ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 17 กรกฎาคม 2021  (อ่าน 3278 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3934534363322418

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2021, 13:35:05 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ว่าด้วยเรื่องกลิ่น ผมชอบกลิ่นภายในของรถวอลโว่มากเลยซึ่งไม่เหมือนกับรถคันอื่นๆที่เคยใช้มา เลยอยากทราบว่ารถแต่ละยี่ห้อมีกลิ่นเฉพาะตัวหรือไม่ครับ พี่จิมมี่ถ้าแค่ได้กลิ่นสามารถบอกได้เลยไหมว่ามาจากรถอะไร แล้วกลิ่นพวกนี้มาจากไหนครับเบาะ พรม หรือวัสดุบุห้องโดยสาร

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ถ้าพูดถึงฟีลการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย ระหว่าง BMW e90 กับ g20 ต่างกันมากไหมครับ

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อยากฟังประวัติแบรนด์ย่อยยุบยิบของ Mazda
Eunos, Xedos, ɛ̃fini, Amati, Autozam มันต่างกันยังไงครับ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
สอบถามผลงานของมิตซูกับนิสสันของไทยครับ

ทำไมนิสสันไปซื้อมิตซูมา แต่ผลงานในภาพรวมมิตซู ทำยอดขายและวิธีการสื่อสาร
ทางการตลาดที่ชัดเจนและมีผลลัพธ์ออกมาได้ชัด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

และถ้ามี 2 บริษัทนี้ให้โอกาสร่วมงาน  พี่จิมมี่คิดว่าควรจะเริ่มที่ไหนดีครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
Honda E กับ HRV-E มีแผนเข้ามาผลิตที่ไทยมั้ยครับ

ความเงียบของรถไฟฟ้าตอนวิ่งมีเสียงอะไรบ้างครับ มันจะเงียบกว่า Lexus NX 300h มั้ยครับ แต่ช่วงเบรค มันจะมีเสียงชาร์ตไฟกลับ เหมือนเสียงช้างร้องเลย

ออฟไลน์ Pattarapon

เห็นมี Spy Short ของ BMW 5 ตัวใหม่ ที่ใช้รหัส G60 เเล้วคู่เเข่งตลอดการอย่าง E class ยังไม่มี All new W214 บ้างหรอครับ อีกกีปีถึงจะเห็นโมเดลใหม่ของสองรุ่นนี้เปิดตัวครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
พี่ๆช่วยแนะนำศูนย์บริการ Toyota และดีลเลอร์ Nissan กับ Suzuki แถวยมราชให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Glazy

ปกติพวกพี่ล้างรถใช้น้ำปกติหรือน้ำแรงดันครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ DiSciPleZ

• Newbie
  • *
Chr my 2021 ตัวปรับอุปกรณ์ ระบบครูสคอนโทล เป็น stop & go ยังครับ

เพราะผมไดดูคลิปรีวิวช่อง autol.....  ของพี่นิธิ เขาบอกว่ายังไม่เป็น stop & go

เลยมีความสงสัยครับ ว่ามันเป็นยังไงกันแน่ รบกวนพี่จิมมี่ ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับ

เพราะกำลังจะออกรถครับ ผมว่าจำเป็นมากระบบนี้ ช่วยลดความเมื่อยลงได้เยอะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
พี่บาสครับ Capacitor i-Eloop Mazda 2 ปกติมือ 1 มือ 2 ขายกันราคาเท่าไหร่ครับ?
และนอกจากศูนย์แล้วเราเปลี่ยนข้างนอกที่ไหนได้บ้างครับ
ไม่สู้ราคาศูนย์จริงๆ เกือบ 20,000 บาท หมดประกันแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Lack

• **
ขอข่าว​ Yaris​ cross​ ทีครับ ยังมีจะมาอยุ่ไหม

ออฟไลน์ กรุณาใส่ชื่อ

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ครับมีข่าวหรือข้อมูลของ Hilux Revo MY2021/ GR sport ที่กำลังจะเปิดตัวเร็วๆนี้บ้างไหมครับ กำลังวางแผนตัดสินใจจะซื้อครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ skuun

