ผู้เขียน หัวข้อ: หารถสำรอง งบไม่เกิน 1 แสน ครับ  (อ่าน 3807 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
หารถสำรอง งบไม่เกิน 1 แสน ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 16:56:11 »
โจทก์คือ  หารถสำรอง ในกรณี รถที่บ้าน ส่งซ่อมหรือเข้าทำสีครับ นานๆ ครับ
ดูงบไว้ไม่เกิน 1 แสน
ที่ดูๆไว้ คือ อัลติสหน้าหมู /ชีวิค ไดเมนชั่น /นิสสัน นีโอ / ฟอร์ด เฟียสต้า (5D)
คือเฟียสต้า เคยใช้อยู่แล้วขายออกไป มีความรู้พอสมควร 
หรือมีคนไหนเสนอมาอีกก็ได้นะครับ  ใจก็อยากไปยุโรปเหมือนกัน
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
Re: หารถสำรอง งบไม่เกิน 1 แสน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 17:03:41 »
ทำไมไม่หาเช่าหละครับ คงไม่ได้ซ่อมหรือทำสีบ่อยๆ หรือว่ากลัวโควิด  แต่แสนนึง ไม่น่าพอสำหรับ อัลติสหรือซีวิค แต่ถ้างบแสนกว่า ผมเชียร์อัลติส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2021, 17:06:59 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: หารถสำรอง งบไม่เกิน 1 แสน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 18:06:13 »

ไม่เกินแสน
ไม่ได้ใช้ประจำ จอดเฉยๆมันก็เสียได้นะครับ

เกรงว่าจะไม่ใช้เป็นรถสำรอง
น่าจะได้พาไปซ่อมเป็นประจำกว่าคันอื่นๆเสียอีก

รถสำรองมันต้องพึ่งพาได้จริงๆ
ผมว่าอัพได้สักสองแสนกำลังดี

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 18:24:09 »
Vios เกียร์ธรรมดา
Jazz GD เกียร์ธรรมดา

กับ กระบะ  ได้ทุกคัน

ผมมองว่ารถสำรองผมจะเลือกเป็นพวกเครื่องดีเซล โบราณ อย่างพวก BigM  Ranger  Tiger  มันจอดยาวๆได้เป็นเดือน จะมาสตาร์ททีก็ง่าย ไฟฟ้าก็น้อย  ไม่จุกจิก เก็บงานทีใช้ยาว ดีกว่ามานั่งกังวลกับพวกเบนซินนะครับ 

รถวิ่งป่า วิ่งทะเลทราย วิ่งทางยาว  ใช้กันแต่ดีเซลน่ะครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 18:36:49 »
vios โฉมแรก ผมว่า ได้อยู่นะ

Neo นี่ เห็นหลังคาผุ เยอะมาก แต่ละคัน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 18:48:04 »
ALTIS, CIVIC ได้หมดครับ

เน้นรถที่ตัวถังสวยๆ กระจกหน้า+หลัง ไม่เคยเปลี่ยนเลย จะดีมาก
เพราะรถปีลึก ถ้าเคยเปลี่ยนกระจกมา ส่วนใหญ่จะรอวันผุ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 18:53:21 »
Soluna โฉมสุดท้าย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 19:04:06 »
Civic EK ตาโต
CRV Gen1

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 19:09:57 »
บางทีการเช่ารถเป็นครั้งคราวก็อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ
สมมุติมีเหตุให้ต้องใช้ ปีละ 10 วัน ค่าเช่า+ประกัน ตกวันละ 1,000
10 ปีก็ 100,000 บาทพอดี แถมได้ใช้รถใหม่ๆ ไม่ต้องคอยกังวลเรื่องซ่อม

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 19:39:45 »
ส่วนตัวเคยคิดจะเก็บรถคันเก่าที่ใช้มานาน เป็นรถสำรอง
พอถึงจุดนึงที่ค่าตัวมันต่ำมากๆ และเก่าจนเสียบ่อย พอมาคำนวนค่าซ่อม ค่าบำรุงรักษา ค่าประกัน ค่ายาง มันเริ่มไม่คุ้มแล้ว ซ่อมแล้วจบจริง แต่ด้วยอายุมัน มีอีกหลายๆส่วนที่พร้อมจะเสียเสมอ
และตัวรถเองก็ไม่ได้ 100% ขนาดที่เอาไปไกลๆได้อย่างสบายใจ ก็เลยปล่อยไป
คือถ้าซ่อมให้มัน 100% ในระดับที่อยากขับใช้งานด้วยได้ อาจต้องจ่ายมากกว่าราคารถ นอกจากจะวิ่งหาอะไหล่เอง เปลี่ยนเอง

ส่วนตัวเห็นด้วยกับหลายๆท่าน ถ้าคันเดิม ปัจจุบันใช้งานได้ปรกติ แค่ต้องการหารถสลับเวลาซ่อมยาวๆ ไม่ได้จำเป็นต้องมีรถจอดที่บ้านสองคันเผื่อฉุกเฉิน
เช่ารถเอาอาจคุ้มค่ากว่า
ถ้าต้องการมีรถสำรองด้วย หารถที่เก็บมาหมดแล้ว เอาให้สบายใจขนาดเราใช้สลับกันคันปัจจุบันได้เลยดีกว่า ส่วนตัวคิดว่ารถจอดเฉยๆยาวๆ มันโทรมกว่ารถที่เอาออกไปใช้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 19:53:06 »
รถคือภาระนะครับ การมีรถหลายคันนอกจากเงินที่ต้องใช้ดูแลแล้ว มันยังต้องมีความชอบด้วย

รถเก่าสวยๆ ต้องคนคลั่งไคล้จริงๆ แล้วที่สำคัญค่าดูแล และเวลา ไม่คุ้มถ้าใจไม่รักครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 20:18:52 »
รถสำรอง นานๆใช้ที ตัดยุโรปออกได้เลยครับ
งบเท่านี้ถ้ายุโรป คุณหา W124 สภาพไม่เยินมากยังพอได้ แต่เชื่อเหอะ รถพวกนี้ไม่ขับนานๆมีอาการ ต่อให้เป็น 124 ที่ว่าทนสุดๆก็มีอาการได้
ถ้าเป็นผมหารถพวกนี้ (แล้วมีที่จอด) ผมหาพวกที่ฝรั่งเขาเรียก Beater Car ครับ
คือซื้อมาแค่ใช้งานจริงๆ ไม่ได้สนว่าจะเยินมากขนาดไหน เรียกได้ว่าสตาร์ทติด ขับออก ไม่ตายกลางทาง จบครับ

ซึ่งเท่าที่ผมแนะนำได้คือรถญี่ปุ่นต่ำกว่าปี 2005 ลงไปไม่เกิน C-Segment
ไม่ต้องไปคิดถึงแคมรี-แอคคอร์ดครับ งบเท่านี้คุณหาไม้บรรทัด-งูเห่าได้สบายแหละ
แต่คุณก็ต้องเสียเงินไปเก็บงานอีก ตัวหน้าเจอบ่อยๆก็แรคกับปั้ม ABS ตัวหลังก็แรคกับเกียร์

หน้าหมูน่าเล่นถ้ารับช่วงล่างมันได้ อะไหล่ตัวถังไรงี้ก็ไม่ต้องห่วง แค่ระวังพวกถูกมากๆอาจจะเป็น Limo ชุบมา
ซีวิคไดฯ ถ้าหาอะไหล่ได้ผมก็ว่าน่าเล่น แต่เท่าที่ผมลองเช็คๆดูราคามันปริ่มแสนมากไปหน่อย ต่ำกว่าแสนแล้วหายใจคล่องจะเป็นพวก EK มากกว่า

แต่ก็อย่างที่หลายท่านบอก รถมันก็คือรถครับ สร้างมาให้วิ่ง มาจอดยังไงก็มีปัญหาแน่ๆโดยเฉพาะรถยุคที่เริ่มไฟฟ้าเยอะๆเนี่ยน่ากลัว บางทีแม่มไม่เกี่ยวอะไรกับการขับเคลื่อน แต่เสียตรงนี้สตาร์ทไม่ติดก็มี
ถ้าเป็นผมอาจจะเลือกพวกที่แบบโล้นมากๆ เช่น 3 ห่วง ตูดเป็ดหรือ Civic EG พวกนี้ไฟฟ้าน้อย-น้อยมาก (มากสุดที่มันจะพังได้ก็นาฬิกาอะครับ) ละไฟฟ้าไม่เยอะ
ผมแนะนำให้ลองคำนวณดูก่อนว่าเช่ารถแพงกว่าไหม (ท่านไม่ต้องห่วงคนเป็นโควิทเช่าขับ ทุกวันนี้คนออกจากบ้านแค่ไหนกัน บริษัทเช่ารถจะขายรถกินอยู่แล้วมั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 20:31:03 »
อัลติสหน้าหมูจากอู่คุณเล้งครับ เป็นแท็กซี่ปลดป้าย แกเลาะออกหมดเหลือแต่โครง พ่นสีใหม่ประกอบใหม่ทั้งคันเนียนๆครับ น่าจะเริ่มที่แสนต้นๆ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 20:35:40 »
vios gen1 ครับอะไหล่แท้ถูกมาก ยางแท่นเครื่อง3ตัวเบิกศูนย์2พันต้นๆ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 21:24:52 »
อัลติสหน้าหมูจากอู่คุณเล้งครับ เป็นแท็กซี่ปลดป้าย แกเลาะออกหมดเหลือแต่โครง พ่นสีใหม่ประกอบใหม่ทั้งคันเนียนๆครับ น่าจะเริ่มที่แสนต้นๆ

เข้าท่าครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 21:57:19 »
บางทีการเช่ารถเป็นครั้งคราวก็อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ
สมมุติมีเหตุให้ต้องใช้ ปีละ 10 วัน ค่าเช่า+ประกัน ตกวันละ 1,000
10 ปีก็ 100,000 บาทพอดี แถมได้ใช้รถใหม่ๆ ไม่ต้องคอยกังวลเรื่องซ่อม

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 22:58:46 »
vios gen1 ครับอะไหล่แท้ถูกมาก ยางแท่นเครื่อง3ตัวเบิกศูนย์2พันต้นๆ

เห็นด้วยครับ   หาเลขไมล์ไม่เกิน แสนห้า ได้ยิ่งดี

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 23:37:19 »

เห็นด้วยครับ   หาเลขไมล์ไม่เกิน แสนห้า ได้ยิ่งดี

จะบอกว่า ณ ตอนนี้ Vios บริทนีย์ที่ลองหาๆได้ ถ้าต่ำกว่าแสน วิ่งมาไม่ต่ำกว่า 2 แสนโลทั้งนั้นครับ อายุอานามรถมันก็ 15 ปีอย่างน้อยๆแล้ว
ถูกสุดที่เห็นก็ 8 หมื่นกว่าแบบสภาพดูออกว่าไปแต่งมาแล้วถอดของกลับ สภาพภายในก็คือบ่งบอกได้ว่าใช้แบบไหน

ที่บอกแบบนี้ส่วนนึงเพราะเคยได้ข้อเสนอจากญาติที่เขาหาๆจากคนรู้จักกันยังปล่อยตัว S ตัวไมล์ดิจิตอลยังแถวๆแสนสามสี่เลย (จำไม่ได้เป๊ะๆแต่เลขไมล์น่าจะราวๆแสนนิดๆแล้ว)
ในตอนนั้นที่แบบราคาตลาดยังแสนห้าเกือบแสนหกเจ็ดนะครับ (เจ้าของคันนั้นเขาแค่วิ่งไปกลับออฟฟิศ ซื้อกับข้าว วันนึงไม่ถึง 40 โล น๊านนานทีจะขับไปตจว)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 23:43:00 »
ส่วนตัวผมเชียร์ Altis หน้าหมู แต่รถปีลึกมาก หาสภาพสวยๆน่าจะยากหน่อย

ถ้าเป็นไปได้เช่ารถระหว่างซ่อมจะดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมารับภาระดูแลรถอีกคัน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 06:25:20 »
แสนนี้ มองยาว พอรวมค่าดูแลก็จะไม่คุ้มครับ ยกเว้นได้รถที่เราเองอยากเก็บยาวๆ จริง ซึ่งดูจากในลิสต์ เหมือนไม่มี

แนะนำไปทางเช่าครับ

ถ้าจะซื้อจริงๆ ก็เอาพี่โตไว้ก่อน จะได้ลด คชจ ทั้งระยะสั้นและยาวได้ และไม่รวนตามรถที่ส่งซ่อม

โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2021, 09:36:09 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 08:34:41 »
อู่สีมีรถให้ใช้ระหว่างซ่อมครับ

หรือเช่ารถขับก็ได้ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 23:46:06 »
แสนนึง
Altis ได้ประมาณปี 2000 ต้นๆ (อายุประมาณ 20 ปี)
Vios ได้ประมาณปี 2000 กลางๆ (อายุประมาณ 15 ปี)

อะไหล่ยังเต็มบ้านเต็มเมืองครับ ราคาหากซื้อต่อจากคนใช้รถโดยตรง 1 แสน จะได้ปีใหม่กว่านี้อีก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2021, 11:32:25 »
ผมเช่ารถเอานะครับ ไม่อยากได้รถเพิ่ม เพราะจะมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ ตามมาอีก

เช่ารถเอา ได้รถใหม่กว่าด้วย ใช้ๆ ไป เลิกใช้ก็คืนไป จบ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2021, 12:36:39 »
เป็นหน้าม้าหรือเซลล์ครับ  รถแท็กซี่ใช้งานเยอะกว่ารถบ้านอยู่แล้วแถมติดแก๊สอีกยิ่งเครื่องโทรม  ได้มาเหมือนคนป่วยหลายโรครุมเร้าต้องไปหาหมอบ่อยๆ ไม่รู้จะหมดลมเวลาไหน

ออฟไลน์ windrum31

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2021, 15:54:12 »
รถสำรอง แนะนำกระบะยุค 90-2000 ครับ ทนหายห่วง
ถ้าเก๋งก็ วีออสตัวแรก เท่าที่นึกออก

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 23:52:31 »
เป็นหน้าม้าหรือเซลล์ครับ  รถแท็กซี่ใช้งานเยอะกว่ารถบ้านอยู่แล้วแถมติดแก๊สอีกยิ่งเครื่องโทรม  ได้มาเหมือนคนป่วยหลายโรครุมเร้าต้องไปหาหมอบ่อยๆ ไม่รู้จะหมดลมเวลาไหน

หึหึ ลองเปิดโลกเข้าไปดูfacebookเค้าก่อนเถอะ นี่คืออู่ซ่อมแท็กซี่เก่งสุดในไทยแล้วก็ว่าได้ คิวซ่อมเป็นปี เค้าเอาอะไหล่ใหม่ใส่เกืือบหมด รับปรกันรถทั้งคัน1ปีหรือ20000km ครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 06:36:41 »
w202

=o= อะไหล่บาน อู่เพียบ จบง่าย

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก