ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota RAV4 (XA30) สุดยอดครบเครื่องของความเป็น Compact SUV ที่จำหน่ายในญี่ปุ่น  (อ่าน 4475 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Toyota RAV4 รุ่นที่ 3 (XA30) จำหน่ายในช่วงปลายปี 2005-ปลายปี 2012 สำหรับทั่วโลก (ในญี่ปุ่นผลิตยาวไปถึงกลางปี 2016)

ในญี่ปุ่น รุ่นที่เพิ่งเปิดตัวจะมีถึง 3 รุ่น ก็คือรุ่น X G และ Sport มีให้เลือกทั้ง 2WD และ 4WD (รุ่น Sport จะมีแค่ 4WD) เครื่องยนต์ น่าจะเป็น 2.4L 2AZ-FE VVT-i 16V (น่าจะมาจาก Camry) จับคู่กับเกียร์ CVT

ต่อมาในปี 2007 ก็เปิดตัวรุ่นพิเศษ (น่าจะแบบจำนวนจำกัด) ก็คือรุ่น X Limited

หลังจากปี 2012 ที่เปิดตัว รุ่นที่ 4 (XA40) ในญี่ปุ่นจำหน่ายรุ่นที่ 3 ต่อไป ยาวไปถึงกลางปี 2016

รุ่นที่จำหน่ายหลังปี 2012 ก็คือรุ่น Style และ Style S Package มีให้เลือกทั้ง 2WD และ 4WD ทุกรุ่น

และ RAV4 ในญี่ปุ่นก็มาแทนที่โดยรุ่นที่ 5 (XA50)

แต่ทำไมโลโก้บนกระจังหน้า RAV4 ที่จำหน่ายในญี่ปุ่นใช้โลโก้อื่น ที่ไม่ใช่โลโก้ Toyota ครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
โลโก้ผู้แทนจำหน่าย Netz ครับ ช่วงนั้นจะใช้โลโก้นี้ดีไซน์นี้กับรุ่นที่ขายผ่านดีลเลอร์ Netz ในญี่ปุ่นครับ

Vitz (Yaris) ช่วงปีใกล้กันก็โลโก้แบบเดียวกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Gunther

เรื่องที่มหัศจรรย์มากๆสำหรับ Toyota RAV4 (XA30) รุ่นนี้ก็คือ มีในรุ่น EV ด้วย

รุ่นนี้ผลิตในช่วงปี 2012-2014 ใช้มอเตอร์ไฟฟ้ากับแบตเตอรี่มาจาก Tesla

Gunther

หลังจากที่ RAV4 (XA30) เปิดตัวได้ประมาณ 2 ปี ต่อมาในปี 2007 ได้เปิดตัวรุ่นฝาแฝดแต่หรูกว่า RAV4 (ชนิดที่เอาRAV4มาแต่งให้หรูเกือบเทียบเท่า Lexus แต่หรูกว่า Harrier แน่นอน) ก็คือรุ่น Toyota Vanguard ซึ่งจะจำหน่ายแค่ญี่ปุ่นที่เดียวเท่านั้น (Vanguard ยุติการผลิตในปี 2014)

รุ่นที่เพิ่งเปิดตัวจะมีถึง 4 รุ่น ก็คือรุ่น 240S 240S G Package 350S และ 350S G Package มีให้เลือกทั้ง 2WD และ 4WD ทุกรุ่น เครื่องยนต์มีให้เลือก 2 แบบ ทั้ง 2.4L 2AZ-FE VVT-i 16V (เครื่องยนต์มาตรฐานของ RAV4) จับคู่กับเกียร์ CVT และ 3.5L 2GR-FE Dual VVT-i V6 (รถ Compact กับเครื่องยนต์ 3.5L V6 มันรู้สึกแปลกๆ แต่หายากหน่อย55555) จับคู่กับเกียร์ Auto 5 Speed Gate-Type Original หรือ Auto 5 Speed Sequential Type พร้อมโหมด +/-

