ผู้เขียน หัวข้อ: Fomm One รถยนต์ไฟฟ้าขนาดเล็ก ในชั่วโมงนี้ น่าสนใจหรือไม่  (อ่าน 3971 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Fomm One รถยนต์ไฟฟ้าขนาดเล็ก น่าสนใจไหม ในชั่วโมงนี้

ภาพรวมได้รับความนิยมในไทยหรือไม่ และเหมาะสำหรับการใช้งานระยะยาว หรือไม่ สำหรับ Fomm One

แต่ว่าขับสนุก แบตเตอรี่ทนทาน จอดง่าย ลุยน้ำได้ วิ่งได้ไกลสุด 160km ต่อการชาร์จครั้งเดียว (ไป-กลับ ไกลสุด 80km)

ข้อมูลจาก https://auto.mthai.com/news/73775.html

Fomm One ตอนนี้ จำหน่ายอยู่หรือเปล่าครับ สำหรับรถยนต์ไฟฟ้าขนาดเล็กเหมาะสำหรับวิ่งในเมือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2021, 18:37:42 โดย Gunther »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
That's call car ?  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เคยเห็นวิ่งแถวศรีราชา บนถนนสุขุมวิท วิ่งเลนซ้ายสุดนะครับ รถเทรลเลอร์วิ่งเลนกลาง ผมเห็นนี่ยังเสียวๆ เลย

ออฟไลน์ polwath

เหมาะกับขับในชุมชนและถนนในพื้นที่มากกว่า แม้ว่าจะขับขึ้นทางด่วนได้ก็เหอะ อย่าซื้อเลยครับ ไปหา Ecocar ดีกว่าครับ เพราะ Fomm ราคาพอๆ กันกับรถแบบนั้หรือแพงกว่าด้วย

แต่ถ้าออกแบบและทำให้ปลอดภัยได้แบบ Aygo หรือ SmartForTwo แบบนั้นนะไม่มีปัญหาแน่นอน

ออฟไลน์ KTN88

เคยขับแล้ว รถไม่มีโช๊คเจอทางไม่เรียบนิดเดียวสะเทือนไส้แทบบิด

แถมราคาเท่านี้ ไปซื้อ city ยังดีกว่าอีก

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
เคยเช่ามาขับอยู่ 1 สัปดาห์ รับไม่ได้สักอย่าง ซื้อ Celerio GL ยังดีซะกว่า บอกเลยว่าถ้า EV ไซส์ A B Seg จีนมาเป็นเรื่องเป็นราว รับรองเทขายมือสองกันบาน

ผมเลิกสนใจอีกส่วนหนึ่งเพราะกลุ่ม FB ของรถรุ่นนี้ Mind set ไม่ค่อยโอเคสำหรับผม สมาชิกบางคนชอบดูถูกคนใช้รถน้ำมัน และชอบประจานความเห็นของคนอื่นที่เห็นต่างกับขาประจำของกลุ่ม ใครคิดต่างคุยกันในโพสเดิมไม่จบจะลากออกมาตั้งโพสใหม่ให้กองอวยด่าซ้ำ เลยเลิกสนใจรถรุ่นนี้ออกจากกลุ่มทันที

ออฟไลน์ evlover

• Newbie
  • *
แนวคิดวิศวกรตอนออกแบบดี แต่พอออกมาเป็นผลิตภัณฑ์แล้วไม่ได้เรื่อง  ::)
รถไฟฟ้าที่ถูกและใช้งานได้จริง รอใช้ ออร่า ดีกว่าครับ  8)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ราคามันซื้อ Celerio MT ได้ 2 คันเลยนะครับ
เป็นผมคงซื้อ Celerio แล้วเอางบที่เหลือมาแต่งต่อ ยังคิดว่างบก็ยังคงเหลืออีกบาน
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ BN`

ถ้าซื้อมาขับเล่นในเมืองแบบไม่คิดอะไรมาก มันก็น่าสนใจอยู่นะ ผมเห็นผ่านตามา 2-3 คันละ

แต่ถ้าจะหาความคุ้มค่า ก็คงต้องไป Celerio ครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

brio เถอะครับ

ออฟไลน์ Sazabi

จะเอาอะไรมากกับรถยี่ห้อนี้ครับ เห็นว่ารุ่น 2 จะย้ายไปผลิตและปั่นตลาดที่เวียดนามต่อ ส่วนรุ่นส่งกลับไปขายญี่ปุ่นแว่วมาว่าจะไปจ้าง OEM ในจีนผลิตแทน แล้วรถในอาเซียนมันคืออะไร

