ผู้เขียน หัวข้อ: C-Segment Battle X Hybrid Sedan Battle รุ่นไหนขับสนุกที่สุดระหว่าง Honda vs Toyota  (อ่าน 3814 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
C-Segment รุ่นไหนขับสบายและขับสนุกที่สุด

ระหว่าง

Honda Civic 1.5 Turbo RS

Toyota Corolla Altis 1.8 GR Sport

กับ

Hybrid Sedan รุ่นไหนขับสบายและขับสนุกที่สุด

ระหว่าง

Honda City e:HEV RS

Toyota Corolla Altis Hybrid Premium Safety

ทุกท่านชอบรถรุ่นไหนมากที่สุดในภาพรวมทั้งหมด บอกเหตุผลมาด้วยนะจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2021, 19:15:19 โดย Gunther »

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
ถ้ายอดมันสูสีเหมือนดีแม๊ก.กับรีโว่ยังพอว่า

ออฟไลน์ lexus

มีใครได้test drive new civicหรือยัง 55
ผมว่าเร็วไปที่จะมาตั้งคำถามด่วนสรุป รอให้วางขายรับรถกันก่อนค่อยมาถามก็ยังไม่สาย

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
เชียร์ Civic turbo RS
รุ่นที่แล้วก้อสบายแล้ว สบายกว่า city ตัดทิ้งไปได้เลย
รุ่นนี้ตัวถังใหญ่ขึ้น น่าจะดีขึ้น ขับขี่สนุกอยู่แล้ว เครื่องแรง ไม่เหนื่อยเวลาแซง ถ้าถนนดีๆนะครับ
Hybrid altis ไม่เน้นแรง เน้นประหยัด ดังนั้น ขับไม่สนุกเท่า ขับไปเรื่อยๆชิวๆ

ออฟไลน์ AkE

ยังไม่ได้ขับแต่ถ้าเป็นผม civic rs สบายสุดครับ

ออฟไลน์ Newhang

ขับสนุกสำหรับผมก็ต้องเครื่องแรง  ผมว่าไม่ต้องสืบแล้วมั๊งครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
H คนส่วนมากยังไม่ได้ลอง ตอบยาก

T เท่าที่ได้สำผัสมาบ้าง ไม่แย่นะครับ แต่ไม่ได้ถึงกับเรียกว่าขับสนุก
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ flybigbear

T มันแนวประหยัดน้ำมันมากกว่าขับสนุกนะครับ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ขับสนุก ของคุณ นิยาม ที่ตรงไหนละครับ มันกว้างและเป็นคำถามที่เฉพาะบุคคลมาก

สำหรับผม คำว่า ขับสนุก คือ
1.เครื่องยนต์ มาก่อนเป็นอันดับแรก ไม่ต้องแรงมากมาย แต่ต้องมีกำลังให้สมกับ body หรือถ้าแรงเหลือๆ ถือเป็นกำไร แต่ response ต้องดี มีกำลังให้ใช้ ทั้งต้น กลาง ปลาย ไม่ใช่อืดยีดยาด หรือ กำลังมาในรอบปลายทีเดียว

2. พวงมาลัย ต้องตามใจสั่ง เบาในจังหวะที่ต้องเบา และ ตึงมือขึ้นในจังหวะที่ต้องการความมั่นใจ หรือในโหมด sport ก็ได้ (ถ้ามี)

3. ช่วงล่างเดิมๆ มาต้องพอใช้ได้ ไม่ต้องดีเลิศ เพราะถ้าอยากได้จุดนี้ ผมเติมเองทีหลังได้

ผมให้น้ำหนัก เรียงตามข้อเลย สรุป ยังไงก็ต้อง Civic RS ครับ

ปล. CIVIC ตอนนี้บางศูนย์ มีรถให้ test drive แล้วนะครับ ลองติดต่อศูนย์ไกล้บ้านดู

ออฟไลน์ Tien.W

"ขับสนุก" มันกว้างนะ

บางคน ต้องเครื่องแรง
บางคน ต้องแฮนด์ลิ่งดี
บางคน ต้องบาลานซ์กัน

สำหรับผม ทุกอย่างต้อง บาลานซ์ กัน เครื่องยนต์ตอบสนองดีในระดับหนึ่ง ช่วงล่างดีในระดับหนึ่ง เพราะเคยเจอมา 1 ในรถที่ผมครอบครอง ที่เค้าว่า แรงสุดในคลาส แรงจริง วิ่งจริง แต่พวงมาลัยไม่ได้เรื่อง ขับเร็วไม่นิ่ง โดดสะพานแล้วท้ายออก เบรคก็ไม่ดี กลายเป็น ไม่กล้าขับเร็ว ได้แค่ย่องๆ วิ่งคลานๆ

