู่เฉยๆ ไม่ได้ไประรานเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลนี้ก่อน และอย่างที่ให้ข้อมูลไว้ด้านบน
เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลคนนี้ ไปหาเรื่องมา 6 บ้าน รวมตัวผม

ซึ่งคนอย่างนี้ หลายเสียงก็ลงความเห็นว่า ไม่น่าได้แก่ตายครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:56:14 »

ถูกครับ คนแบบนี้คือเรียกร้องความสนใจ ยิ่งเราตอบสนองก็ยิ่งเข้าทางเค้า

รอบหน้าเอางี้ครับ ล้างรถไปแล้วถ้าเค้ายังมาตอแย ก็ปล่อยไป แต่อย่าล้างเงียบๆหารายการเปิดลำโพงฟังไปด้วย(อย่าใสหูฟัง) รายการพี่จิมวันเสาก็ได้ เค้าจะได้เห็นว่าเราโฟกัสกับคนอีกคนอยู่ไม่ใช่เค้า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 22:58:31 »
ติดกล้องเอาแบบไมล์ชัดๆ ถ้ามันด่าฟ้องหาเงินใช้ครับ

ผมว่าแค่มีกล้องมันก็เลิกแล้วครับ หมาเห่ามักจะขี้ขลาดครับ

ตอนโดนด่า = มันด่าระหว่างทางที่เดินไปตลาดแถวบ้านครับ

เสียดายผมสายตาสั้น ไม่อย่างนั้น ผมจะซื้อแว่นตาสายลับ ที่บันทึกภาพพร้อมเสียงได้มาใส่ซักอัน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 23:00:44 »

ถูกครับ คนแบบนี้คือเรียกร้องความสนใจ ยิ่งเราตอบสนองก็ยิ่งเข้าทางเค้า

รอบหน้าเอางี้ครับ ล้างรถไปแล้วถ้าเค้ายังมาตอแย ก็ปล่อยไป แต่อย่าล้างเงียบๆหารายการเปิดลำโพงฟังไปด้วย(อย่าใสหูฟัง) รายการพี่จิมวันเสาก็ได้ เค้าจะได้เห็นว่าเราโฟกัสกับคนอีกคนอยู่ไม่ใช่เค้า

เรื่องเกิดครั้งแรก พ.ค. 63 = เกิดตอนล้างรถ

เรื่องเกิดครั้งสอง พ.ค. 64 = ผมพึ่งออกจากประตูบ้าน กำลังจะไปตลาด และโดนหาเรื่อง ซึ่งไม่เกี่ยวกับการล้างรถแล้วครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 23:03:03 »
อ่านแล้วนึกถึงข่าวที่ใช้ภาษาวัยรุ่นเลยครับ

ผมก็อ่านแล้วคิดตั้งแต่กรณีแรกแล้ว ถ้าเป็นตัวผมเองอาจจะจูนกันไม่ติด ไม่มีบทสนทนาให้ดึงดูดต่อกันในครั้งหลังๆก็ได้ครับ

แต่เมื่อวาจาพร้อมปะทะเกิดขึ้นแล้วก็ต้องยอมรับมันครับ
พลาดแล้วมันจะเป็นลูกโซ่ครับ พยายามอย่าให้เกิดขึ้นอีกครับ คิดเยอะๆครับ

ผมอยู่อย่างสงบ ไม่ได้อยากมีเรื่องราวกับใครครับ

แค่ปัญหา Covid 19 + หาตังค์มาซ่อมรถที่ปะเก็นฝาสูบแล่บ เกือบ 24,000 บาท = ผมก็ปวดหัวพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 23:06:55 »

