ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 31 กรกฎาคม 2021  (อ่าน 3290 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3974647252644462

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2021, 13:36:54 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

มันแปลกมั้ยครับที่ผมนั่งหลังfortuner2.4 4wd แล้วเวียนหัวแต่นั่งหลังinovaแล้วไม่เวียนหัว altisตัวใหม่ผมก็เวียนหัว Viosเห็บหมาก็เวียนหัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2021, 13:41:05 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ zionzz

รถน่าจะโดนหินดีดที่ฝากระโปรงครับ มันเป็นรอยเล็กๆเข้าสีไปเลย อันนี้ควรแก้ไขยังไงดีครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
จากก่อนหน้านี้ที่คุณจิมมี่บอกว่าแต่ละประเทศมีความนิยมหรือสไตล์การใช้รถไม่เหมือน เช่น Toyota Aqua ออกมาเพื่อตลาดญี่ปุ่น เลยอยากทราบว่า ตลาดญี่ปุ่น อเมริกา ยุโรป และไทย มีลักษณะแบบไหนบ้างครับ?

ปล. เห็นคลิป Navara Kingcab ของคุณจิมมี่แล้วแอบงงเลย มันมีรถดีราคาคุ้มค่าขนาดนี้แต่ไม่มีคนพูดถึงเลยอยู่ด้วย
ถ้าท่านประธาน.....(เติมคำกันเองนะคร้าบบบ) ลงทุนมาทำคลิปโปรโมทขนาดนี้ แล้วยอดขายไม่ดีขึ้น ก็ไม่รู้จะพูดอะไรแล้ว

ออฟไลน์ พ่อตูน

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ ผมมีคำถามจะถามอยู่สองประเด็นหลัก ๆ ครับ

1. ความแตกต่างระหว่างรถ Hybrid แบบ Series กับ Parallel คืออะไรครับ

2. Toyota corolla Cross จะมีการปรับ MC เมื่อไหร่ ล่ะจะมีเบรกมือไฟฟ้าแบบ Altis ไหมครับ

สุดท้ายนี้ขอให้พี่จิมมี่มีอาการที่ดีขึ้นนะครับ และขอให้ทุกคนรักษาเนื้อรักษาตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

เห็นข่าว Benz ประกาศว่ารถใหม่ของค่ายตั้งเเต่ปี 2025 เป็นต้นไป จะเป็นรถยนต์ไฟฟ้า 100% ทุกรุ่น งั้นก็แปลว่าเราอาจจะเห็นเจนเนเรชั่นถัดไปของ E class , CLS หรือหลายๆรุ่นที่จะครบอายุตลาดช่วงปี 2025 กลายเป็นรถไฟฟ้ากันหมดเลยหรือเปล่าครับ แบบนี้คนที่ใช้เบนซ์รุ่นปัจจุบันที่ยังเป็นเครื่องยนต์สันดาปอยู่ ควรจะรีบขายออกก่อนปี 2025 เพื่อไม่ให้ราคาตกมากไปหรือเปล่า หรือควรเก็บไว้เพื่อเป็นรุ่นสุดท้ายที่เป็นเครื่องยนต์สันดาปครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมขับ passant b4 แต่ด้วยความเก่าและค่าซ่อมที่เริ่มแพงขึ้นเรื่อย ๆ จนทำให้ผมคิดว่าเปลี่ยนรถใหม่ครับ เลยอยากให้พี่จิมช่วยแนะนำรถให้ผมหน่อยครับเน้นการขับขี่ที่ค่อนข้าง ok ในงบ 6-7 แสนครับทั้งรถมือ 1 และมือ 2 อย่างละ2 -3 รุ่น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
พี่จิมครับ ในคลิปนาวาร่าเมื่อวาน ตอนที่พี่กำลังซัดโค้งขวาอยู่แล้วหน้าปัดมันเด้งเตือนประตูซ้ายไม่สนิท มันเพราะอะไรคับ ตัวถังมันบิดตัวจนประตูมันเคลื่อนเลยเหรอคับ

ออฟไลน์ ByOntheup

• Newbie
  • *
ทำไม Mazda รุ่น BT-50 ถึงไม่ใช้เครื่องยนต์ Skyactiv แทนเครื่องยนต์ดีเซลของอีซูซุ และถ้าหากนำเครื่องยนต์ Skyactiv แทน คิดว่ายอดขายและความนิยมดีแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
อยากให้ บรรยายการเปลี่ยนผ่านไปรถ EV คร่าวๆครับ เช่น จะค่อยๆมีที่ชาร์จเพิ่มขึ้น รถน้ำมันจะผลิตน้อยรุ่นลงแต่ละปี? EVแต่ละรุ่นที่ผลิตมาจะค่อยๆถูกลงเรื่อยๆ? จะไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงแบบว่า พอจีนเอารถเข้ามาขายดีปุ๊ปเราถึงจะได้เห็นของญี่ปุ่นผลิตออกมาแข่งทันทีปั๊บ?

