ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ รุ่น,ยี่ห้อ กระบะ 4 ประตู ที่เหมาะกับสูงวัยใช้งานทั่วไปในต่างจังหวัดด้วยค่ะ  (อ่าน 3045 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ashlee

• Newbie
  • *
กะใช้งานยาวๆ ช่วงล่างดี ไม่อยากจุกจิก ผู้สูงอายุใช้ไปวัด ไปสวน ไปโรงบาล ไปเที่ยว แต่หลังจากฟังเรื่องนิสสันมา 2 อาทิตย์ ตอนนี้สนใจมาทางนี้ด้วยค่ะ ในงบ 8-9 แสนตัวเลือกเยอะ ตัดสินใจไม้ได้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Dmax & Revo ครับ เติมน้ำมันอย่างเดียว  แล้วก้ 6 เดือน/10,000km เช็คระยะ แค่นี้รถ2 รุ่นนี้ก้อยู่ได้

10ปี+ ไม่งอแงละครับ

ออฟไลน์ mongolias

ค่ายตลาด ผมว่าตอบโจทย์ใช้งานยาวๆนะครับ อะไหล่แพร่หลาย
ลองไปขับดูทั้ง โตโยต้า และอีซูสุ ส่วนตัวผมชอบ อีซูสุมากกว่า ตรงที่มันไม่กระเด้งมากเท่าโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ถ้าหาศูนย์นิสสันดีๆที่ตจว.ได้ (ที่บ้านเดิมผมศูนย์นิสสันดีมาก) ผมว่ากระบะนิสสันก็น่าพิณาใช้ยาวๆได้นะครับ

ออฟไลน์ H3T

อยากให้ไปทดลองขับ Triton ด้วยครับ ผู้สูงอายุน่าจะชอบช่วงล่าง นั่งสบาย

แนะนำเป็นรุ่น Double Cab 2.4 Plus GLS 6AT ราคาป้าย 8.82 แสน รุ่นนี้ได้ระบบ ASC
 แต่หักส่วนลดเงินสดเหลือเลข 7 นำหน้า

Revo ผมว่าช่วงล่างหลังเด้งไป
 Dmax ถ้าไม่ Triton ก็มา Dmax ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Dmax Cab4 เกียร์ออโต้ไปเลยครับ ขึ้นลงง่ายบรรทุกก็ได้ ไม่ต้องเหยียบคลัชท์ให้เมื่อยขา ราคาก็พอได้ อ๊อพชั่นที่ให้ก็เหลือๆ  ภาษีรายปีก็ถูก ค่าบำรุงรักษาก็ต่ำ เบี้ยประกันภัยชั้น1 ก็ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2021, 14:32:25 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เน้นนั่ง ช่วงล่าง+เบาะหลังที่นั่งสบาย
... ผมแนะนำ D-Max / Triton นะ

Nissan Navara ช่วงล่างดีขึ้นเยอะ แต่ เบาะหลังเล็กกว่าเพื่อน ถ้าไม่ได้นั่งเบาะหลังบ่อยๆ ก็น่าสนใจ

Revo ช่วงล่างด้านหลัง เด้งไปหน่อย (นุ่มกว่า Vigo // แต่ก็ยังเด้งกว่า นั่งสบายน้อยกว่าคู่แข่ง)

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ถ้าเอาตัวเลือกที่สบายใจที่สุด ก็เจ้าตลาด 2 ค่าย ทั้ง T และ I แต่จริงๆค่ายอื่นก็ไม่ได้แตกต่างกันมากขนาดนั้น เอาเป็นว่าดูเรื่องเทคโนโลยีความปลอดภัย ระบบเสถียรภาพการทรงตัว เอบีเอส เป็นอย่างน้อย รวมถึงกำลังเครื่องยนต์ที่เพียงพอ ซึ่งจะช่วยให้ขับขี่สบายมากขึ้นครับ (ต้องลองขับดู) รุ่นไหนไม่มีสิ่งที่กล่าวมานี้ ตัดออกได้เลย
ส่วนช่วงล่าง หากไม่ชอบช่วงล่างเดิม ก็ไม่ต้องกังวล สามารถปรับเปลี่ยนให้ตรงตามที่เราชอบได้เช่นกัน
ที่สำคัญ หากเป็นไปได้ เลือกรุ่น 4x4 จะทำให้เดินทางท่องเที่ยวได้มากขึ้นกว่า 4x2 ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผู้สูงอายุใช้งานไปวัด ไปสวน ไป รพ ไปเที่ยว
โจทย์นี้ผมจิ้มไป Triton โดยไม่ลังเล

