ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของรถ Plug-in Hybrid  (อ่าน 10793 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
ปัญหาของรถ Plug-in Hybrid
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 18:17:10 »
ผมได้ยินจากรุ่นพี่แต่ไม่แน่ใจจึงอยากจะสอบถามจากเพื่อนๆในนี้มากกว่า

เหตุที่บริษัทรถส่วนใหญ่ไม่อยากทำรถไฟฟ้าเพราะว่าแบตเตอร์รี่ราคาแพงเลยออก PHEV มาขัดตาทัพก่อน จากการที่แบตเตอร์รี่ราคาแพงทำให้รถPHEV ส่วนใหญ่ใช้มอเตอร์ที่แรงม้าน้อยแต่ใช้เครื่องสันดาปภายในที่แรงม้ามาก
เพื่อเข้าใจง่ายๆขอยกตัวอย่าง Benz 350E ก็แล้วกัน(ยี่ห้ออื่นก็เจอปัญหาคล้ายๆกัน) 350 E  จะใช้มอเตอร์ขนาดกะจ้อยร่อย แค่ 88แรงม้าเป็นหลัก เมื่อไม่พอค่อย Start เครื่อง 211แรงม้าช่วย

มันก็เกิดปัญหาUnderpower คุณคิดดูเครื่อง 88แรงม้าเท่าVIOS แต่ต้องลากตัวถังขนาด 1.85ตันเท่า Revo มันจะเกิดอะไรขึ้น ?

(PHEV ของเบนซ์จะหนักกว่า E250 ไม่ต่ำกว่า 200 Kg.เพราะต้องแบกมอเตอร์และแบตเตอร์รี่)

คนที่พยายาม Save ค่าน้ำมันและเลี้ยงคันเร่งหารู้ไม่ว่าคุณทำให้มอเตอร์หมุนที่รอบสูง และเกียร์ที่มีอยู่ 9 เกียร์ไม่ค่อยได้ใช้ จะใช้ที่เกียร์ต่ำตลอดเวลา เรียกว่าสึกหรอทั้งมอเตอร์และเกียร์

ส่วนเครื่องสันดาปภายในก็มีปัญหาคือเครื่องไม่ค่อยได้ใช้ ก็เสื่อมไปอีกแบบ นอกจากนั้นยังสิ้นเปลืองอีก ทำไมต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกๆหมื่น กม.ในเมื่อคุณไม่ค่อยได้ใช้เครื่อง สังเกตได้จากจำนวนครั้งที่เติมน้ำมัน

แล้วคนที่ขับซิ่งล่ะ ก็จะเกิดปัญหาคือเครื่องจะติดๆดับๆบ่อย อันนี้มันจะสึกหรอมากกว่า Idle Stop นะครับ เพราะ Idle Stop มักจะเจอตอนเครื่องเดินเบาแล้วดับเองเพราะไฟในแบตพอ แต่PHEV เครื่องยนต์จะStart ก็ต่อเมื่อมอเตอร์ 88 แรงม้ามันไม่พอใช้ มักจะใช้ตอนคับขันช่วงเวลาเร่งแซง เรียกว่า Startปั๊ป รอบจะกวาดไป 3,000-4,000รอบ เพราะเวลาใช้มอเตอร์รถมักจะอยู่ที่เกียร์ต่ำ

สรุป รุ่นพี่แนะนำว่าให้ใช้ 350D ไปเลยเพราะมีเครื่องเดียว 286แรงม้า มาตั้งแต่ต้นจนจบ ไม่ต้องมีเครื่องเล็กเครื่องใหญ่และระบบตัดต่อกำลังให้มันวุ่นวาย

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ปัญหาของรถ Plug-in Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 21:59:17 »

เท่าที่ อ่านมา ได้ความรู้แบบผิดๆมาหมดเลยครับ
แนะไป ไปศึกษาหลักการทำงานรถ Hybrid สมันนี้ใหม่นะครับ