• Newbie
  • *
ถ้าพี่ ๆ มีงบ 700000 อยากได้รถทรง hatchback หรือ SUV ขับจากคอนโดไปที่ทำงานไม่เกิน 15 กิโลเมตรต่อวัน เดือนนึงเที่ยวต่างจังหวัดสักครั้ง พี่ ๆ มีคันไหนแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ดีใจได้เห็นพี่ jimmy แล้ว

:) พี่ Jimmy ครับ ทิศทางของรถกลุ่ม Eco car
ที่จะเปลี่ยนแปลงถัดไป จาก Eco car เฟส2
จะมีหน้าตาอย่างไรครับ ถ้ายังมีเฟสต่อไป
สิ่งที่รัฐจะกำหนดเพิ่ม จะเป็นอะไรครับ
อีกประมาณกี่ปีถึงจะเปลี่ยน
หรือจะไม่มี Eco car เฟส3 แล้ว

:) อีกข้อครับ รถกลุ่ม Eco car
อีกสิบปีข้างหน้า ยังจะเป็นที่นิยม
เป็นรถยนต์คันแรกอยู่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2021, 14:42:23 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
อยากทราบว่าทำไม Nissan ถึงถูกเรียกว่า Jewel of Japan ครับ ส่วนความใหญ่ของ Mitsubishi ผมเข้าใจเพราะบริษัทใหญ่มากและไม่ได้มีแค่รถยนต์

แล้วคุณจิมมี่คิดว่า Nissan Motor มีโอกาสหายไปจากวงการรถยนต์โลกไหมครับ (ไม่ถามของไทยเพราะถ้าสภาพยังเป็นแบบนี้ต่อ คิดว่าคงได้จากกันแน่ ถึงไม่อยากให้หายไปเหมือน GM ก็เถอะ)

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
คุณภาพของน้ำมันแต่ละปั๊ม แต่ละเกรด E20/Gas95/95 มีผลต่อการถนอมเครื่องยนต์ในระยะยาวต่างกันมากไหมครับ กับราคาส่วนต่างเรายอมจ่ายเติมชนิดที่ดีสุดมองในแง่การใช้งานระยะยาวคุ้มไหมครับ

ออฟไลน์ Firzen

ปัจจุบันใช้ยาง Yoko G015 AT ขนาด 265/65R17 อายุ 4 ปี วิ่งไปแล้ว 8 หมื่นโล กำลังสนใจจะเปลี่ยนเป็น Toyo ST3 ขนาดเท่าเดิม

อยากทราบประสิทธิภาพการเกาะถนนทั้งทางแห้งและเปียก รวมถึงการรีดน้ำ ว่าจะดีขึ้นหรือแย่ลงอย่างไร รวมทั้งส่งผลต่อควบคุมรถอย่างไรบ้างครับ

ปล.รถเป็น Duramax 1 ไม่ค่อยได้เข้าป่าแล้ว เน้นวิ่งทางดำเป็นหลัก นานๆทีจะกลับบ้านเข้าสวนต่างจังหวัดครับ

ออฟไลน์ tanthai14

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีสนใจรถมือสอง NISSAN X TRAIL T31 สอบถามว่า การขับขี่ การโดยสารเป็นยังไงครับ โดยสาร 4 คนเป็นประจำ ตัว MC มีถุงลมเฉพาะคู่หน้าใช่ไหมครับหรือว่ามีม่านด้วย อัตราบริโภคเท่าไรครับ มีปัญหาอะไรให้ห่วงไหมครับ ขอบคุณครับ
- Honda Civie Ek
- Honda Civie Fd
- Toyota Hilux tiger 4x4
- Isuzu d'max v-cross 4x4
- Mini Austin Mk3

ออฟไลน์ ChotLife

กำลังจะซื้อ Everest 2.0 Bi-Turbo 4WD
เครื่องยนต์ และ เกียร์ตัวนี้ เป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วงล่าง และ สมรรถนะถือว่าโอเคไหมครับ

