ผู้เขียน หัวข้อ: X5 vs GLE  (อ่าน 4994 ครั้ง)

ออฟไลน์ Reallifena

• Newbie
  • *
X5 vs GLE
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 12:01:35 »
สวัสดีครับ

พอดีทางครอบครัวมีแพลนจะซื้อ ระหว่างx5 vs gle
รบกวนพี่ๆที่พอจะแชร์ประสบการณ์ ข้อเด่นข้อด้อย ทั้งสองรุ่นนี้ด้วยครับ ด้วยความที่มีรุ่นย่อยทั้งเบนซินไฮบริดและดีเซล ก็ยิ่งเพิ่มความงงเข้าไปอีกครับ

ส่วนตัวไม่ชอบไฮบริดแต่เข้าใจว่าดีเซลออฟชั่นจะลดลง ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหมครับ
นอกจากนี้ที่กังวลที่สุดคือ ทั้ง2ยี่ห้อนี้ใกล้จะfaceliftหรือmodel changeหรือยังครับ
เนื่องจากแพลนซื้อคือภายในปีนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DoppioEspresso

• Newbie
  • *
Re: X5 vs GLE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 13:05:55 »
เดาว่า x5 น่าจะเปิดตัว facelift กลาง-ปลายปีหน้าครับ ส่วน GLE ก็น่าจะ lift ตามมาไม่ห่างกันมาก

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 14:14:20 »
เคยขับแค่​โฉมปัจจุบัน​ X5 กับ​ GLC ครับ​ X5  ย้วยกว่านิดๆครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 15:33:12 »
ไม่ลองไปดู audi Q5 อีกตัวล่ะครับ  ผมว่าน่าสนใจกว่าสองตัวนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 15:37:06 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
พอดีอยู่ตจว.ครับ ไม่มีศูนย์audiเลย เกรงจะลำบาก
รอฟังคห.ท่านอื่นๆต่อครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 15:55:07 »
GLE ผมว่าได้สดใหม่กว่านะครับ แต่จริงๆ ผมว่า 2 ตัวนี้ ไม่ได้หนีกันมากนะครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 16:55:14 »
อยู่ตจว. เอาดีเซลดีกว่าครับ จบที่สุด ตัว option ลอดดูเอาครับ ถ้าของที่ขาดไปมันรับได้ ผมอยากให้เอาดีเซลมากกว่า.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ aquaman1997

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 17:15:08 »
1.ต้องดูออฟชั่นก่อนครับ (ตัวเราเองอยากได้อะไรไม่อยากได้อะไรที่ไม่จำเป็น)
2.แล้วไปดูราคา (อยู่ที่เราอีกเหมือนกัน)
3.แล้วก็ไปดูเครื่องยนต์ (แต่ตจว.ผมว่าดีเซลนี่ละจบดีครับ พวก plug-in hybrid ถ้าไม่ชอบกลับบ้านไปเสียบชาจหรืออะไรที่มันนอกเหนือจากเครื่องยนต์เพียวๆก็ไม่ต้องสนเลยครับ)

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 20:11:10 »
GLE ผมว่าได้สดใหม่กว่านะครับ แต่จริงๆ ผมว่า 2 ตัวนี้ ไม่ได้หนีกันมากนะครับ
ถ้าเอาเปิดตัวเมืองไทยนะครับ ไม่นับรถนำเข้านะ (GLE มีนำเข้ามาขายอยู่หลายเดือนก่อนประกอบไทยออก) เดือนเดียวกันเลย คลอดออกมาก่อนมอเตอร์เอ็กโป 19 หน่อยเดียว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 20:57:07 »
สวัสดีครับ

พอดีทางครอบครัวมีแพลนจะซื้อ ระหว่างx5 vs gle
รบกวนพี่ๆที่พอจะแชร์ประสบการณ์ ข้อเด่นข้อด้อย ทั้งสองรุ่นนี้ด้วยครับ ด้วยความที่มีรุ่นย่อยทั้งเบนซินไฮบริดและดีเซล ก็ยิ่งเพิ่มความงงเข้าไปอีกครับ

ส่วนตัวไม่ชอบไฮบริดแต่เข้าใจว่าดีเซลออฟชั่นจะลดลง ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหมครับ
นอกจากนี้ที่กังวลที่สุดคือ ทั้ง2ยี่ห้อนี้ใกล้จะfaceliftหรือmodel changeหรือยังครับ
เนื่องจากแพลนซื้อคือภายในปีนี้

