ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ Swift GL Plus 2021 ครับ พอดีว่าจะซื้อให้หลานที่จบป.ตรีครับ  (อ่าน 3571 ครั้ง)

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
ไม่เห็นด้วยด้านความปลอดภัยครับ ตัวรถสั้นเกินไป เวลาชนน่าจะอันตราย ถ้าเป็น segment eco car อยากให้ใช้รถ 4 ประตูมากกว่า
เช่น city vios ciaz yaris 4 ประตู

อย่าด่าผมนะ ผมแนะนำจากความเห็นส่วนตัว

ออนไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
มันก็คือ GL เดิมที่เพิ่มชุดแต่งและสติ๊กเกอร์ลายกากๆ มา ถามว่า 10,000 นึงคุ้มมั้ยก็ขึ้นกับความอยากได้ของหลานเลยครับ

ส่วนตัวรถเองก็ยังพอมีความน่าใช้อยู่
เครื่องสมรรถนะพอไหวในชีวิตประจำวัน มันอาจจะไม่ได้ทันใจแบบ 1.0 Turbo
แต่ในกลุ่ม 1.2 ด้วยกันมันก็มีเรี่ยวแรงสุด
ช่วงล่างพอฝากผีฝากไข้ได้ตามขนาด ภายในพื้นที่นั่งไม่แคบอย่างที่คิด แต่ท้ายใส่ได้น้อยไปหน่อย
ความปลอดภัยตามมาตรฐาน
ราคา 5 กลางๆ แต่ได้แอร์ออโต้มี Heater , Keyless , Push Start แล้ว ติดแค่วิทยุยังไม่มี Bluetooth (แต่เซลล์หลายคนยินดีจะเปลี่ยนเป็นจอให้จากงบการขายที่มี)

ถ้าจำกัดว่าต้องเป็น 5 ประตู
ลองดู City Hatchback ตัวเริ่มต้น S+ 599,000 ประกอบการตัดสินใจอีกทีครับ
ได้ 1.0 Turbo ที่เหลือๆ ในชีวิต ช่วงล่างเน้นนุ่มขึ้นมา รถมีพื้นที่มากขึ้นและเบาะปรับได้อเนกประสงค์สุด
ได้วิทยุมี Bluetooth , Keyless , Push Start แลกกับแอร์ดิจิตอลหมุนเองที่ไม่มี Heater ไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Slow But Sure

ก็ต้องถามว่าหลานสนใจเรื่องรถมั้ย ขับรถเร็วมั้ย การใช้งานเป็นยังไง เส้นทางประจำเป็นแบบไหน
ผมว่าถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก ไม่ขับรถเร็ว ใช้อย่างเดียวไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ผมว่าโอเคครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

ถ้าชอบซูซูกิ ไปหา Ciaz ดีกว่าครับ เพิ่มจอมาให้ทุกรุ่นแล้ว น่าใช้กว่าครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนยี่ห้อได้ ลองไป Almera ดูครับหาตามงบได้เลย รุ่นกลางๆก็ได้ครบแล้ว

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องรถ ต้องตามใจคนใช้ครับ มันละเอียดอ่อน บางที่ชอบยี่ห้อนี้ แต่ต้องสีนี้เท่านั้น บางทีก็ต้องตัวท๊อปเท่านั้น

เอาเป็นว่าแกล้งพาไปดูรถเล่นๆ ถ้าเค้าชอบคันไหนก็วางเดินดาวให้เลย แบบนี้ดีกว่าครับ

ซื้อรถไปกะจะเซอร์ไพรส์ คนรับไม่ชอบแอบเอาไปขายเซอร์ไพรส์กว่านะครับ

ออฟไลน์ PC CK

พาเค้าไปดูครับว่าชอบมั้ยถูกใจรึป่าวเท่านั้นเองครับ
ซื้อของที่เค้าถูกใจให้เค้าจะยิ่งดีใจครับ
แต่ถ้าซื้อของที่ะค้าไม่ได้ชอบให้ ความสุขก็จะน้อยกว่ากันนิดนึงคับ

