ผู้เขียน หัวข้อ: // Honda Civic 11th Gen เบนซิน 1.5 เทอร์โบ เตรียมเปิดตัวในไทย 6 สิงหาคม นี้ //  (อ่าน 8742 ครั้ง)

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
ถ้าตัวล่างต่ำกว่า 989,000 ได้นี่ก็สุดยอดมากแล้ว   ตัว 1.5T เดิม 1.1 ล้าน ตัดออฟชั่นเหี้ยนยังไง ก็ไม่น่าลดต้นทุนได้เกินแสน

989,000 เป็นตัวเลขในหัวผมเหมือนกันครับ ตามนิสัยฮอนด้ากลัวใจจะเปิดราคาตัวเริ่มมา 1M+ ถ้าทำราคาตัวเริ่มต้นได้ต่ำกว่าล้านจริง แสดงว่า FC 1.5T ตัวเริ่มแอบบวกไว้เยอะมาก

ถ้ามา 9แสนต้น ถนนเมืองไทยได้เดือดแน่เลย เพราะบนถนนจะเต็มไปด้วยรถที่วิ่ง 0-100 ในช่วง 8วิ และ 0-200 ในช่วง 30วิ ยังไม่รวมคนที่จะนำไป tune หรือแต่งต่ออีกเพียบ หรือว่าไทยจะตามรอยมาเลย์ที่กระแสหลักจะเปลี่ยนไปเป็นเบนซินแต่ง (ดีเซลมีแววจะไปต่อได้อีกไม่นาน) อย่างน้อยก็ไม่พ่นหมึกใส่ชาวบ้าน บรรรถยุโรปก็จะโดนดันเพิ่ม เพราะทุกวันนี้ก็จะโดน FC FK 1.5T เล่นอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ C.V

• Newbie
  • *
ปกติจำหน่ายหลังเปิดตัวนานเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
honda lanewatch จะยังเอาไว้ทำไม
ใช้จริงไม่ได้เรื่องเลย ยิ่งตอนกลางคืนยิ่งแย่  blins spot ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
มาเร็วนะครับเนี่ย รอลุ้นตัว Hatchback อีกว่าจะมาช่วงไหน

ออฟไลน์ Jo_Jungko

.959*,***
.1,02*,***
.1,15*,***
ขอเดาเล่นๆ
#แต่ไม่น่าเป็นไปได้

ออฟไลน์ O_o"

มาชม Hatchback JDM กันไปก่อนครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตัวเริ่มต้น 1.5T 9ปลายๆ ขายกระจุยแน่ๆ เอามาแต่งต่อ ไม่เน้นออปชั่น

ออฟไลน์ Gopz

รอตัว e;HEV ครับบ  :)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ตัวเริ่ม 9.89 ลบ เพราะ city ehev ราคาค้ำ 8 แสนกลางอยู่ ส่วนตัวท๊อป 1.3 ลบ ไปเลย

ออฟไลน์ Kendow

คิดว่าตัวเริ่มต้นน่าจะใกล้เคียงกับ 1.8EL ปัจจุบัน หรืออาจแพงกว่านิดหน่อย แต่ออพชั่นคงไม่เหี้ยนเท่า 1.8E

ตัวท๊อปราคาน่าจะใกล้เคียงกับ 1.5Turbo แต่ออพชั่นดีกว่า

Honda Sensing น่าจะสงวนไว้กับตัวอีเห็บตามคาด
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
คิดว่าตัวเริ่มต้นน่าจะใกล้เคียงกับ 1.8EL ปัจจุบัน หรืออาจแพงกว่านิดหน่อย แต่ออพชั่นคงไม่เหี้ยนเท่า 1.8E

ตัวท๊อปราคาน่าจะใกล้เคียงกับ 1.5Turbo แต่ออพชั่นดีกว่า

Honda Sensing น่าจะสงวนไว้กับตัวอีเห็บตามคาด
1.5turbo เก่าก็มีครับ sensing ในตัวนี้ก็ต้องมีครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
ทำไมมีแต่คนเกลียดLanewatchหว่า จริงๆตอนแรกก่อนมาใช้รถที่มี ผมก็คิดแหละว่าGimmickไร้ประโยชน์ แต่พอได้ใช้จนชินแล้วกลับไปขับคันทีไม่มี มันรู้สึกเลยว่าเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้จริงๆ แบบมันช่วยเพิ่มทัศนวิสัยเวลาจะออกซ้ายแบบสุดๆ (กับความลับอีกอย่าง ไว้แอบดูหน้าคันช้างๆ โดยไม่ต้องหันหน้าไปมองให้เค้ารู้ตัว ;))