ออฟไลน์ panjap

คันเร่งมันอยู่ที่มือ คุณรับได้ไหม ไม่เมื่อยมือนะ
รถมันเล็กมากๆ ทรงตัวไม่ดี
ช่วงล่าง ไม่ดีเอาเสียเลย
ที่ดีอย่างเดียวคือใช้ไฟฟ้า ซึ่งชาจ dc ไม่ได้เลย คุณต้องชาจ ac รอทีนึง เกือบ 10 ชม. ถ้าไหวก็จัดไป

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ดูๆแล้วเอาไว้ขับไปใกล้ๆอย่างไปตลาด หรือขับทำธุระแถวๆบ้านน่าจะโอเคนะ
แต่ติดเรื่องราคาอย่างเดียวเลย ถ้าราคาสัก 3 แสนจะน่าสนมากๆ
และคิดว่าเรื่องราคานี่แหล่ะที่น่าจะทำให้ไม่ปังเท่าที่ควร
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

Gunther

เคยขับแล้ว รถไม่มีโช๊คเจอทางไม่เรียบนิดเดียวสะเทือนไส้แทบบิด

แถมราคาเท่านี้ ไปซื้อ city ยังดีกว่าอีก

เห็นด้วยครับ แนะนำเล่น Eco Car Hybrid จะดีกว่าครับ อย่าง City e:HEV

ถ้าชอบรถยนต์ไฟฟ้าขนาดเล็ก ราคาถูก รอ Ora Good Cat
อย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2021, 10:27:50 โดย Gunther »

ออฟไลน์ Level Zero

ยังมีขายอยู่อีกเหรอครับ

ออฟไลน์ SM.

ตอนนี้มีแบบให้เช่าแล้วนะครับ

ผมไม่แน่ใจใน stock ยังเหลืออีกเยอะมั๊ย และเป็นรถปีอะไร

ออฟไลน์ 123ruj

Good cat มาเมื่อไหร่
เจ็บหนักแน่นอน
เหลือแสนนึง ผมก็ไม่ใครซื้อ

ออฟไลน์ TCP

brio เถอะครับ

Brio - Honda เลิกผลิต เลิกขาย ไปหลายเดือนแล้วครับ

ออฟไลน์ TCP

อีกอย่างนึง

ใครรอ + หวังใน ORA Good Cat ว่าจะราคาไม่แพงล่ะก็ ... เตรียมผิดหวังได้เลยนะครับ

ผมว่า อย่างต่ำๆ ก็ 7 แสน++

Gunther

คันเร่งมันอยู่ที่มือ คุณรับได้ไหม ไม่เมื่อยมือนะ
รถมันเล็กมากๆ ทรงตัวไม่ดี
ช่วงล่าง ไม่ดีเอาเสียเลย
ที่ดีอย่างเดียวคือใช้ไฟฟ้า ซึ่งชาจ dc ไม่ได้เลย คุณต้องชาจ ac รอทีนึง เกือบ 10 ชม. ถ้าไหวก็จัดไป

เสียดายที่ Fomm One ไม่รองรับที่ชาร์จแบบ DC หรือ
Fast Charge 30 นาที ครับ
ถ้า Fomm One ปรับโฉมโดยช่องชาร์จรถรองรับที่ชาร์จแบบ DC ได้ พวงมาลัยแบบวงกลมทั่วไป แป้นคันเร่ง แป้นเบรก อยู่ที่เท้าเหมือนรถยนต์ทั่วไป Upgrade แบตเตอรี่ให้สามารถวิ่งได้ถึง 200km รับรองกลับมาขายดีแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2021, 18:27:30 โดย Gunther »

ออฟไลน์ kiwiwi

ดูไม่ปลอดภัยเลยครับ

แบบว่า ถ้าโดนรถเบรคแตกมาชน มันจะเป็นยังไงเหรอครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถยนต์สันดาบ ราคานั้นมีหลายคันให้เลือกนะครับ

สำหรับผม ไม่ได้ต้องการรถไฟฟ้า ที่วิ่งได้แค่ความเร็วเท่านี้ ระยะวิ่งได้เท่านี้ และ เงื่อนไขความปลอดภัยดูจะไม่โอเคด้วย

ผมยอมซื้อรถยนต์เครื่องสันดาบดีกว่า