เครื่องมันไม่ได้ติดๆดับๆ
รถ Hybid สมัยนี้มันไม่มีเกียร์
เครื่อง เล็กไม่ได้เอาไว้ลากตัวถัง
แรงม้า ไม่ได้เป็นตัว วัดความแรงรถเสมอไป

ไปเอาความ เข้าใจแบบนี้มาจากไหนกัน งงเลย

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 22:29:14 »
โหมดการเลือกใช้พลังงานของรถ Plug-in Hybrid เหมือนจะเลือกได้ครับระหว่าง ไฟฟ้าล้วน ไฮบริด เบนซินล้วน

รุ่นพี่ผมใช้ 330e เห็นเค้าบอกว่าใช้แต่โหมดไฟฟ้าล้วน แทบไม่ได้เติมน้ำมันเลย เพราะขับแต่ในเมืองไปมาแค่ห้างใกล้บ้าน

ส่วนแรงม้าจะมาเต็มประสิทธิภาพต่อเมื่อใช้ระบบไฮบริดครับ เพราะได้แรงม้าของเครื่องยนต์ + แรงม้าของระบบไฮบริด

แต่ผมเคยได้ยินมาเหมือนกันนะว่ารถ Hybrid เหมาะสำหรับคนที่ใช้งานบ่อยประจำ ถ้าหากคนที่ใช้งานน้อย เน้นจอดมากกว่า

ระบบ Hybrid จะเสื่อมไวเนื่องจากแบตเตอรี่และส่วนควบไม่ได้ถูกใช้งาน ถ้าใช้รถน้อยผมว่ารถเบนซินล้วน ดีเซลล้วน น่าจะเหมาะกว่า

แต่หลายคนที่เล่นรถยุโรปจะใช้ตัวเบนซินล้วน ดีเซลล้วน เนื่องจากมันดูแลง่ายกว่า จุกจิกน้อยกว่า จุดดูแลน้อยกว่า

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 01:26:49 »
มอเตอร์ไฟฟ้าในรถ PHEV เดี๋ยวนี้แรงม้าไม่น้อยแล้วนะครับ แต่ถึงจะแรงม้ายังน้อยกว่าเครื่องยนต์ แต่อย่าลืมดูในส่วนของแรงบิดของมอเตอร์ประกอบกันด้วย ข้อดีของมอเตอร์ไฟฟ้าคือแรงบิดมาทันทีโดยที่ไม่ต้องรอรอบแบบเครื่องยนต์ ซึ่งมันตอบสนองได้ดีกว่าเครื่องยนต์ในช่วงออกตัว และช่วงที่ต้องเรียกพละกำลังแบบทันทีอย่างเวลาเร่งแซง มอเตอร์ไฟฟ้ารุ่นใหม่ๆนี่พารถวิ่งโดยใช้ไฟฟ้าเพียวๆได้ความเร็วถึง 140 km/h แล้วนะครับ ยังต้องกังวลว่ามันจะแรงไม่พออีกหรอ

ส่วนประเด็นเรื่องเปลี่ยนถ่ายของเหลวรถรุ่นใหม่นี่ใช้ Computer มาช่วยคำนวณกันแทบทั้งหมดแล้ว ฉลาดพอที่จะคิดได้ว่ามันถึงเวลาหรือยัง บางรุ่นอาจจะไม่จำเป็นทุกหมื่นโลอีกต่อไป อย่างเช่น BMW รุ่นที่เป็น PHEV วิ่งไฟฟ้าบ่อยๆ บางคันเตือนให้เปลี่ยนถ่ายของเหลวที่ 12,000 Km เลยด้วยซ้ำ ในทางกลับกันบางรุ่นที่เป็นรถสันดาปธรรมดาทั่วไปอย่าง New Mazda 3 ช่วงก่อนจะเจอ Covid ไปทำงานถ้าวิ่งในเมืองประจำเจอรถติดหนักๆ ขับคลานๆมากกว่าวิ่ง แค่ 8-9,000 Km ก็เตือนว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้แล้ว

