ผู้เขียน หัวข้อ: รถถูกทุบกระจกแต่ไม่ร้อง  (อ่าน 3469 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
รถถูกทุบกระจกแต่ไม่ร้อง
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 12:24:29 »
พอดีเมื่อคืนจอดรถริมถนนไปกินข้าวครับ ขากลับมาโดนทุบกระจก ฉกของมีค่าไปนิดหน่อย
ตรวจดูจากกล้องวงจรปิดก็เห็นทะเบียนรถจักรยานยนต์ชัดเจน (แต่คงทะเบียนปลอม ถ้ามืออาชีพ) ส่วนตัวคนร้ายก็ใส่หมวกกันน๊อคเต็มใบตามสูตรอยู่แล้ว ไม่ได้หวังจะเอาอะไรคืน
แต่จากที่ดูกล้องคือ เขางัดกระจกแบบชิวมาก และท่ีสงสัยคือทำไมรถไม่ร้องหรือไม่กระพริบใดๆเลยครับ เพราะผมจอดเยื้องหน้าร้านอาหารไปนิดเดียวถ้าเสียงแตรร้องต้องได้ยินแน่ๆ
เพิ่มเติมนิดคือจากกล้องเขาทุบรถผมเสร็จเขาเดินไปทุบคันหลังต่อ คันหลังก็ไม่ร้องไม่กระพริบเช่นกันครับ เขางัดต่อแบบชิวๆเลย หรือเขามีเครื่องตัดสัญญาณอะไรพกติดมาด้วยหรือเปล่า
รถผมเป็น Camry acv51 2017 ตัว extremo
ส่วนคันหลังที่โดนด้วยเป็น Subaru XV ตัวปัจจุบันครับ

จากรูปเหมือนเขาพยายามเจาะตรงมุมขวาล่าง และขวาบนให้กระจกร้าววิ่งไปก่อนจะทุบตรงกลาง

ออฟไลน์ Ex_machina

Re: รถถูกทุบกระจกแต่ไม่ร้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 12:28:41 »
สัญญานจากโรงงาน ไม่ร้องอยู่แล้วครับ
สัญญาณจะร้องก็ต่อเมื่อมีการงัดแงะหรือมีการพยายามใช้กุญแจไข

ส่วนสัญญานที่ตรวจจับการเคลื่อนไหว หรือ แรงสั่นสะเทือน ต้องไปติดข้างนอกเอาเอง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 12:40:21 »
ใช้ความร้อนทำให้กระจกแตกหรือเปล่าครับ โดนแถวไหนครับ

ผมเคยโดนแถวเทียมร่วมมิตร ตอนนั้นข้ามไปถอนเงินแล้วเอามาไว้ในรถก่อนจะเดินไปกินติ่มซำ โดนทุบกระจกเอา Notebook ไป แต่โชคดีที่มันไม่เห็นเงิน

ตอนไปแจ้งความ ตำรวจบอกว่าเค้าทุบกระจกแล้วเค้าก็เดินข้ามไปตรงถนนเลียบรั๊วรฟม. จับไม่ได้หรอก  :'( :'(
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 13:03:33 »
ผมคิดว่าน่าจะไม่มีการงัด หรือเปิดประตูนะครับ รถเลยไม่ร้อง
ใช้รถรุ่นเดียวกันเลยครับ สำหรับผมเสียดายรถมากกว่าของมีค่าครับ
เพราะไม่ค่อยมีอะไรในรถเท่าไหร่ สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 13:47:57 »
สัญญานจากโรงงาน ไม่ร้องอยู่แล้วครับ
สัญญาณจะร้องก็ต่อเมื่อมีการงัดแงะหรือมีการพยายามใช้กุญแจไข

ส่วนสัญญานที่ตรวจจับการเคลื่อนไหว หรือ แรงสั่นสะเทือน ต้องไปติดข้างนอกเอาเอง

ครับ ถ้าอย่างนั้นก็พอเข้าใจละครับ

ใช้ความร้อนทำให้กระจกแตกหรือเปล่าครับ โดนแถวไหนครับ

ผมเคยโดนแถวเทียมร่วมมิตร ตอนนั้นข้ามไปถอนเงินแล้วเอามาไว้ในรถก่อนจะเดินไปกินติ่มซำ โดนทุบกระจกเอา Notebook ไป แต่โชคดีที่มันไม่เห็นเงิน