ออฟไลน์ rtong

หลานผู้หญิงหรือผู้ชายครับ
ถ้าผู้หญิงก็น่าจะเหมาะ  แต่ผู้หญิงส่วนใหญ่ชอบ Honda นะ
เลือกตามใจเขาจะดีที่สุด  กำหนดงบให้เขาดีกว่า

แต่ suzuki ทนนะ ปัญหาจุกจิกน้อย  เข้าศูนย์ถูกอะไหล่ก็ไม่แพง

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
หลานที่จบป.ตรี น่าจะมีตัวเลือกในใจบ้างแล้วละ
ถามหลานดูก็ได้ บอกไปเลยมีงบ 5 แสนกลาง อยากได้ยี่ห้ออะไร ขอแค่ให้ไปลองนั่งลองขับดูก่อน
ถ้าหลานชอบ Swift ไปเลยครับ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ deertesla

GL plus แพงไปครับ  Gl เฉยๆก็ได้ หรือถ้าอยากได้กระทัดรัดราคาเท่ากัน มาสด้า2 ที่ตัวถังแข็งแรงกว่า เกียร์ออโต้แบบเฟือง6สปีด ไม่ใช่ CVT ก็ได้ครับ  แต่พูดไปสวิฟต์นี่ไม่จุกจิก  ทนทานมากเลยนะครับ

ไม่เห็นด้วยด้านความปลอดภัยครับ ตัวรถสั้นเกินไป เวลาชนน่าจะอันตราย ถ้าเป็น segment eco car อยากให้ใช้รถ 4 ประตูมากกว่า
เช่น city vios ciaz yaris 4 ประตู

อย่าด่าผมนะ ผมแนะนำจากความเห็นส่วนตัว
รถ 4 ประตู  จากที่เห็นโดนชนท้ายไมได้ต่างจากแฮชแบ็ค5ประตูครับ เยินพอกัน  อยากปลอดภัยมากๆต้องไปวอลโว่แล้วครับ หรือ ppv

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าเป็นรถคันแรกของหลาน แนะน้ำเป็นแบรนด์ตลาดดีกว่าครับ  toyota honda เพราะเด็กบางคน รถเสียแก้ปัญหาไม่ได้ บำรุงรักษารถไม่เป็นครับ อยากให้มีประสบการณ์ก่อน

ออฟไลน์ โบตั๋น

หลานอาจจะอยากได้รถ 1.0ผูกโบ ขับไปต่างจังหวัดแซงรถบรรทุกแล้วไม่เครียดมากก็ได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ BN`

ไป City, Yaris ดีกว่าครับ

ถ้าเป็นรถคันแรกของหลาน แนะน้ำเป็นแบรนด์ตลาดดีกว่าครับ  toyota honda เพราะเด็กบางคน รถเสียแก้ปัญหาไม่ได้ บำรุงรักษารถไม่เป็นครับ อยากให้มีประสบการณ์ก่อน
ซูซกิซ่อมง่ายไม่จุกจิกซับซ้อนนะครับ พอกันกับโตโยต้า แต่ฮอนด้าผูกโบช่างไม่ใช่ทุกที่ซ่อมเป็นนะครับ  อีอย่างผูกโบการดูแลยิ่งซับซ้อนขึ้นสำหรับคนใช้ไม่เป็นก็พังครับ

ออฟไลน์ Newhang

ซื้อของให้ก็ต้องให้เลือกครับ เพราะบางคนก็มีรถในดวงใจ
ยกเว้นเค้าจะถามความเห็นหรือเราชี้แนะพอครับ

ออฟไลน์ O_o"

ควรให้หลานเลือกตัดสินใจเองได้แล้วครับ เค้าอาจมีแนวความคิดในการเลือกซื้อรถมาใช้งานแตกต่างจากเราก็ได้ครับ

ไม่มีเลือกผิดหรือถูก ถือเป็นประสบการณ์ที่เค้าจะได้พบเจอด้วยตัวเอง

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Honda City/Nissan Almera 1.0 Turbo จะดีกว่าไหมครับ ขับมันส์กว่า