ขอบคุณครับ
ถ้าเอาเครื่อง X5 ดีเซลมันก็ 3000 cc 6 สูบ 265 hp ดีกว่า GLE เห็นๆ (4 สูบ 2000 cc 245 hp)
X5 45e ก็เบนซิน 3000 cc + มอเตอร์ เฉียดๆ 400 hp, GLE 350de (ดีเซล 2000 cc + มอเตอร์ 320 hp) เบนซ์มีประวัติกับเครื่องดีเซล PHEV ที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เรื่องแปลกคือ X5 ดีเซล ถูกกว่า PHEV แต่ GLE PHEV ดันถูกกว่า ดีเซล
ดูจากตรงนี้แล้ว ผมให้ X5 ชนะทั้งดีเซล และ PHEV
X5 45e เป็นรุ่นเดียวที่ให้ช่วงล่างถุงลม นุ่มนวลสุดแล้ว เกาะถนนใช้ได้ นั่งสบายกันทั้งครอบครัว
ออฟชั่นทุกอย่างดีกว่า GLE หมด (ไม่นับว่า GLE มันมี 7 ที่นั่ง เบาะแถวสองปรับไฟฟ้าได้ แต่มันเอนได้นิดเดียวเองจริงๆ) X5 ไม่มี adaptive cruise control จอคนขับจืดสีชืดไปนิดกับเปลี่ยนไรมากไม่ค่อยได้ แต่ชดเชยด้วย idrive 7 ยังไงๆผมว่าก็ดีกว่า MBUX แถมมี wireless carplay / android auto X5 ล้อ 22 นิ้วอีกต่างหาก หน้าตาดูดุดันกว่า
BMW ซื้อ ultimate BSI ทีเดียวจบ maintenance + warranty 5 ปี ไม่เกินแสน Benz ซื้อ warranty และ/หรือ เพิ่มจาก 3 ปี เป็น 5 หรือ 8 ปีได้ แต่ก็หลายแสน
ข้างใน Benz สวยกว่า BMW เยอะ Social Acceptance ก็เหมือนกัน
X5 45e ไม่รู้มีรถป่าวนะครับ เห็นมีกระทู้แบบนี้เหมือนกัน แต่ท้ายสุดบอกไม่มีรถ จบข่าว
ส่วนตัวใช้ X5 45e อยู่ ใช้ดีครับ ตอนออกใหม่ๆมีงอแงเรื่องแอร์อยู่พัก ซ่อมหายแล้วก็ไม่เป็นปัญหา มี MB สองคัน MB คันหลังสุดพึ่งออกได้สองเดือน ไม่ได้อวยยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ
อ้อ X5 45e เป็น PHEV คันแรก ตอนแรกมี bias กับ PHEV อยู่พอสมควร แต่พอใช้แล้ว ถ้าเลือกได้ตอนนี้ออก PHEV อย่างเดียวเลยครับ คันหลังสุดก็ MB - PHEV ครับ นึกถึงตอนเข้าปั๊มด้วย พอใช้รถระดับนี้เครื่องดีเซลเรามักจะมองหาดีเซลพรีเมียมซึ่งมันไม่ได้มีทุกปั๊ม แต่โซฮอล์ 95 นี่สบายเลย มีทุกปั๊ม
กลับไปก็ยังยืนยัน ว่า statement นี้เป็นจริง "เอา performance ไป BMW ถ้า Luxury ไป MB"

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 21:40:37 »
เคยลอง x5 45e แล้วบอกตรงๆว่าชอบมากๆครับ ช่วงล่างดีมาก ทุกอย่างคือโอเคหมด

รถเห็นว่าจะทยอยๆมาตั้งแต่ช่วง สค.นี้ครับ เสียดายผมรอไม่ไหวเลยไปจัด xc60 มาแล้ว

GLE ข้างในดูสวยกว่าลูกเล่นเยอะกว่าครับ เหมือนจะนั่งสบายแต่ไปลองนั่งๆมา ผมว่าด้านหลังสู้
x5 ไม่ได้ครับ ไม่ได้ลองขับนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 12:49:16 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rollingstones

