ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถไว้ แต่เปลี่ยนใจไปเอายี่ห้ออื่น ขอเงินจองคืนได้ไหมครับ  (อ่าน 19691 ครั้ง)

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
จอง civic el ไว้ ยังไม่ทำสัญญา กะจะออกรถเดือน 7 - 8 แต่ด้วยสภาพเศรษฐกิจ และหลายๆอย่าง จึงลดสเป็คลงเหลือ cx3 ถูกกว่าและส่วนลดมากกว่า

แบบนี้สามารถขอเงินจองคืนได้ไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
อันนี้ต้องคุยกับทางเซลล์เค้าดูครับ

เพราะโดยปกติเคสนี้คือเราเปลี่ยนใจไม่เอาเอง
เซลล์และดีลเลอร์มีสิทธิ์ยึดเงินจองไม่คืนได้เพราะถือว่าเราผิดเงื่อนไข

แต่ที่พบเจอมาเค้าคืนเงินให้เพราะซื้อใจลูกค้า หรือกระบวนการสั่งรถยังอยู่ในขั้นตอนที่สะดวกในการยกเลิกอยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
ผมเคยจองรถที่ศูนย์แรกในภาคใต้ แต่ไปออกรถอีกศูนย์ในภาคอีสาน โดยทิ้งเงินจองที่ศูนย์แรกเพราะเซลล์ที่ศูนย์ที่สองให้ส่วนลดเท่าศูนย์แรกและลดเพิ่มให้เท่ากับเงินจองที่ศูนย์แรกแต่ได้รถเลย ลองคุยกับเซลล์มาสด้าดูก่อนครับว่าเขาให้เงื่อนไขส่วนลดอย่างไร แล้วค่อยต่อลองกับเขาว่าเราจองอีกรุ่นไว้ (โชว์ใบจอง) เขาจะลดเพิ่มให้เท่ากับที่เราจองรุ่นแรกไว้ได้หรือป่าว ถ้าได้ก็จะได้ไม่ต้องเสียดายเงินจองซีวิคครับ

ออฟไลน์ Newhang

ได้ทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
เรามีสิทธิ์​ขอนะครับ​ แต่เค้าก็มีสิทธิ์​ไม่ให้เช่นกันครับ​ ลองขอไปก่อนครับ... แต่สำคัญเลย​ คุณผิดเงื่อนไขกับเค้า​ ถ้าเค้าไม่ให้คืน​ เราก็ทำไรไม่ได้ครับ​ ขอให้ได้คืนนะครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ส่วนใหญ่ก็ขอคืนได้ แต่อาจจะยาก วุ่นวาย ตามเหนื่อยเลย

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

คุยกันดีๆขอคืนเงินจองได้ครับแต่ช้าหน่อย

แต่ที่เคยเจอมารถมันแพงแล้วขอเงินจองคืน เล่นกันยันน้ำหนักรถเลย

ออฟไลน์ Teera

มันมีสัญญาอยู่นี่ครับ
ถ้าผิดสัญญา ไม่ว่าฝ่ายได้ฝ่ายนึง
ก็ต้องถาม อีกฝ่ายว่า คืนได้ไหม
ถามศูนย์สิครับ

ส่วนความเห็น  ผมมองในแง่ การทำสัญญา
ถ้าเกิดว่าคุณมาซื้อรถผม

ถ้าส่งไม่ทัน คืนได้
ถ้าคุณไม่เอารถเอง คืนไม่ได้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ขอคืนได้ครับ แต่ก็น่าเห็นใจทางผู้ขายซึ่งต้องเตรียมการอะไรหลายๆ อย่างแต่สุดท้ายก็..แห้ว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ rojsak2021

เก็บไว้เป็นประสบการณ์ครับ สำหรับการวางมัดจำรถ คุยกับทางศุนย์ว่าขอมัดจำน้อยๆ ถ้าเปลี่ยนใจจะได้ไม่เจ็บมาก พูดถึงรถญี่ปุ่นทั่วๆไปนะครับ ไม่รวมรถยุโรปแพงๆ

ออฟไลน์ Turin

สัญญาจองทั่วไปคนขายน่าจะมีสิทธิไม่คืน ... ไม่งั้นจะ จะเก็บเงิน "จอง" ไปทำไม

แต่เค้าอาจจะคืนให้ได้ด้วยเหตุผลต่างๆนานา (นโยบายช่วยเหลือ ซื้อใจลูกค้า ฯลฯ) .. ดังนั้นก็ลองไปคุยกันดีๆๆกันศูนย์ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ถ้าเปลี่ยนใจถือว่าเราผิดสัญญาไม่สามารถขอคืนเงินจอง เว้นแต่ศูนย์เขาจะใจดีคืนให้

ผมเคยจองรถงาน motor expo วางเงินจองไป 5000 วันรุ่งขึ้นเซลล์ศูนย์ใกล้บ้านโทรมาให้ส่วนลดมากกว่าเจ้าที่จองไป 2หมื่น ผมก็จองเลย แถมใจดีโทรบอกเซลล์ที่จองไว้ที่แรกบอกว่าผมยกเลิกจองยึดเงินจองได้เลย จะได้ไม่ต้องตัดรถมาให้ผม

คันล่าสุดถามเซลล์ว่าต้องวางเงินจองเท่าไหร่ น้องเซลล์บอก 5หมื่นถึง2แสน ผมยื่นบัตรเครดิตให้แล้วบอกกว่ารูดเต็ม 2แสนเลยครับ เพราะได้แต้มเพียบ (มั่นใจว่าเอาแน่ไม่งั้นไม่กล้าทำแบบนี้ครับ)

ออฟไลน์ -Brian

ขึ้นอยู่กับการตกลงกันตอนแรกครับ ผมเองก็เคยมีประสบการณ์แบบนี้ ส่วนใหญ่ก็จะขอคืนได้ แต่อาจจะแถมให้เซลล์เล็กน้อย เป็นค่าเสียเวลา

ออฟไลน์ chaithawat

ไม่ได้หรอกครับ ยกเว้นเปลี่ยนรุ่นเท่านั้น ศูนย์เองเขาก็สั่งจองจากบริษัทแม่อีกทีเสียโอกาสเสียเวลาเขา อีกอย่างเสียราคาด้วยให้แคมเปญ ออฟชั่น ดอกเบี้ย ของแถมไปแล้ว บางครั้งขนาดตั้งใจซื้อยอมให้บัตรไปรูดยังไม่ยอมเปิดใจเปิดราคาเลยครับ ใจเขาใจเราครับ
ถ้าคืนได้กันหมดยอดจองคงถล่มถลาย  และคงเจอประเภทมาสั่งข้าวสั่งน้ำข้างนอกมาทานฟรีเล่นๆแล้วแคนเซิลแบบนี้เขาก็แย่นะครับ หรือที่เห็นบ่อยในงานมอเตอร์โชวร์ก็เห็นเยอะแยะทำป๋าต่อหน้าสาว ยอดจริงแค่ 60-70%จากยอดจอง

ออนไลน์ Sgt_Meen

ต้องเข้าใจจุดประสงค์ของเงินมัดจำก่อนครับ
มันมีไว้เพื่อ "จองรถแล้วเบี้ยวเปลี่ยนใจไม่เอา" นี่แหละครับ

สรุปว่ากันตามตรง เค้ามีสิทธิ์อย่างชอบธรรมที่จะไม่คืนให้

ที่ทำได้คงแค่ขอความเห็นใจ เผื่อฟลุ๊คได้คืน
แต่ที่ส่วนใหญ่เค้าทำกันคือ ประกาศขายใบจอง โดยใช้จุดขายคือได้รับรถเร็วครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ tsubasa

ผมเคยจองค่ายยุโรป ที่ศุนย์พระราม 4 รุ่นที่ประกอบในไทยนี่แหละครับ แม่งไม่คืนเงินเฉยเลย

เซลล์ชื่อเล่น BANANA
บอกตัวเองเลยว่า จะไม่สนับสนุนศูนย์นี้อีกเลย

ออฟไลน์ BN`

ต้องลองดูครับ ส่วนตัวผมเคยจองแล้วทิ้งใบจองไปเลย เพราะช่วงนั้นงานยุ่งจนแทบไม่มีเวลาตามติดต่อขอคืนจองครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ต้องดูว่าอยู่ในขั้นตอนไหนแล้วครับ

เช่นถ้าจองเฉยๆ ยังไม่ได้เข้าไปส่งเอกสาร เรื่องบูโร เช็คเครดิต หลายๆศูนย์จะยังไม่สั่งรถเข้ามาให้ถ้าไม่มีในสต๊อค

แล้วลค.จะไม่เอา อันนี้ทำคืนได้ เพราะผมก็เคยมาแล้ว แต่จะใช้เวลานานหน่อย 15-30 วันแล้วแต่ศูนย์

แต่ถ้าไปถึงขั้นตอนที่ไฟแนนท์ผ่านหมดแล้ว รถก็สั่งมาแล้ว ตรงนี้อาจจะยากหน่อยแหละครับ ส่วนใหญ่ก็ยอมทิ้งใบจองกัน

แต่ก็มีอีกเคสที่ว่ารถมีอยู่แล้ว ไม่ได้สั่งมา คุยกันดีๆก็ได้คืนครับ

ออฟไลน์ mongolias

ลองคุยกับเซลส์ดูครับ เคสนี้บางท่านก็ได้คืน
ถ้ารถยังไม่ได้ Order มา หรือตบแต่งอะไร มีโอกาสได้คืนนะครับ