Honda City/Nissan Almera 1.0 Turbo จะดีกว่าไหมครับ ขับมันส์กว่า
ขอสวนทางนะครับเพิ่งจบใหม่กำลังห้าวเลยครับ. ให้รถที่เหยียบปรู๊ดปร้าดนี่น่ากลัวอยู่นะครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ขอสวนทางนะครับเพิ่งจบใหม่กำลังห้าวเลยครับ. ให้รถที่เหยียบปรู๊ดปร้าดนี่น่ากลัวอยู่นะครับ

Toyota Yaris/Yaris Ativ รุ่น MY2022 หรือ Yaris รุ่นต่อไป
จะมีเครื่องยนต์ 1.0L หรือ 1.2L ซึ่งจะพ่วงด้วย Turbo นั่นแหละครับ

คิดว่า ในอนาคต 1-2 ปีข้างหน้า Eco Cars ในไทยทุกรุ่นจะมีแต่เครื่องยนต์ Turbo และเครื่องยนต์ Hybrid

Toyota Yaris/Yaris Ativ รุ่น MY2022 หรือ Yaris รุ่นต่อไป
จะมีเครื่องยนต์ 1.0L หรือ 1.2L ซึ่งจะพ่วงด้วย Turbo นั่นแหละครับ

คิดว่า ในอนาคต 1-2 ปีข้างหน้า Eco Cars ในไทยทุกรุ่นจะมีแต่เครื่องยนต์ Turbo และเครื่องยนต์ Hybrid
เข้าใจครับ แต่ทั้งนี้รถแรงในวัยแบบนี้อันตรายมากครับกลัวขับเพลินซัดไป150-160เสียแล้ว

ออฟไลน์ whoami

คนส่วนใหญ่ชอบแต่ turbo

City hb ตัวล่างสุด ได้รถสดใหม่กว่า คันใหญ่กว่า แต่ออฟชั่นน้อยกว่า เครื่อง turbo ระยะยาวยังไม่รู้ว่าจะจุกจิกแค่ไหน

ปัญหาสนิมที่ยังไม่ชัวร์ว่าแก้มาจริงไหม แถมไม่มีเกียร์ L มือใหม่หัดขับเอาไปลงเขาน่ากลัวนะครับ

ส่วนสวิฟท์เป็นรถที่ถึงจะไม่แรงเท่า 1.0 turbo แต่ก็ไม่ได้อืด รถไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรเลยเข้าศูนย์อะไหล่ก็ถูก

ถ้าเป็นผมเพิ่มหมื่นเดียวได้ชุดแต่งจากโรงงาน ก็ไม่รุ้จะเล่นตัว gl ธรรมดาทำไม นอกจากว่าไม่ชอบสเกิร์ตจริงๆ

เพราะสเกิร์ตแบบที่ติดมาถ้าไปติดเพิ่มเองทีหลังมีเกินหมื่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ SM.

ควรให้หลานเลือกตัดสินใจเองได้แล้วครับ เค้าอาจมีแนวความคิดในการเลือกซื้อรถมาใช้งานแตกต่างจากเราก็ได้ครับ

ไม่มีเลือกผิดหรือถูก ถือเป็นประสบการณ์ที่เค้าจะได้พบเจอด้วยตัวเอง

+1 เป็นผมคงให้เค้าลองหาข้อมูลต่างๆ ดูเองก่อนครับ

ออฟไลน์ เทอร์โบว์ดันยาว

• Newbie
  • *
ตามครับกำลังดูรถให้น้องสาวเหมือนกันเพิ่งเรียนจบ อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมัน เท่าที่ลองหาข้อมูลมาสวิฟจะได้เปรียบเรื่องค่าซ่อมบำรุง อะไหล่ไม่แพง ดูแลง่าย ว่าจะไปลองเทสอีกทีครับ

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
แนะนำ Swift ตัวท้อป มากกว่าตัว GL Plus ครับ ระบบความปลอดภัยมากกว่า