ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นไอเสียรถดีเซล มีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ (BMW E70)  (อ่าน 3509 ครั้ง)

รถอายุเกิน 10 ปีแล้ว
เลขไมล์ประมาณ 110,000 กม.

เคยไปอู่นอกแล้ว เปลี่ยนหัวเผา ล้างไอดี แล้ว
ช่างที่อู่บอกว่าลองถอดท่อพักท้ายออกมาแล้ว สรุปว่ามันไม่เหม็นที่พักท้ายครับ
เพราะว่าไอเสียจากท่อพักกลาง ยังไม่ค่อยเหม็น

ตอนนี้จนปัญหาหาทางแก้แล้วครับ
เลยอยากขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member

เคยไปอู่นอกแล้ว เปลี่ยนหัวเผา ล้างไอดี แล้ว
ช่างที่อู่บอกว่าลองถอดท่อพักท้ายออกมาแล้ว สรุปว่ามันไม่เหม็นที่พักท้ายครับ
เพราะว่าไอเสียจากท่อพักกลาง ยังไม่ค่อยเหม็น

ผมไม่เข้าใจว่ามันเหม็นยังไง เหม็นได้อย่างไร. คือระบบไอเสีย เอาที่ Dpf ก่อนนะครับ ถ้าตัน/หมดอายุ มันจะขึ้นเตือนหน้าจอ แล้วเห็นบอกว่าเปลี่ยนแล้ว " เปลี่ยนหัวเผา" ส่วนไอดี ล้างแล้วทำให้อากาศเข้าดีขึ้น ไม่น่าเกียวกับกลิ่นนะครับ. ที่ผมสงสัยคือที่ทำมาทั้งหมดนิ ผมว่าน่าจะผิดจุดนะ ถ้ารถมีกลิ่นดีเซล คือมีกลิ่นท่อไอเสียที่ชัดเจน ถ้าใช้แบบนี้ ผมว่าฝั่งท่อไอเสียตั้งแต่ขาออกมันน่าจะมีจุดรั่วนะครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตรวจสอบดังนี้ครับ

1.หัวฉีดครับ  เอาไปเทสตามร้านดีเซลทั่วไปได้เลยครับ
2.แคต หมดสภาพแล้วครับ   ต่อให้สภาพยังดีต้องเปลี่ยนแล้วครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ผมไม่เข้าใจว่ามันเหม็นยังไง เหม็นได้อย่างไร. คือระบบไอเสีย เอาที่ Dpf ก่อนนะครับ ถ้าตัน/หมดอายุ มันจะขึ้นเตือนหน้าจอ แล้วเห็นบอกว่าเปลี่ยนแล้ว " เปลี่ยนหัวเผา" ส่วนไอดี ล้างแล้วทำให้อากาศเข้าดีขึ้น ไม่น่าเกียวกับกลิ่นนะครับ. ที่ผมสงสัยคือที่ทำมาทั้งหมดนิ ผมว่าน่าจะผิดจุดนะ ถ้ารถมีกลิ่นดีเซล คือมีกลิ่นท่อไอเสียที่ชัดเจน ถ้าใช้แบบนี้ ผมว่าฝั่งท่อไอเสียตั้งแต่ขาออกมันน่าจะมีจุดรั่วนะครับ.

คือกลิ่นไอเสียเหมือนรถกระบะเก่าๆเลยครับ จะออกไปไหนทีนี่เกรงใจคนอื่นเลยครับ T..T

ตรวจสอบดังนี้ครับ

1.หัวฉีดครับ  เอาไปเทสตามร้านดีเซลทั่วไปได้เลยครับ
2.แคต หมดสภาพแล้วครับ   ต่อให้สภาพยังดีต้องเปลี่ยนแล้วครับ

ครับผม
ขอบคุณมากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
กลิ่นแรงๆจากเครื่องตัวนี้ อาจจะเป็นที่ชุดกรองไอเสีย

ถ้าแคตเดิมไม่ตัน ไปหาแคตรถกระบะVigo 2ลูก็ที่พวกแต่งรถตัดทิ้งขายกันลูกละ2-3พัน ต่อขนานกันครับแล้วเอาไปใส่ไว้หลังแคตเดิมก็ยังได้ครับ

กลิ่นแรงๆจากเครื่องตัวนี้ อาจจะเป็นที่ชุดกรองไอเสีย

ถ้าแคตเดิมไม่ตัน ไปหาแคตรถกระบะVigo 2ลูก็ที่พวกแต่งรถตัดทิ้งขายกันลูกละ2-3พัน ต่อขนานกันครับแล้วเอาไปใส่ไว้หลังแคตเดิมก็ยังได้ครับ

เรื่องเครื่องดีเซลผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
แต่ตามที่ท่านแนะนำมาคือหมายถึงต้องเปลี่ยนแคตเดิมออกแล้วแทนด้วยแคตของ Vigo 2 ลูก เลยใช่มั้ยครับ
แล้วการที่มันต่อขนานกัน มันจะมีจุดรั่วหรืออะไรที่ผิดปกติเกิดขึ้นรึเปล่าครับ