เสียอยู่อย่าง เวลาน้ำโคลนกระเด็นโดนเลนส์แล้วมันคือใช้ไม่ได้เลย แต่เฉลี่ยแล้วเจอเหตุการณ์นี้ปีละ3-4ครั้งได้ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ทำไมมีแต่คนเกลียดLanewatchหว่า จริงๆตอนแรกก่อนมาใช้รถที่มี ผมก็คิดแหละว่าGimmickไร้ประโยชน์ แต่พอได้ใช้จนชินแล้วกลับไปขับคันทีไม่มี มันรู้สึกเลยว่าเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้จริงๆ แบบมันช่วยเพิ่มทัศนวิสัยเวลาจะออกซ้ายแบบสุดๆ (กับความลับอีกอย่าง ไว้แอบดูหน้าคันช้างๆ โดยไม่ต้องหันหน้าไปมองให้เค้ารู้ตัว ;))

เสียอยู่อย่าง เวลาน้ำโคลนกระเด็นโดนเลนส์แล้วมันคือใช้ไม่ได้เลย แต่เฉลี่ยแล้วเจอเหตุการณ์นี้ปีละ3-4ครั้งได้ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร

ตอนผมรู้จักแค่ LaneWatch มันก็ช่วยให้มองซ้ายได้ชัดเจนขึ้นนั่นแหละครับ

แต่พอมาได้รู้จักนวัตกรรมที่เรียกว่า Blind Spot ที่
- ไม่ต้องมาดูภาพเอง ดูไฟก็พอ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวก็มีเสียงเตือนให้ด้วย
- มีทั้งซ้ายและขวา
- รัศมีการตรวจจับได้ก็อยู่ในระยะที่รถเข้าใกล้ไม่ปลอดภัยจริงๆ
- โคลนเปื้อน น้ำเปียกใส่ กลางคืนมืดมน มันก็ยังใช้ได้
มันเลยทำให้ผมมอง LaneWatch ว่า gimmick ยุคเก่าไปเลยครับ
แล้วยิ่ง Civic ที่เปิดตัวมาก่อนหน้าในแต่ละประเทศมี Blind Spot กันหมดแล้ว เหลือไทยที่ยังได้กล้อง LaneWatch อยู่นี่แหละครับ เขาเลยถึงด่ากัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ xman2029

ลอง Blind Spot แล้วจะรู้ว่ามีดีกว่า Lanewatch เยอะ เพราะ Blind Spot ได้ทั้งช้ายและขวา จะกลางวันกลางคืน เห็นได้ชัดเจน แต่ Lanewatch ได้แค่ฝั่งซ้ายพอกลางคืนก็มองยากอีก แล้วก็ต้องหันไปมองจออีก ถ้าใช้รถโดยเฉพาะในกรุงเทพที่มีมอไซพร้อมโผล่มา 360 องศารอบรถคุณ คุณจะรู้เลยว่า  Blind Spot  มีประโยชน์แค่ไหน เห็นมีมอไซมาจ่อ มันก็ขึ้นไฟเตือนให้แล้ว แล้ว Lanewatch ทำได้ไหม ???

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เปิดราคาตัวล่างมา 7 แสนสิ จะได้แข่งกับ MG5 ได้ 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

จากประสบการณ์ผมนะคับ civic เป็นรถที่กระจกมองข้างกว้างงงงงงงงงงมากชนิดที่ว่าจากเลนขวาสุดมอเตอร์เวย์เห็นยันได้ยันไหล่ทาง มันเพียงพอสำหรับการเปลี่ยนเลนอย่างปล่อยภัยแน่นอนถ้าไม่ใช่แนวปาดทีเดียว3เลนรวด

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เดาว่า 1.5T ตัวเริ่มอาจจะเป็น low power