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 03:17:29 »
ในต่างประเทศ​ปัญหาหลักคือค่ามลพิษ ไม่ใช่การประหยัดน้ำมัน
PHEV จึงตอบโจทย์ที่สุดในวันที่ BEV แบตยังแพงและชาจน์ได้ไม่ทัน

แถมว่า Benz EQS และ EQE ยังคงสร้างบนแพลทฟอร์ม​ที่พัฒนามาจากรถน้ำมันอยู่ (ซึ่งเหนือกว่า EQC ที่สร้างบนรถน้ำมันเลย)​
แต่ตัวใหม่หลังจากนั้นจะสร้างบนแพลทฟอร์ม​ MB.EV ซึ่งเกิดมาเพื่อ BEV ล้วนๆ ที่พิเศษคือมอเตอร์มีเกียร์ 2สปีด ทำความเร็วสูงมอเตอร์ไม่กินแบตแล้ว และกำลังไฟฟ้า 800v จะอัดไฟได้มากกว่า 350kw (ทุกวันนี้ 480v กับ 100-200kw ก็เร็วมากแล้ว)​ ถ้าชาจน์​ 350-400kw ได้จริงนี้ 5-10นาทีแบบเติมน้ำมัน ก็วิ่งได้300-500กม.แบบรถน้ำมันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2021, 03:45:07 โดย U9WS »

ออฟไลน์ MANUS995

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 09:53:37 »
ผมใช้ PHEV อยู่ volvo ที่ผมขับปกติก็ขับไฟฟ้าตลอดถ้าไม่เร็ว 100-120 โดยประมาณ
เครื่องยนต์ก็ไม่ติดนะครับ ถ้าไฟในแบตยังมี ผมชาร์จประจำทุกวัน ผมมักจะเลือกขับโหมด Pure
คือขับด้วยมอเตอร์ล้วนๆเพราะไปกลับบ้านและที่ทำงาน 30 กิโล
ซึ่งถ้าพูดถึงเรื่องรอบมอเตอร์ทำงานไม่ว่าจะรอบต่ำหรือสูงขับ 60 หรือ 100+ ผมว่ามันก็อยู่ใน  Rang
ที่เค้าคำนวณไว้แล้วคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ และเหยียบหนักๆเครื่องยนต์ก็จะติดขึ้นมาทำงาน
พร้อมกับมอเตอร์ซึ่งก็ติดแล้วดับตามที่บอกแต่ไม่ได้เกิดบ่อยแต่ถึงจะติดแต่สักระยะก็ดับซึ่ง
ก็เหมือนการวอร์มเครื่อง และถ้าคิดจะซิ่งจริงๆถ้ารอบเกินกำหนดแบตเตอรี่เครื่องก็จะติดทำงานตลอดในรอบสูง
ผมมองว่ามันไม่ได้สึกหรออะไรขนาดนั้นนะครับ และของ VOLVO เปลี่ยนถ่ายน้ำมันทุก 20000 โล
แต่ผมใช้ประหยัดน้ำมันมากเต็มถังผมวิ่งได้สาม เดือนเลย เพราะใช้ไฟฟ้าตลอด
เครื่องยนต์ผมจะซัดหนักอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ซึ่งก็เพียงพอแล้วให้เครื่องยนต์ได้ทำงานบ้างตามระยะ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 09:54:33 »
ถ้าเทสล่าหรือรถ EV ปัญหาคือต้องรอชาตไฟนาน อย่างต่ำก็20นาที รถ Phev คือตัวแก้ปัญหาถ้าไม่อยากรอนานก็เลี้ยวเข้าปั้มทุกอย่างจบ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 10:23:48 »
เจ้าของกระทู้น่าจะไม่เคยใช้รถ PHEV หรือว่าไม่ได้เป็นเจ้าของรถ PHEV นะครับ เพราะที่โพสมาเนี่ยเหมือนกับนึกเอง มโนเองทั้งนั้นเลย

เฉพาะรถ PHEV นะครับ (ไม่นับ HEV) จริงอยู่ที่ว่ามอเตอร์ของรถ PHEV บางรุ่นแรงม้าน้อยกว่าเครื่องยนต์ แต่ลองไปดูแรงบิดสิครับ เกือบทั้งหมดจะมีแรงบิดใกล้เคียงกับเครื่องยนต์ ที่เค้าตั้งใจออกแบบมาแบบนี้เพราะต้องการใช้มอเตอร์ขับเคลื่อนรถในช่วงออกตัวและความเร็วต่ำถึงปานกลาง แต่พอความเร็วสูงแรงม้าของมอเตอร์ก็ไม่ค่อยจะพอแระเครื่องยนต์ก็จะติดขึ้นมารับช่วงต่อ อย่าง PHEV ของ BMW สามารถขับด้วยไฟฟ้าได้ถึงความเร็ว 90 กม./ชม เกินกว่านั้นถึงจะตัดเป็นเครื่องยนต์ (แต่ก็ไม่ใช่ว่า 91 ปุ๊บเครื่องติด ถอนหน่อยลงมาเป็น 89 ปั๊บเครื่องดับ คอมพิวเตอร์มันฉลาดพอที่จะรู้ว่าเราจะเร่งต่อหรือคาๆอยู่แถวนั้น ถ้าเราเร่งต่อเครื่องมันถึงติด แต่ถ้าคาๆอยู่ 90 - 95 เครื่องมันก็ยังไม่ติดทันทีเหมือนกัน แล้วเวลาลดความเร็วลงมาต่ำกว่า 90 เครื่องมันก็ยังไม่ดับทันทีเหมือนกันครับ) แต่ถ้าขับในโหมดไฟฟ้าล้วนยังสามารถทำความเร็วขึ้นไปถึง 140 กม./ชมอย่างไม่ยากเย็น ไม่ต้องเค้นเลยด้วย แล้วแบบนี้มาบอกว่ามอเตอร์แรงม้าน้อยไม่มีแรงเหรอครับ??

แล้วเรื่องที่กลัวว่าเครื่องยนต์มันจะติดๆดับๆบ่อยจะสึกหรอเร็วนั้น ที่จริงมันก็ไม่ได้ติดๆดับๆบ่อยอย่างที่คุณคิดนะครับ แล้วผู้ผลิดเค้าคงไม่ยอมให้เครื่องยนต์ต้องติดมาทำงานที่รอบสูงๆโดยที่ไม่มีน้ำมันเครื่องมาหล่อเลี้ยงเครื่องยนต์ไว้ล่วงหน้าหรอกนะครับ ตรงข้ามผมกลับรู้สึกว่าเครื่องยนต์รถพวกนี้น่าจะสึกหรอน้อยกว่ารถยนต์ที่ใช้เครื่องยนต์สันดาปเพียงอย่างเดียวด้วยซ้ำ

ผมว่าคุณลองซื้อรถ PHEV ซักคัน หรือไม่ก็ลองหาเช่ามาขับดูซักหลายๆวัน ความคิดคุณอาจจะเปลี่ยน หรืออาจจะมีความคิดว่าจะไม่หวนกลับไปหารถเครื่องยนต์สันดาปปกติอย่างเดียวอีกก็เป็นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2021, 10:42:25 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ United

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 11:51:06 »
เหมือน จขกท ฟังมาผิดๆ นะคับ ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ผมใช้ Volvo อยู่เครื่อง T8 
ตัว motor กำลัง 87 แรงม้า Torque ที่ 240 Nm ที่ 0 รอบ คือกดเต็มที่จุดหยุดนิ่งก็ได้แรงบิดเต็มๆ วิ่งได้สูงสุด 110 มั้งหลังจากนั้นตัดเข้าเครื่องยนต์

City 1.0 Turbo เครื่อง 122 แรงม้า Torque ที่ 173 Nm แต่กว่าจะมาก็รอบปาไป 2000-4500 รอบแล้ว