ตอนไปแจ้งความ ตำรวจบอกว่าเค้าทุบกระจกแล้วเค้าก็เดินข้ามไปตรงถนนเลียบรั๊วรฟม. จับไม่ได้หรอก  :'( :'(

โดนตรงพุทธมณฑลสายสองครับ ริมถนนรถพลุกพล่านเลย แถมจอดกันเป็น 20 คันตลอดแนว

ผมคิดว่าน่าจะไม่มีการงัด หรือเปิดประตูนะครับ รถเลยไม่ร้อง
ใช้รถรุ่นเดียวกันเลยครับ สำหรับผมเสียดายรถมากกว่าของมีค่าครับ
เพราะไม่ค่อยมีอะไรในรถเท่าไหร่ สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ครับ ผมก็ก็แอบเสียดายของในรถเช่นกัน เป็นกระเป๋าสตางค์แฟนมูลค่าก็ประมาณนึงครับ
ส่วนรถก็เสียดายที่ต้องไข ถอด ชิ้นส่วน ทำให้เสียประวัติไปเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 14:06:03 »
จุดอ่อนของระบบกันขโมยจากโรงงานคือ ทุบกระจกไม่มีเสียงร้องเตือน เผลอๆ งัดฝากระโปรงหน้าก็ไม่เตือน จะร้องเตือนแค่เปิดประตูเข้าไปภายในรถและเปิดท้ายรถ (ไม่รู้จะร้องเตือนเฉพาะ 5 ประตูไหม)

ถ้าจะร้องเตือนโดนทุบกระจก ต้องมีเซ็นเซอร์ตรวจจับการเคลื่อนไหวภายในรถ หรือจับการสั่นสะเทือน แน่นอนว่าแทบทุกรุ่นโดนตัดทิ้งเกลี้ยง รถยุโรปก็อาจจะไม่เหลือด้วย เซ็นเซอร์ต้องมีทั้งด้านหน้าและด้านหลังเพื่อให้ครอบคลุม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 14:37:21 »
พอดีเมื่อคืนจอดรถริมถนนไปกินข้าวครับ ขากลับมาโดนทุบกระจก ฉกของมีค่าไปนิดหน่อย
ตรวจดูจากกล้องวงจรปิดก็เห็นทะเบียนรถจักรยานยนต์ชัดเจน (แต่คงทะเบียนปลอม ถ้ามืออาชีพ) ส่วนตัวคนร้ายก็ใส่หมวกกันน๊อคเต็มใบตามสูตรอยู่แล้ว ไม่ได้หวังจะเอาอะไรคืน
แต่จากที่ดูกล้องคือ เขางัดกระจกแบบชิวมาก และท่ีสงสัยคือทำไมรถไม่ร้องหรือไม่กระพริบใดๆเลยครับ เพราะผมจอดเยื้องหน้าร้านอาหารไปนิดเดียวถ้าเสียงแตรร้องต้องได้ยินแน่ๆ
เพิ่มเติมนิดคือจากกล้องเขาทุบรถผมเสร็จเขาเดินไปทุบคันหลังต่อ คันหลังก็ไม่ร้องไม่กระพริบเช่นกันครับ เขางัดต่อแบบชิวๆเลย หรือเขามีเครื่องตัดสัญญาณอะไรพกติดมาด้วยหรือเปล่า
รถผมเป็น Camry acv51 2017 ตัว extremo
ส่วนคันหลังที่โดนด้วยเป็น Subaru XV ตัวปัจจุบันครับ

จากรูปเหมือนเขาพยายามเจาะตรงมุมขวาล่าง และขวาบนให้กระจกร้าววิ่งไปก่อนจะทุบตรงกลาง

รบกวนถามว่า ใช่แถวร้านซีฟู๊ดเจ้าดัง ริมถนนใช่มั้ยครับ เส้นนี้ตั้งแต่ถนนตัดใหม่จากกาญจนา มาชนตัดสาย 2 เสร็จ ทางหนีทีไล่ของโจรมันยิ่งสบาย ผมอยู่ย่านนี้ เจอกันเยอะครับ เมื่อก่อนเส้นกาญจนาขาไปพระราม2 ร้านก๋วยเตี๋ยวดังก้อเจอกันไม่เว้นแต่ละวันครับ