ตัวล่าง: 1.5T EL 173PS
ตัวกลาง: 1.5T RS 190PS
ตัวท้อป: 2.0e:HEV 215PS

ออฟไลน์ Shimura

ภายในช่วงคอนโซลสวยดี ลงตัวมาก
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ Salmon

คิดเล่นๆมันจะมีประโยชน์กว่านี้เวลาแซงซ้าย ถ้ากล้องมันส่องไปข้างหน้ารถ
เช่นเราขับขวา รถบรรทุกขับช้าแช่ขวา เราจะแซงซ้ายไป ไม่ต้องลุ่นว่ามีรถซ้ายข้างหน้าไหมเพราะเรามองไม่เห็น
แบบนี้น่าจะเวิคกว่านะ

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
ตอนผมรู้จักแค่ LaneWatch มันก็ช่วยให้มองซ้ายได้ชัดเจนขึ้นนั่นแหละครับ

แต่พอมาได้รู้จักนวัตกรรมที่เรียกว่า Blind Spot ที่
- ไม่ต้องมาดูภาพเอง ดูไฟก็พอ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวก็มีเสียงเตือนให้ด้วย
- รัศมีการตรวจจับได้ก็อยู่ในระยะที่รถเข้าใกล้ไม่ปลอดภัยจริงๆ
- โคลนเปื้อน น้ำเปียกใส่ กลางคืนมืดมน มันก็ยังใช้ได้
มันเลยทำให้ผมมอง LaneWatch ว่า gimmick ยุคเก่าไปเลยครับ
แล้วยิ่ง Civic ที่เปิดตัวมาก่อนหน้าในแต่ละประเทศมี Blind Spot กันหมดแล้ว เหลือไทยที่ยังได้กล้อง LaneWatch อยู่นี่แหละครับ เขาเลยถึงด่ากัน

ลอง Blind Spot แล้วจะรู้ว่ามีดีกว่า Lanewatch เยอะ เพราะ Blind Spot ได้ทั้งช้ายและขวา จะกลางวันกลางคืน เห็นได้ชัดเจน แต่ Lanewatch ได้แค่ฝั่งซ้ายพอกลางคืนก็มองยากอีก แล้วก็ต้องหันไปมองจออีก ถ้าใช้รถโดยเฉพาะในกรุงเทพที่มีมอไซพร้อมโผล่มา 360 องศารอบรถคุณ คุณจะรู้เลยว่า  Blind Spot  มีประโยชน์แค่ไหน เห็นมีมอไซมาจ่อ มันก็ขึ้นไฟเตือนให้แล้ว แล้ว Lanewatch ทำได้ไหม ???
สงสัยผมต้องไปหารถใหม่ๆที่ใช้ระบบBlind Spotใหม่ๆลองแล้วหละครับ คือมีประสบการณ์กับBlind Spotนิดนึงตอนจะซื้อรถเมื่อซัก4ปีที่แล้ว ไปลองNissan Teanaแล้วมันมีBlind Spotให้ขึ้นเป็นไฟส้มๆที่กระจก ซึ่งตอนนั้นผมมองว่ามันUseless (รวมทั้งLanewatchในHonda Accordด้วย เพราะผมมาจากAccord G7ที่ไม่มีอะไรเลย เลยชินกับการใช้แค่กระจกดู) แล้วพอซื้อAccordมา ใช้ไปซักพัก ก็เริ่มชินกับLanewatchครับ มองขวาผมก็มองปกติไม่ได้อะไร(แบบตั้งแต่ผมขับG7) แต่มองซ้ายได้Lanewatchมาช่วย แล้วให้เป็นภาพมาเลยให้ผมไปตัดสินใจเอาเอง เลยรู้สึกโอเคและมั่นใจกว่าเป็นไฟแบบBlind SpotในTeanaครับ แต่อันนั้นอาจจะระบบเก่าแล้ว

อาจจะอารมณ์กล้องมองหลัง vs เซ็นเซอร์ถอยหลัง เลือกได้1อย่างหละครับ แล้วผมยังกลัวๆเซ็นเซอร์ว่ามันจะจับไม่ได้(แอบนิสัยBoomer :-[) เลยขอเป็นภาพมาดีกว่า