พอเห็นภาพนะครับถึงรถ PHEV จะหนักกว่าแถม Motor แรงม้าน้อย แต่จริงๆแล้วมันไม่เกี่ยวกัน ลองขับดูแล้วจะรู้ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 13:54:35 »
ตามหลายท่านว่าครับ คนที่พูดให้จขกทฟังน่าจะเข้าใจอะไรผิดหลายอย่าง
ถ้าได้ลองใช้เอง หรือฟังประสบการณ์จากคนใช้จริง จะตรงกับหลายท่านข้างบนว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 19:15:17 »
ผมเป็นคนนึงละที่ไม่ชอบรถPHEV มันเป็นเหมือนครึ่งๆกลางๆหรือจุดเปลี่ยนผ่าน ถ้าไม่ใช้รถน้ำมันก็ไปไฟฟ้าล้วนดีกว่า ไม่ต้องมี2ระบบให้ดูแลยุ่งยากกว่าปกติ ยกเว้นเป็นคนที่ใช้รถทั้งในเมืองสลับกับนอกเมืองตลอด
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 08:11:40 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 08:54:24 »
ไม่ได้ตอบคำถามเลย เรื่องUnderpowered สำหรับPHEV ไม่ได้เป็นประเด็นจากที่เคยใช้GLE500Eครับ ถึงแม้แบตกับมอเตอร์จะหนักหลายร้อยกิโลกรัมแต่ในโหมดEVหรือเครื่องยนต์ก็ทำอัตราเร่งได้ดี แต่้าไฟหมดเครื่องยนต์ติด รถจะกินน้ำมันค่อนข้างดุ เข้าใจได้เพราะต้องแบกน้ำหนักเยอะ ส่วนตัวที่ชอบEVมากกว่าเพราะEVจะออกแบบมาให้แบตอยู่ที่พื้นรถ ทำให้เสถียรภาพดีมากๆครับ อยากรู้ว่าเป็นยังไงไปลองเองได้เลยทั้งAudiหรือTeslaหรือPorsche ทางทีมงานHLMก็มีการรีวิวบางรุ่นไว้แล้ว ส่วนตัวได้ลองModel 3 ถือว่ารถมั่นคงมากๆ ไม่สงสัยเลยว่าทำไมEVถึงได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นกว่ารถที่ยังใช้เครื่องยนต์หรือPHEV ถ้าจุดชาร์ทไฟมีเพียงพอ น่าใช้กว่าจริงๆครับ ผมได้คำยืนยันจากผจก.ศูนย์ ว่ารถEVซ่อมบำรุงน้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัด ถ้าเซลล์พูดผมยังไม่เชื่อ แต่ผมเชื่อจากคนที่ทำงานซ่อมรถโดยตรงจริงๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 10:10:06 »
จขกท.ไปฟัง "พี่" ที่ไหนมาครับ จับแพะ ชนแกะ มั่วมากเลย ข้อมูลผิดหมดเลย ตั้งแต่เริ่ม เหมือนนั่งคิดเองว่ามันยังงั้นยังงี้

ผมว่า google ไม่ยากนะครับ หลักการทำงานรถ PHEV มีทั้งบทความ และ Youtube เพียบครับ

ฝากไปบอก "พี่" คนนั้นใหม่ด้วยนะครับ
2005 Toyota Vios 1st Gen
2012 Honda Civic FD
2018 Toyota Camry ACV70
2023 Toyota Yaris Cross
2024 Porsche 718 Cayman Style Edition

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 01:36:16 »

เท่าที่ อ่านมา ได้ความรู้แบบผิดๆมาหมดเลยครับ
แนะไป ไปศึกษาหลักการทำงานรถ Hybrid สมันนี้ใหม่นะครับ

รถ Hybid สมัยนี้มันไม่มีเกียร์
เครื่อง เล็กไม่ได้เอาไว้ลากตัวถัง
แรงม้า ไม่ได้เป็นตัว วัดความแรงรถเสมอไป

ไปเอาความ เข้าใจแบบนี้มาจากไหนกัน งงเลย
รถไฮบริดหลายยี่ห้อมีเกียร์ตั้งแต่2เกียร์ยัน 6-7-8 แล้วแต่ยี่ห้อครับ แต่เมีแค่ฮอนด้าเท่านั้นแหละที่มีเกียร์เดียว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 10:47:59 »

รถไฮบริดหลายยี่ห้อมีเกียร์ตั้งแต่2เกียร์ยัน 6-7-8 แล้วแต่ยี่ห้อครับ แต่เมีแค่ฮอนด้าเท่านั้นแหละที่มีเกียร์เดียว

มันมี Hybrid หลายประเภทครับ หลายแบบครับ
ถ้าจะเทียบ ก้เทียบให้มันถูก คลาสไฮบริด จะเอา รถบ้านไป  E-

ไฮบริด แบบโบราณ 6-7-8  นี่มันไม่ใช่เกียร Hybrid มั้งครับ
แต่เป็นเกียร ของ เครื่องยนต์รึเปล่า แบบ ระบบ Mide Hybrid ที่ใช้ เครื่องยนตฺเป็นหลัก แล้วเกียรที่ใช้คือเกียร  เครื่อง ไม่ใช่เกียร Hybrid
เครื่องยนต์แค่ใช้ ซึ่งระบบนั้น อัตราการประหยัดจะสู้ระบบ  E HEV ของ โต้โยต้า และ ฮอนด้าไม่ได้เลย

ขอตัวอย่าง รุ่นที่มี 6-7-8 เกียรได้ไหมครับ จะได้เปรียบเทียบถูก ว่ามันเกียรอะไร

ยิ่งในรถ PHEV มันก็เป็น Hybrid อีกแบบ จะมาเทียบกับ HEV รถอีโค่ เลยไม่ได้นะ
เพราะ PHEV มันเลือกได้เลย จะขับ EV จะขับ ็ Hybrid หรือ จะขับ ICE เลย มันถึงมี เกียร 6-7-8 เกียร

ซึ่งเวลามันทำงานระบบ EV มัรก็เปลี่ยเกียรไม่ได้ อยู่ดี คุณพี่เอ๋ย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 11:57:00 »

มันมี Hybrid หลายประเภทครับ หลายแบบครับ
ถ้าจะเทียบ ก้เทียบให้มันถูก คลาสไฮบริด จะเอา รถบ้านไป  E-

ไฮบริด แบบโบราณ 6-7-8  นี่มันไม่ใช่เกียร Hybrid มั้งครับ
แต่เป็นเกียร ของ เครื่องยนต์รึเปล่า แบบ ระบบ Mide Hybrid ที่ใช้ เครื่องยนตฺเป็นหลัก แล้วเกียรที่ใช้คือเกียร  เครื่อง ไม่ใช่เกียร Hybrid
เครื่องยนต์แค่ใช้ ซึ่งระบบนั้น อัตราการประหยัดจะสู้ระบบ  E HEV ของ โต้โยต้า และ ฮอนด้าไม่ได้เลย

ขอตัวอย่าง รุ่นที่มี 6-7-8 เกียรได้ไหมครับ จะได้เปรียบเทียบถูก ว่ามันเกียรอะไร

ยิ่งในรถ PHEV มันก็เป็น Hybrid อีกแบบ จะมาเทียบกับ HEV รถอีโค่ เลยไม่ได้นะ
เพราะ PHEV มันเลือกได้เลย จะขับ EV จะขับ ็ Hybrid หรือ จะขับ ICE เลย มันถึงมี เกียร 6-7-8 เกียร

ซึ่งเวลามันทำงานระบบ EV มัรก็เปลี่ยเกียรไม่ได้ อยู่ดี คุณพี่เอ๋ย

จำได้ว่า Benz C300e,E300e,S560e มีเกียร์ถึง 9 เกียร์ ทั้งๆที่เป็น PHEV

MG HS PHEV ก็เช่นกัน มีเกียร์ 10 เกียร์ แต่ความจริงแล้ว HS PHEV มีเกียร์ 6 เกียร์ใช้สำหรับโหมดทั่วไป,Hybrid,Sport ส่วนอีก 4 เกียร์ ใช้สำหรับโหมด EV เท่ากับว่า HS PHEV มีเกียร์
2 ลูก ในรถคันเดียว

แต่ว่า Mitsubishi Outlander PHEV ถึงมีเกียร์เดียว?