เดี่ยวมีต่ออีก

Gunther

ในปี 2010 Vanguard ได้ทำการ Minorchange เรียบร้อย

รุ่นที่จำหน่ายจะเพิ่มอีก 1 รุ่น (ซึ่งถูกกว่า 240S G Package) ก็คือรุ่น 240S S Package มีให้เลือกทั้ง 2WD และ 4WD ทุกรุ่นเช่นเคย (ซึ่งรุ่น Minorchange กลายเป็น 5 รุ่นเป็นที่เรียบร้อย)

ก่อนที่ Vanguard จะยุติการผลิตในปี 2014 นั้น

ในปี 2012 ได้เปิดตัวรุ่นพิเศษส่งท้าย (น่าจะเป็นรุ่นจำนวนจำกัด) ก็คือรุ่น 240S S Package Alcantara Limited (ซึ่งภายในจะใช้วัสดุหนังกลับ Alcantara แทนวัสดุหนังทั่วไป) มีให้เลือกทั้ง 2WD และ 4WD ทุกรุ่นเช่นเคย

และ Toyota Vanguard ก็มาแทนที่โดย Toyota Harrier รุ่นที่ 3 (XU60) และ Lexus NX

ทุกท่านคิดว่า RAV4 รุ่นที่ 3 (XA30) สุดมากๆๆๆๆๆไหมครับ

ปล.
-เหมือนว่า RAV4 รุ่นที่ 3 (XA30) และ Vanguard เคยนำเข้ามาจำหน่ายในไทยแล้ว น่าจะเป็นโชว์รูมนำเข้าอิสระ
-RAV4 รุ่นที่ 3 (XA30) มีหลายรุ่นในบอดี้เดียวกันโดยเฉพาะ RAV4 EV by Tesla และ Toyota Vanguard
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2021, 19:51:02 โดย Gunther »

Gunther

โลโก้ผู้แทนจำหน่าย Netz ครับ ช่วงนั้นจะใช้โลโก้นี้ดีไซน์นี้กับรุ่นที่ขายผ่านดีลเลอร์ Netz ในญี่ปุ่นครับ

Vitz (Yaris) ช่วงปีใกล้กันก็โลโก้แบบเดียวกันครับ

โลโก้แบบนี้หรือเปล่าครับ ดูแปลกดี55555

RAV4 ในรุ่น XA30 สมัยนั้น จำหน่ายผ่านผู้แทนจำหน่าย Netz
แต่ Vanguard จำหน่ายผ่านผู้แทนจำหน่าย Toyota โดยตรงเลยครับ ในญี่ปุ่น

ถึงว่าทำไม RAV4 XA30 ถึงผลิตรุ่น 2 Characters ที่แตกต่างกันมาจำหน่าย (Alphard/Vellfire,Allion/Premio,Noah/Voxy/Esquire ก็แนวๆนี้เลยครับ)

Gunther

และอีกอย่างหนึ่ง การเรียกรหัสรุ่นรถในแต่ละโมเดลรถ SUV ของ Toyota น่าจะขึ้นต้นด้วย X

Toyota RAV4/Vanguard = XA (XA10-XA50)
Toyota Harrier/Highlander/Kluger/Lexus RX = XU (XU10-XU80)

Gunther

ในเวอร์ชั่นต่างประเทศนั้น สำหรับ RAV4 XA30

นอกเหนือจากในเวอร์ชั่นญี่ปุ่นได้เครื่องยนต์
2.4L 2AZ-FE VVT-i 16V (เครื่องยนต์ Camry)
3.5L 2GR-FE Dual VVT-i V6

เวอร์ชั่นทั่วโลก
2.0 1AZ-FE VVT-i
2.5 2AR-FE Dual VVT-i
2.0 3ZR-FAE D-4S Valuematic
2.0 D-4D Diesel
2.2 D-4D Diesel
2.2 D-CAT Diesel

Gunther

มาชม Review สำหรับ RAV4 (XA30)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไม่ได้เห็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์แบบนี้มานานมากกกกแล้ว ขอบคุณความรู้ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

Gunther

ไม่ได้เห็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์แบบนี้มานานมากกกกแล้ว ขอบคุณความรู้ครับ