แต่… พอบอกใช้ ตจว
จากประสบการณ์เมื่อหลายปีก่อน 0 Mitsu ตจว ยังฝากผีฝากไข้ไม่ค่อยได้เท่าไหร่

เอาเป็น D-Max แทนแล้วกันครับ แพงและเริ่มมีเล็กๆ น้อยๆ มา แต่จบสุดเท่าที่จะจบได้จริง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
ผู้สูงอายุ วัยหลังเกษียณ อยากหารถใหม่ๆไว้ทำตามฝันที่ตอนทำงานไม่เคยไป อาจจะเป็นก้อนสุดท้ายที่เอามาลงรถแล้ว

ความต้องการหลัก คือ
- เน้นความน่าเชื่อถือ ไม่ต้องมีความรู้งานช่างมากก็ใช้งานได้สบายใจ
- เติมน้ำมัน เข้าศูนย์เช็คระยะ มีปัญหาทางเทคนิคก็มี จนท. มาดูแลรวดเร็ว
- ถ้าไม่ใช่คนที่ชื่นชอบรถมากๆจริง ประสบการณ์การแยกแยะความรู้สึกระหว่างขับขี่จะไม่สามารถแยกออกมาเป็นไอเทมต่างๆได้

แถมตัวตัดสินหลักคืออยู่ “ต่างจังหวัด” ด้วย
- อย่าลืมว่าสภาพถนน หรือสิ่งแวดล้อมมันค่อนข้างจะสมบุกสมบัน กว่าในเมืองเยอะเลย เช่น ถนนผุพัง ดินแดงฝุ่นฟุ้ง
- รถสมัยใหม่อุดมไปด้วยไฟฟ้า เวลาหมดประกัน แล้วไปซ่อมข้างนอก แม้กระทั่งช่างที่เคยอยู่ยี่ห้อนั้นๆมาก่อน ถ้าไม่เคยจับรถรุ่นที่จะซ่อมมา ก็ปิดงานซ่อมยากมากเช่นกัน

โจทย์ วิ่งไปที่โตโยต้าไม่ก็อีซูซุเลยครับ  แม้จะไม่ใช่รถที่ดีที่สุดแต่ก็เป็นรถที่ให้ solution ของการมีรถ 1 คันได้สูงสุด เมื่อเทียบกับคู่แข่ง โดยเฉพาะ service กับ spare part ที่แข็งกว่า

ก่อนแนะนำลองสอบถามหลายๆความต้องการจากเขาครับ และให้ถามทั้งสถานการณ์ที่แง่ดีและแย่ที่สุด ว่าเขารับได้ประมาณไหน แล้วคุณจะแกะคำตอบออกว่าเขาอยากได้อะไรจากรถคันนั้น

เพราะบางครั้งถ้าเขาได้รถที่ performance ดีแต่มีปัญหาจุกจิก หรือไม่จุกจิกแต่ก็หาคนเก่งๆซ่อมไม่ได้  แล้วโทรมาขอความช่วยเหลือจากเราตอนที่เราไม่สามารถช่วยเหลือเขาได้ มันเป็นประสบการณ์ที่เจ็บใจมากครับ (จาก ปสก ส่วนตัว👍)