ในขณะที่อีกคัน พวงมาลัยตอบสนองดี น้ำหนักดี คม อาศัยเซ็ทช่วงล่างอีกหน่อยให้เกาะ ส่วนเครื่อง ต้นอืด ตอบสนองช้าไปหน่อย ก็ปรับด้วยกล่องคันเร่ง กลายเป็น รถคันนี้ ที่หน้าตาไม่ให้เลย กลับขับสนุกที่สุด ขับแล้วมั่นใจสุดครับ บอกใคร ใครก็ไม่เชื่อ แต่พอได้ลอง ทุกคนก็พยักหน้า ยอมรับครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Civic น่าจะเริ่มทยอยได้ขับกันตั้งแต่เมื่อวานครับ
เดี๋ยวผมก็ต้องไปลองดูอีกรอบ วันหยุดที่ผ่านมาพึ่งวนได้แค่บริเวณข้างศูนย์
เรื่องเครื่อง 1.5 Turbo รับประกันความแซ่บระเบิดแน่นอน

แต่ Altis 1.8 นี่ถ้าให้เทียบพิกัด 1.8 ด้วยกันที่เคยมีขายก่อนหน้า
มันก็ขับสนุกสุดแล้วนะ handling นุ่มแน่น เครื่องตอบสนองดี ติดแค่กระทืบทันทีจะดีเลย์นิดนึง

สรุปตอนนี้คงไวไป เอาเป็นว่า Altis 1.8 ทำภาพรถทั้งคันมาขับสนุกภายใต้เครื่องแรงกลางๆ
แต่ Civic เครื่องมันแรงเกินมาตรฐานพิกัดรถไปแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ gun007

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม CIVIC RS ครับ ไปลองมาเรียบร้อย จากที่สัมผัสได้คือ แรงขึ้น นุ่มขึ้น ขับดีขึ้นกว่าตัวเก่าประมาณหนึ่งเลย
เหมือนเป็น CIVIC ที่มีความเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น ขับสบายๆ แบบผู้ดีก็ได้ จะบู๊ก็ได้เหมือนกัน
จุดเด่นผมว่า เครื่อง 1.5T นี่แหล่ะ แรงบิดมาตั้งแต่รอบต่ำ ไม่ต้องเค้นรอบมาก ทำให้ขับสบาย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Civic น่าจะเริ่มทยอยได้ขับกันตั้งแต่เมื่อวานครับ
เดี๋ยวผมก็ต้องไปลองดูอีกรอบ วันหยุดที่ผ่านมาพึ่งวนได้แค่บริเวณข้างศูนย์
เรื่องเครื่อง 1.5 Turbo รับประกันความแซ่บระเบิดแน่นอน

แต่ Altis 1.8 นี่ถ้าให้เทียบพิกัด 1.8 ด้วยกันที่เคยมีขายก่อนหน้า
มันก็ขับสนุกสุดแล้วนะ handling นุ่มแน่น เครื่องตอบสนองดี ติดแค่กระทืบทันทีจะดีเลย์นิดนึง

สรุปตอนนี้คงไวไป เอาเป็นว่า Altis 1.8 ทำภาพรถทั้งคันมาขับสนุกภายใต้เครื่องแรงกลางๆ
แต่ Civic เครื่องมันแรงเกินมาตรฐานพิกัดรถไปแล้วครับ

มีคนมาเริ่มทยอยได้ลองขับกันแล้วครับ สำหรับ Civic โฉมใหม่

น่าจะเป็นคันแรกในไทยสำหรับ Civic FE

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้านับแค่สนุก Jazz  ยังขับสนุกกว่า Altis เลยคับ  ด้วยการที่พวงมาลัยมันคมกว่า ช่วงล่างกระชับกว่า 

แต่ถ้าขับสบาย  นี่ก็อีกเรื่องนึง Altis เงียบกว่าหมด  ทั้ง Jazz, City, Civic
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ BN`

ขับสนุกผมว่าคงต้องเป็น Civic 1.5T ครับ แต่ถ้าให้เลือกผมเลือก Altis 1.8 Sport ใช้ยาวๆสบายใจ

ออฟไลน์ SM.

Civic อีกเสียง  ::) ::) ::) ::)