ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคืบหน้ารถรุ่นใหม่ของ Honda และ Toyota ครับ  (อ่าน 4231 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bulim

• Newbie
  • *
ใครพอจะทราบความคืบหน้าของรถ New Honda B SUV กับ Toyota B SUV,B sedan บ้างครับว่าไปถึงไหนกันแล้ว จะเปิดตัวเมื่อไหร่
และทางฝั่ง Honda จะใช้เครื่องยนต์อะไร e:HEV และ turbo ด้วยไหม ทาง Toyota จะมีเครื่อง 1.3 NA อย่างเดียวหรือจะมีเครื่อง hybrid 1.5 ใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: สอบถามความคืบหน้ารถรุ่นใหม่ของ Honda และ Toyota ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 23:04:58 »
Toyota
B Sedan เร็วสุดกลาง 2022 ช้าสุดกลาง 2023 ครับ
รู้แค่ยืนพื้นที่ 1.3 NA แน่ๆ Hybrid ยังไม่มีข้อมูลหลุดมาให้ทราบกัน
แต่โอกาสจะยังไม่มีค่อนข้างสูง เพราะตัวนี้แม่งานเป็น Daihatsu
B SUV ยังไม่มีข้อมูลใดๆ รู้แค่ว่ามีโครงการนี้ครับ

ส่วน Honda ตอนนี้ชื่อ ZR-V ที่หลุดออกมาก็ยังเป็นปริศนาอยู่เช่นเคย
ไม่มีข้อมูลอะไรหลุดมาเพิ่มเลย
ส่วน N7X concept แนวโน้มว่าจะยังใช้ชื่อ BR-V เหมือนเดิมค่อนข้างสูง
แต่ทั้งนี้รอดูเปิดตัวที่อินโดอีกทีครับ ภายในไม่กี่เดือนนี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AkE

Re: สอบถามความคืบหน้ารถรุ่นใหม่ของ Honda และ Toyota ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 23:08:05 »
ของToyota ได้ยินเหมือน Avanza ใหม่ปลายๆปีถึงต้นปีหน้า ส่วน Honda นั้นจะเอาไงไม่แน่ใจเลยเพราะปี

นี้เน้น civic & hrv ตัว Brv ใหม่อาจจะไปปีหน้าเลย อันนี้ผมไม่แน่ใจนะ ส่วนเครื่องก้น่าจะ 1.0t ไม่ก้ 1.5

ehev หรือไม่งั้นล่ะก้ 1.5 na ตัวเดิมครับ 5555

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 23:11:22 »
ผมแอบรอ all new sienta​ อยู่
ใครพอทราบบ้างมั๊ยครับ ว่าตกลงเค้าจะออกมั๊ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 23:32:13 »
ของToyota ได้ยินเหมือน Avanza ใหม่ปลายๆปีถึงต้นปีหน้า ส่วน Honda นั้นจะเอาไงไม่แน่ใจเลยเพราะปี

นี้เน้น civic & hrv ตัว Brv ใหม่อาจจะไปปีหน้าเลย อันนี้ผมไม่แน่ใจนะ ส่วนเครื่องก้น่าจะ 1.0t ไม่ก้ 1.5

ehev หรือไม่งั้นล่ะก้ 1.5 na ตัวเดิมครับ 5555

Toyota นี่ยังจะเอาตัว Avanza มาอีกหรอครับนี่ ไม่น่าสนใจเลยนะครับ ยอดขายก็ไม่ดี ทั้งที่มีรุ่น New Yaris Cross กับ RAIZE ซึ่งน่าสนใจมากกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 00:06:00 »
TOYOTA Eco/B-Seg Sedan ใหม่ก็ราวเกือบปลายปีหน้าล่ะครับ ส่วน B-Seg SUV คงต้องไป 2023

HONDA B-Seg SUV นี่หมายถึงตัวไหนครับ แต่ไม่ว่าจะ SUV ตัวไหนถ้าต่ำกว่า HR-V ข่าวว่าจะไม่มีการผลิตในประเทศไทยแล้ว ส่วนจะสั่งจากเพื่อนบ้านเข้ามาจำหน่ายอย่างเป็นทางการหรือเปล่าอันนี้ต้องไปลุ้นเอาครับ

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 00:15:36 »
ฝั่ง Honda HRV มาปลายปีนี้ อีเห็บมาตามนัดแน่นอน เห็นว่าจะมีเครื่องเบนซินเป็นตัวล่างสุด (อีกละ) ไม่แน่ใจว่าจะเป็น 1.0T หรือ 1.5T แต่ผมคิดว่าเป็น 1.0T แบบไม่ตอนแรงม้าแรงบิดเหมือน Civic จีน แต่ก็มีโอกาสจะเป็นอีเห็บทุกรุ่นเหมือนกัน

