ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ "คืนรถ จบหนี้" ไม่ต้องจ่ายส่วนต่างแบบนี้ ธนาคารได้อะไรครับ  (อ่าน 4698 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ผมเห็นว่ามีธนาคารนึงออกโครงการนี้มา คืนรถที่ผ่อนไม่ไหวให้ธนาคาร ส่วนต่างจากการขายรถไม่ต้องจ่าย ไม่เสียเครดิต ถือเป็นการปิดหนี้จริงๆ อนาคตสามารถกลับมาขอสินเชื่อได้อีก แล้วแบบนี้ธนาคารจะได้อะไรครับ ส่วนต่างเป็นแสนๆ แค่คันเดียวก็แย่แล้วมั้งครับ นี่ถึงกับเปิดโครงการขึ้นมาแล้วช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ ผมว่ามีรถไม่น้อยแน่ที่จะเข้าโครงการนี้

คำถามคือธนาคารจะคุ้มเหรอครับที่ทำแบบนี้ เข้าเนื้อตัวเองชัดๆ หรือว่ามีเหตุผลอะไรที่ดีกว่า ถ้าในมุมมองผมธนาคารจะช่วยก็อาจจะพักการชำระหรือปรับโครงสร้างหนี้แบบนี้ธนาคารได้เงินเท่าเดิม แต่อันนี้ส่วนต่างก็ไม่ต้องจ่าย จบๆ กันไป ก็ดีสำหรับคนที่ชำระไม่ไหวจริงๆ แต่ทำไมธนาคารถึงยอมได้ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Auto

ในกระทู้เวปพันทิป เอามาลง      เห็นว่ามีเงื่อนไขหลายข้อ   ไม่ใช่ทุกคนจะเอาไปคืนได้   ต้องศึกษาเงื่อนไขก่อนไม่งั้นโดนฟ้องทีหลังจ่ายส่วนต่างแน่  ๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

โครงการนี้มีเงื่อนไขพอสมควรนะครับ

เช่น

- เป็นลูกค้าที่ได้รับผลกระทบจากโรคระบาดจริงๆ
- เป็นลูกค้าของธนาคารเท่านั้น
- รถยนต์ต้องสภาพดี ใช้งานได้ปกติ
- ค้างชำระไม่เกิน 90 วัน และมีประวัติการผ่อนดีมาตลอด
- ผ่อนมาเกิน 12 งวดสัญญา (ปีนึง)

และที่โหดสุดคือ

มูลค่ารถ ต้องมากกว่าหนี้คงเหลือ หรือ น้อยกว่าไม่เกิน 50,000บาท

----------------

โครงการนี้ดีกับคนที่ดาวน์เยอะๆประเภท 25 หรือ 30% กับ คนที่ผ่อนมาแล้วเกินครึ่งทางของสัญญางวดผ่อนครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ต้องไปดูว่า ราคาประเมินที่ทางธนาคารให้เนี่ย มันต่างจากราคาหน้าเต็นเท่าไหร่ ....ถ้าต่างเกิน 5 หมื่นเนี่ย  ทางธนาคารกำไรนะคับ    แล้วข้อดีอีกอย่างคือ ธนาคารได้ลดความเสี่ยงที่จะกลายเป็น NPL  รวมถึงถ้าคนส่งไม่ไหวในท้ายสุด รถอาจเหลือแค่ราคาซาก แล้วไปตามฟ้องเจ้าของรถเสียเวลาอีก  ชิงตัดเคสตอนนี้เลย ก็ถือว่า วิน-วิน

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ TeslaX

ธนาคารไม่มีอะไรกระทบเลย เพราะตั้งแผนสำรองหนี้เสียไว้มาก ส่วนที่บอกธนาคารได้อะไร ก็ดอกเบี้ยเงินกู้ต่างๆทั้งบ้าน รถ ภาค sme รัฐ

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
โครงการนี้ธนาคารไม่มีได้อยู่แล้วครับ มีแต่เสียกับเสียแน่นอน แต่มีข้อดี

คุณเชื่อเหอะว่าคนที่จะได้คืนรถ จะต้องตรวจสอบละเอียดแน่นอน ว่าเคสนี้จะเป็น npl ในอนาคต เปรียบได้กับการ haircut หนี้
ข้อดี
- คุณตัด loss โดย ได้ recovery loss ในอัตราที่สูงกว่า npl
- เวลาในการได้เงินสดตอนนี้ กับเทียบว่าจะต้องฟ้องร้อง ได้อีกทีไม่รู้เมื่อไร ในเวลาหลายปี มีค่ามหาศาล
- ตัวเลข npl น้อยลงกว่าที่จะเกิดขึ้นจริง

การทำแบบนี้ คือการเลือกว่าจะเสียมาก กับเสียน้อย ใครที่คิดว่าธนาคารได้กำไร หรือได้อะไร เป็นความเข้าใจที่ผิดครับ

ออฟไลน์ off_033

แบบนี้ธนาคารไม่กระทบมาก  อาจจะกำไรจากดอกเบี้ยลดลงแต่ยอดหนี้เสียก็จะน้อยลงไปด้วย

เกณฑ์ที่ตั้งมาอย่างน้อยก็ได้ดอกไปแล้วส่วนนึง 

คนซื้อได้ตัดหนี้  ก็น่าจะวิน วิน ทั้งสองผ่าย

ออฟไลน์ Devil13

มูลค่ารถ ต้องมากกว่าหนี้ที่เหลือ ครับ
และเงื่อนไขอื่นๆ อีกยิบย่อย ไม่ใช่ส่งไป 1-2เดือน จะคืนได้เลย

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
มูลค่ารถ ต้องมากกว่าหนี้ที่เหลือ ครับ
และเงื่อนไขอื่นๆ อีกยิบย่อย ไม่ใช่ส่งไป 1-2เดือน จะคืนได้เลย

เงื่อนไขคือ ต่อให้หนี้มากกว่าราคารถ ก็คืนได้ ธนาคารยกหนี้ให้ครับ (แต่จะเท่าไหร่ อันนี้คงมีเงื่อนไขยิบย่อยอีกที)

"ด้วยผลกระทบจากสถานการณ์แพร่ระบาดของไวรัส COVID-19 ส่งผลให้ลูกค้ารายย่อย ไม่สามารถดำเนินธุรกิจหรือประกอบอาชีพได้ตามปกติ และกระทบต่อความสามารถในการชำระหนี้ เพื่อให้ความช่วยเหลือลูกหนี้ในการบรรเทาผลกระทบจากสถานการณ์ดังกล่าว ธนาคารจึงได้ออก “มาตรการคืนรถจบหนี้” โดยหากรถยนต์ที่ธนาคารได้รับคืนประมูลขายได้ราคาต่ำกว่าภาระหนี้คงค้าง ธนาคารจะยกหนี้ส่วนที่เหลือและปิดบัญชีให้แก่ลูกค้า โดยไม่มีการฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากการขายหรือเรียกเก็บส่วนต่างใดๆ อีก รวมถึงรายงานข้อมูลเครดิตด้วยสถานะปิดบัญชี ซึ่งจะเอื้อประโยชน์ให้ลูกค้าที่เข้าร่วมมาตรการนี้ได้ลดภาระหนี้สิน และไม่มีประวัติค้างชำระหนี้ซึ่งเกิดจากขายรถได้ต่ำกว่าภาระหนี้คงค้าง เมื่อผ่านพ้นภาวะวิกฤตยังมีโอกาสยื่นขอสินเชื่อกับสถาบันการเงินต่างๆ ได้"

ถามว่าธนาคารได้อะไร เข้าใจว่าเค้าคงคำนวณแนวโน้มหนี้เสียออกมาแล้วครับ ว่าจะมีมูลค่าเท่าไหร่ โครงการนี้ก็น่าจะชดเชยหนี้เสียได้ส่วนหนึ่ง

Target น่าจะเป็นลูกค้าชั้นดี ที่มีแนวโน้มจะก่อหนี้เสียในอนาคต

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เห็นเงื่อนไขแล้ว เค้าเอาแต่ลูกค้าดีหนิครับ ไม่ใช่ลูกค้าที่ผิดนัดเป็นปกติ ก่อนมี covid.

ออฟไลน์ XyteBlaster

ธนาคารได้ค่า npl น้อยลงครับ
ทำให้ไม่ต้องตั้งสำรองเงินสด ไว้จำนวนมาก  ก็จะประหยัดตรงนี้ได้ครับ

ต้องลงค้นหรือถามคนทำธนาคารดูว่าค่า npl กี่ % ต้องตั้งสำรองกี่ % การตั้งสำรองนี่คือ สำรองคิดจากมูลค่าเงินทั้งหมดนะครับ ดังนั้นหาก % npl สูง
จะต้องเอาเงินมาตั้งสำรอง หรือเอาเงินสดมาทิ้งไว้เฉย ๆ เป็นหลักประกัน หลายร้อยล้าน แทนที่จะเอาไปปล่อยกู้หากำไร ได้อีกครับ

ออฟไลน์ Tien.W

มูลค่ารถ มากกว่า หนี้คงค้าง 5 หมื่นบาท

แล้วแบบนี้ ผมจะคืนรถทำไมล่ะนั่น ขายเอง ดีกว่าไหมอ่ะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แค่มูลค่ารถมากกว่าหนี้คงเหลือ หรือน้อยกว่าไม่เกิน 50,000 บาท

ก็ตัดลูกค้าเข้าข่ายไปได้เยอะแล้วล่ะครับ

ยิ่งพวกดาวน์น้อยผ่อนนานนี่เลิกคิดได้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Smith686

มูลค่ารถ มากกว่า หนี้คงค้าง 5 หมื่นบาท

แล้วแบบนี้ ผมจะคืนรถทำไมล่ะนั่น ขายเอง ดีกว่าไหมอ่ะ

รถติดไฟแนนซ์อยู่  การขายก็ต้องใช้เวลา  ช่วงที่รอขายอาจจะไม่มีเงินผ่อนรถ  ถ้าธนาคารรับซื้อ ใช้เวลาไม่นานลูกค้าอาจจะยอมครับ

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member

นั่นสิครับ ผมก็คิดเหมือนกัน ถ้ารีบมากๆ ก็ขายเต็นท์ไป ถ้่ายอดค้างไม่สูงกว่าราคาประเมินก็ขายๆ ไป ถ้าไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ whoami

ธนาคารไม่มีขาดทุนหรอกครับ พวกผ่อน 84 งวด แล้วผ่อนไปแค่ 5-6 งวด ไม่ทีทางได้นโยบายนี้

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member

โดนใจมาก

ออฟไลน์ the kit

คืนรถ จบหนี้ คือ เนื้อหา ที่เปิดมาเพื่อ "การชวนเชื่อให้สนใจ" เท่านั้น

ในเรื่องจริง กลุ่มธนาคารพวกนี้ เขามีทุกทีมข้อมูลเพื่อ "แสวงหาผลประโยชน์" ให้องค์กรอยู่แล้ว

ไอ้ " * " มันมีเยอะ เงื่อนไข เงื่อนงำ มันมีมาก
เพราะฉนั้น เรื่อง "ขาดทุน ไม่มีใครเขาทำ" โดยเฉพาะองค์กรประเภทนี้
และในรายละเอียดจริงๆ จะมีคำพูดประมาณว่า "การพิจารณาตามเงื่อนไขของทางบริษัทฯ ขอสงวนสิทธิ์ในการให้เหตุผลในการพิจารณา"

คนเข้าเกณท์น่ะมี เพียงแต่มีน้อยกว่าคนไม่เข้าเกณท์พิจารณาเยอะ..
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ SM.

ธนาคารก็อยากจะลดความเสี่ยง NPL แหละครับ ให้ลูกค้าเอามาคืน ยังดีกว่าต้องออกไปตาม

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

นั่นสิครับ ผมก็คิดเหมือนกัน ถ้ารีบมากๆ ก็ขายเต็นท์ไป ถ้่ายอดค้างไม่สูงกว่าราคาประเมินก็ขายๆ ไป ถ้าไม่ไหวจริงๆ

จริงครับ มูลค่ารถของธนาคารส่วนใหญ่จะน้อยกว่าราคาตลาดอยู่แล้ว ถ้าเป็นมวยหน่อยก็ย่อมดีกว่า
แต่ธนาคารคงออกแบบมาสำหรับคนที่ไม่รู้จะทำยังไงมากกว่าครับ คือดีกว่าเสียค่าคนดำเนินการติดตาม
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....Nothing Free In The World !!!..... One way or the other way .....Somebody
got to paid  FOR !!!  แบ็งค์นั่น ไม่พูดถึงเงินที่คุณใส่ ดาวน์ ลงไปเลยนิ ?  :-X

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณครับ ชัดเจน เข้าใจขึ้นมากเลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S