ปล.หารุ่นที่มีระบบควบคุมการทรงตัว (Toyota คือ VSC+TRC /// ISUZU คือ ESC) เท่านั้น เพื่อลดการเกิดอุบัติเหตุเวลาขับบนพื้นลื่นๆเช่น ฝุ่นดินแดง, น้ำยางพารา หรือแม้กระทั่งฝนตกหมาดๆ จะได้ไม่หมุนลงไปดื่มด่ำกับทุ่งหญ้าข้างทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2021, 16:29:59 โดย F.I.P.G. »

ออฟไลน์ wesborland

ต่างจังหวัดนี่มีหลายแนวน่ะครับ ผู้สูงวัยก็มีหลายแบบ

สำหรับเคสของบ้านผม
ของพ่อผม อายุ65 ออก Revo ป้ายแดงมา สุดท้ายวิ่งไปตลาด ไปธนาคาร อย่างเดียว ไม่ลงทางลูกรังเลย วิ่งทางไกลสุดก็ไปบ้านญาติ 60-100km.เดือนละครั้ง ไปสวนก็ทางดำอย่างดี ลงลูกรังประมาณ100เมตรก็ถึงสวน

ด้วยความใหญ่-ยาว ของรถ เฉี่ยวชนทุกเดือน ยิ่งขับยิ่งเครียด แม่ก็ขับไม่ได้ ต้องรอพ่อคนเดียว

สุดท้ายทนไม่ไหว เทิร์น Yaris มาขับสบายใจกว่าครับ ยิ่งตัวมีกล้อง มีเซนเซอร์ คนสูงอายุขับสบายจริงๆครับ แม่ก็ขับได้

ออฟไลน์ spn

ใช้งานยาวๆ ไม่จุกจิก นั่งสบาย
Dmax 1.9 Z AT งบ 910K > Triton GLS / GT งบ 890K-920K
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถผู้ใหญ่ใช้งานต่างจังหวัดและใช้ยาว​ มีแค่2ยี่ห้อที่ผมจะแนะนำครับ​ revo​ กับ​ dmax​ ทั้งๆที่ยี่ห้ออื่นนั่งสบายกว่า​ ขับดีกว่า​ อ็อพชั่นดีกว่า​ แต่การดูแลที่ง่าย​ ไม่จุกจิก​ อะไหล่หาง่าย​ และไม่แพงทำให้แนะนำ2รุ่นนี้ครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออนไลน์ Nutty eiei

Dmax เลยครับ 9ปีที่แล้วผมก็โจทย์เดียวกันครับ ให้ผู้สูงอายุนั่งด้วย เลยจบที่ Dmax ครับ นุ่มมากๆครับ ศูนย์ดีด้วยครับ มีหม้อน้ำรั่วตอนปีที่8 เปลี่ยนไป7พันกว่าบาท อย่างเดียวเลยครับ นอกนั้นเปลี่ยนตามระยะเลยครับ นิสสันถ้าศูนย์จังหวัดที่อยู่ดีก็น่าพิจารณาครับ อย่างผมอยู่เชียงใหม่ ศูนย์ดีมากๆครับ

ออฟไลน์ rvsmart

Dmax 1.9 ตัวเตี้ย ให้สว.ไปลองขึ้นลง ลองเบาะหลัง ลองขับดูก่อนครับ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าใช้ระยะยาวสบายใจสุดไป Revo เลยครับ

ออฟไลน์ w_th

ผู้สูงอายุ วัยหลังเกษียณ อยากหารถใหม่ๆไว้ทำตามฝันที่ตอนทำงานไม่เคยไป อาจจะเป็นก้อนสุดท้ายที่เอามาลงรถแล้ว

ความต้องการหลัก คือ
- เน้นความน่าเชื่อถือ ไม่ต้องมีความรู้งานช่างมากก็ใช้งานได้สบายใจ
- เติมน้ำมัน เข้าศูนย์เช็คระยะ มีปัญหาทางเทคนิคก็มี จนท. มาดูแลรวดเร็ว
- ถ้าไม่ใช่คนที่ชื่นชอบรถมากๆจริง ประสบการณ์การแยกแยะความรู้สึกระหว่างขับขี่จะไม่สามารถแยกออกมาเป็นไอเทมต่างๆได้