ส่วน BRV ไม่ใช่ปีนี้แน่ๆ และยังไม่รู้ว่าจะมาไทยหรือเปล่า ถ้ามา อาจเป็นนำเข้าสำเร็จรูปจากอินโด ใส่เครื่อง 1.5 ถ้าผลิตไทยคงเป็น 1.0T เท่านั้นแหละ

ฝั่ง Toyota Yaris เห็นว่ากระแสเครื่อง 1.3 มาหึ่งมาก เห็นว่า 4 ประตูมาปีหน้า ส่วน 5 ประตูและ Cross (ที่ไม่ใช่ 5 ประตูเปลี่ยนโช๊คยกสูงเปลี่ยนล้อ) จะมาปี 2023 ครับ ส่วน Hybrid เห็นว่าจะเป็น Mild hybrid ซึ่งจะไม่ได้เสียภาษีต่ำแบบ Hybrid ปกติ ก็ไม่แน่ใจว่าจะมาไทยหรือเปล่า
อ้อ เห็นว่าใช้แพลตฟอร์ม DNGA นะครับ ไม่ใช่ TNGA แบบ Yaris ฝั่งญี่ปุ่นกับยุโรป
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 00:19:14 »
ใครพอทราบบ้างมั๊ยครับ ว่าตกลงเค้าจะออกมั๊ย

All New Sienta ในญี่ปุ่นทำแน่และเป็นรุ่นที่มีโอกาสจะแปลงร่างเป็น BEV สูงด้วย โดยมีรุ่นเครื่องธรรมดาและ HEV คงออกมาชิมลางก่อนช่วงปีหน้า
แต่การผลิต Sienta รุ่นใหม่ในอินโดนีเซียถึงตอนนี้ยังไม่ชัดเจน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 00:51:40 »
TOYOTA Eco/B-Seg Sedan ใหม่ก็ราวเกือบปลายปีหน้าล่ะครับ ส่วน B-Seg SUV คงต้องไป 2023

HONDA B-Seg SUV นี่หมายถึงตัวไหนครับ แต่ไม่ว่าจะ SUV ตัวไหนถ้าต่ำกว่า HR-V ข่าวว่าจะไม่มีการผลิตในประเทศไทยแล้ว ส่วนจะสั่งจากเพื่อนบ้านเข้ามาจำหน่ายอย่างเป็นทางการหรือเปล่าอันนี้ต้องไปลุ้นเอาครับ
อย่างงี้แสดงว่ารุ่น ZR-V ก็คงไม่ได้แจ้งเกิดในไทยใช่ไหมครับ น่าเสียดายมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 01:01:17 »
ฝั่ง Honda HRV มาปลายปีนี้ อีเห็บมาตามนัดแน่นอน เห็นว่าจะมีเครื่องเบนซินเป็นตัวล่างสุด (อีกละ) ไม่แน่ใจว่าจะเป็น 1.0T หรือ 1.5T แต่ผมคิดว่าเป็น 1.0T แบบไม่ตอนแรงม้าแรงบิดเหมือน Civic จีน แต่ก็มีโอกาสจะเป็นอีเห็บทุกรุ่นเหมือนกัน

ส่วน BRV ไม่ใช่ปีนี้แน่ๆ และยังไม่รู้ว่าจะมาไทยหรือเปล่า ถ้ามา อาจเป็นนำเข้าสำเร็จรูปจากอินโด ใส่เครื่อง 1.5 ถ้าผลิตไทยคงเป็น 1.0T เท่านั้นแหละ

ฝั่ง Toyota Yaris เห็นว่ากระแสเครื่อง 1.3 มาหึ่งมาก เห็นว่า 4 ประตูมาปีหน้า ส่วน 5 ประตูและ Cross (ที่ไม่ใช่ 5 ประตูเปลี่ยนโช๊คยกสูงเปลี่ยนล้อ) จะมาปี 2023 ครับ ส่วน Hybrid เห็นว่าจะเป็น Mild hybrid ซึ่งจะไม่ได้เสียภาษีต่ำแบบ Hybrid ปกติ ก็ไม่แน่ใจว่าจะมาไทยหรือเปล่า
อ้อ เห็นว่าใช้แพลตฟอร์ม DNGA นะครับ ไม่ใช่ TNGA แบบ Yaris ฝั่งญี่ปุ่นกับยุโรป
New Yaris นี่จะมีถึง 3 model เลยหรอครับนี่ sedan,hatchback และ cross(แท้) เลยหรอครับ แล้วพี่โตจะทำเครื่อง mild hybrid เพื่ออะไรครับ? แพลตฟอร์มนี้ก็คงออกแบบรถใหม่เพื่อตลาด asaen โดยเฉพาะเหมือน corolla cross รึเปล่าครับนี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 06:34:44 »

อย่างงี้แสดงว่ารุ่น ZR-V ก็คงไม่ได้แจ้งเกิดในไทยใช่ไหมครับ น่าเสียดายมากครับ

ไม่ได้ผลิตแต่ไม่ได้ความว่าจะไม่ขายครับเพราะมันยังผลิตที่ประเทศอื่นใน ASEAN ถ้า HONDA จะสั่งเข้ามาขายก็ย่อมได้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 07:09:35 »

Toyota นี่ยังจะเอาตัว Avanza มาอีกหรอครับนี่ ไม่น่าสนใจเลยนะครับ ยอดขายก็ไม่ดี ทั้งที่มีรุ่น New Yaris Cross กับ RAIZE ซึ่งน่าสนใจมากกว่าเยอะเลยครับ

เห็น render ของ avaza จัดว่าไม่แพ้เจ้า brv เลยนะครับ
หน้าคม ท้ายสวย ออกแนว suv 7 ที่นั่งตาม brv ไปติดๆ ทิ้งภาพอ้วนซ่ารถกระป๋องไปเลย

แต่นั่นก็แค่ภาพ render ต้องมาดูตัวจริงว่าจะทำได้อย่างตัวต้นแบบหรือเปล่า

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 11:39:05 »
จากข่าวลือที่ปล่อยมาเกี่ยวกับ Toyota B-seg. นี่ ขอเดาทรงว่า น่าจะออกมาแบบหน้าตาสมัยใหม่แต่ภาพรวมเรียบ ๆ บ้าน ๆ
เจาะกลุ่มลูกค้าทั่วไปที่เน้นใช้งาน ประหยัด ไม่เน้นความแรงเป็นแน่

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 12:01:46 »
Honda

BR-V โฉมใหม่ น่าจะเปิดตัวกลางปีหน้า ในไทย เปิดตัวด้วยเครื่องยนต์ 1.0 Turbo
ส่วน 1.5 e:HEV มาช่วงปี 2023

Toyota

Raize โฉมใหม่ น่าจะเปิดตัวกลางปีหน้า ในไทย เปิดตัวด้วยเครื่องยนต์ 1.2L NA (เครื่องยนต์เดียวกับ Yaris/Yaris Ativ)
ส่วน 1.5 Hybrid มาช่วงปี 2023
B-Sedan โฉมใหม่ในไทย น่าจะใช้พื้นฐานแพลตฟอร์ม
ร่วมกับ Daihatsu เปิดตัวในช่วงปี 2023 เปิดตัวด้วยเครื่องยนต์
1.2L NA (เครื่องยนต์เดียวกับ Yaris/Yaris Ativ)
ส่วน 1.5 Hybrid มาช่วงปี 2024
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2021, 13:16:37 โดย Gunther »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 12:53:49 »

All New Sienta ในญี่ปุ่นทำแน่และเป็นรุ่นที่มีโอกาสจะแปลงร่างเป็น BEV สูงด้วย โดยมีรุ่นเครื่องธรรมดาและ HEV คงออกมาชิมลางก่อนช่วงปีหน้า
แต่การผลิต Sienta รุ่นใหม่ในอินโดนีเซียถึงตอนนี้ยังไม่ชัดเจน
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 13:25:57 »
Honda

BR-V โฉมใหม่ น่าจะเปิดตัวกลางปีหน้า ในไทย เปิดตัวด้วยเครื่องยนต์ 1.0 Turbo

BR-V โฉมใหม่มันมีผลิตเฉพาะที่อินโดนีเซีย เพราะฉะนั้นมันจึงไม่มีเครื่อง 1.0L GDI และ e:HEV ในเวลาอันใกล้นี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 19:01:19 »
Honda

Toyota

Raize โฉมใหม่ น่าจะเปิดตัวกลางปีหน้า ในไทย เปิดตัวด้วยเครื่องยนต์ 1.2L NA (เครื่องยนต์เดียวกับ Yaris/Yaris Ativ)
ส่วน 1.5 Hybrid มาช่วงปี 2023
B-Sedan โฉมใหม่ในไทย น่าจะใช้พื้นฐานแพลตฟอร์ม
ร่วมกับ Daihatsu เปิดตัวในช่วงปี 2023 เปิดตัวด้วยเครื่องยนต์
1.2L NA (เครื่องยนต์เดียวกับ Yaris/Yaris Ativ)
ส่วน 1.5 Hybrid มาช่วงปี 2024
ถ้าเป็นรุ่น Raize ก็ยอดเยี่ยมมากเลยนะครับ แต่ถ้าเป็นเครื่อง 1.2 เดิมๆก็น่าเบื่อมากครับ ทั้งที่เมืองนอกใส่เครื่อง 1.0 turbo มาให้แล้วนะครับ ท่าทางเครื่อง 1.2 ตัวเดิมจะใช้อีกยาวนานเลยนะครับ ถ้าไม่เปลี่ยนเป็นเครื่อง 1.3 ตามที่เป็นข่าวกัน