จะมีจุกจิกเช้นอีกไหมครับ หรือ Model Change กว่าจะมาไทย นานไหมเอ่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2021, 15:26:08 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Makan

• Newbie
  • *
พี่ๆครับ สอบถามเรื่อง honda accord g10
1. การขับรถขึ้นเขาหรือที่ชันๆควรใช้เกียร์ยังไงครับ ควรกดโหมด sport (คันเก่าเป็น camry ปี 2007 จะมี d1 d2)
2. เพิ่งออกมาได้ไม่นาน มีข่าว mc มาแล้วทั้งๆที่เช็คข่าวหลายๆที่ว่ามา มี.ค. เม.ย ปีหน้า โทษใครดีครับ(แอบเสียดาย)
ดูแลรักษาสุขภาพกันด้วยครับพี่ๆ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ

ที่พี่จิมเคยบอกว่า รถบางคันเช่น Nissan Figaro ต้องผลิตจำนวนจำกัดถึงจะมีกำไร แต่ถ้าผลิตมากกว่านั้นจะขาดทุน

อยากให้ช่วยขยายความหน่อยครับ เข้าใจว่าเวลาผลิตรถคันนึง เมื่อถึงจุดที่คุ้มทุนวิจัยและพัฒนาแล้ว ส่วนที่เหลือหลังหักต้นทุนน่าจะเป็นกำไร แต่ทำไมถึงขาดทุนได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
ผมอยากปรึกษาเรื่องการเช็ดภายในคอนโซลรถครับ ว่าใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดก็เพียงพอหรือควรใช้น้ำยาเคลือบซักหน่อยดีครับ ถ้าเป็นน้ำยาเคลือบภายในผมควรซื้อแบบไหนดีอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
กำลังมองรถมือสองให้แฟนใช้อยู่ครับ ขับไปทำงานเป็นเซลล์แต่ไม่ค่อยไกลมากครับ ขับคนเดียวอาทิตย์ละห้าวันส่วนใหญ่ไปกลับวันละ 10-40 กม. ถ้าไกลๆอย่างมากก็ไม่เกิน 100 กม. ครับ แต่แฟนอาจจะขับเร็วนิดนึงสำหรับผมแต่ไม่เกิน140นะครับ ตอนนี้ดูไว้ 4 ตัวเลือกครับระหว่าง altis 1.8 esport option 2017, Civic 1.8 el 2016, Hrv 1.8 e 2015, C-hr 1.8 mid 2018 ครับ สามคันแรกราคาจะใกล้เคียงกันครับช่วง5แสนกลางๆ civic อาจจะแพงกว่าซัก 3-4 หมื่น ส่วน c-hr จะแพงโดดไป 6 แสนปลายเลยครับ จริงๆแล้วอยากขับรถสูงๆหน่อยรถเตี้ยกลัวขอบทางกับสภาพถนนที่คาดเดาไม่ได้ครับ แต่ hrv ไปลองรถมาพอขับเร็วๆแล้วถนนคลื่นๆบ้างมันหยึยๆโยนๆแปลกๆครับแฟนบอกเสียวๆเหมือนจะเมารถ และรถปีจะเก่าที่สุดในตัวเลือก ส่วน chr ติดเรื่องเดียวคือแพงกว่าชาวบ้านไปนิดครับไม่รู้จะคุ้มกับการเพิ่มเงินไปเพื่อเอาฟีลลิ่งการขับดีมั้ยแต่แฟนก็ชอบดีไซน์ครับ เลยลองหันมามองเก๋งอย่าง altis กับ civic ไปด้วยเลยครับ แฟนชอบออพชั่นต่างๆกับดีไซน์ของอัลติสตัวนี้และดูจะคุ้มจากราคามือหนึ่งที่สุด แต่ดูจากรีวิวพี่จิมบอกว่าซีวิคขับดีกว่าใช่มั้ยครับก็แอบกลัวปัญหาเรื่องเกียร์ที่เจอกันในกลุ่ม คราวนี้ก็เลือกยากเลยอยากให้ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ ปล.หรือพรีอุสจะน่าสนใจมั้ยครับ ราคาถูกมากแต่ประกันไฮบริดเริ่มหมดกันแล้วแอบกลัวครับ

ออฟไลน์ SirPig

• Newbie
  • *
สวัสดีทีมงานและพี่ๆทุกท่านครับ

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆทุกท่านครับ มีร้านที่พ่นกันสนิมที่บริการดี ราคาสมเหตุสมผล สำหรับ Honda City มั๊ยครับ

พิกัดขอใกล้ๆบริเวณ อิมเเพคเมืองทอง แต่ถ้าไม่มีก็เขยิบ ไปได้นะครับ

เพราะตอนนี้เพื่อนผมค่อยข้างเป็นกังวลเกี่ยวกับปัญหานี้ เลยอยากจะหาวิธีป้องกัน กันไว้ก่อนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
ไม่ทราบว่าปีนี้พวกพี่ๆได้ดูงาน goodwood festival of speed ไหมครับ
มีรถคันไหนที่เตะตาพวกพี่ไหมครับ ทั้งพวกรถ Debut เปิดตัวใหม่ หรือ รถคันอื่นๆ ก็ได้ครับ
ส่วนตัวผม Toyota GR86 ไม่สวยเลย เสียงรถก็เงียบมาก
ส่วน Mclaren Artura กับ Lotus EMIRA สวยมาก เสียงก็ไพเราะมาก

ฝั่งรถแข่งก็ Toyota Corolla BTCC ดูสวยมาก พื้นฐานมันคือ Corolla 5 ประตูใช่ไหมครับ ถ้าใช่เสียดายมากที่ไม่ขายในไทย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2021, 14:50:47 โดย ขนมจีนน้ำย้อย »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ทำไม Hyundai ถึงทำรถ B-SUV ออกมามากถึง 3 รุ่น โดยเฉพาะรุ่น Creta,Kona และ Bayon

B-SUV 3 รุ่นของ Hyundai จำหน่ายภูมิภาคเหมือนกันหรือต่างกันครับ ขอเล่ารายละเอียดในแต่ละรุ่นพอสังเขปโดยเฉพาะรุ่น Creta,Kona และ Bayon

ออฟไลน์ Socos22

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ ผมใช้แคปติวา เวลาจอดรถที่ไม่ตรง จอดแบบเอียงๆเพราะที่บ้านจะพื้นที่จอดรถจะไม่เรียบครับ เวลาเราจอดแล้วประตูหลังจะเปิดออกแล้วปิดลำบากครับ เหมือตัวรถมันปิดครับ แบบนี้จะเป็นผลเสียกับรถมากไหมครับถ้าเราจอดแบบนี้บ่อยๆ แล้วรถที่จอดแล้วตัวโครงสร้างมันบิดตัว ถ้าว่าโครงสร้างแบบนี้ไม่แข็งแรงไหมครับผม ของคุณพี่จิมและพี่ๆทุกคนครับ ขอรบกวนแค่นี้ก่อนครับผม

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
ได้ข่าวว่าHonda Jazz จองไม่ได้แล้วแจสจะยกเลิกขายแล้ว พอทราบไหมครับว่าข่าวนี้เป็นเรื่องจริงไหมครับ และอีกคำถามครับHondaจะมีรถ5ประตูยกสูงขนาดB segmentมาขายอีกไหมครับรุ่นที่เล็กกว่าHRVนะครับ

ออฟไลน์ Fujiharayami

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ตอนนี้กำลังเชียร์ให้พ่อเอาtoyota land cruiser prado J150มือสองครับ อยากสอบถามพี่ๆว่ามีอะไรต้องกังวลกับรุ่นนี้บ้างไหมครับ และสามารถเอาเข้าศูนย์โตโยต้าได้ไหมครับเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและซ่อมบำรุง  หรือต้องไปอู่อย่างเดียวเลยครับ