แถมตัวตัดสินหลักคืออยู่ “ต่างจังหวัด” ด้วย
- อย่าลืมว่าสภาพถนน หรือสิ่งแวดล้อมมันค่อนข้างจะสมบุกสมบัน กว่าในเมืองเยอะเลย เช่น ถนนผุพัง ดินแดงฝุ่นฟุ้ง
- รถสมัยใหม่อุดมไปด้วยไฟฟ้า เวลาหมดประกัน แล้วไปซ่อมข้างนอก แม้กระทั่งช่างที่เคยอยู่ยี่ห้อนั้นๆมาก่อน ถ้าไม่เคยจับรถรุ่นที่จะซ่อมมา ก็ปิดงานซ่อมยากมากเช่นกัน

โจทย์ วิ่งไปที่โตโยต้าไม่ก็อีซูซุเลยครับ  แม้จะไม่ใช่รถที่ดีที่สุดแต่ก็เป็นรถที่ให้ solution ของการมีรถ 1 คันได้สูงสุด เมื่อเทียบกับคู่แข่ง โดยเฉพาะ service กับ spare part ที่แข็งกว่า

ก่อนแนะนำลองสอบถามหลายๆความต้องการจากเขาครับ และให้ถามทั้งสถานการณ์ที่แง่ดีและแย่ที่สุด ว่าเขารับได้ประมาณไหน แล้วคุณจะแกะคำตอบออกว่าเขาอยากได้อะไรจากรถคันนั้น

เพราะบางครั้งถ้าเขาได้รถที่ performance ดีแต่มีปัญหาจุกจิก หรือไม่จุกจิกแต่ก็หาคนเก่งๆซ่อมไม่ได้  แล้วโทรมาขอความช่วยเหลือจากเราตอนที่เราไม่สามารถช่วยเหลือเขาได้ มันเป็นประสบการณ์ที่เจ็บใจมากครับ (จาก ปสก ส่วนตัว👍)

ปล.หารุ่นที่มีระบบควบคุมการทรงตัว (Toyota คือ VSC+TRC /// ISUZU คือ ESC) เท่านั้น เพื่อลดการเกิดอุบัติเหตุเวลาขับบนพื้นลื่นๆเช่น ฝุ่นดินแดง, น้ำยางพารา หรือแม้กระทั่งฝนตกหมาดๆ จะได้ไม่หมุนลงไปดื่มด่ำกับทุ่งหญ้าข้างทางครับ

+100 ครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

isuzu ครับ คน สูงวัยใช้กันเยอะ

แต่เอาจริง ถนน ตจว หลังๆหลายๆเส้น มันดีกว่าในเมืองเยอะมากแล้วครับ และเป็น 4 เลน ในหลายเส้น ขยายและทำเพิ่มเยอะ
อีกอย่าง ตจว ขับรถเร็วมาก 120 140 ขึ้นแทบทุกคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2021, 07:30:22 โดย Winnie_The_Poom »

ออฟไลน์ Koong

ถ้าไม่ยึดติดว่าต้องสวยเท่ห์  แนะนำเป็น 4 ประตู ตัวเตี้ย  ขึ้นลงสะดวก

ออฟไลน์ YenChar

1. คันเร่ง เครื่อง
D-Max มีนิสัยอมคันเร่ง ยิ่งตัว 1.9 ที่ความจุไม่มาก แถมอมคันเร่ง
ข้อดีคือ ผู้สูงวัยใช้ มันไม่ดีดออกจนน่าตกใจ หรือกรณีที่พลั้งเผลอ
อาจจะกดคันเร่งในโค้งโดยไม่ตั้งใจ หรือกดแล้วแต่กดมากไป ทำให้จนเสียอาการ