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
มีโครงรถ 300ZX จะปั้นภายนอก ภายใน ให้เข้ากับสมัยนี้
ทีมงานนึกถึงใครที่จะสามารถ ออกแบบ ให้ได้บ้างครับ ขอซัก 3-4 คน
เท่าที่ผมฟังรุ่นพี่ๆมา มีอาจารย์แมน ออโต้ ซาลอน

solid-state battery พัฒนาถึงไหนแล้วครับใกล้ออกมาเป็น Production หรือยังครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
การรับประกันตัวรถยนต์ระหว่าง MSI กับ จ่ายค่าอะไหล่ครั้งเดียวถ้าเสียอีกไม่ต้องเสียเงิน ทีมงานจะเลือกแบบไหนครับ

ปล.อยากให้พี่จิมมี่ร้องเพลงประกอบโฆษณา volvo xc40 pure electric

ออฟไลน์ Firzen

ยาง Toyo TR1 พัฒนามาจากรุ่น T1R ใช่ไหมครับ แล้วทำไมคนจึงนิยมใช้น้อยกว่ารุ่นเดิมครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
สอบถามทีมงานครับ การรีแมพเครื่องยนต์ ในแง่การเพิ่มแรงม้า เพิ่มอัตราเร่ง เพิ่มได้สูงสุดประมาณกี่ % จากเดิมๆที่ออกมาจากโรงงาน(แบบใช้งานจริงได้เครื่องไม่พังนะครับ)

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
เเนะนำยางหน่อยครับเป็นนักศึกษาเงินไม่เยอะมาก ใช้ซิลฟี่มือสองอยู่ครับ ยางเดิมเป็น bridgestone primacy 4 ปลายปี19 205/60/16 ตอนเเรกรู้สึกดีนุ่มหนึบ เเต่ตอนนี้เริ่มกระด้างเเล้ว พอจะมียางเเนะนำไหมครับ ไซต์ไหนก็ได้ ขอเเค่นุ่มๆหน่อย ความคงทนยาวนาน เเละราคาประหยัดครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ พี่จิมมี่และทีมงาน
ปีนี้ผมเพิ่งซื้อ Subaru Impreza GF (เหมือน GC แต่เป็นรถแวน) เครื่อง EJ20 Turbo
มาคันนึงครับเนื่องจากว่าได้มาในราคาที่ถูกเลยกะจะใช้ๆแล้วขายต่อเอากำไรเฉยๆ

ไปๆมาๆผมว่ารถคันนี้มันมีเสน่ห์มากครับ ทั้งเสียงเครื่องทั้ง feeling การขับขี่ รู้ตัวอีกที
คือแต่งไปเป็นแสนแล้วครับ ล่าสุดเปลี่ยนเทอโบ + ลูกสูบ sti จูน FCON ได้ 329
แนงม้าครับ

ผมรู้สึกอยากขับมันทุกวันเลย จนตอนนี่ F30 320d กับ Civic FK ผมจอดเกือบตลอดละ
คำถามคือ รถ Subaru รุ่นใหม่ๆ อย่าง Impreza หน้าเสือ ที่เพิ่งตกรุ่นไป ให้ feeling
ดิบๆ เถื่อนๆ เบาๆ แบบนี้ไหมครับ? อีกสักสองปี อาจจะได้ซื่อป้ายแดงสักคัน
มีรุ่นไหน แรงๆ บ้าพลัง จะออกในช่วงปี 2024-2025 บ้างครับ ราคาประมาณ ไม่เกินสามล้าน
หรือ Impreza รุ่นหน้าเสือ STI (มือสอง) ถือว่าน่าเล่นไหมครับ?

ปล. ถ้าเป็นไปได้อยากให้ทางรายการพูดถึงข่าวคราวเรื่อง motor sport บ้างครับ
เช่น F1 หรือ WRC หรือรายการ DTM ก็ได้ครับ เผื่อจะได้เพิ่มสัสันอีกสักนิดครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ยางติดรถ CRV G5 Goodyear EfficientGrip 235/65 R17 คุณสมบัติยางรุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• **
1.ในกรุงเทพมีถนนทางด่วนเส้นไหนสายไหนที่สวยๆเหมาะกับการไปขับรถเล่นช่วงหลังโควิทไหมครับ?
2.มีสถานที่ถ่ายรูปรถที่แนะนำบ้างไหมครับ
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ sudlor_gang

อยากให้พี่จิม พี่บาส พี่เมธี จารย์วัน พี่แชมป์ เลือกรถ
camry 2.5g
cr-v2.4
cx5sp

ผมชอบทั้ง  sedan และ  suv. ใช้รถวันละ 100kmทุกวัน ขับรถความเร็ว 120 นานๆจะมี 130 บ้างถ้าต้องเร่งแซง  วิ่งจาก อ.เมือง สระบุรี ไปมวกเหล็ก วิ่งเส้นมิตรภาพ ทางจะขึ้นเขาหน่อย
ต้องการรถที่ขับแล้วเหนื่อยกาย อ่อนล้า น้อยที่สุด ครับ

ปล. พี่จิมรักษาสุขภาพนะครับ พี่เป็น ปูชนียบุคคลด้านรถยนต์เลย ประเทศไทยไม่มีสื่อไหนที่พร้อมปะทะกับค่ายรถทุกค่ายเท่าที่นี่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2021, 14:28:11 โดย sudlor_gang »

ออฟไลน์ JadynJD

• Newbie
  • *
Camry Hybrid ไมเนอร์เชนจ์ ปี 2015 ไมล์ 2 แสนแล้ว ตอนต้นปีศูนย์แจ้งเรื่องแบตฯลูกเล็กเริ่มเสื่อม ตอนนี้ถึงเวลาต้องเปลี่ยนจริงจังแล้ว สอบถามพี่ๆทุกท่านครับว่า จะเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์โตโยต้า ขอคำแนะนำศูนย์ที่ดีย่านฝั่งธน/แถวรังสิตหน่อยครับ สุดท้าย ต้องแจ้งอะไรกับศูนย์มั้ยครับเรื่องการซ่อม การเคลมเป็นพิเศษมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ระหว่าง เติมน้ำมันแค่พอใช้ ครั้งละ 300,500 บาท หมดขึ้นไฟเตือนค่อยเดิม กับเติมทีเดียวเต็มถัง จากไฟเตือน แบบไหนดีกว่ากันครับ

แล้วเติมคละปั้มมีผลเสียไหม เช่น เจอปั้มไหนก็เติมขอแค่ปั้มดูสะอาด (ปั้มใบไม้ เสือ หอย อเมซอน ดาว b7 b10 แล้วแต่ว่าปั้มนั้นมีอะไร) ใหม่ กับ เติมปั้มเดิมตลอด(ปกติเติมปั้มหอยb10 และ v power เดือนละครั้ง) แบบไหนดีกว่ากัน เพราะเข้า ศูนย์ล่าสุด เปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง ช่าง ศูนย์แนะนำให้เติมปั้มหอยอย่างเดียว อย่าคละปั้ม กรองอาจจะจะตันไว ครับ

แล้วก็ปั้มหอยขาประจำหน้าซอยบ้าน ช่วงนี้ เติมเต็มถังหัวจ่ายตัด ขีดแรก 30กิโลก็ลดแล้ว ควรเปลี่ยนปั้มมั้ยครับ หรือควรแจ้ง ผจก  สังเกตมา3ครั้งแล้ว เติมสาขาอื่นไม่เป็นครับ เต็มถังหัวจ่ายตัดขีดแรกได้80โล
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2021, 14:21:04 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Lamborghini Huracan ที่จำหน่ายทั่วโลกมีกี่รุ่นย่อยครับ เล่าประวัติ+รายละเอียดรุ่นย่อยของ Huracan แบบพอสังเขปครับ

ออฟไลน์ city552

1)ปกติการซื้อรถล็อตแรกน่ากลัวขนาดไหนครับ กำลังจะได้ civic ใหม่ล็อตแรก
2)bmw x1 gen 3 น่าจะเข้าไทยเมื่อไหร่ครับและในเวลาไล่เลี่ยกัน ฝั่ง benz และ audi จะมี product รุ่นไหนที่จะออกมาพร้อมๆกันมั้ยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
1. Lexus es300h รุ่นปัจจุบันมือสอง มีปัญหาอะไรประจำรุ่นไหมครับ กำลังจะใช้รถมือสองรุ่นนี้ครับ  2. เคยมีประสบการณ์ดูรถมือสอง มีข้อแนะนำควรดูอะไรเป็นลำดับแรกๆครับ  และเคยเจอประสบการณ์อะไรที่อยากเล่าให้ฟังเป็นความด้วยครับ