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 13:20:11 »
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าเอาเครื่อง X5 ดีเซลมันก็ 3000 cc 6 สูบ 265 hp ดีกว่า GLE เห็นๆ (4 สูบ 2000 cc 245 hp)
X5 45e ก็เบนซิน 3000 cc + มอเตอร์ เฉียดๆ 400 hp, GLE 350de (ดีเซล 2000 cc + มอเตอร์ 320 hp) เบนซ์มีประวัติกับเครื่องดีเซล PHEV ที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เรื่องแปลกคือ X5 ดีเซล ถูกกว่า PHEV แต่ GLE PHEV ดันถูกกว่า ดีเซล
ดูจากตรงนี้แล้ว ผมให้ X5 ชนะทั้งดีเซล และ PHEV
X5 45e เป็นรุ่นเดียวที่ให้ช่วงล่างถุงลม นุ่มนวลสุดแล้ว เกาะถนนใช้ได้ นั่งสบายกันทั้งครอบครัว
ออฟชั่นทุกอย่างดีกว่า GLE หมด (ไม่นับว่า GLE มันมี 7 ที่นั่ง เบาะแถวสองปรับไฟฟ้าได้ แต่มันเอนได้นิดเดียวเองจริงๆ) X5 ไม่มี adaptive cruise control จอคนขับจืดสีชืดไปนิดกับเปลี่ยนไรมากไม่ค่อยได้ แต่ชดเชยด้วย idrive 7 ยังไงๆผมว่าก็ดีกว่า MBUX แถมมี wireless carplay / android auto X5 ล้อ 22 นิ้วอีกต่างหาก หน้าตาดูดุดันกว่า
BMW ซื้อ ultimate BSI ทีเดียวจบ maintenance + warranty 5 ปี ไม่เกินแสน Benz ซื้อ warranty และ/หรือ เพิ่มจาก 3 ปี เป็น 5 หรือ 8 ปีได้ แต่ก็หลายแสน
ข้างใน Benz สวยกว่า BMW เยอะ Social Acceptance ก็เหมือนกัน
X5 45e ไม่รู้มีรถป่าวนะครับ เห็นมีกระทู้แบบนี้เหมือนกัน แต่ท้ายสุดบอกไม่มีรถ จบข่าว
ส่วนตัวใช้ X5 45e อยู่ ใช้ดีครับ ตอนออกใหม่ๆมีงอแงเรื่องแอร์อยู่พัก ซ่อมหายแล้วก็ไม่เป็นปัญหา มี MB สองคัน MB คันหลังสุดพึ่งออกได้สองเดือน ไม่ได้อวยยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ
อ้อ X5 45e เป็น PHEV คันแรก ตอนแรกมี bias กับ PHEV อยู่พอสมควร แต่พอใช้แล้ว ถ้าเลือกได้ตอนนี้ออก PHEV อย่างเดียวเลยครับ คันหลังสุดก็ MB - PHEV ครับ นึกถึงตอนเข้าปั๊มด้วย พอใช้รถระดับนี้เครื่องดีเซลเรามักจะมองหาดีเซลพรีเมียมซึ่งมันไม่ได้มีทุกปั๊ม แต่โซฮอล์ 95 นี่สบายเลย มีทุกปั๊ม
กลับไปก็ยังยืนยัน ว่า statement นี้เป็นจริง "เอา performance ไป BMW ถ้า Luxury ไป MB"

ถ้าเรื่องความแรงอะใช่ครับ แต่เรื่องการขับ gle ชนะขาดในสายตาผมนะ ช่วงล่างถุงลมของ x5 45e ในความเร็วสัก120+ ทำตัวแปลกๆแอบมีหน้าดื้อแล้วก็โคลงกว่า gle ของญาตที่ไปแบบไม่เร็วแต่นิ่งกว่า  x5 นี่ถ้าแบตหมด กินน้ำมันพอสมควรเลยครับ เพราะรถหนักมาก ต่างจาก gle ที่ประหยัดกว่าพอสมควร ดีเซลพรีเมี่ยมผมว่ามันก็ไม่ได้หายากขนาดนั้นนะ เคยเลือกคู่นี้อยู่ครับ ถ้าเลือกได้ใหม่คงเลือก gle แทน x5 ที่เลือก x5 เพราะ bsi นี่ละ

ออฟไลน์ pp_pong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 22:30:51 »
ใช้x5 45eอยู่เจอปัญหาเรื่องแอร์ ซ่อมแล้วหายครับ โดยรวมชอบมากครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 11:07:32 »
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเรื่องความแรงอะใช่ครับ แต่เรื่องการขับ gle ชนะขาดในสายตาผมนะ ช่วงล่างถุงลมของ x5 45e ในความเร็วสัก120+ ทำตัวแปลกๆแอบมีหน้าดื้อแล้วก็โคลงกว่า gle ของญาตที่ไปแบบไม่เร็วแต่นิ่งกว่า  x5 นี่ถ้าแบตหมด กินน้ำมันพอสมควรเลยครับ เพราะรถหนักมาก ต่างจาก gle ที่ประหยัดกว่าพอสมควร ดีเซลพรีเมี่ยมผมว่ามันก็ไม่ได้หายากขนาดนั้นนะ เคยเลือกคู่นี้อยู่ครับ ถ้าเลือกได้ใหม่คงเลือก gle แทน x5 ที่เลือก x5 เพราะ bsi นี่ละ
X5 แบตหมดก็กินน้ำมันอยู่ซัก 13 กม/ล ใน mode hybrid (แต่ถ้าไปลง mode sport เลยแแบบปิดไฟฟ้าหมดนี่ก็อยู่แถวๆ 10-11 กม/ล) ถ้า GLE กินอยู่ที่ 18 กม/ล ก็ กม ละ 1.85 บาท (ดีเซลพรีเมี่ยม) X5 ก็อยู่ที่ 2.20 บาท (โซฮอล 95) ถ้าจะลดโคลงนี่ปรับความสูงด้วยมือลงมาซักระดับนึงช่วยได้พอสมควรครับ ช่วงล่างมันเหมือนจะเซ็ตให้นั่งสบายมากกว่าที่จะเอาไว้อัดเข้าโค้ง เคยเอา X5 ไป off road ลุยทางดิน+ทางในป่านิดหน่อย ผมถือว่าใช้ได้ทีเดียว X-drive ทำหน้าที่มันได้ดีขนาดยางไม่ใช่ยาง AT นะครับ