ผู้เขียน หัวข้อ: ยางนุ่ม-เงียบ แบรนด์รอง ราคาประหยัด = เล่นตัวไหนดีครับ  (อ่าน 7435 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
จากที่ใช้ราคาประหยัดมาหลายรุ่น ผมยังไม่เจอตัวไหนที่นุ่มเงียบได้เลยครับ

สุดท้าย ไป V552 เจ็บแต่จบครับ ใช้มา 2 ปีครึ่งพึ่งมาดังและแข็งขึ้นระดับนึงเท่านั้นเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lonely

ยางแพงแค่ไหนลองจอดที่ทำงานกลางแจ้งสักปีซิครับ หอนแน่ๆ
ไซด์ที่ว่าผมเปลี่ยนให้แฟนมาทั้ง toyo notto yoko db ไม่เกินสองปีมีเสียงหมดครับ
สุดท้ายเล่นยางไทยๆ ผลิตใหม่ๆ มันก็นุ่มเงียบดีนะ maxxis สี่เส้นห้าพันกว่าบาทไม่เกินสองปีสองหมื่นโล
เปลี่ยนทีสบายหูสบายกระเป๋าครับ ดีกว่ายางแพงวิ่งสามสี่หมื่นโลหรือ 3- 4 ปีเปลี่ยน ยางใหม่ๆ เบรคสั้นกว่าเกาะกว่ายางเก่ายี่ห้อดีแต่แข็งตัว

1. BS RE001 ที่เคยใช้เมื่อ ก.ย. 2551 - ก.พ. 2553

ที่ Office ผมจอดกลางแจ้งทุกวันครับ มีแค่ตาข่ายพรางแสงสีเขียวขึงด้านบน = ยางไม่หอน มีเสียงดังพอประมาณ ตามสไตล์ยางสปอร์ตครับ

2. Maxxis ผมก็สนใจรุ่น HP5 แต่เข้าใจว่า แบรนด์ Maxxis เป็นของใต้หวัน แต่อาจจะมาผลิตที่ไทย

3. จะยางแพง (BS RE001, Michelin Pilot Sport 3) หรือยางถูก (FireStone TZ700, Apollo Alnac 4G)
ผมก็เปลี่ยนประมาณ 2 ปี/ครั้ง (หน้ายางแข็งก่อน แต่ดอกเหลือเยอะมากกก)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

จากที่ใช้ราคาประหยัดมาหลายรุ่น ผมยังไม่เจอตัวไหนที่นุ่มเงียบได้เลยครับ

สุดท้าย ไป V552 เจ็บแต่จบครับ ใช้มา 2 ปีครึ่งพึ่งมาดังและแข็งขึ้นระดับนึงเท่านั้นเลย

ผมเลือก Yoko ES-32 ก็หวังเรื่อง นุ่ม เงียบ ของมันนี่แหล่ะครับ (ไม่ได้คาดหวังว่า จะต้องดีเท่า V552 แต่คิดไม่ถึงว่า มันแย่กว่าที่คิดไว้มาก)

ยางนุ่มเงียบ ไซส์ 195/55/15 ตัวแพงๆ ก็คงมีให้เลือกแค่ Yokohama V552 กับ BS T005A ที่ติวานนท์ น่าจะนำเข้ามาเอง

ส่วนยางนุ่มเงียบตัวถูก ก็มี Nitto NT860 กับ Nexen SU4 ที่น่าจะพอเล่นได้หรือเปล่าครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Teera

apollo ครับ

apollo ครับ

พึ่งเปลี่ยนออกไป ครับ
Apollo Alnac 4G คือ ยางชุดล่าสุดที่ใช้

6 เดือนแรก ก็นุ่มดี หลังจากนั้น ก็แข็งขึ้นเรื่อยๆ + เสียงที่ดังขึ้นครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ยาง Nitto NT-860 (แบรนด์รองของ Toyo) 1,600 บาท/เส้น ผลิตใน Malaysia จะดีกว่าไหมครับ เกาะถนนได้ดีกว่า เลี้ยวรถได้แม่นกว่า ราคาไม่ถูกไม่แพงจนเกินไป

ยาง Nitto NT-860 (แบรนด์รองของ Toyo) 1,600 บาท/เส้น ผลิตใน Malaysia จะดีกว่าไหมครับ เกาะถนนได้ดีกว่า เลี้ยวรถได้แม่นกว่า ราคาไม่ถูกไม่แพงจนเกินไป