แน่นอนครับว่า RAV4 รุ่นนี้ (XA30) ถือว่าเป็น
The Best of RAV4 (รุ่นที่ดีที่สุดสำหรับ RAV4) ก็ว่าได้ นะครับ

Gunther

มาชม 0-100km/h สำหรับ RAV4 (XA30) กันเลยครับ

เครื่อง 2.4L

เครื่อง 3.5L

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

Rav4 เป็นรถที่ดีมากๆคันนึงนะครับ ผมว่าใครจะซื้อ Rav4 หรือ CR-V นี่ ไม่ผิดหวัง เป็นรถครอบครัวได้ เพียงแต่ Rav4 ไม่มีขายในบ้านเรา

ญาติผมที่ USA ก็ใช้อยู่ Rav4 ใช้มา 2 Gen ติดต่อแล้ว

Gunther

Rav4 เป็นรถที่ดีมากๆคันนึงนะครับ ผมว่าใครจะซื้อ Rav4 หรือ CR-V นี่ ไม่ผิดหวัง เป็นรถครอบครัวได้ เพียงแต่ Rav4 ไม่มีขายในบ้านเรา

ญาติผมที่ USA ก็ใช้อยู่ Rav4 ใช้มา 2 Gen ติดต่อแล้ว

RAV4 รุ่นที่ 3 (XA30) ถือว่าเป็นรุ่นที่สวยที่สุดแล้วสำหรับ RAV4 ทุกรุ่น

พอตั้งแต่เปิดตัวรุ่นที่ 4 (XA40) เป็นต้นไป กลับกลายเป็นไม่สวยซะงั้นๆ

RAV4 รุ่นปัจจุบันก็คือรุ่นที่ 5 (XA50) แม้จะใช้แพลตฟอร์ม TNGA ก็ยังไม่สวยอยู่ดี สวยสู้รุ่นที่ 3 (XA30) ไม่ได้

ออฟไลน์ deertesla

RAV4 รุ่นที่ 3 (XA30) ถือว่าเป็นรุ่นที่สวยที่สุดแล้วสำหรับ RAV4 ทุกรุ่น

พอตั้งแต่เปิดตัวรุ่นที่ 4 (XA40) เป็นต้นไป กลับกลายเป็นไม่สวยซะงั้นๆ

RAV4 รุ่นปัจจุบันก็คือรุ่นที่ 5 (XA50) แม้จะใช้แพลตฟอร์ม TNGA ก็ยังไม่สวยอยู่ดี สวยสู้รุ่นที่ 3 (XA30) ไม่ได้

ใช่ครับ สวยกว่าตัวปัจจุบันเยอะมากๆ

Gunther

ใช่ครับ สวยกว่าตัวปัจจุบันเยอะมากๆ

เทียบกันระหว่าง RAV4 กับ Vanguard สวยแบบคนละเรื่องเลยครับ

RAV4 = สายลุยแบบ Land Rover
Vanguard = สายหรูหราแบบ Lexus

RAV4 กับ Vanguard 2 รุ่นนี้ จะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงโดยเฉพาะบุคลิกของรถได้อย่างชัดเจน

RAV4 รุ่นนี้ จุดประสงค์คือ เน้นลุย เดินทางไกลเป็นส่วนมาก เน้นใช้งานเป็นหลัก
Vanguard รุ่นนี้ จุดประสงค์คือ เน้นหรูหรา นั่งสบายทั้งคนขับ ผู้โดยสาร และ เบาะแถวหลังต้องนั่งสบายเกือบเท่า Land Cruiser เน้นขับบนถนนเป็นหลัก เหมาะสำหรับคนที่ชอบรถ Sedan ขนาดใหญ่หรือชอบรถยุโรป ที่เปลี่ยนใจหันมาเล่น SUV ที่มีเครื่องยนต์ใหญ่ๆ แรงม้าเยอะๆ เหมาะสำหรับคนที่งบไม่พอที่จะเลือก Land Cruiser หรือ Lexus LX แต่อยากเลือก SUV ขนาด Compact แต่หรูประดุจรถยุโรป+เครื่องยนต์ V6 แนะนำเลือก Vanguard เลยนะครับ