ผู้เขียน หัวข้อ: Warranty ของ Honda กับการแต่งรถ  (อ่าน 2955 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Warranty ของ Honda กับการแต่งรถ
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 22:24:43 »
เคยได้ยินพี่จิมมี่พูดในรายการวิทยุบ่อยๆเรื่อง Warranty ของ Honda จะขาดถ้าเราเอารถไปแต่งมา
อยากรู้ว่านโยบายของ Honda Thailand เข้มงวดขนาดนั้นเลยหรอครับ

เช่น ถ้าเปลี่ยนล้อ Mag จากเดิมที่ติดรถ 17 นิ้ว มาเป็นของ Enkei หรือ Lenso 18 นิ้ว
หรือ เปลี่ยนไฟท้าย

แล้วถ้ามันกระทบ Warranty จริงๆมันกระทบทั้งคัน หรือ แค่ชิ้นนั้นๆครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Warranty ของ Honda กับการแต่งรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 22:32:39 »
อันนี้ผมก้ได้ยินในรายการมาตลอดนะ แต่ถ้าเอาที่ตัวผมเอง ผมใช้Accord มาของตัวเอง 3 คัน G7 G9 G10

แต่งทุกคัน ไม่มีคันไหนล้อเดิม ก้เคลมได้ตลอด ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ ยกเว้นเลยระยะประกันซึ่งมันก้ไม่ได้

แปลกอะไร ยิ่งคันปัจจุบัน G10 แต่งแทบทั้งคัน เข้าศูนย์ทุกอย่างก้ปกติ ถ้าเราแจ้งอะไรไปเค้าก้ดูให้ เรื่องเคลม

สำหรับผม Honda ไม่ใช่บริษัทที่มีปัญหาครับ ปัญหาของHonda สำหรับผมคือควบคุมศูนย์บริการหลายๆที่

ไม่ได้มากกว่า และสนิมในบางรุ่นโดยเฉพาะรุ่นที่ประกอบที่ปราจีนบุรี

ออฟไลน์ kez

Re: Warranty ของ Honda กับการแต่งรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 22:40:18 »

มันไม่ใช่แค่ honda   ทุกยี่ห้อนั่นแหละ  เปลี่ยนอะไรที่ไม่ใช่ part ของยี่ห้อนั้น

เค้ามีสิทธิในการตัดประกันได้หมดแหละ     อยู่ที่ว่าเค้าจะตัดสิทธิหรือไม่

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 23:42:41 »

เรื่องแต่งรถวารันตีขาดทั้งคัน แล้วแต่ศูนย์เลยครับ

แต่ที่แน่ๆแต่งตรงไหนตรงนั้นขาด
อย่างเปลี่ยนล้อนี่โดยมากช่วงล่างทุกชิ้นขาด
แต่บางศูนย์ก็ให้แรคพวงมาลัยขาดไปด้วย

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 09:13:58 »
โดยมากที่เจอกัน "แต่งตรงไหน ขาดตรงนั้น"

แต่ถ้าเจอ ปห.มา แล้วเขาจะ "ยกแม่น้ำทั้งห้า" มันได้ทั้งนั้น!!
ขึ้นอยู่ว่า จะเจอศูนย์ที่ "ยาก-ง่าย" แค่ไหน
"Make It Count"

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:08:47 »
โดยมาตรฐานและนโยบายของบริษัทใหญ่ ทุกยี่ห้อ
ก็แต่งตรงไหน ขาดตรงนั้น ขาดในส่วนที่เกี่ยวเนื่องกับการแต่ง นั่นแหละครับ

แต่ด้วยอะไรบางอย่างที่เป็นเรื่องของภายใน
การลดยอดเคลมอาจส่งผลดีบางอย่างต่อดีลเลอร์
มันเลยเป็นหนึ่งข้ออ้างโง่ๆ ที่ดีลเลอร์มักจะใช้หากเห็นว่ารถเราแต่งมาแล้วสามารถปฏิเสธได้ “ทั้งคัน”
และด้วยคำนิยามนี้มันไม่ได้ระบุเป็นลายลักษณ์อักษรให้อ้างอิงได้อีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:34:21 »
คำว่าแต่งนี่รวมถึงรถรุ่นล่างเอาล้อรุ่น TOP มาใส่มั้ยครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:44:21 »
มันก็คงปกติกับทุกยี่ห้อหรือเปล่าครับ แต่งตรงไหนก็ขาดตรงนั้น แล้วที่แต่งกันส่วนใหญ่มันมีแค่ชุดแต่งภายนอก ช่วงล่าง ที่มีปัญหาจริงๆ น่าจะประกันภัยรถยนต์มากกว่า  ;D

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 21:16:45 »
แต่งตรงไหน เวลามีปัญหาตรงนั้น มันก็เครมไม่ได้อยู่แล้วครับ คุณเปลี่ยนโช๊ค โช็คคุณแตก จะไปเครมได้อย่างไรครับ คุณต้องไปเครมร้านที่เปลี่ยนโช็ค

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 19:44:56 »
แต่งตรงไหน ก็ขาดตรงนั้น นั่นแหละ

ปกติ HONDA ไม่ค่อยเรื่องเยอะ ในด้านการเคลม

รถผมนี่ แม็กซ์ / โข้ค / สปริง / เบรค / เครื่องเสียง .. ถ้าวันดี คืนดี ลูกปืนล้อแตก อันนี้ก็คงยอมรับ ถ้าเค้าจะปฏิเสธการเคลม แหละ แต่ถ้า ไฟ daylight เหลือง อันนี้ยังไงก็ให้เคลมอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 08:29:24 »
ผมว่าทุกแบรนด์ครับ ถ้าศูนย์จะงอแงนะ

เช่น ทำเครื่องเสียง หรือติดไฟอะไรเพิ่มเติมมา ก็จะงอแงบอกว่า เนี่ยๆ คุณไปตัดต่อสายไฟมานะ ทำให้ระบบไฟรวน

คุณไปรูทหน้าจอมานะ ทำให้ระบบผิดปกติ , คุณไปทำช่วงล่างมา เปลี่ยนโช๊คมา ส่งผลให้นู่นนี่นั่น

** บางศูนย์นะครับ **

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 15:12:10 »
การเคลมแม้จะยี่ห้อเดียวกัน แต่ถ้าต่างสาขาก้ไม่เหมือนกันได้นะครับ

ฮอนด้าผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องเคลม อาจจะเพราะแต่งไม่เยอะ

ปล. ศูนย์ไหนเคลมยากก็เปลี่ยนศูนย์ครับ ตรงไปหรือเปล่านะ

ออฟไลน์ Puyzabra

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 15:18:35 »
ตอนนี้ใช้ City SV อยากเปลี่ยนลำโพง หน้าหลัง และแตร เพราะเดิมเบาไปมากแต่กลัวหมดประกันครับ

ผมเองก็อยากทราบนโยบายของ Honda เหมือนกัน

ออฟไลน์ Puyzabra

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 15:19:35 »
การเคลมแม้จะยี่ห้อเดียวกัน แต่ถ้าต่างสาขาก้ไม่เหมือนกันได้นะครับ

ฮอนด้าผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องเคลม อาจจะเพราะแต่งไม่เยอะ

ปล. ศูนย์ไหนเคลมยากก็เปลี่ยนศูนย์ครับ ตรงไปหรือเปล่านะ
สอบถามครับ คันพี่เปลี่ยนอะไรมาบ้างครับ