ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์Mazda มีใครเอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเองมั้ยครับ  (อ่าน 3149 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
พอดีผมสนใจรถMazda อยุ่คันนึงแต่ผมไม่ใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์ครับ รถคันที่ผมใช้หลักๆ ซื้อเองแล้วนำเข้า

ไปถ่ายศูนย์ตลอด ผมไว้ใจแบบนี้มากกว่า ไม่ติดเรื่องรับประกันถ้าพังมาผมจ่ายเอง มีศูนย์ไหนของMazda ให้

ทำแบบนี้มั้ยครับ เพราะผมเคยถามหลายๆที่บอกไม่ได้ พอดีผมยังไม่เคยใช้mazda ยี่ห้ออื่นที่ผมใช้ๆอยู่

Honda =ได้แทบทุกศูนย์
Toyota =บางที่ได้บางที่ไม่
Chevrolet =ที่ผมเข้าอยู่ทำได้ไม่มีปัญหาอะไร

รบกวนด้วยนะครับ ถ้ามีไครทราบ อีกคำถามคือน้ำมันเครื่องในศูนย์mazda ของยี่ห้ออะไรหรือใครเป็นคนผลิต

ให้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
น้ำมันเครื่องมาตรฐาน​ใหม่ Total ผลิตให้ ก่อนหน้านี้เป็น Idemitsu ผลิตไทยทั้งคู่
น้ำยาล้างหัวฉีด Idemitsu ผลิตจากญี่ปุ่น

รถ Mazda ได้น้ำมันเครื่องของเหลวกับค่าแรงฟรีอยู่แล้วก็ให้ศูนย์เค้าเปลี่ยน กลับบ้านแล้วใช้เครื่องดูดน้ำมันแบบไฟฟ้า(ซื้อออนไลน์​ไม่กี่ร้อย)​ ดูดเปลี่ยนของที่ชอบเองครับ ของศูนย์ผมดูดไปใส่รถเก่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2021, 16:52:45 โดย U9WS »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ศูนย์ที่ผมเข้าประจำ 3 แห่งที่ผ่านมา ไม่ได้ครับ

น้ำมันเครื่องศูนย์ผลิตโดย Total ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
เท่าที่ทราบ ไม่น่าจะมีที่ไหนรับทำนะครับ ของมาสด้า

น้ำมันเครื่องศูนย์ปัจจุบัน เป็นของ Total มาตรฐาน API SP แล้วด้วย น่าจะโอเคระดับนึงนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

นิสสัน ก็เปลี่ยนมา Total มั้ง จากแต่ก่อนให้ Shell ผลิต จะบอกว่า ห่วยมาก อืดกว่า Shell ชัดเจนเลยครับ

สมัยก่อนนู้นน ตอน Mazda DE ไซม์ดาร์บี้ เค้ายอมนะ แต่คิดค่า เปิดขวด 300 บาทอ่ะ

แต่ HONDA ผมหิ้วทุกครั้ง ทุกคัน ไม่เคยคิด

ออฟไลน์ AkE

ขอบคุณทุกข้อมูลครับ

ออฟไลน์ AkE

นิสสัน ก็เปลี่ยนมา Total มั้ง จากแต่ก่อนให้ Shell ผลิต จะบอกว่า ห่วยมาก อืดกว่า Shell ชัดเจนเลยครับ

สมัยก่อนนู้นน ตอน Mazda DE ไซม์ดาร์บี้ เค้ายอมนะ แต่คิดค่า เปิดขวด 300 บาทอ่ะ

แต่ HONDA ผมหิ้วทุกครั้ง ทุกคัน ไม่เคยคิด
แหม่ หยั่งกับร้านเหล้าเลยครับ 555

ออฟไลน์ deertesla

แหม่ หยั่งกับร้านเหล้าเลยครับ 555
เอาจริงๆไม่ว่ายี่ห้อไหนก็น่าเห็นใจศูนย์บริการนะครับ  ถ้าเป็นสายขับทั่วไปไม่ตะบี้ตะบันน้ำมันเครื่องศูนย์ก็ใช้ได้ดี ในราคาไม่แพงนัก แต่ที่ไม่ชอบคือ หลายศูนย์ชอบบังคับ 0w20 แต่พอเลือกน้ำมันเครื่องศูนย์เบอร์ที่หนืดกว่า เช่น 5w30 ก็จะขู่ว่าจะสิ้นสุดการรับประกันครับ แต่ค่าแรงนี่ขอให้ราคาสมเหตุผลหน่อยนะครับ  ชั่วโมงละ 450 800  อะไรแบบบนี้มันแพงไปครับกับราคาค่าบริการ  การเช็คอุปกรณ์ต่างๆได้ลวกๆ  จนคิดว่ากลับบ้านไปเช็คเองดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2021, 09:08:56 โดย deertesla »

ออฟไลน์ AkE

เอาจริงๆไม่ว่ายี่ห้อไหนก็น่าเห็นใจศูนย์บริการนะครับ  ถ้าเป็นสายขับทั่วไปไม่ตะบี้ตะบันน้ำมันเครื่องศูนย์ก็ใช้ได้ดี ในราคาไม่แพงนัก แต่ที่ไม่ชอบคือ หลายศูนย์ชอบบังคับ 0w20 แต่พอเลือกน้ำมันเครื่องศูนย์เบอร์ที่หนืดกว่า เช่น 5w30 ก็จะขู่ว่าจะสิ้นสุดการรับประกันครับ แต่ค่าแรงนี่ขอให้ราคาสมเหตุผลหน่อยนะครับ  ชั่วโมงละ 450 800  อะไรแบบบนี้มันแพงไปครับกับราคาค่าบริการ  การเช็คอุปกรณ์ต่างๆได้ลวกๆ  จนคิดว่ากลับบ้านไปเช็คเองดีกว่า
ใช่ครับ ผมจะไม่ใช้มาสด้าก้เพราะค่าแรงเกินเรื่องกับน้ำมันเครื่องนี่ล่ะครับ ผมเข้าใจที่ว่าเลย

ในมุมมองธุรกิจ เอาของดีและมีให้เลือกเยอะสิครับ แล้วจะห้ามเอาเข้านี่เข้าใจเลย ผมจำเป็นต้องใช้ของดีที่ผม

เลือกเองกับรถทุกๆคันที่ใช้มากที่สุด เพราะมันทำให้อายุรถไปได้ไกลกว่าที่บริษัทรถคิดว่ามันจะพังแล้วต้องซ่อม

เพราะผมไม่รู้ว่าพอใช้ไป5-6 ปี เวลานั้นผมจะสะดวกที่จะเปลี่ยนคันใหม่มั้ย ผมใช้น้ำมันเครื่อง 30-40 ตลอด

30กับรถไฮบริด & 40 กับรถเทอร์โบ ใช้แล้วดีครับพวกบางๆขับเร็วๆไม่ไหวอะครับสงสารเครื่อง มีมาแล้วครับ

ล่าสุด honda turbo รถรีแมพเหมือนกันแต่ไปใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ ความร้อนขึ้นเกินคันอื่นไปเลย

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
ของศูนย์ toyota นี้ผมนึกว่ารับทุกที่นะครับ ขนาด tbs ยังให้หิ้วได้เลยครับ

ของ Mazda ตอนนั้นที่ผมหิ้วเข้าไป สัก 3-4 ปีก่อน ผมมีจดหมายจาก mazda Th เข้าไปด้วยตลอดครับ เลยไม่มีปัญหาเลยครับ
แต่ตอนนี้ถ้าจะหิ้วยี่ห้ออื่นเข้าไปนี้ไม่แน่ใจว่าต้องมีจดหมายเหมือนเดิมไหมครับ
ตอนนั้นผมหิ้ว Total เข้าไปครับ ใช้ Mazda CX5 diesel ตัวแรกครับ ผมเปลี่ยนน้ำมันศูนย์จน 60,000 โล หลังจากนั้นผมหิ้วเข้าไปเอง
เพราะไปได้ Total ราคาดีกว่ามา แล้วก็เกรดดีกว่า Castrol ที่ศูนย์ใช้ตอนนั้นด้วย ใช้จน 150,000 ไม่เคยเจอน้ำดัน แล้วก็ไม่ได้ตัด dpf แล้วก็ขายไปครับ
ก่อนที่จะขายรถไป ศูนย์บอกว่าน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เปลี่ยนสูตรแล้ว เลยขอกระป๋องมายืนเทียบเลย ปรากฎกว่า mazda ให้ castrol เปลี่ยนสูตร
ตอนหลังก็มาทราบอีกทีว่าเปลี่ยนให้ total มาเป็นซับให้แล้วครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ใช้ตัวเดียวกับที่ผมใช้ตอนนั้นหรือเปล่านะครับ

แต่ผมว่าดีกว่า shell เยอะนะครับ
ของผมที่ใช้อยู่ดีกว่า Shell ที่ toyota เปลี่ยนให้เยอะเลยครับ ยิ่งตีนหนักนี้ยิ่งรู้เลย แต่ก็ต้องดูสูตรที่เอามาใช้กันอยู่ดีแหละครับ
แต่ R35 พี่ชายผมก็ใช้อยู่ครับ เพราะมันก็มีสูตรที่ชนกับ motul ตัวแข่ง แล้วแทบไม่ต่างกันครับ แต่พี่ผมได้ราคาดีกว่า ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ total
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2021, 23:34:12 โดย Hein9er »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์ที่ผมเข้าประจำ 3 แห่งที่ผ่านมา ไม่ได้ครับ

น้ำมันเครื่องศูนย์ผลิตโดย Total ครับ

น้ำมันเครื่องของ Mazda ก็คือน้ำมันเครื่อง Total หรือเปล่าครับ

แล้วน้ำมันเครื่องของ Honda และ Toyota ก็คือน้ำมันเครื่อง Mobil1 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ deertesla

ใช่ครับ ผมจะไม่ใช้มาสด้าก้เพราะค่าแรงเกินเรื่องกับน้ำมันเครื่องนี่ล่ะครับ ผมเข้าใจที่ว่าเลย

ในมุมมองธุรกิจ เอาของดีและมีให้เลือกเยอะสิครับ แล้วจะห้ามเอาเข้านี่เข้าใจเลย ผมจำเป็นต้องใช้ของดีที่ผม

เลือกเองกับรถทุกๆคันที่ใช้มากที่สุด เพราะมันทำให้อายุรถไปได้ไกลกว่าที่บริษัทรถคิดว่ามันจะพังแล้วต้องซ่อม

เพราะผมไม่รู้ว่าพอใช้ไป5-6 ปี เวลานั้นผมจะสะดวกที่จะเปลี่ยนคันใหม่มั้ย ผมใช้น้ำมันเครื่อง 30-40 ตลอด

30กับรถไฮบริด & 40 กับรถเทอร์โบ ใช้แล้วดีครับพวกบางๆขับเร็วๆไม่ไหวอะครับสงสารเครื่อง มีมาแล้วครับ

ล่าสุด honda turbo รถรีแมพเหมือนกันแต่ไปใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ ความร้อนขึ้นเกินคันอื่นไปเลย
ผมมองว่า 0w20 แม้จะเป็นสังเคราห์แท้ สูตรไหนๆ ยังไงก็บางไป สำหรับประเทศไทย เอาง่ายๆเครื่อง อย่าง  มาร์ช 1.2 3สูบที่บ้านน้ำมัน 0w20 สังเคราะห์แท้ ขับแบบกินลมไม่เกิน80เวลาอากาศร้อนๆ อย่าง35องศาเป็นต้นไปเหยียบไม่ค่อยไปเท่าไหร่แถมเปลืองน้ำมันเพราะใช้รอบเตรื่องมากขึ้น  พอใช้ 5w30  ที่เป็นกึ่งเคราะห์กับสังเคราะห์แท้ ขับง่ายขึ้นช่วงอากาศร้อนๆ  ส่วนค่าแรงศูนย์ทุกยี่ห้อแพงหมดครับ  แค่ค่าแรงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมเช็คสภาพ โต ฮอน นิสสันก็ราคา400-500แล้ว สำหรับบางคนมันจำเป็นเพราะไม่อยากทิ้ง warranty หรือหมด warranty แล้วแต่ไม่ตรวจสภาพรถเองไม่เป็นและไม่รู้จักอู่ที่ไว้ใจได้ก็จำเป็นต้องเข้าศูนย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2021, 14:06:55 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Hein9er

• **

น้ำมันเครื่องของ Mazda ก็คือน้ำมันเครื่อง Total หรือเปล่าครับ

แล้วน้ำมันเครื่องของ Honda และ Toyota ก็คือน้ำมันเครื่อง Mobil1 หรือเปล่าครับ

Mazda ตอนนี้น่าจะ Total นะครับที่ทราบมา
ส่วน Toyota เป็น shell นะครับ ที่เคยไปเปลี่ยน ตัวถังสีน้ำเงินนะครับ ทั้งน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์เลยครับ
ส่วน Honda นี้ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ Fuel98

• **

ณ ปี2564
น้ำมันเครื่อง Mazda - Total
น้ำมันเครื่อง Toyota -Shell
น้ำมันเครื่อง  Honda - Shell
น้ำมันเครื่อง Nissan -Shell
น้ำมันเครื่อง Mitsubishi -Shell
น้ำมันเครื่อง Ford - Castrol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2021, 16:37:31 โดย Fuel98 »

ออฟไลน์ bravo

ถ้าไม่ติดเรื่องรับประกัน ถ่ายน้ำมันเครื่องนอกศูนย์ก็ได้นี่ครับ