2. พวงมาลัย
Revo พวงมาลัยหนัก บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ
อย่างลุงผมนี่ไม่เอาเลย หนัก หน่วง ในขณะที่ตัวผมกลับชอบมาก ส่วน D-Max เบากว่า

3. เบรค
Revo ตั้งแป้นเบรคมาดีกว่า (ความเห็นส่วนตัว) เบรคแล้วคุมง่าย เบรคนุ่มๆง่าย

4. การใช้งานทั่วไป
Revo ได้เปรียบตรงคอนโซลตั้งๆของมันนั่นแหละ วางของได้ดี
ตั้งแต่พระเครื่อง แว่น ผ้า มือถือ สารพัดจะนึกได้
แต่ต้องระวังเรื่องความปลอดภัยเหมือนกัน ส่วน D-Max ได้สวย ดูดี ล้ำสมัยกว่า

ลองชั่งใจ ดูแต่ละองค์ประกอบ แล้วถามท่านดูครับว่าชอบหรือไม่ชอบ

ออฟไลน์ V221

ส่วนตัวผมชอบTritonมากที่สุดเพราะช่วงล่างนุ่มคล้ายขับรถเก๋งที่สุด
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ossyman

• **
ผู้สูงอายุใช้ ก็ต้องใช้ตัวเตี้ยครับ ขึ้น/ลง สะดวก
ถ้าขับเกียร์ออโต้ได้ ก็ควรเลือกเกียร์ออโต้ครับ ( เกียร์ธรรมดา เหยียบคลัทช์บ่อย ๆ ก็ไม่ค่อยสะดวกสำหรับผู้สูงอายุ)
ตัวเลือกใช้ยาว ๆ ก็เหลือแค่สองเจ้า  REVO หรือ ISUZU

1. Hilux Revo Z-Edition Double Cab 4 ประตูคัวเตี้ย 4×2 2.4 Mid AT ราคา 803,000 บาท
    2. Hilux Revo Z-Edition Double Cab 4 ประตูคัวเตี้ย 4×2 2.4 Entry AT ราคา 739,000 บาท
    3. Isuzu D-Max ตัวเตี้ยเกียร์อัตโนมัติ 1.9 CAB4 1.9 S AT ราคา 721,000 บาท

Option แต่ละรุ่น ก็ลองเปรียบเทียบดูครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ถ้าจากคำแหนะนำก็คงจ้องาถตลาดครับ

แต่ถ้าชอบนิสสัน ผมว่าตัว 4 ประตูยกสูง ออโต้ตัว V ราคา 8.99 โอเคมากครับ

ถ้าจะใช้นิสสันลองสำรวจศูนย์ในพื้นที่ก่อนครับว่าบริการเวิร์คมั้ย ถ้าโอเคก็เล่นได้ครับ

ออฟไลน์ Astha

• **
รถผู้สูงอายุ ถ้าไม่จำเป็นต้องเอารถยกสูง อยากให้พิจารณาตัวเตี้ยครับ จะได้ไม่ต้องโหนขึ้นไปนั่งให้ปวดเข่ากับเสี่ยงลื่นตกบันไดรถเวลาฝนตก

ออฟไลน์ yodmanoot

กะใช้งานยาวๆ ช่วงล่างดี ไม่อยากจุกจิก ผู้สูงอายุใช้ไปวัด ไปสวน ไปโรงบาล ไปเที่ยว แต่หลังจากฟังเรื่องนิสสันมา 2 อาทิตย์ ตอนนี้สนใจมาทางนี้ด้วยค่ะ ในงบ 8-9 แสนตัวเลือกเยอะ ตัดสินใจไม้ได้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ไปสวน ไม่แน่ใจว่าเส้นทางเป็นแบบไหน 4x4 เผื่อลุยแต่รถสูง 4x2 ตัวเตี้ยขึ้นลงง่าย
เกียร์ออโต้เหมาะผู้สูงอาย
เชียร์ D-Max แต่ก็ขอให้ไปลอง nissan ด้วย
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT