ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู crash test กันครับ ระหว่าง HRV กับ Geely Binyue รถจีน  (อ่าน 3947 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member

ผมว่ามาตรฐานรถจีนแบรนด์ใหญ่ๆในปัจจุบัน ตั้งใจออกออกแบบรถได้ดูแข็งแรงปลอดภัยขึ้นเยอะนะครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: มาดู crash test กันครับ ระหว่าง HRV กับ Geely Binyue รถจีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 09:27:38 »
HRV เอารุ่นประกอบที่ไหนไปทดสอบครับ

ถ้าประกอบในไทยคานนิรภัยหลังยังไม่มีเลยครับ โครงสร้างอื่นๆที่มองไม่เห็นไม่รู้เป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ dojo_fox

• Newbie
  • *
Re: มาดู crash test กันครับ ระหว่าง HRV กับ Geely Binyue รถจีน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 09:53:54 »
Geely Binyue คือ Proton X50 ครับ
็็HRV การปกป้องห้องโดยสารยังใช้ได้ แต่หลังคา ประตู เสา ช่วงพื้น ยุบตัวมากกว่าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 10:06:44 »
HRV เอารุ่นประกอบที่ไหนไปทดสอบครับ

ถ้าประกอบในไทยคานนิรภัยหลังยังไม่มีเลยครับ โครงสร้างอื่นๆที่มองไม่เห็นไม่รู้เป็นอย่างไรบ้าง

คาดว่า civic gen 11 ประกอบไทยก็คงถูกตัดออกอีกเหมือน civic ปัจจุบัน  :P

ถ้าพี่จีนประกอบรถออกมาดีไม่ตัดออฟชั่น ฯลฯ อนาคตย่อมตีตลาดโลกได้มากขึ้นแน่นอน

เมื่อไหร่ changan จะเข้าไทยนะ  :-*

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 10:48:16 »
ใครเป็นคนทำการทดสอบอะครับ
และสรุปว่าใครปลอดภัยกว่ากัน
ผมดูไม่เป็น

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 11:29:06 »
Geely Binyue ตั้งใจออกออกแบบรถได้ดูแข็งแรงปลอดภัยขึ้นเยอะ แบบนี้ ที่ควรจำหน่ายในไทยเป็นรุ่นแรกเลย ในนาม Proton (Geely Binyue = Proton X50)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 14:21:46 »
ได้รับอานิสงค์มาจากวอลโว่มาเต็มตัวถังแข็งแรงมากเลย ส่วนฮอนด้าดูแล้วน่ากลัวเพราะประตูย่นเข้ามาเลย

และสรุปว่าใครปลอดภัยกว่ากัน
ผมดูไม่เป็น
จากที่ดู จีลลี่ ปลอดภัยกว่าครับ เพราะฮอนด้าประตูคนขับยับพอสมควรเลย

Geely Binyue คือ Proton X50 ครับ
็็HRV การปกป้องห้องโดยสารยังใช้ได้ แต่หลังคา ประตู เสา ช่วงพื้น ยุบตัวมากกว่าเท่านั้นเอง
[/quoteการยุบแบบนี้ส่งผลอยู่นะครับ

ผมก็คิดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 17:46:37 »
มันคือโครงสร้าง xc40 แบบ low cost รึเปล่าครับ

พัฒนามาสู้กันเยอะ ๆ ดีครับ ผลประโยชน์อยู่ที่ผู้บริโภค

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 19:32:26 »
ผู้ผลิตจะใช้คำว่า who care? ได้ก็ต่อเมื่อ ผู้บริโภค no สน no แคร์

ก็ได้แต่หวังว่า จีนเค้าจะปรับทิศทางการทำตลาดในไทยได้เร็วๆ จะไม่สต๊อกอะไหล่ให้รถคันนึงใช้ 5-15 ปีตามแบบฉบับของรถญี่ปุ่นก็ได้ แต่ก็ต้องตั้งราคาถูกตามความเป็นจริงและมีความรับผิดชอบมากๆ

เมื่อนั้นแหละ ค่ายญี่ปุ่นจะได้เลิกใช้คำว่า who care? เสียที

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2021, 20:46:56 »
ผู้ผลิตจะใช้คำว่า who care? ได้ก็ต่อเมื่อ ผู้บริโภค no สน no แคร์

ก็ได้แต่หวังว่า จีนเค้าจะปรับทิศทางการทำตลาดในไทยได้เร็วๆ จะไม่สต๊อกอะไหล่ให้รถคันนึงใช้ 5-15 ปีตามแบบฉบับของรถญี่ปุ่นก็ได้ แต่ก็ต้องตั้งราคาถูกตามความเป็นจริงและมีความรับผิดชอบมากๆ

เมื่อนั้นแหละ ค่ายญี่ปุ่นจะได้เลิกใช้คำว่า who care? เสียที
ใช่ครับ  ค่ายรถจีนต้องรับผิดชอบให้เท่าหรือเหนือกว่าอีผุผุคนถึงจะซื้อครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2021, 08:16:57 »
ดูคร่าวๆภายนอก ยุบพอๆกัน
แต่ถ้าสังเกตุ มีคันนึง ประตูหน้าฝั่งถูกชน เสียรูป และ โครงสร้างมองจากด้านล่าง ยับเยินกว่ากันชัดเจน แต่เป็นคันใหน ผมขี้เกียจดู เพราะ ใช้รถสีเหมือนกัน หน้าตาเหมือนๆกันอีกตะหาก

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2021, 21:15:56 »
อย่างว่าแหละครับ HR-V มัน Model ตั้งแต่ 2013-2014 นู่นเลย แล้วตอนพัฒนามันขึ้นมา ก็ย้อนลงไปอีก บางทีอาจจะไม่แฟร์ก็ได้ครับ แต่ Geely ได้ Volvo มาอยู่ด้วย ผมว่าความปลอดภัยเขาสูงใกล้เคียงค่ายสวีเดนจริง ๆ ครับ