ส่วนเคสกลางคืนผมไม่เคยมีปัญหานะครับ เห็นปกติ กล้องก็ไวแสงดี หรือเพราะผมขับในกทม.ตลอดแล้วมันมีไฟถนนก็ไม่รู้นะครับ มันเลยเห็น (หรือมันก็มีไม่เห็น แต่เพราะผมไม่เห็นก็เลยไม่รู้นะครับ ฮ่า)

คิดเล่นๆมันจะมีประโยชน์กว่านี้เวลาแซงซ้าย ถ้ากล้องมันส่องไปข้างหน้ารถ
เช่นเราขับขวา รถบรรทุกขับช้าแช่ขวา เราจะแซงซ้ายไป ไม่ต้องลุ่นว่ามีรถซ้ายข้างหน้าไหมเพราะเรามองไม่เห็น
อันนั้นอาจต้องเล่นใหญ่ไปอัพเกรดกล้อง360เอาครับ ;D
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ DapKnihtHD

ฝั่ง altis เครื่องใหม่ต้องมาแล้วสินะรอบหน้า  ถ้ายังลาก zr ต่อไปก็เบิ๊ดคำสิเว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

สงสัยผมต้องไปหารถใหม่ๆที่ใช้ระบบBlind Spotใหม่ๆลองแล้วหละครับ คือมีประสบการณ์กับBlind Spotนิดนึงตอนจะซื้อรถเมื่อซัก4ปีที่แล้ว ไปลองNissan Teanaแล้วมันมีBlind Spotให้ขึ้นเป็นไฟส้มๆที่กระจก ซึ่งตอนนั้นผมมองว่ามันUseless (รวมทั้งLanewatchในHonda Accordด้วย เพราะผมมาจากAccord G7ที่ไม่มีอะไรเลย เลยชินกับการใช้แค่กระจกดู) แล้วพอซื้อAccordมา ใช้ไปซักพัก ก็เริ่มชินกับLanewatchครับ มองขวาผมก็มองปกติไม่ได้อะไร(แบบตั้งแต่ผมขับG7) แต่มองซ้ายได้Lanewatchมาช่วย แล้วให้เป็นภาพมาเลยให้ผมไปตัดสินใจเอาเอง เลยรู้สึกโอเคและมั่นใจกว่าเป็นไฟแบบBlind SpotในTeanaครับ แต่อันนั้นอาจจะระบบเก่าแล้ว

อาจจะอารมณ์กล้องมองหลัง vs เซ็นเซอร์ถอยหลัง เลือกได้1อย่างหละครับ แล้วผมยังกลัวๆเซ็นเซอร์ว่ามันจะจับไม่ได้(แอบนิสัยBoomer :-[) เลยขอเป็นภาพมาดีกว่า

ส่วนเคสกลางคืนผมไม่เคยมีปัญหานะครับ เห็นปกติ กล้องก็ไวแสงดี หรือเพราะผมขับในกทม.ตลอดแล้วมันมีไฟถนนก็ไม่รู้นะครับ มันเลยเห็น (หรือมันก็มีไม่เห็น แต่เพราะผมไม่เห็นก็เลยไม่รู้นะครับ ฮ่า)

อันนั้นอาจต้องเล่นใหญ่ไปอัพเกรดกล้อง360เอาครับ ;D

Teana เป็น Blind Spot แบบ RVM ที่ใช้กล้องหลังตัวเดียวกวาดส่องวัตถุแล้วตรวจจับจากภาพครับ ไม่ได้ใช้เซ็นเซอร์หรือเรดาร์ในการตรวจจับจริง
ต้องรุ่นที่ใช้เรดาร์ติดปลายมุมกันชนท้ายซ้ายขวาครับ ความแม่นยำสูงกว่า ลดภาระการต้องมามองภาพเองได้จริงครับ
สังเกตว่ารุ่นไหนที่ใช้เรดาร์มุมกันชน มันจะมี Rear Cross Traffic Alert ที่ใช้เรดาร์ตัวเดียวกันในการจับรถที่กำลังเคลื่อนที่เข้ามาหาท้ายได้ พ่วงมาให้เสมอครับ
(ของ Teana ก็ยังเป็น MOD ที่จับวัตถุเคลื่อนที่จากภาพในกล้อง 360 อยู่เช่นเคยครับ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX