ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่องอะไหล่ และ Service กับรุ่น Kia Picanto มือสองครับ  (อ่าน 3306 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
รบกวนสอบถามเรื่องอะไหล่ Defect ของpicantoปี 2012 กำลังมองหารถเล็กไว้ให้คุณนายหัดขับครับ
- ราคาอะไหล่ โหดร้ายไหม
- Defect มีอะไรบ้างไหมเช่นเกียร์เปราะ ลูกหมากขาดง่ายอะไรพวกนี้ครับ
- อู่นอกมีเยอะไหม

ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kez

หา eco car เถอะ   หาอะไหล่ง่าย ซ่อมไม่ปวดหัว

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ขอตอบในคำถามก่อน ในไทยเรา อะไหล่รถเกาหลีนี้ ยากสักนิด ราคาน่าจะสุงพอตัว เพราะรถรุ่นนี้มีไม่เยอะ แต่ใน เวียดนาม เยอะมากตัวนี้ ผมไปเวียดนามมา อะไหล่มีทั้งคัน

ตอบแบบนอกคำถาม ในไทย ไปเล่นรถญี่ปุ่น เถอะ รถญี่ปุ่นมีเยอะแยะคุณ เวลาซ่อม หาอะไหล่ ไม่ปวดหัวด้วย โดยเฉพาะ march mirage นี้ ตามขนส่งมีให้เช่าสอบใบขับขี่ โรงเรียนสอนขับรถ เพียบ เพราะขับง่าย เอาไปสอบในสนาม ผ่านง่าย เวลาสอบท่า ยากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2021, 12:12:16 โดย locomotive »

ออฟไลน์ tvm

ตัวรถเองก็ออกมาน้อยมากๆ อู่นอกน่าจะน้อย อะหลั่ยยิ่งไม่ต้องคิด ถ้าไม่ใจรักจริงและมีความรู้เกี่ยวกับรุ่นนี้ ไปรถบ้านๆ ดีไหมครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ไปคบกับซูซูกิเซเลบดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ bobsan

Nissan march ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
เท่าที่เห็นในคลับ กล่อง ECU เป็นแทบทุกคัน ราคามีทั้งซ่อมและเปลี่ยนใหม่หลักพัน
ส่วนอื่น ซ่อมไม่ยาก ช่างทั่วไปทำได้ ระบบไม่ซับซ้อน ซ่อมตามอาการกันไป อะไหล่ก็มีคนรับสั่งอยู่
ผมว่าถ้าหัดขับไปรถตลาดดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

ไปรถตลาดดีกว่าครับ ยิ่งหัดขับด้วย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เรื่องบำรุงรักษาไม่รู้

แต่ตัวรถเองไม่ได้น่าใช้กว่าเจ้าตลาดซักนิดเลยครับ
ขับดีมั้ยก็เฉยๆ ช่วงล่างไม่หวือหวาตามชื่อเสียงยี่ห้อ
เก็บข้อมูลมา ในเมืองใช้น้ำมันถึง 10-11 km/l เลย
และรุ่นแรกๆ ไม่มี ABS เลยนะ สำคัญนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
ผมอยู่ในกลุ่ม Picanto ใน FB อะไหล่หาไม่ได้ยากนะถ้าเทียบกับ Rio ราคาอะไหล่ไม่ได้แพง รถทนทานระดับ แต่ด้วยอายุมันก็จะมีเสียหลายจุดเป็นธรรมดา สมองกลเสียเป็นอาการประจำรุ่น เป็นรถที่ขับแล้วรู้สึกดีกว่าตอนขับ Celerio ในหลายๆด้าน วัสดุดีพอใช้ รถเล็กคนมองเวลาขับ จอดง่ายขับง่าย แต่ก็เตือนไว้ว่ารถมันเก่าแล้ว ซื้อมาขับเล่นๆ ไปห้าง ไปที่ใกล้ๆก็พอได้ แต่ถ้าจะใช้ในชีวิตเป็นรถหลักซื้อรถญี่ปุ่นดีกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขอบคุณทุกความคิดเห็นทุกท่านครับ

คุณภรร ผมชอบเพราะว่าทรงมันน่ารัก อย่างเดียวเลยครับ คิดว่าเรื่องmaintanance คงน่าจะservice เองหมดยกเว้นเกียร์ กะเครื่องยนต์ เลยมองถึงเรื่องราคาอะไหล่

celerio เป็นตัวเลือกแรกที่คิดเลยครับ แต่นางบอกมันไม่มีจุดให้น่าสนใจเลย ไม่สมส่วน ไม่สวย ไม่มีดีไซค์ที่อยากให้ขับ( ข้างในเทียบกับ picanto เหมือนรถคนละเกรด (อันนี้ผมเห็นด้วย))

เลยตัดทิ้ง มาดู brio ดูทรง+ราคาแข็งเกิน แถมประตูหลังกระจกเพียวๆ และเคยเจอะข่าวที่ไปมชนแบบรถ รถคาบิโอเน็ท ผมเลยตัดทิ้งเอง

มาร์ช จอดอยู่ในโรงจอดแต่เป็นmt เลยไม่ขับ(ขับในเมืองขาแข็งแน่ๆ) แต่ราคาโคตรน่าโดน รถปี11-13 cvt 15-18เอง แต่ละคันน่าจะจบเรื่อง ลูกปืนล้อ พัดลมหม้อน้ำ ตู้แอร์ มาหมดแล้ว

mirage เคยไปสัมผัสแล้ว แฟนบอกขับมาร์ชดีกว่าเยอะะะะ

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้