ออฟไลน์ polwath

- แบรนด์ Genesis ที่ทาง Hyundai เปิดตัวออกมาเพื่อขายรถ Premium และยกระดับรถเกาหลีในตลาดโลก ที่มีออกมาหลายรุ่นในช่วงหลังนี้ ถ้าเทียบกับ Infiniti กับ Lexus แล้ว ในเรื่องความ Premium, ความทนทาน และความน่าเชื่อถือในตัวแบรนด์ ถือว่าสูสีกันแล้วหรือยังครับในตอนนี้

- ในช่วงปลาย 80 ถึงต้น 90 เพราะอะไรที่รถบางรุ่นมักจะติดตั้งที่รัดตรึงเข็มขัดนิรภัยตรงบริเวณโครงประตูหน้ารถ นอกจากติดตั้งตรงเสากลางรถยนต์ระหว่างประตูหน้าและหลังรถครับ

- ในอดีตที่ ISUZU เคยผลิตรถเก๋งก่อนที่จะเลิกทำหลังจากออกรุ่น Vertex ที่นำ Honda Civic มาเปลี่ยนแบรนด์แล้วขาย ถือว่าประสบความสำเร็จและขายได้ดีในช่วงเวลาที่พวกเขาผลิตและทำตลาดไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2021, 14:38:39 โดย polwath »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สงสัยครับว่าทำไม Mercedes benz ถึงไม่เอา cla มาประกอบในประเทศ เป็น cla 200 แทนที่จะเป็น A200แล้วก็ทำตัวแรงเป็น cla 35 ประกอบในประเทศ แล้วทำราคามาได้แบบ gla 35 พี่จิมมี่อย่าว่าผมนะครับผมสงสัยอยากทราบเฉยๆ ขอให้หายไวๆครับ พี่ๆรักษาสุขภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
อยากหารถใหม่มือ 1 ที่มีคุณสมบัติในการโดยสารใกล้เคียง Mitsubishi Space Wagon โฉมล่าสุดในงบไม่เกิน 2 ล้านบาท ทั้งความสะดวกในการเข้าออกจากรถ การนั่งในแต่ละตำแหน่งที่นั่ง ความสบายต่างๆ ช่วงล่าง การซับแรงสะเทือน ถ้าเอาแบบใกล้เคียงสุดเลยพี่ๆ นึกถึงรุ่นไหน? เพราะอะไรครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ KGS

• Newbie
  • *
รถ SUV งบ 3-4 ล้าน ใช้นานๆ 10ปี แนะนำอะไรดีครับระหว่าง Benz BM Audi Volvo หรือว่ากัดฟันเพิ่มเงินไป Porsche เพราะได้ยินมาว่า Porsche ทนกว่าและราคาแข็งกว่าแบรนด์พวกนี้ จริงไหมครับ แล้วถ้าให้เรียง 5 แบรนด์นี้ตามทนทานและราคาขายต่อ อันไหนคุ้มที่สุดและราคาตกน้อยสุดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

อยากให้พี่จิม พี่บาส พี่เมธี อาจารย์วัน  ช่วยหารถให้วัยรุ่นอายุ 60 ขับหน่อยครับ
ดูไว้ตอนนี้ มี 1.Haval H6 HEV มือหนึ่ง
               2. SUBARU LEVORG  มือสอง
               3. honda CRV G5 2.4 4WD มือสอง
               4. Nissan X-trial 2.5
               5. Toyota Corolla Croos มือหนึ่ง
โจทย์ ใช้รถ ขับรถไปกลับ กรุงเทพ-ชลบุรี-จันทบุรี อย่างน้อย อาทิตย์ละ 1 ครั้ง
              ขับรถเร็ว 120+
              บรรทุกถุงกอล์ฟ+จักรยานไปด้วย
              บางครั้งเข้าลุยไปในสวนด้วยครับ

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Read more Speak less

• Newbie
  • *
ต่อจากเรื่องการชนในสัปดาห์ที่แล้วนะครับ PPV ที่มีขายในปัจจุบัน รุ่นไหนมีโครงสร้างที่แข็งเมื่อเกิดอุบัติเหตุเช่นชนต้นไม้ล้มขวางตอนฝนตกหนักในความเร็วขับขี่ตามกฏกำหนดมากที่สุดครับ (วัดจากข้อมูลและประสบการณ์ของพวกพี่ๆ)