Nitto NT860 ก็เป็นอีกตัวนึงที่สนใจ เลยมาสอบถามเพื่อนๆ สมาชิก HLM ดูครับ

ตอนปี 2562 ที่ซื้อ Apollo Alnac 4G ผมลองคุยกับคนขายดู ทางคนขายเอง เลือกใช้ Nitto NT860 ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ยางถูกๆที่นุ่มสุดๆ ที่เคยผ่านมือมี Yokohama A.Drive และ Apollo Alnag4G ครับ แต่อย่าเอาไปเทียบกับยางแพงๆดีๆนะครับ ทั้งการเกาะถนน การรีดน้ำ รวมถึงความนุ่มตอนใหม่ๆมันนุ่มมากไม่แพ้ยางแพงๆที่นุ่มก็จริง แต่ใช้ๆไปมันจะแข็งเร็วกว่ากว่าครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ยางถูกๆที่นุ่มสุดๆ ที่เคยผ่านมือมี Yokohama A.Drive และ Apollo Alnag4G ครับ แต่อย่าเอาไปเทียบกับยางแพงๆ ดีๆ นะครับ
ทั้งการเกาะถนน การรีดน้ำ รวมถึงความนุ่มตอนใหม่ๆ มันนุ่มมากไม่แพ้ยางแพงๆ ที่นุ่มก็จริง แต่ใช้ๆ ไปมันจะแข็งเร็วกว่ากว่าครับ

1. Alnac 4G ตอนใหม่ๆ ผมว่ามันก็นุ่มดีนะ แต่พอพ้น 6 เดือน เริ่มแข็ง + เสียงดัง

แปลว่า ผมควร "ตัดใจ" เก็บตังค์ไปซื้อ BS T005A หรือ Yokohama V552 จะจบกว่าใช่ไหมครับ

ถ้าซื้อ Nitto NT860 หรือ Nexen SU4 ก็อาจเจอปัญหายางแข็งเร็วอีก

2. และถ้า Alnac 4G ชุดนี้หมดสภาพ จะเปลี่ยนเป็นยางอะไรดีครับ กลับไป Otani EK1000 อีกซักครั้งไหม ??  ;) ;)

ออฟไลน์ johnlee

ยางถูกๆที่นุ่มสุดๆ ที่เคยผ่านมือมี Yokohama A.Drive และ Apollo Alnag4G ครับ แต่อย่าเอาไปเทียบกับยางแพงๆ ดีๆ นะครับ
ทั้งการเกาะถนน การรีดน้ำ รวมถึงความนุ่มตอนใหม่ๆ มันนุ่มมากไม่แพ้ยางแพงๆ ที่นุ่มก็จริง แต่ใช้ๆ ไปมันจะแข็งเร็วกว่ากว่าครับ

1. Alnac 4G ตอนใหม่ๆ ผมว่ามันก็นุ่มดีนะ แต่พอพ้น 6 เดือน เริ่มแข็ง + เสียงดัง

แปลว่า ผมควร "ตัดใจ" เก็บตังค์ไปซื้อ BS T005A หรือ Yokohama V552 จะจบกว่าใช่ไหมครับ

ถ้าซื้อ Nitto NT860 หรือ Nexen SU4 ก็อาจเจอปัญหายางแข็งเร็วอีก

2. และถ้า Alnac 4G ชุดนี้หมดสภาพ จะเปลี่ยนเป็นยางอะไรดีครับ กลับไป Otani EK1000 อีกซักครั้งไหม ??  ;) ;)

อีเค 1000 ผมใช้อยู่ จะ2ปี อัดไป4หมื่นโล
คุ้มราคานะ ดังก็เปิดเพลงกลบเอา  ใส่รถเก๋ง เงียบกว่าปิคอัพถมถืดเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **

ตอนแรกจะไป Alnac 4G เหมือนกัน แต่มีร้านที่ได้ V552 4 ล้อ 1 หมื่น ยางปี 20 เจ็บไม่มาก แต่น่าจะจบ

ตอนแรกจะไป Alnac 4G เหมือนกัน แต่มีร้านที่ได้ V552 4 ล้อ 1 หมื่น ยางปี 20 เจ็บไม่มาก แต่น่าจะจบ

ถ้า V552 4 เส้น 10,000 บาท ถือว่าไม่แพงครับ
ยางปี 20 ก็ไม่ถือว่าเก่า

Yoko ES-32 ของผม = 8,000 บาทครับ

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
ผมแนะนำให้กัดฟันเถอะครับถ้าจะเอานุ่มเงียบใช้ Yokohama V552
ดีกว่าครับ ผมก็ไปเปลี่ยนมาไซด์นี้เลยครับ 195/55R15 นุ่มเงียมจริงครับ...

