ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC FE กับ MG 5 มี android auto หรือไม่  (อ่าน 3158 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
CIVIC FE กับ MG 5 มี android auto หรือไม่
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 07:24:24 »
CIVIC FE กับ MG 5 มี android auto หรือไม่ครับ

สำหรับ CIVIC FE แยกเป็น
รุ่น EL, EL+ จอ 7" --- มี/ไม่มี android auto?
รุ่น RS จอ 9" --- มี/ไม่มี android auto?

สำหรับ MG 5
รุ่น C, D ไม่มี i-smart --- มี/ไม่มี android auto?
รุ่น X มี i-smart --- มี/ไม่มี android auto? (ไม่ใช่แบบเชื่อมต่อ mirror link)

สำหรับเพื่อนๆ ที่ไปดูรถจริง ได้ทดลองว่าใช้ได้จริงๆ แล้ว รบกวนช่วยแชร์หน่อยครับ ข้อมูลในโบรชัวร์ไม่เขียนให้ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: CIVIC FE กับ MG 5 มี android auto หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 08:26:03 »
Civic FE ในคู่มือระบุว่ามี Android Auto ทั้ง 2 รุ่นหน้าจอครับ
เขียนชัดเจนเลยว่าพร้อมใช้งานหากมือถือรองรับ
แต่ยังเป็นแบบเสียบสายทั้งคู่นะครับ
ปกติ Honda ถ้าใน spec เขียนว่ารองรับ Apple CarPlay
เท่าที่ลองเสียบมาหลายรุ่นมักให้ AA มาคู่กันอยู่แล้วแม้ไม่ได้เขียนบอก

MG5 อันนี้ไปลองเอง ตัวจอที่เป็นระบบ i-smart จะไม่มี Android Auto ครับ
ซึ่งเป็นงี้มาแต่ไหนแต่ไร ZS , HS ด้วยครับ
และเท่าที่ดูรีวิวรุ่นจอที่ไม่ใช่ i-smart เห็นมีเมนู Android Auto บนจอ
และเท่าที่เคยลอง MG3 รุ่นไม่มี i-smart ก็มี AA มาให้จริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: CIVIC FE กับ MG 5 มี android auto หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 09:39:09 »
FE RS ตัวจอ 9 นิ้ว ได้แบบไร้สายเลยครับ ทั้ง android/apple ส่วนตัว el, el+ มีเหมือนกันแต่ต้องเสียบสาย

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 09:46:04 »
FE RS ตัวจอ 9 นิ้ว ได้แบบไร้สายเลยครับ ทั้ง android/apple ส่วนตัว el, el+ มีเหมือนกันแต่ต้องเสียบสาย

รองรับไร้สายแค่ Apple CarPlay ครับ Android Auto ยังต้องเสียบสายอยู่ครับ จอ FE 9"
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 10:51:40 »
รถทีรองรับ Apple Carplay ได้ จะรองรับ Android Auto ได้หมดครับ

แต่ที่ใบโฆษณาไม่ได้ใส่มา เพราะว่า App Android Auto ในประเทศไทยใช้ไม่ได้ครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน เดาว่าไม่มี Licens ทำให้ไม่สามารถจะโฆษณาแบบเป็นทางการได้ ใน Play Store ก็ไม่มีให้โหลดครับ ต้องหา APK โหลดเอา หรือมุด VPN โหลด

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 11:02:53 »
รถทีรองรับ Apple Carplay ได้ จะรองรับ Android Auto ได้หมดครับ

แต่ที่ใบโฆษณาไม่ได้ใส่มา เพราะว่า App Android Auto ในประเทศไทยใช้ไม่ได้ครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน เดาว่าไม่มี Licens ทำให้ไม่สามารถจะโฆษณาแบบเป็นทางการได้ ใน Play Store ก็ไม่มีให้โหลดครับ ต้องหา APK โหลดเอา หรือมุด VPN โหลด
มือถือที่ใช้ android 10 ขึ้นไปได้ AA อัตโนมัติครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 11:58:42 »

ไม่เสมอไปครับ
MG รุ่นจอ i-smart / Nissan Almera / Kicks หรือ BMW รุ่นที่ใช้ iDrive 6 เหล่านี้มี Apple CarPlay แต่ยังไม่มี Android Auto
ซึ่งเราจะรู้ได้ก็ต่อเมื่อไปลองต่อในรถคันจริงดูเลยครับ

ซึ่งที่หลายยี่ห้อไม่ได้ระบุว่ามี AA ใน spec เนื่องจาก Google ยังไม่ได้เปิดให้ใช้เป็นทางการในไทย
บางรุ่นที่ระบุว่ารองรับก็มีหมายเหตุ mark ไว้ว่าขึ้นกับประเทศที่เปิดใช้งาน
แต่ในมือถือ Android 10 ขึ้นไปมีติดมาให้ในระบบแล้วครับ ยิ่ง 11 รองรับการต่อแบบไร้สายในตัวระบบเลย
ก็เท่ากับพร้อมใช้งานแบบกึ่งทางการแล้ว
Cars

Motorcycles

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 12:55:57 »
เชื่อมต่อได้ทุกรุ่นเลยนะครับ ทั้ง Civic FE และ MG5 รุ่นเริ่มต้นถึงรุ่นท็อป

Android Auto ได้ทุกรุ่น แต่ต้องรองรับระบบ Android 10 ขึ้นไป
Apple CarPlay ได้ทุกรุ่นเช่นกัน แต่ต้องรองรับ iPhone7 ขึ้นไป

ถึงจะเชื่อมต่อได้ครับ ทั้ง Civic FE และ MG5

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 12:46:11 »
เชื่อมต่อได้ทุกรุ่นเลยนะครับ ทั้ง Civic FE และ MG5 รุ่นเริ่มต้นถึงรุ่นท็อป

Android Auto ได้ทุกรุ่น แต่ต้องรองรับระบบ Android 10 ขึ้นไป
Apple CarPlay ได้ทุกรุ่นเช่นกัน แต่ต้องรองรับ iPhone7 ขึ้นไป

ถึงจะเชื่อมต่อได้ครับ ทั้ง Civic FE และ MG5
mg 5 ได้จริงหรอครับ เห็นในคลับ ว่ารุ่น top เสียบแล้วไม่รองรับครับ