ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็กซ์โดนครูดเป็นรอยเล็กน้อย ควรเคลมจากประกัน หรือซ่อมตามร้านครับ  (อ่าน 5641 ครั้ง)

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
ใช้ Ativ รุ่นปัจจุบัน พอดีขับครูดฟุตบาท โดนล้อแม็กซ์เป็นรอยเล็กน้อย  :'(
กำลังชั่งใจว่า จะเคลมเอาทีเดียวเลย ซึ่งมีแนวโน้มเสียค่า exceed แหง
หรือจะให้ร้านรับซ่อมล้อแม็กซ์ซ่อมแซมรอยเอาครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ปล่อยไว้ครับ ยิ่งทำยิ่งเป็นรอย  ยังไงล้อแม็กก็มีความน่าจะเป็นที่จะโดนครูดเป็นรอยได้สูง รอมันเยอะๆค่อยไปทำครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ oonup

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นรอยไม่เยอะ หรือลึกจนเกินไป สามารถไปแต้มสีหรือลบรอยที่ร้านซ่อมล้อแม็กได้เลยครับ เคยเอาไปทำออกมาเนียนใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

นิดขนาดไหนครับ ถ้าเล็กน้อยมากก็อย่าไปทำเลยครับ
จริงๆไม่ค่อยมีใครมองรถคนอื่นอะไรมากหรอกครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
นิดขนาดไหนครับ ถ้าเล็กน้อยมากก็อย่าไปทำเลยครับ
จริงๆไม่ค่อยมีใครมองรถคนอื่นอะไรมากหรอกครับ

ตรงขอบขนานติดยางล้อครับยาว 4 เซนติเมตร เป็นรอยถลอกผิวล้อแม็กซ์ (คล้ายรอยขีดช็อค)

ใช่ครับพี่ จะเป็นวิตกเกินไปครับ ยิ่งคิดกับมันมาก ยิ่งปวดหัวครับ

ตรงขอบขนานติดยางล้อครับยาว 4 เซนติเมตร เป็นรอยถลอกผิวล้อแม็กซ์ (คล้ายรอยขีดช็อค)

ก็ไม่มากไม่น้อยนะครับ
ลองใช้วิธีนี้ดูครับ ทิ้งไว้สัก2-3เดือน ถ้ายังอยากทำค่อยไปทำครับ

คุณแม่ผมก็เคยเบียดแบบนี้ แรกๆหัวเสียพอสมควร ให้รีบไปหาที่ทำ ปกติไม่เคยเป็นแบบนี้ครับ
 จนหลังจากนั้นสักพักไปถาม ปรากฏเค้าบอกไม่ทำแล้วครับ ชิน

ส่วนกรณีอยากทำ แนะนำให้เครมประกันครับ ลองคุยกับเค้าดีๆดูครับ ที่ผมโดนมาไม่เคยเจอมีค่าexcessเลยสักครั้ง ไม่ว่าจะมีคู่กรณีรึเปล่า ส่วนมากคู่กรณีผมก็พวกรั้ว เสา ต้นไม้ ทั้งนั้น
แต่แน่นอนเสียประวัติครับ

ใช่ครับพี่ จะเป็นวิตกเกินไปครับ ยิ่งคิดกับมันมาก ยิ่งปวดหัวครับ

ผมนี่แหละครับ คนคิดเยอะ ชอบเนี้ยบๆ กลัวของแถมมากกว่า

ถ้าเป็นผมมี2ตัวเลือก คือไม่ทำ กับซื้อแม๊คใหม่ไปเลย เพราะมันเป็นล้อเดียว กัดฟันจ่ายไหวไม่ได้แพงมากไป
แต่ที่ผ่านมาใช้ต่อตลอดครับ แผลประมาณนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ BN`

ใจเย็นๆครับ ล้อแม็กซ์เป็นรอยกันเป็นเรื่องธรรมดาครับรถต้องใช้งาน รอเป็นรอยหลายๆจุดแล้วค่อยทำทีเดียวก็ได้ครับ

ผมนี่แหละครับ คนคิดเยอะ ชอบเนี้ยบๆ กลัวของแถมมากกว่า

ถ้าเป็นผมมี2ตัวเลือก คือไม่ทำ กับซื้อแม๊คใหม่ไปเลย เพราะมันเป็นล้อเดียว กัดฟันจ่ายไหวไม่ได้แพงมากไป
แต่ที่ผ่านมาใช้ต่อตลอดครับ แผลประมาณนี้เหมือนกันครับ
ใช่ครับ เอาเงินไปดูแลรักษารถหรือหรือเอาไปซื้อความสุขอย่างอื่นจะดีกว่าครับ

