ผู้เขียน หัวข้อ: HYUNDAI STARIA 7 ที่นั่ง ถ้ามา..ค่าตัวน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ?  (อ่าน 5807 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
อยากทราบความเห็นแต่ละท่านว่า ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ในกรณีถ้า CBU จากเกาหลี, อินโดนีเซีย

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
2.6ล้าน ++

ออฟไลน์ bravo

เหตุผลที่เป็นเหตุผล ของการเก็บภาษีรถ 7 ที่นั่งแพงกว่า 11 ที่นั่ง คืออะไร
ผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

ออฟไลน์ KTN88

เหตุผลที่เป็นเหตุผล ของการเก็บภาษีรถ 7 ที่นั่งแพงกว่า 11 ที่นั่ง คืออะไร

น่าจะเหตุผลในเชิงพาณิชย์มั้งครับ เอามาใช้ในการบริการ (11ที่นั้งขึ้นไป)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
CBU เกาหลีได้เห็น สองล้านกว่าๆแน่นอนคับ

แต่ถ้ามาจากอินโดก้อจะไม่มีภาษีนำเข้า ราคาคงไม่ต่างจากตอนนี้เท่าไรคับ

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
ดูจากราคาเกาหลีลองคิดๆแล้ว +- ภาษีนำเข้ามาที่ไหนดู น่าจะ 2.4-2.6m แต่ถามว่าคุ้มไหมก็ยังคุ้มอยู่นะ

ได้เบาะ captain seat ไฟฟ้า + ภายในดำ
ไฟ DRL คาดเต็ม + ไฟหน้าโคมละ 8 ดวง

แต่พวกระบบต่างๆไม่รู้ว่าแตกต่างกันไหมนะครับ รอผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ dht_tubes

เดามั่วๆว่า เด่ว กลุ่มกะบะดัดแปลงโดนแบ่งเค๊กครับ

ออฟไลน์ delete

ราคาน่าจะเทียบ grand starex ประกอบอินโดได้นะคนับ ดูในeco sticker ได้เลย ราคาไป 2.3-2.4ล้านละ staria น่าจะแพงขึ้นกว่านี้อีก

เมื่อเทียบกับตัวเดิม H1 ราคาต่างจาก Grand Starex ประมาณ 7 แสน นี่ขนาด Grand Starex นำเข้าจากอินโดแล้วนะ
ถ้าเป็น Staria 7 ที่นั่งเข้าจากเกาหลีผมว่าน่าจะมีเฉียดๆ 3 ล้าน ซึ่งพอราคาไปทับกับ Alphard คนซื้อน่าจะไปจบกับ Alphard มากกว่า
ถ้าเกิดนำเข้าจากอินโดผมเดาว่า Hyundai น่าจะทำราคาในช่วง 2.4-2.6 ล้านเพื่อให้ราคาไม่ไปทับกับ Alphard

ออฟไลน์ SM.

ทะลุ 2 ล้านแน่ๆครับ แต่คิดว่า น่าจะพยายามกดไม่ให้เกิน 2.5 ล้าน ครับ

ออฟไลน์ mandize

โดนภาษีนำเข้าเต็มๆ ครับ ถ้ามา 7 ที่นั่ง น่าจะมี 3ล้าน++

ออฟไลน์ 911turbo

เมื่อเทียบกับตัวเดิม H1 ราคาต่างจาก Grand Starex ประมาณ 7 แสน นี่ขนาด Grand Starex นำเข้าจากอินโดแล้วนะ
ถ้าเป็น Staria 7 ที่นั่งเข้าจากเกาหลีผมว่าน่าจะมีเฉียดๆ 3 ล้าน ซึ่งพอราคาไปทับกับ Alphard คนซื้อน่าจะไปจบกับ Alphard มากกว่า
ถ้าเกิดนำเข้าจากอินโดผมเดาว่า Hyundai น่าจะทำราคาในช่วง 2.4-2.6 ล้านเพื่อให้ราคาไม่ไปทับกับ Alphard

ผมเห็นด้วยตามนี้ครับ
ถ้าเอา 7 ที่นั่งมาแล้วไป สามล้าน  คนไป alphard อยู่แล้ว   ต้องรอ ประกอบอินโด   แต่น่าจะอีกเป็นปีไม่รู้มีแผนขึ้น line เมื่อไหร่   
แต่ถ้ามีจริงอาจได้อนิสงค์ มีรุ่นล่างสุดเหลือ  1.4-1.5 ล่าง หรือ รุ่นปัจจุบันอาจปรับราคาลงได้

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
คงตั้ง 2.89  ทับไปตรงๆกับ alphard vellfire ตัวล่างสุดที่เกรย์นำเข้า
แลกด้วยจัดเต็มทุกอ๊อพชั่นสุดๆกันไปเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตอน Carnival โฉมที่แล้วเอาตัว 7 ที่นั่งเข้ามาล็อตนึงเล็กๆ
นั่นก็บวกไป 1 ล้านเต็มๆ กลมๆ เลยนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

รัฐมองว่า รถตู้ 7ที่นั่งความกว้างขวางสะดวกสบาย+ออปชั่นมาเต็มก็คงมีแต่คนมีเงินซื้อมาใช้ส่วนบุคคลรัฐเลยมาเก็บภาษีตรงนี้แพง

ส่วน 11ที่นั่งส่วนใหญ่ซื้อกันก็เค้ามองว่าส่วนใหญ่ที่ซื้อรถตู้คือเอามาขนคน รถวิน รถบริษัท เลยเก็บตรงนี้ถูกหน่อย

ออฟไลน์ Level Zero

นั่นสิครับ อย่างน้อยก็อยากให้แยกภาษีรถตู้เป็น 7 ที่นั่ง กับ 9 - 11 ที่นั่งครับ

7 ที่นั่งก็คิดเรตเดิม สำหรับคนมีฐานะ มีคนขับรถให้ นั่งหรูๆสบายๆไปเลย

9 ที่นั่ง อยากให้คิดเท่ากับรถขนส่ง 11 ที่นั่งครับ

เพราะคนมีครอบครัวขับเอง บางที 11 ที่นั่งก็ดูเยอะเกินไป

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถ้า Staria เป็นรุ่น 7 ที่นั่ง ราคาจะประมาณ 2.2-2.4 ล้านบาทครับ แต่รุ่นย่อยน่าจะแนวๆ Grand Starex ครับ