ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะตอนครึ่งเปรียบเทียบ รุ่นไหน คุ่มค่า คุ้มราคาที่สุดในเวลานี้ครับ  (อ่าน 2343 ครั้ง)

ออฟไลน์ zocket00

• Jr. Member
  • **
พอดีมีแผนซื้อเข้าฟลีตครับ specs กำหนดเป็นกระบะตอนครึ่งครับ เนื่องจากมันมีหลายรุ่นย่อยมากๆเลยอยากขอความเห็นครับ:
1. ยี่ห้อ รุ่นย่อย ไหนคุ้มที่สุด
2. เพราะอะไรถึงเลือกครับ
3. ตอนนี้ผมสนใจ Terra ด้วย อยากทราบว่า Navara ตอนครึ่งแนะนำมั้ยครับ หรือว่าผ่านไปเจ้าอื่นดีกว่า

งบประมาณไม่เกิน +- 700000 บาท เน้นใช้งานทั่วไป วิ่งไกลบ้าง ใกล้บ้าง เกียร์ MT ได้ ถ้าเป็นยกสูงได้ก็ดี วิ่งพื้นที่แถบอีสาน

รบกวนขอความเห็นพี่ๆสมาชิกนิดนึงครับ เรื่องรถกระบะไม่ค่อยมีความรู้ครับ

ขอบคุณครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2021, 08:45:46 โดย zocket00 »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Navara Kingcab Calibre รุ่นย่อย V

ถ้าใช้เอง ออฟชั่นครบๆ ได้ระบบเตือนก่อนการชน, เบรคฉุกเฉิน

ราคาหลังหักส่วนลดแล้วน่าจะอยู่ในงบ

ถ้าจะประหยัดจริงๆ ก็ Isuzu Dmax Spacecab 1.9 S AT ได้ระบบควบคุมการทรงตัว ราคาประมาณ 6 แสน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ johnlee

คนโพสอยากได้อะไรจากรถที่จะซื้อ

จะได้โพกัสความต้องการได้ถูก

คุ้มสุดไม่มีหรอก  มันกระจายๆกันไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tnp_super

อยากได้ตัวยกสูง หรือ ตัวเตี้ยครับ แล้วเกียร์ธรรมดาหรือออโต ถ้าเป็นผม
ถ้ายกสูงก็คงได้เกียร์ธรรมดาในงบ 7 แสนกว่า ก็นาวาร่า เพราะมีระบบความคุมสเถียรภาพและระบบป้องกันการลื่นไถล กล้องรอบคันครับ
ถ้าตัวเตี้ยเกียร์ธรรมดาก็ D-max 3.0S เครื่องแรงในราคาหกแสนนิดๆ แต่ถ้าเกียร์ออโตก็ D-max ตัว 1.9S เพราะได้ ESC TCS ในราคาที่ถูกกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2021, 08:20:10 โดย tnp_super »

• **
คนโพสอยากได้อะไรจากรถที่จะซื้อ

จะได้โพกัสความต้องการได้ถูก

คุ้มสุดไม่มีหรอก  มันกระจายๆกันไป

อาจจะไม่เคลียร์​ครับเพราะไม่ทราบรายละเอียดรุ่นย่อย ขออภัยครับ ที่หมายถึงคือราคาคุ้มเทียบกับ สิ่งที่่ได้ เครื่องแรงดี options ความปลอดภัยมี เกียร์ MT ยกสูงได้ก็ดีครับ

• **
Navara Kingcab Calibre รุ่นย่อย V

ถ้าใช้เอง ออฟชั่นครบๆ ได้ระบบเตือนก่อนการชน, เบรคฉุกเฉิน

ราคาหลังหักส่วนลดแล้วน่าจะอยู่ในงบ

ถ้าจะประหยัดจริงๆ ก็ Isuzu Dmax Spacecab 1.9 S AT ได้ระบบควบคุมการทรงตัว ราคาประมาณ 6 แสน

ขอบคุณ​ครับ ส่วนลด Nissan ได้เยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ options เยอะดีครับ ติดหน้าตาภายในที่ล้าหลังหน่อย

ออฟไลน์ Tien.W

รถ fleet หลายมือ หลายเท้า แนะนำพวกรถตลาด นะ

บริษัทผม มีอยู่หลายกลุ่ม

- พวก Triton ตอนเดียว เบนซิน ติดแก๊ส พวกนี้วิ่งแถบอีสาน พังที่ไหน ซ่อมที่นั่น เพิงข้างทางก็มีอะไหล่

- พวก revo ตอนเดียว 4WD พวกนี้ เข้าแปลงปลูกไม้ งานโหด งานหนัก สองปี ทะลุ 2 แสนกม.กันละ นี่ก็เหมือน Triton พังที่ไหน ซ่อมที่นั่น

- พวก Navara D40 ตอนเดียว เอามาทำรถขยะ เจ้านี่ปัญหาเยอะสุด เดี๋ยวเทอร์โบพัง เดี๋ยวคลัชท์ดัง แถมอะไหล่ไม่มีครับ คือ เบิกร้านอะไหล่บอกไม่มีของ ต้องให้ร้านไปเบิกศูนย์อีกที แล้ว ศูนย์ก็ไม่มีของนะ ต้องไปเบิกจาก สนญ อีกที ก็รอไปสิ เป็นอาทิตย์กว่าจะได้ของ แถมราคาอะไหล่แพงกว่า 2 คันข้างบนหลายท่ามากครับ

- พวก D-Max ตารางธาตุ เอามาทำรถดับเพลิง อันนี้จิ๊บๆ ร้านไหนก็มีอะไหล่

ฉะนั้น ถ้าถามผม ผมเชียร์ไป isuzu / toyota นะครับ แล้วก็ เอาประหยัด ดูแลง่าย ก็ตัวเตี้ย นี่แหละ ค่ายางถูกด้วยครับ

• **
รถ fleet หลายมือ หลายเท้า แนะนำพวกรถตลาด นะ

บริษัทผม มีอยู่หลายกลุ่ม

- พวก Triton ตอนเดียว เบนซิน ติดแก๊ส พวกนี้วิ่งแถบอีสาน พังที่ไหน ซ่อมที่นั่น เพิงข้างทางก็มีอะไหล่

- พวก revo ตอนเดียว 4WD พวกนี้ เข้าแปลงปลูกไม้ งานโหด งานหนัก สองปี ทะลุ 2 แสนกม.กันละ นี่ก็เหมือน Triton พังที่ไหน ซ่อมที่นั่น

- พวก Navara D40 ตอนเดียว เอามาทำรถขยะ เจ้านี่ปัญหาเยอะสุด เดี๋ยวเทอร์โบพัง เดี๋ยวคลัชท์ดัง แถมอะไหล่ไม่มีครับ คือ เบิกร้านอะไหล่บอกไม่มีของ ต้องให้ร้านไปเบิกศูนย์อีกที แล้ว ศูนย์ก็ไม่มีของนะ ต้องไปเบิกจาก สนญ อีกที ก็รอไปสิ เป็นอาทิตย์กว่าจะได้ของ แถมราคาอะไหล่แพงกว่า 2 คันข้างบนหลายท่ามากครับ

- พวก D-Max ตารางธาตุ เอามาทำรถดับเพลิง อันนี้จิ๊บๆ ร้านไหนก็มีอะไหล่

ฉะนั้น ถ้าถามผม ผมเชียร์ไป isuzu / toyota นะครับ แล้วก็ เอาประหยัด ดูแลง่าย ก็ตัวเตี้ย นี่แหละ ค่ายางถูกด้วยครับ

ขอบคุณ​ครับ จริงๆที่ดู Navara เพราะจะพ่วงกับ Terra แค่นั้นครับ แล้วเห็น options เยอะ แต่ใน fleet ผมมี Navara D40 เจ้าปัญหาอย่างที่บอกเลยครับ เพียงแต่ก็อยากเปิดใจเห็นตัวใหม่รีวิวดีกันหมด

ออฟไลน์ Newhang

ซื้อเจ้าตลาดครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Toyota Hilux Revo Smart Cab Z Edition 4x2 2.4 Mid จะดีกว่าไหมครับ เหมาะมากๆสำหรับการใช้งานทั่วไป ไม่ว่างานหนักหรืองานเบา แต่ไม่เน้นลุย ซึ่งระบบ 4x4 แทบจะไม่จำเป็นต้องใช้เลยครับ แถมสามารถแต่งรถกระบะให้ดูหล่อ ดูสวยขึ้นมาได้เลยครับ ได้เครื่องเสียงแบบหน้าจอสัมผัส รองรับ Apple CarPlay เบาะนั่งสบายมากๆ ราคาเกือบ 7 แสนบาทถือว่าคุ้มค่ามากๆ

ออฟไลน์ johnlee

Toyota Hilux Revo Smart Cab Z Edition 4x2 2.4 Mid จะดีกว่าไหมครับ เหมาะมากๆสำหรับการใช้งานทั่วไป ไม่ว่างานหนักหรืองานเบา แต่ไม่เน้นลุย ซึ่งระบบ 4x4 แทบจะไม่จำเป็นต้องใช้เลยครับ แถมสามารถแต่งรถกระบะให้ดูหล่อ ดูสวยขึ้นมาได้เลยครับ ได้เครื่องเสียงแบบหน้าจอสัมผัส รองรับ Apple CarPlay เบาะนั่งสบายมากๆ ราคาเกือบ 7 แสนบาทถือว่าคุ้มค่ามากๆ
ถ้าไม่ได้ VSC จ่าย7แสนผมว่าไม่คุ้ม  ปี2021แล้ว ซื้อรถต้องมีระบบช่วยทรงตัว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t