ใจเย็นๆครับ ล้อแม็กซ์เป็นรอยกันเป็นเรื่องธรรมดาครับรถต้องใช้งาน รอเป็นรอยหลายๆจุดแล้วค่อยทำทีเดียวก็ได้ครับ
ใช่ครับ เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นดีกว่าครับ รอยแค่นี้เองไม่ได้มัผลอะไรครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม ทั้งสีเพี้ยน แลกเกอร์ไม่เหมือนของโรงงาน

ออฟไลน์ Devil13

รอยแผ่วๆ4 เซน ปล่อยผ่านครับ เดียวสับไปล้อหลังก็ไม่เป็นแล้ว  ::)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
เจรจากับประกันได้ครับ ขอเปลี่ยนแม็กใหม่ที่ศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ panply

• Newbie
  • *
ใช้ล้อสีไฮเปอร์อยู่ ครูดเยอะมากเอาไปทำร้านดังด้วยออกมาสีเพี้ยนจากเดิมแบบมองรู้ ต้องทำใหม่อีก ของโรงงานเคลือบดีสุดครับ

ออฟไลน์ axister

ซ่อมจุดเล็กๆ มันไม่ค่อยคุ้มนะครับ ของผมขูดอะไรไม่รู้เหมือนกระเทาะเป็นจุดๆ

พอเอาไปให้อู่ซ่อมเคลมประกัน 2-3 เดือนก็หลุด ปรึกษาร้านซ่อมแมกเค้าก็บอกต้องถอดไปซ่อมจิงจังแบบพ่นทั้งวง ราคาก็ว้าวไปเลยแบบ 2-3พัน

ออฟไลน์ Slow But Sure

ครั้งแรกที่ผมครูดฟุตบาทแบบแฟนบอกนิดหน่อย ให้ดูเฉยๆมองไม่เห็นต้องชี้ถึงจะเห็น แต่เราเห็นเองรู้สึกไม่สบายใจ แจ้งประกันออกใบเครมมาซ่อมให้แต่ไม่เปลี่ยนใหม่ให้ จะเปลี่ยนล้อใหม่เองก็แอบเสียดายตัง ไปถามร้านซ่อมล้ออยู่ 2 ร้าน ร้านนึงบอกแก้จุดนี้ยังไงสีก็ไม่เหมือนเดิม อีกร้านบอกพ่นใหม่ทั้งล้อเลยพี่สีเท่ากันแน่นอนแต่สีจะไม่เหมือนเดิมเป๊ะนะ สุดท้ายทนใช้อีกปีถึงระยะยางก็เปลี่ยนใหม่ทั้งล้อทั้งยางเลย

มารอบหลังๆ คันอื่นพ่อกับแม่เอารถไปขับ จอดแล้วเบียดเป็นรอย เริ่มปล่อยวางได้ เลยซื้อสีแต้มมาแต้ม เออมองไกลๆดูไม่ออกก็เริ่มปล่อยผ่าน

ออฟไลน์ kiwiwi

ใช้ไปเถอะครับ รถเราไม่ได้ไปส่งประกวดที่ไหน

ล้อก็เหมือนรองเท้าสีขาวครับ ใส่เดิน ยังไงก็ต้องมีเปื้อน มีรอย จะไม่ใส่ ก็ไม่รู้จะซื้อมาเก็บทำไม นอกจากคนชอบสะสม

ตะก่อน ผมก็เป็นครับ ยิ่งตอนวัยรุ่นนี่ โดนปั๊บซ่อมปุ๊บ
่ระยะทางผ่านไปหลายแสนโล(กับรถหลายคัน)​ ผมเลิกซีเรียสกับล้อมานานแล้วครับ

แต่.......... สมมติถ้าผมไปครูดฟุตบาท​แบบคุณนะ สิ่งแรกที่ผมต้องห่วงเลยคือ "ยาง" ครับ ยางบาดหรือฉีกมั๊ย ยางบวมมั๊ย แบบว่าเอาชอล์ควงและสังเกตเป็นสัปดาห์เลย

เพราะถ้ายางฉีกหรือบวมมาตอนขับ  นั่นหมายถึงชีวิตเลยครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
แนะนำว่าอย่าเพิ่งซ่อมเลยครับ เสียดายความเดิม เพราะซ่อมแล้ว ก็ไม่เหมือนโรงงาน