เตะซ้ายเข้าชายโครงขวา + หมัดขวาเข้าชายโครงซ้าย แต่ เพื่อนบ้าน (อันธพาล) ก็ไม่ล้ม

[...]
ไปปรึกษาเพื่อนบ้านหลังอื่นๆ ที่เคยโดนหาเรื่อง
= แนะนำให้ผมไปแจ้งความ
ไม่ล้มก็อึดเหมือนกันนะเนี่ย -_-" จากที่เล่ามา ขอวิเคราะห์ว่าคุณก็ไม่ได้ defensive ขนาดนั้น มีเปิดก่อนด้วย

เล่าให้ฟังลอยๆ ว่าปาเลสไตน์เคยเรียกเพื่อนบ้านมารุมกินโต๊ะยิวครับ แต่ผลออกมาไม่ได้เป็นบวกกับแก๊งอาหรับเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 23:07:36 »
ผมเข้าใจความรู้สึกคุณครับ แต่เราไม่จำเป็นต้องไล่เตะหมาทุกตัวที่เห่าเราก็ได้ ถูกไหมครับ เราเลี่ยงที่จะไม่ให้เกิดปัญหาได้ ทุกอย่างอยู่ที่เรา ทุกวันนี้มีเรื่องให้เครียดอยู่แล้ว ผมถึงบอกว่า ปล่อยๆ ไปเถอะครับ ลองคิดดูครับ ถ้าเรามีเรื่องกับเขาแล้วเขาต้องไปนอนโรงพยาบาล แล้วมันทำให้คุณสบายใจขึ้นเหรอครับ... เชื่อผมเถอะ ไม่มีอะไรดีขึ้น และเป็นบาปติดตัวอีก ที่เราไม่ตอบโต้ ไม่ได้แปลว่ายอม แต่มันไม่คุ้มที่จะแลกครับ..

พูดยากครับ คนดูวงนอกให้ความเห็นได้ เพราะไม่กระทบกับตัวเองโดยตรง

ถ้าเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาล จะเข้ามาทำร้ายผม ผมคงไม่ยอมโดนทำร้ายฝ่ายเดียวแน่ๆ ครับ

และถ้าคิดจะมีเรื่องกัน = ต่างฝ่ายก็ต้อง "เตรียมใจ" ไว้ก่อนแล้วครับ

เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาล ถ้าคิดจะหาเรื่องชาวบ้าน = ก็ต้องพร้อมที่จะ "ไม่ได้แก่ตายด้วยครับ"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 23:10:45 »

[...]
ไปปรึกษาเพื่อนบ้านหลังอื่นๆ ที่เคยโดนหาเรื่อง
= แนะนำให้ผมไปแจ้งความ
ไม่ล้มก็อึดเหมือนกันนะเนี่ย -_-" จากที่เล่ามา ขอวิเคราะห์ว่าคุณก็ไม่ได้ defensive ขนาดนั้น มีเปิดก่อนด้วย

เล่าให้ฟังลอยๆ ว่าปาเลสไตน์เคยเรียกเพื่อนบ้านมารุมกินโต๊ะยิวครับ แต่ผลออกมาไม่ได้เป็นบวกกับแก๊งอาหรับเลย

ลงมือก่อนได้เปรียบครับ = ผมไม่ยอมโดนต่อยหรือเตะก่อนแน่ๆ ครับ

และนี่เป็นครั้งที่ 2 ที่เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลมาหาเรื่องถึงหน้าบ้านของผมครับ

และผมก็ยังไม่ได้ใส่เต็มแรงขนาดนั้น เพราะใส่รองเท้าแตะอยู่ (ก็สลัดรองเท้าแตะทิ้งไปก่อนครับ)

และหมัด & เท้าผม ยังไม่ได้เล่นงานไปที่หน้า เพราะผมแค่กะสั่งสอนเฉยๆ ไม่ได้กะเอากันถึงตายครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 23:15:24 »
เคยมีเหตุปะทะกันแล้ว น่าจะจบยากครับ ถ้าตอแยไม่เลิกลากตำรวจมาคุย เคลียร์กันตรงๆไปเลย และอย่าไปตอบโต้อะไรกันอีกครับ ปล่อยๆไปคนแก่อย่าไปใส่ใจอะไร จะว่าอะไรก็ถ่ายคลิปไว้แทน ถึงเวลาแจ้งความ เล่นด้วยกฏหมายกันไปเลยครับ

ก็มีเพื่อนบ้าน 1 คนที่โดนเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลคนนี้หาเรื่องเหมือนกัน

ผมก็ไปคุยกับเพื่อนบ้านคนนี้ (ได้ยินว่าเพื่อนบ้านคนนี้สายทหาร--ผมไม่เข้าใจความหมายของคำว่าสายทหาร คือ มีพรรคพวกเป็นทหาร ?? )

ว่าพอจะเรียกตำรวจหรือทหารมา "ปราม" เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลคนนี้ได้ไหม ??

ซึ่งเพื่อนบ้านท่านนี้ บอกเพียงว่า อยากอยู่อย่างสงบ ไม่ได้อยากมีเรื่องกับใคร
เว้นแต่จะโดนเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลคนนี้ จะเข้ามาทำร้ายร่างกาย ก็อาจจะจัดหนัก จัดเต็มตอนนั้น

และเพื่อนบ้านท่านนี้ ก็แนะนำให้ผมไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก่อน

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 23:45:06 »
ติดกล้องวงจนปิดพร้อมบันทึกเสียงครับ

และอย่าเอามือไปจิ้มขี้อีกครับ ไม่คุ้มเท่าไหร่

ติดไว้หลายๆมุม เอาให้ครอบคลุม จะมีเรื่องให้มามีในบริเวณของเราจะได้มีหลักฐาน

แนะนำว่า ดีที่สุดก็ปล่อยๆไปครับ อย่าไปตอบสนองเขา ถ้าเขาไม่ลงมือก่อน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 23:58:54 »
ติดกล้องวงจนปิดพร้อมบันทึกเสียงครับ

และอย่าเอามือไปจิ้มขี้อีกครับ ไม่คุ้มเท่าไหร่

ติดไว้หลายๆมุม เอาให้ครอบคลุม จะมีเรื่องให้มามีในบริเวณของเราจะได้มีหลักฐาน

แนะนำว่า ดีที่สุดก็ปล่อยๆไปครับ อย่าไปตอบสนองเขา ถ้าเขาไม่ลงมือก่อน

เป็นคำแนะนำที่ดีครับ ขอบคุณครับ

ส่วนอย่าไปตอบสนองเขา ถ้าเขาไม่ลงมือก่อน และถ้าเขาลงมือก่อน = ต้องทำอย่างไรครับ ?? สู้, หนี ??

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 00:01:24 »

ผมเห็นด้วยครับ คนพวกนี้เหมือนพยายามทำตัวอยากอยู่เหนือกว่าทุกคน เหมือนต้องการเอาสิ่งที่ตัวเองเป็น คัวเองคิด เป็นสิ่งที่ถูกต้อง แล้วพยายามชักจูงให้มาอยู่ใต้อำนาจ เอาจริงๆมันเหมือนจะเป็นอาการทางจิตรึป่าวอันนี้ไม่รู้ แต่ถ้ายิ่งตอบสนองเขา ทำในสิ่งที่เขาต้องการ เขาจะมีความสุขที่กดเราได้ ผมเองก็ประสบปัญหากับคนแบบนี้อยู่ แต่เป็นที่ทำงาน

สิ่งที่ทำได้อย่างแรกคือ นิ่งครับ นิ่งเข้าไว้ ไม่ต่อความยาวสาวความยืดครับ ทุกวันนี้พยายามทำตัวให้มีความสุขเข้าไว้ ให้เห็นว่าเขาไม่ได้ผลอะไรกับชีวิตเรา ยิ่งเรามีความสุขคนพวกนี้ก็จะดิ้น จนสุดท้าย แพ้ภัยตัวเองครับ แล้วก็ถือซะว่า เขาเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีให้เราเรียนรู้ครับ ได้เห็นทั้งผลที่เกิดขึ้น และผลกรรมที่คนรอบข้างแสดงออก

อีกอย่างนึงครับ ถ้ามีหลักฐาน พยายามเก็บไว้ครับ อะไรก็ได้ที่แสดงให้เห็นถึงพฤติกรรมของเขา ผมก็ใช้วิธีนี้ เวลาไปคุยกับคนที่ตัดสินเรื่องนี้ได้ จะได้เอามายืนยัน แล้วเขาจะดิ้นไม่หลุดครับ

แต่ก็เข้าใจนะว่าบางทีมันก็เหลืออดจริงๆ ผมก็เคย iPad บินทั้งๆที่ยังประชุม Online บน iPad อยู่เลย เพราะพูดจาไม่เข้าหูอย่างแรง

เป็นกำลังใจให้นะครับ สักวันเขาจะแพ้ภัยตัวเองแล้สก็หยุดเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2021, 00:07:21 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 00:11:55 »
แนะนำติดกล้องวงจรปิด แล้วก็ลงบันทึกประจำวันไว้ครับ ถ้ามีเรื่องขึ้นมาจริงๆจะได้มีอะไรช่วยได้ในแง่คดีความ
ช่วงนี้จริงๆก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่หรอกครับ ตึงๆกันไปหมด อากาศก็ร้อนด้วยพาเลวร้ายไปหมด

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 00:14:12 »

ผมเห็นด้วยครับ คนพวกนี้เหมือนพยายามทำตัวอยากอยู่เหนือกว่าทุกคน เหมือนต้องการเอาสิ่งที่ตัวเองเป็น คัวเองคิด เป็นสิ่งที่ถูกต้อง แล้วพยายามชักจูงให้มาอยู่ใต้อำนาจ เอาจริงๆมันเหมือนจะเป็นอาการทางจิตรึป่าวอันนี้ไม่รู้ แต่ถ้ายิ่งตอบสนองเขา ทำในสิ่งที่เขาต้องการ เขาจะมีความสุขที่กดเราได้ ผมเองก็ประสบปัญหากับคนแบบนี้อยู่ แต่เป็นที่ทำงาน

สิ่งที่ทำได้อย่างแรกคือ นิ่งครับ นิ่งเข้าไว้ ไม่ต่อความยาวสาวความยืดครับ ทุกวันนี้พยายามทำตัวให้มีความสุขเข้าไว้ ให้เห็นว่าเขาไม่ได้ผลอะไรกับชีวิตเรา ยิ่งเรามีความสุขคนพวกนี้ก็จะดิ้น จนสุดท้าย แพ้ภัยตัวเองครับ แล้วก็ถือซะว่า เขาเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีให้เราเรียนรู้ครับ ได้เห็นทั้งผลที่เกิดขึ้น และผลกรรมที่คนรอบข้างแสดงออก

อีกอย่างนึงครับ ถ้ามีหลักฐาน พยายามเก็บไว้ครับ อะไรก็ได้ที่แสดงให้เห็นถึงพฤติกรรมของเขา ผมก็ใช้วิธีนี้ เวลาไปคุยกับคนที่ตัดสินเรื่องนี้ได้ จะได้เอามายืนยัน แล้วเขาจะดิ้นไม่หลุดครับ

แต่ก็เข้าใจนะว่าบางทีมันก็เหลืออดจริงๆ ผมก็เคย iPad บินทั้งๆที่ยังประชุม Online บน iPad อยู่เลย เพราะพูดจาไม่เข้าหูอย่างแรง

เป็นกำลังใจให้นะครับ สักวันเขาจะแพ้ภัยตัวเองแล้สก็หยุดเองครับ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์ครับ

หลักฐานยังไม่มีครับ เพราะไม่ได้ติดกล้อง CCTV ไว้

แต่พยานพอมีครับ (เพื่อนบ้านอีก 3 หลัง ที่ผมพอรู้จักและโดนหาเรื่องจากเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลคนนี้เหมือนกัน)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 00:16:32 »
แนะนำติดกล้องวงจรปิด แล้วก็ลงบันทึกประจำวันไว้ครับ ถ้ามีเรื่องขึ้นมาจริงๆ จะได้มีอะไรช่วยได้ในแง่คดีความ
ช่วงนี้จริงๆ ก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่หรอกครับ ตึงๆ กันไปหมด อากาศก็ร้อนด้วยพาเลวร้ายไปหมด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แต่ตาลุงอันธพาล ก่อเรื่อง-หาเรื่อง ชาวบ้าน ตั้งแต่ก่อนจะเกิด Covid 19 อีกครับ (ก่อนปี 2563)

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 00:21:24 »
เป็นผมเอาหนักๆๆสักที เตะให้คว่ำไปเลย แล้วไปตกลงกันที่โรงพัก ได้มีเรื่องขึ้นโรงพักอาการเขาน่าจะดีขึ้นครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 00:26:17 »
เป็นผมเอาหนักๆๆ สักที เตะให้คว่ำไปเลย แล้วไปตกลงกันที่โรงพัก ได้มีเรื่องขึ้นโรงพักอาการเขาน่าจะดีขึ้นครับ

เหมือนในข่าวอาชญากรรมที่ดูบ่อยๆ ครับ

แต่ไม่คิดว่าจะมาเกิดกับตัวเอง

และที่สังเกตได้อย่างจากข่าว พออันธพาลพวกนี้ขึ้นโรงพัก

จะกลายเป็นดังนี้

1. อันธพาล จะกลายเป็นคนที่พูดภาษาคนรู้เรื่องขึ้นมาทันที

2. ประโยคฮิต = รู้แค่นครปฐม (รู้เท่าไม่ถึงการณ์)

3. ไหว้สวย รวยกระเช้า

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 02:38:50 »

ขออนุญาตนะครับ 
ขอแนะนำ สุภาพคุยดีๆ ทำร้ายร่างกายก็ไม่เกิดประโยชน์
คู่กรณีอาจจะป่วย  หรืออยากมีคนคุยด้วย
 1ให้ยืมตังค์คู่กรณี ซัก5หรือ6หลัก
 2 ขอให้เซ็นต์คำ้ประกันอย่างใดอย่างหึ่ง
สัก2-3ครั้ง เฮียน่าจะไม่มาสนทนากับท่านอีก อาจจะเลี่ยงหลบหน้าไปเลย
 3 บอกเฮียว่ากำลังเจ็บคอตัวร้อนมีเสมหะ เขาไม่กลัวท่านแต่ไวรัสจะลดความห้าวลงได้
  แวะมาคุยให้กำลังใจ ขอให้จบด้วยดีทั้ง2ฝ่ายครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 06:13:18 »
กระทู้​น่าจะอยู่อีกห้อง  ;D

ตอบตามเข้าใจผมว่า ผู้สูงอายุ​คงมีอาการทางจิตครับ

อาจจะไม่มีคนดูแล  อาจจะเป็นปมอะไรมานานแล้ว

เพราะโดยปกติชนคนทั่วไปไม่มีใครจะหาเรื่องแบบเหตุโง่พรรค์นี้ใส่ตัว

เบื้องต้นคงอยากให้แจ้งลูกหลานไว้ก่อน  น่าจะเป็นการดีกว่าให้ท่านไปประมือด้วยตัวเอง

ผมเองถ้าเจอผู้สูงอายุทักประมาณนั้น  อาจจะไหว้ตอบเอาให้งง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 06:19:13 »
เมื่อก่อนแกเป็นแบบนี้ไหม ... ผมติดใจเคสแรก อาการเหมือนคนเป็นอัลไซเมอร์ระยะแรกๆ