แล้วทำไม Toyota Camry Hybrid ถึงมีเกียร์ P-R-N-D-S +/-
แม้ Camry Hybrid รุ่นที่แล้วก็เป็นเกียร์ P-R-N-D-B

ทั้งรุ่นที่แล้วกับรุ่นปัจจุบันก็เป็น e-CVT เกียร์เดียวเหมือนกัน

Camry Hybrid รุ่นปัจจุบัน พอเข้าเกียร์ S สามารถเปลี่ยนเกียร์ได้เหรอครับ ทั้งๆที่เป็น e-CVT หรือว่าไว้สำหรับปรับแต่ง Regenerative Brake หน่วงความเร็ว ชาร์จกลับเข้าแบตเวลาปล่อยคันเร่งหรือแตะเบรค แบบ Honda City e:HEV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 14:33:33 »

จำได้ว่า Benz C300e,E300e,S560e มีเกียร์ถึง 9 เกียร์ ทั้งๆที่เป็น PHEV

MG HS PHEV ก็เช่นกัน มีเกียร์ 10 เกียร์ แต่ความจริงแล้ว HS PHEV มีเกียร์ 6 เกียร์ใช้สำหรับโหมดทั่วไป,Hybrid,Sport ส่วนอีก 4 เกียร์ ใช้สำหรับโหมด EV เท่ากับว่า HS PHEV มีเกียร์
2 ลูก ในรถคันเดียว

แต่ว่า Mitsubishi Outlander PHEV ถึงมีเกียร์เดียว?

แล้วทำไม Toyota Camry Hybrid ถึงมีเกียร์ P-R-N-D-S +/-
แม้ Camry Hybrid รุ่นที่แล้วก็เป็นเกียร์ P-R-N-D-B

ทั้งรุ่นที่แล้วกับรุ่นปัจจุบันก็เป็น e-CVT เกียร์เดียวเหมือนกัน

Camry Hybrid รุ่นปัจจุบัน พอเข้าเกียร์ S สามารถเปลี่ยนเกียร์ได้เหรอครับ ทั้งๆที่เป็น e-CVT หรือว่าไว้สำหรับปรับแต่ง Regenerative Brake หน่วงความเร็ว ชาร์จกลับเข้าแบตเวลาปล่อยคันเร่งหรือแตะเบรค แบบ Honda City e:HEV

อันนี้ผมก็ไม่ทราบเช่นกัน ผมแค่จะบอกว่า การที่ PHEV มันมีเกียร หลายๆ เกียร นั่นส่วนนึงเป็นเกียร เครื่องยนต์
ส่วนใน Mode ที่วิ่งด้วยระบบ  e:HEV หรือ EV ด้วยการที่ พละกำลัง มอเตอร์มันมหาศาล มันไม่จำเป้นต้องมี เกียร์ 1-2-3 มาทดรอบไงครับ
เว้นแต่ รถในระดับสูง ที่ต้องการ TOP Speed ใน จาก มอเตอร์ ก็จะมี เกียรรอบ มาให้ แต่มันก็รถคนระดับ บ้านๆไปแล้วไงครับ
ส่วน S ในรถสมัยใหม่ ที่มันไม่มี เกียร์ L แล้ว มันคือ เกียรต่ำไงครับ เอาไว้ เพิ่มแรงบิด ไม่ได้เน้นเอาไว้   +/- นะ กรณีที่มันวิ่งด้วยระบบ  e:HEV นันใช้เพิ่ม แรงบิดไม่มีผล
ส่วน เกียร์ P-R-N นี่ คนละความหมายครับ
ไม่ใช้ เกียรทดรอบ ที่เค้าบอก  6 -7 -8 เกียร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2021, 14:38:41 โดย mamaman »