เข้าใจว่าเรารู้เอง มองเอง เหนื่อยเองทุกครั้ง คนส่วนมาก ไม่ได้รู้ไปกับเราด้วย

แชร์ให้ฟังเฉยๆ นะครับ ผมเองหลังๆ ผมซื้อล้อแท้ used มีร่องรอยบ้างมาใช้ พบว่าสบายใจกว่าเพราะรู้ว่าของมันไม่ได้ใหม่เนี๊บบอยู่แล้ว และเราก็ไม่ได้เป็นคนทำ  :P
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ปล่อยผ่านอีกเสียงครับ ถ้ายางไม่เป็นอะไรก็ใช้ไปเลยดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ABUSEz

ใช้ล้อสีไฮเปอร์อยู่ ครูดเยอะมากเอาไปทำร้านดังด้วยออกมาสีเพี้ยนจากเดิมแบบมองรู้ ต้องทำใหม่อีก ของโรงงานเคลือบดีสุดครับ

ทำร้านดังร้านหนึ่งมาเหมือนกัน สีไม่เหมือนครับ เพี้ยนแบบดูออก
หนักกว่านั้น ทำสองล้อพร้อมกัน สีก็ไม่เหมือนกันอยู่ดี …

ออฟไลน์ spn

เป็นธรรมดาที่จะมีรอย น้อยคนที่จะสังเกตแม็กว่ามีรอยไหม

รถที่บ้าน แม็กเป็นรอย เยอะ ทั้ง 4 ล้อ หลายปีไม่เคยเคลม ก็รอเคลมประกัน แล้วฝากอู่เอาแม็กไปทำทีเดียว 4 วงเลย เสียค่า excess 2000 (คิดซะว่าวงละ 500) แต่รถสวยเนียนเหมือนใหม่ทั้งคัน ไม่เสียเวลาด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2021, 10:40:57 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ซ่อมตามร้านจะดีกว่าไหมครับ ถ้าล้อแม็กซ์เป็นสีSilverล้วนๆ

ออฟไลน์ Teera

แถวๆ ต้นๆถนน รามอินทรา หลัก 4
ถ้าทำสี วงเดียว ยังไงก็เพี้ยนครับ ดูรุ้เลย
แต่สีเงิน ดูไม่รุ้ครับ  ถ้าไม่ไปเทียบกะพวก ที่ยังไม่ได้ซ่อม พวกรอย เค้าจะเก็บให้หมด

ออฟไลน์ redsun

ทนใช้อีกสัก 2 เดือน
กลับมาดูอีกครั้งอาจลืมไปแล้ว
อืมมมันก็ขับได้นะ 555

ปล.
บางเจ้าทำสีแม็กกลึงไปกลึงมาขอบบาง ขอบไม่เสมอ
ลมรั่วขอบมีเซ็งกว่าเดิมได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Deaw

นิดหน่อย ช่างมันเถอะครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
รอยนิดหน่อย  เดี๋ยวนี้ผมปล่อยทิ้งหมดล่ะ ไว้รอเคลมใหญ่ค่อยทำทีเดียว     สมัยผมมีรถใหม่ๆ ก็เคยนอยด์เรื่องพวกนี้อยู่เหมือนกัน

วิธีแก้เรื่องพวกนี้  (สำหรับผมนะ)  คือ

1.  อย่าล้างรถบ่อยเกินไป  ถ้ารถเลอะๆ อยู่บ้าง รอยนิดหน่อยที่ว่ามันจะกลืนไปกับตัวรถเลย

2.  และที่สำคัญคือ ผมเลิกล้างรถเองไปแล้วล่ะ  เพราะล้างเองแล้วมันจะบาดใจทุกครั้งที่เราล้างตรงรอยแผลนั้น

แล้วมากไปกว่านั้น  มันช่วยทำให้ผมได้เวลาของชีวิตกลับคืนมา แล้วนำเวลาตรงนั้นไปใช้กับความสุขของชีวิตด้านอื่นๆ ได้อีกมากมายหลายเรื่องเลยครับ

เพราะสุดท้ายแล้วรถที่เรารักนักรักหนา เฝ้าถนอมมันมาตลอด เราก็จะขายมันทิ้งไปเมื่อได้รถคันใหม่มา   

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ใช้ไปเรื่อยๆ มีมองไม่เห็นอีกอะ สุนัขเยี่ยวใส่ ใช้ไปนานๆ แลกเกอร์ลอก  ;D