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 14:58:56 »
สอบถามร้านได้ไหมครับ พอดีไปแถวนั้นบ่อยจะได้ระวังตัว
ส่วนตัวจะพยายามกินร้านที่มีที่จอด แต่บางทีก็ต้องจอดข้างถนนบ้าง

เจอแบบนี้แย่เลยครับ
 >:(

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 15:32:56 »
โดยปกติเซนเซอร์ตรวจจับแรงกระแทกของ TOYOTA บ้านเรา จะอยู่ที่แดชบอร์ดแถว ๆ กระจกบานหน้าครับ (ตรวจสอบได้ตอนล็อกรถแล้วผ่านไป 30วินาที ครับ แล้วใช้ใบปัดน้ำฝนดีดกระแทกลงมาที่กระจก) กับ ปลดล็อกประตูโดยไม่ใช้ Remote ไม่ว่าจะปลดจากภายใน หรือดอกกุญแจไขประตู หรือปลดโดยการงัดฝากระโปรง หน้า หลัง ประตู มันถึงจะ Alarm ครับ ซึ่งขายบ้านเรา เป็น TDS ให้มาแบบนี้มานานมากแล้วครับ ในขณะที่ไปขายในยุโรปพวก อังกฤษ อย่างนี้ เขาจะมีเซนเซอร์ทุบกระจกทุกตำแหน่ง เซนเซอร์ตรวจจับการเคลื่อนไหวภายในรถ เซนเซอร์ตรวจจับการยกรถ ด้วย แต่ประเทศอื่นไม่ให้ก็งง ๆ กับเขาเหมือนกัน ยิ่งอเมริกา ใช้กุญแจไขก็ไม่ Alarm เซนเซอร์จับแรงกระแทก ก็ไม่มีสักตัวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2021, 09:53:23 โดย สบายใจที่จะทำแบบนี้ »

ออฟไลน์ grandpaneverdie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 16:17:45 »
เห็นในยูทูปเค้าทดลองให้ดูเดี๋ยวนี้มันเอาเศษหัวเทียนปากระจกละแตกทั้งบานแบบง่ายๆเลยนะครับ เห็นละโมโหแทนอยากรู้จริงๆไอ้พวกทุบมันคิดอะไรอยู่?มันหวังจะได้อะไรจากการทุบรถนอกจากเศษเหรียญค่าทางด่วน ถ้าไม่แจ็คพอทจริงๆคงไม่เจอทรัพย์สินมีค่าอะไรหรอกอยากได้เศษเหรียญเดินมาขอกันดีๆก็ได้บอกไม่มีตังกินข้าวผมก็ให้แหละแต่ทำแบบนี้ที่เสียหายจริงๆคือรถค่าซ่อมกระจกเนี่ย ถ้าสิ้นหนทางขนาดนั้นไปขโมยของในเซเว่นเผลอๆได้มูลค่าเยอะกว่าไล่ทุบรถอีกแถมเสี่ยงน้อยกว่าด้วย อย่างว่าคนมันสันดานโจรชอบทำอะไรแบบโจรๆถ้ามันมีสมองคิดซักนิดชีวิตมันคงไม่มาอยู่ในจุดนี้หรอกไอ้พวกนี้เผลอๆให้มันปาดคอคนเพื่อปล้นเงินยี่สิบบาทมันก็เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2021, 16:21:11 โดย grandpaneverdie »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 17:34:25 »
แคมรี่ไม่น่ามีเซ็นเซอร์จับความเคลื่อนไหวในรถครับ ดังแค่ประตูเปิดน่าจะแบบนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 18:44:01 »

รบกวนถามว่า ใช่แถวร้านซีฟู๊ดเจ้าดัง ริมถนนใช่มั้ยครับ เส้นนี้ตั้งแต่ถนนตัดใหม่จากกาญจนา มาชนตัดสาย 2 เสร็จ ทางหนีทีไล่ของโจรมันยิ่งสบาย ผมอยู่ย่านนี้ เจอกันเยอะครับ เมื่อก่อนเส้นกาญจนาขาไปพระราม2 ร้านก๋วยเตี๋ยวดังก้อเจอกันไม่เว้นแต่ละวันครับ

ผมไม่แน่ใจนะครับ พอดีแค่ขับไปทำธุระแถวนั้นไม่ค่อยชินทางครับ แต่แวะกินร้าน behawk ครับ จอดหน้าร้านเลย เยื้องมานิดนึง ไม่ได้มืดอะไรด้วย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 07:17:38 »
ต้องติดเพิ่มครับ ถึงจะมีระบบจับแรงสั่นสะเทือน (Shock sensor)
เดิมจาก รง. ไม่มีระบบนี้ครับ ต้องเปิดประตูในขณะที่ล๊อคถึงจะร้อง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 09:29:37 »
เห็นแล้วเซ็งแทน เจ้าของรถ
ผมว่าแก้ด้วยการไม่เก็บของมีค่าไว้ในรถง่ายกว่าครับ
ถ้ามีกระเป๋า ก่อนลงจากรถเอาไปใส่กระโปรงท้ายมันจะได้ไม่ล่อตาโจรครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 09:37:47 »
แอบบอกว่า รถประกอบไทย ส่งขายเมืองนอก บางประเทศมี shock sensor จากโรงงานด้วยนะ

เคยโดนทุบกระจก ตอนจอดริมถนนมารอบนึง รถฟิล์มเข้ม

หลังจากนั้น รถผมฟิล์มใสหมด มองเห็นในรถทะลุปรุโปร่ง แล้วในรถจะไม่ทิ้งของมีค่าไว้ในรถเลย อย่าง Notebook ถ้าจะวาง คือ พื้นวางเท้าเบาะหลังซ้าย แล้ว ปรับเบาะหน้าเอนลงมา หรือไม่ ก็ไปยัดไว้ท้ายรถ ดึงม่านบังตา ปิดตลอด ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 10:57:00 »
จำได้ว่าสมัยที่ Toyota ติดตั้งชุดสัญญาณกันขโมยที่ชื่อ TVSS มาให้จากโรงงาน
ทำงานเหมือนกันขโมยติดข้างนอกเลยครับ คือมี Shock Sensor มีลำโพงแยก เขย่ารถ ทุบกระจก ร้องหมด
พอยุคหลังมาเปลี่ยนชื่อเป็น TDS ก็เหมือนกับทุกเจ้าที่ติดมาจากโรงงานเลย คือร้องในกรณีที่มีการงัดแงะกลอนจนเปิดประตูได้เท่านั้นถึงร้อง
แต่พอแม้แต่การล็อคด้วยรีโมทเอง แต่ใช้กุญแจแท้ไขปลดล็อค เปิดประตูมายังร้องอยู่
(มีสมัย Civic FD ที่ล็อครีโมทแต่ใช้กุญแจไข ไม่ร้อง ปิดกันขโมยไปเลย และถ้าแค่ปลดกลอนจากในรถแต่ยังไม่ทันเปิดประตูรถก็ร้องแล้ว เดี๋ยวนี้ไม่รู้ Honda ยังเป็นงี้อยู่มั้ย)

ตอนผมใช้ Space Wagon มันจะมีชุดอัพเกรดสัญญาณกันขโมยรถเดิมให้มี Shock Sensor เพิ่มอยู่ครับ ของ ABT ตอนนี้ก็คิดว่าน่าจะยังมีอยู่ หรือของ Toyota ก็คิดว่าคงมีชุด TVSS อัพเกรดขายอยู่ ลองเช็คดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:00:56 »
อันตรายมาก ผมคนนึงไม่เก็บทรัพย์สินใดๆไว้บนรถเลย มีแต่ถุงดำ สำหรับใส่ขยะ กับเหรียญนิดหน่อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:14:26 »
เพิ่งทราบว่ามีเรื่องที่จะไม่ร้องด้วย

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 15:13:43 »
เล่นทุบฝั่งคนนั่งติดริมฟุตบาทคนเดินไปเดินมา ใจถึงๆจริงๆ

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 12:26:02 »
ปกติกันขโมยโรงงานจะล๊อคพวกประตู ประตูท้าย กระโปรงหน้า
ถ้าอยากเทสให้เปิดกระโปรงค้างไว้ แล้วกดล็๊อครถครับ ถ้ามันไม่ล๊อคให้ ก็ถือว่ามันแอคทีฟ