ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องอะไหล่ไดชาร์จมาสด้า2ครับ  (อ่าน 4370 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมนำรถมาสด้า2 รุ่นก่อนตัวปัจจุบันไปเข้าศูนย์บริการ(รุ่นตัวปีสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมตัวปัจจุบันครับ) ทางช่างแจ้งว่ารถต้องเปลี่ยนไดชาร์จ เพราะถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว ราคา8700ไม่รวมค่าแรง พอจะมีแหล่งอะไหล่มือ1หรือร้านที่แนะนำไหมครับ ที่ราคาถูกกว่านี้ หรือว่าควรเปลี่ยนกับศูนย์บริการครับ แล้วถ้าเอาไปซ่อมหรือซื้อมือ2มาใส่แทน จะดีกว่าไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องอะไหล่ไดชาร์จมาสด้า2ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 15:51:26 »
inbox ไปให้แล้วนะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ JoeOK

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามเรื่องอะไหล่ไดชาร์จมาสด้า2ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 17:08:28 »
คำว่าควรจะเปลี่ยนคือ มีอาการอะไรผิดปกติมั๊ยครับ ถ้าไปรูปแบตเตอรี่ยังไม่ขึ้น ยังชาร์จไฟเข้าสู่ระบบได้ 13.4 V ขึ้นไป แสดงว่ายังทำงานปกติอยู่
ทางที่ดีควรหาร้านไดร์นาโมข้างนอกเช็ค แปลงถ่าน ไดโอด ก่อนดีกว่า มันซ่อมได้ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งลูก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 19:26:36 »
ไม่รู้อาการประจำตัวของรถรุ่นนี้

ถ้าอย่างพวก CRV G3 ไดโอดชอบพัง อันนี้ ข้างนอก 3 พันก็จบ (ของใหม่ 2 หมื่น) ถ้าของรถคุณ แค่ไดโอดพัง จบข้างนอกไม่กี่บาทครับ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 21:02:45 »
คำว่าควรจะเปลี่ยนคือ มีอาการอะไรผิดปกติมั๊ยครับ ถ้าไปรูปแบตเตอรี่ยังไม่ขึ้น ยังชาร์จไฟเข้าสู่ระบบได้ 13.4 V ขึ้นไป แสดงว่ายังทำงานปกติอยู่
ทางที่ดีควรหาร้านไดร์นาโมข้างนอกเช็ค แปลงถ่าน ไดโอด ก่อนดีกว่า มันซ่อมได้ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งลูก
ไม่มีอาการอะไรเลยครับ แค่เอารถไปเข้าศูนย์ แล้วช่างบอกมาครับว่าต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 09:30:57 »
หาร้านไดนาโมซ่อมครับ บางทีเสียแค่ตรงแปลงถ่าน ซ่อมเปลี่ยนหลักร้อยครับ ถ้าพังที่ตัวแผงวงจรไดชาร์ตเลย จริงๆเปลี่ยนแผงด้านในไดชาร์ตก็ตกพันเดียวหรือพันกว่าๆนะครับ แต่ไม่รู้มาสด้า 2 หาอะไหล่กันยากไหม
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 09:34:47 »
ลองเข้าร้านไดนาโมก่อนครับ บางทีแค่ถ่านเจ๊ง เปลี่ยนถ่านไม่กี่ร้อย หรือถ้าเสียที่แผงวงจร วิออสเพื่อนอู่เปลี่ยนแผงวงจรให้ก็แค่พันเดียว แต่ผมไม่แน่ใจว่ามาสด้า 2 จะหาอะไหล่ยากไหมถ้าเป็นแผงวงจรนะครับ ไม่แน่ใจผมเรียกถูกศัพท์ไหมนะ แต่ช่างบอกมาว่างั้นครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2021, 07:27:25 »
เจ้า MAZDA 3 BK 2.0 ตัวแรกของผมก็ไดชาร์จเสีย โคตรงง ทำไมไฟในรถมันกระพริบ ตามมาด้วยพวงมาลัยหนักมาก
ต้องประคองรถเข้าข้างทางและสตาร์ทใหม่ เลยหาไดชาร์จใหม่ราคาพอๆกับ จขกท. ผมไปซื้อไดบิ้วของอู่มาก็ใช้ได้ดี เทิร์นไดเก่าไปเลย น่าจะเสียไป 3000 ตอนนั้น