อีเค 1000 ผมใช้อยู่ จะ2ปี อัดไป4หมื่นโล
คุ้มราคานะ ดังก็เปิดเพลงกลบเอา  ใส่รถเก๋ง เงียบกว่าปิคอัพถมถืดเลย

ศุกร์นี้ ผมจะไปเบิกยางขอบประตู 4 บาน ที่ศูนย์ Honda

อาจพอช่วยลดเสียงยางดังเข้าห้องโดยสารได้บ้าง

ผมแนะนำให้กัดฟันเถอะครับถ้าจะเอานุ่มเงียบใช้ Yokohama V552
ดีกว่าครับ ผมก็ไปเปลี่ยนมาไซด์นี้เลยครับ 195/55R15 นุ่มเงียมจริงครับ...

ถ้าต้นปีตอนเปลี่ยนยาง
ถ้าผมกัดฟันเพิ่มงบอีก 4,000
ซื้อ V552 แทน ES-32 อาจจะดีก็ได้ครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมพึ่งทดลอง Kumho P71 ไม่ทราบว่าจะมีไซส์หรือไม่
นุ่มสบายดี เกาะน่าจะพอไหว(มั้ง ยังไม่ได้ลองอะไรเพราะเปลี่ยนสตรัทมาพวงมาลัยวูบวาบๆ) แก้มนุ่มดีทีเดียวอัดลมไป 40 psi ยังนุ่ม -*-

ผมพึ่งทดลอง Kumho P71 ไม่ทราบว่าจะมีไซส์หรือไม่
นุ่มสบายดี เกาะน่าจะพอไหว(มั้ง ยังไม่ได้ลองอะไรเพราะเปลี่ยนสตรัทมาพวงมาลัยวูบวาบๆ) แก้มนุ่มดีทีเดียวอัดลมไป 40 psi ยังนุ่ม -*-

Kumho PS71 เหมือนจะทำตั้งแต่ยางขอบ 16 เป็นต้นไปครับ

ออฟไลน์ tom46

จากที่เคยใช้มานะครับ ส่วนตัวผมว่า ยาง ที่จะได้ดั่งโฆษณาเขาหน่อยมักจะเป็นพวกยางตัวรุ่นบนๆของค่ายเขาซะส่วนมาก

ถ้าตัวบนของค่ายดัง งบเราไปไม่ถึง ก็ลองค่ายรองๆลงมาแต่เลือกตัวบนๆของเขาดูครับ อย่างของผม ผมไปเลือก apollo แบรนด์รองลงมา แต่ตัวยางผมไปเลือกที่เป็นตัว top ของเขาราคาดี งานก็ออกมาก็ถือว่าดีคุ้มราคาอยู่ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

จากที่เคยใช้มานะครับ ส่วนตัวผมว่า ยาง ที่จะได้ดั่งโฆษณาเขาหน่อยมักจะเป็นพวกยางตัวรุ่นบนๆของค่ายเขาซะส่วนมาก

ถ้าตัวบนของค่ายดัง งบเราไปไม่ถึง ก็ลองค่ายรองๆ ลงมาแต่เลือกตัวบนๆ ของเขาดูครับ อย่างของผม ผมไปเลือก apollo แบรนด์รองลงมา แต่ตัวยางผมไปเลือกที่เป็นตัว top ของเขาราคาดี งานก็ออกมาก็ถือว่าดีคุ้มราคาอยู่ครับ

Alnac 4G คือ ยางชุดล่าสุดที่ใช้ครับ ก่อนจะเปลี่ยนเป็น Yokohama ES-32

โดยส่วนตัวคิดว่า Alnac 4G นุ่มใช้ได้ เกาะถนนพอประมาณ เสียงดังหน่อย

แต่พอผ่าน 6 เดือนไปแล้ว หน้ายางเริ่มแข็งขึ้นมาก+เสียงก็เริ่มดังขึ้น
คือ เป็นยางราคาประหยัดที่ดีตัวนึง แต่คงความดีนั้นได้ไม่นาน

เคยผ่านตา ความเห็นใน HLM ว่า ยาง Apollo เหมาะจะเป็นยางทางเลือก หรือเหมาะกับรถใช้น้อยมากกว่า ??

ออฟไลน์ legion

• Full Member
Otani sa1000ครับ

Otani sa1000ครับ

Otani SA1000 =เป็นยางสำหรับ SUV & กระบะ

ออฟไลน์ tom46

ถ้าตัวบนของค่ายดัง งบเราไปไม่ถึง ก็ลองค่ายรองๆ ลงมาแต่เลือกตัวบนๆ ของเขาดูครับ อย่างของผม ผมไปเลือก apollo แบรนด์รองลงมา แต่ตัวยางผมไปเลือกที่เป็นตัว top ของเขาราคาดี งานก็ออกมาก็ถือว่าดีคุ้มราคาอยู่ครับ

Alnac 4G คือ ยางชุดล่าสุดที่ใช้ครับ ก่อนจะเปลี่ยนเป็น Yokohama ES-32

โดยส่วนตัวคิดว่า Alnac 4G นุ่มใช้ได้ เกาะถนนพอประมาณ เสียงดังหน่อย

แต่พอผ่าน 6 เดือนไปแล้ว หน้ายางเริ่มแข็งขึ้นมาก+เสียงก็เริ่มดังขึ้น
คือ เป็นยางราคาประหยัดที่ดีตัวนึง แต่คงความดีนั้นได้ไม่นาน

เคยผ่านตา ความเห็นใน HLM ว่า ยาง Apollo เหมาะจะเป็นยางทางเลือก หรือเหมาะกับรถใช้น้อยมากกว่า ??

ครับ สำหรับผมก็ผมมองแบบนั้นละครับ ถ้ารถที่จะใส่หนักไปทางจอด นานๆได้ขับที ที่เวลาขับก็ไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วอะไรเท่าไร แล้วได้ยางที่เป็นรุ่น top ของเขาที่รองรับเรทติ้งความเร็วสูงได้ ราคาก็ถูกกว่าคนอื่นเขาครึ่งนึง ก็เหมาะที่จะเป็นทางเลือกอันนึงครับ

ก็แบบที่ จขกท ได้ลองเลือกใช้มาแล้วละครับ ว่ามันก็พอใช้ได้ เพียงแต่จังหวะ จขกท ไปเลือกตัวรองของเขามา เลยอาจทำให้รู้สึกว่าไม่ดีเท่าที่ควรละครับ

ยางรถยนต์ต่อให้เป็นตัว top ยี่ห้อดัง ราคาแพง ก็ไม่ใช่ว่าจะตอบโจทย์ได้ทุกเรื่องนะครับ ขนาดที่ว่าแพงๆตัว top ของแต่ละค่าย ยังแตกต่างกันเลยละครับ บางค่ายเกาะถนนดี หมดช้า แต่ก็แลกด้วยเสียงที่ดังกว่า บางค่ายเกาะถนนดี เสียงเงียบ แต่ก็แลกด้วยดอกยางสึกหรอเร็วกว่าเขา

อยุ่ที่การเลือกใช้ละครับ ลองเปรียบเทียบอะไรดูหลายๆอย่างก่อนเลือกใช้ ว่าเราต้องการอะไรจากยางชุดนั้นก่อน จะดีสุดครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ครับ สำหรับผมก็ผมมองแบบนั้นละครับ ถ้ารถที่จะใส่หนักไปทางจอด นานๆ ได้ขับที ที่เวลาขับก็ไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วอะไรเท่าไร
แล้วได้ยางที่เป็นรุ่น top ของเขาที่รองรับเรทติ้งความเร็วสูงได้ ราคาก็ถูกกว่าคนอื่นเขาครึ่งนึง ก็เหมาะที่จะเป็นทางเลือกอันนึงครับ

ก็แบบที่ จขกท ได้ลองเลือกใช้มาแล้วละครับ ว่ามันก็พอใช้ได้
เพียงแต่จังหวะ จขกท ไปเลือกตัวรองของเขามา เลยอาจทำให้รู้สึกว่าไม่ดีเท่าที่ควรละครับ

ยางรถยนต์ต่อให้เป็นตัว top ยี่ห้อดัง ราคาแพง ก็ไม่ใช่ว่าจะตอบโจทย์ได้ทุกเรื่องนะครับ
ขนาดที่ว่าแพงๆตัว top ของแต่ละค่าย ยังแตกต่างกันเลยละครับ บางค่ายเกาะถนนดี หมดช้า แต่ก็แลกด้วยเสียงที่ดังกว่า บางค่ายเกาะถนนดี เสียงเงียบ แต่ก็แลกด้วยดอกยางสึกหรอเร็วกว่าเขา

อยุ่ที่การเลือกใช้ละครับ ลองเปรียบเทียบอะไรดูหลายๆอย่างก่อนเลือกใช้ ว่าเราต้องการอะไรจากยางชุดนั้นก่อน จะดีสุดครับ

ยาง Apollo รุ่น Alnac 4G ที่เคยใช้ = น่าจะตัวท้อปสุดในไซส์ยางขนาดนี้แล้วครับ

ส่วนรุ่น Aspire 4G น่าจะทำสำหรับล้อ 16 นิ้วขึ้นไป

แต่ก่อนตอนเงินผมเยอะๆ ผมก็มักจะเลือกยางแนว Best Performance ครับ เช่น BS RE001, Michelin Pilot Sport 3

แต่ตอนนี้รถใช้น้อย + การเงินร่อยหรอ เลยต้องเลือกยางแนว Best Value แทนครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ bingoman

Nexen SU4 ผมใช้อยู่กับรถ 4 คัน  ถูกใจ

นุ่ม 50
หนึบ 50

ผมชอบมากกว่า Hankook V12 Evo2  ยางสปอร์ตยอดฮิตราคาไม่แพงอีกครับ

Su4 สำหรับผม จะบอกไงดี  คือตอนแรกไปซื้อเพราะมันโฆษณาว่ายางสปอร์ต  แต่พอได้ใช้จริง  ผมแอบแปลกใจว่าทำไมมันนุ่มจังวะ  ไม่หนึบแข็งแบบพวก Bridgestone Potenza หลายๆ รุ่น  แต่ก็ใช้ไปเรื่อย จึงเริ่มรู้แล้วว่ารุ่นนี้มันนุ่ม แต่หนึบพอสมควร (ไม่มากเท่า Potenza แต่ก็น่าจะดีกว่า Hankook V12 Evo2)  ซึ่งผมใช้งานทุกความเร็วตั้งแต่ช้าๆ ในเมืองไปจนถึงเกือบ 200 ก็ไม่มีปัญหาอะไร   มีแค่ติงๆ ว่ามันนุ่มกว่าที่ผมต้องการไปหน่อย ทำให้เวลาผมมุดๆ หรือเข้าโค้งหนักๆ  มันจะย้วยนืดนึง  น้อยมากๆ  บางคนจะไม่รู้สึก (ย้วยน้อยกว่า V12 Evo2)  แต่มันไม่หลุดนะ  แต่ความคมมันเลยแพ้ Potenza  แต่จขกท ต้องการยางนุ่มอยู่แล้ว ตัวนี้นุ่มแน่นอน  ดีไม่ดีอาจจะแข็งสำหรับจขกท ก็ได้เพราะผมบอกได้แค่ว่ามันคือยางสปอร์ตที่นุ่ม  แต่ถ้าไปเทียบกับยางนุ่มเงียบ  มันอาจจะไม่ได้ถือว่านุ่มย้วยแบบพวก Michelin Primacy ครับ 

สรุปคือเป็นยางที่ดีมากๆ  มีคันนึงใช้มา 3 ปีแล้ว ยังนุ่ม หนึบอยู่เลย  ยางเกาหลียี่ห้อนี้ดีจริงๆ   ตอนแรกผมว่าจะลองแค่ Hankook ก็พอ  แต่พอลอง Nexen  บอกตรงๆ ว่า ถ้าครั้งหน้า  ผมก็ไม่เลือก Hankook ครับ  จะเลือก Nexen นี่แหละ   เพราะ Hankook Dynapro HP2 ยาง SUV ที่ผมใช้มีเส้นนึงต้องถ่วงน้ำหนักเยอะมากเลย  ตะกั่วปาไป 20 กว่าก้อน  ไม่เคยเจอยางอะไรไม่ balanced ขนาดนี้ครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เพิ่งมาใช้ Su4 เมื่อสิ้นปี 2 เดือน วิ่งไปเกือบ 5000 โลละ ยางนุ่ม ใช้ได้ เข้าโค้งหนักได้ แต่ยางนิ่มเลยไม่ค่อยมั่นใจ

เทียบกับราคา ครั้งหน้าคงใช้ชุดนี้อีกครับ