ผู้เขียน หัวข้อ: ยางนุ่ม-เงียบ แบรนด์รอง ราคาประหยัด = เล่นตัวไหนดีครับ  (อ่าน 7434 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx ใช้ล้อ Lenso ขนาด 15 นิ้ว

ใช้ยาง Yokohama รุ่น ES-32 ขนาด 195/55/15 มาได้ 6 เดือน วิ่งประมาณไม่เกิน 1,000 กม.

ไม่ประทับใจเลยครับ ทั้งแข็ง กระด้าง ไม่นุ่มนวล (เสียชื่อ Yokohama ) + เสียงดังสนั่นนนน

นานมาแล้ว เคยได้ยินคำแซวเล่นๆ ว่า "โยโกะ หาหมา" ถ้าหาหมาเจอเมื่อไร คือ "หอนนนน"  :'(

ดำริว่า ทนใช้ยางชุดนี้ (ES-32) ให้ครบปี อาจจะเปลี่ยนยางใหม่
ความต้องการคือ นุ่ม + เงียบ ใช้งานไม่เกิน 2 ปี/20,000 กม.
และคาดหวังให้ยางคงความนุ่มได้ใน 2 ปีครับ

เลยดูยางนุ่ม เงียบ ราคาไม่แพง มา 3 ยี่ห้อนี้ครับ (สั่ง Online)

1. Laufenn รุ่น s fit eq (แบรนด์รองของ Hankook) เส้นละประมาณ 1,300 บาท ผลิต Indonesia

2. Nitto NT-860 (แบรนด์รองของ Toyo) เส้นละประมาณ 1,600 บาท น่าจะผลิต Malaysia

3. Nexex Su4 เส้นละประมาณ 1,900 บาท

ยาง 3 รุ่นนี้ มีท่านใดพอให้ข้อมูลได้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
รถ toyota ae111 ใส่ยาง maxxis me-3 195-60-15
4เส้น 4.8พันบาท (รวมถอด ใส่ ถ่วง ตั้งศูนย์)
เปลี่ยนมาเมื่อ มค.63 ก็ใช้ดี สบายใจครับ  (ถึงตอนนี้ ประมาณ 8พันกม.)

ล่าสุดวันแม่ที่ผ่านมา ..  รถโล่งๆ  ก็แช่ 140 ตลอดทาง บนทางด่วนสบายๆ ขึ้นอตก. มาลงพระราม2
ถนนปกติ ช่วงโล่งๆ ก็ 100+ (ช่วงล่างดี ยางใช้ได้)

รถ toyota ae111 ใส่ยาง maxxis me-3 195-60-15
4เส้น 4.8พันบาท (รวมถอด ใส่ ถ่วง ตั้งศูนย์)
เปลี่ยนมาเมื่อ มค.63 ก็ใช้ดี สบายใจครับ  (ถึงตอนนี้ ประมาณ 8พันกม.)

ล่าสุดวันแม่ที่ผ่านมา ..  รถโล่งๆ  ก็แช่ 140 ตลอดทาง บนทางด่วนสบายๆ ขึ้นอตก. มาลงพระราม2
ถนนปกติ ช่วงโล่งๆ ก็ 100+ (ช่วงล่างดี ยางใช้ได้)

เปลี่ยนยางรอบที่แล้ว ก็เล็งๆ Maxxis รุ่น HP-5 ไว้ครับ
แต่สุดท้ายหวยมาออกที่ Yokohama ES-32

แต่ก็ไม่ได้ดังใจ ความนุ่มสู้ Apollo Alnac 4G ตอนใหม่ๆ เหมือนกันไม่ได้
เรื่องเสียงยิ่งแล้วใหญ่ ยาง ES-32 พึ่งเปลี่ยนใหม่ = ดังกว่า Apollo Alnac 4G ที่ใช้มา 2 ปี  :'( :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ใช้ดีระดับหนึ่ง คือคุ้มค่าตัวแหละ ซื้อตอน flashsale ประมาณ 4000 กว่าบาท คุ้มค่าครับเทียบกับค่าตัว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
หัวหน้าเก่าผม เคยใช้ Nitto NT-860 ใส่ Teana L33 ขับไป-กลับ กทม. ราชบุรี บ่อยๆ เขาบอกกว่าโอเคนะ เงียบดี แต่ตอนนั้นที่ถามน่าจะยังไม่เกิน 10000 โล ครับ

(หลังจากนั้นไม่ได้ถามเพราะพี่เขาย้ายงาน)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
อยากแชร์ประสบการณ์ ถ้าได้รุ่นอะไรแล้วผมก็ขอแนะนำเพิ่มแก้มไปเป็น60นะคับ

ทีแรกผมก็ใช้ dayton dt30 195/55r15 นี่แหละคับใส่ city 2014 แข็งสั่นสะท้านทุกรอยต่อและกรวดหินบนถนน เหมือนไม่ได้ใส่ยางแล้วให้แม็กกลิ้งบนถนนตรงๆ สุดท้ายผมเปลี่ยนไป primacy 4 195/60r15 ขนาดเปลี่ยนทั้งรุ่นเพิ่มทั้งแก้ม มันก็ไม่ได้รู้สึกดีขึ้นขนาดนั้น รอยต่อเล็กๆกรวดเล็กๆอันนี้เนียนขึ้น แต่ถ้าสันรอยต่อสะพานปูดๆหรือลูกะนาดยางตามห้างก็ไม่ต่างจากเดิมอะคับ  :(
ดังนั้นถ้าเน้นรุ่นประหยัดกว่า primacy อีกเพิ่มแก้มไปเลยครับถ้ายังแก้ม55เปลี้ยนไม่ก็คงไม่มีไรดีขึ้นเท่าไหร่

ส่วนตัวผมว่ายาง195หน้ามันกว้างเกินจะหวังความนุ่นในรถ b-segแล้ว หน้าสัมผัสเยอะแต่รถเบามันก็ไม่มีมวลอะไรมาช่วยซับแรงเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2021, 02:13:39 โดย ชาไทยไข่มุกแก้วนึงคับ »

ออฟไลน์ johnlee

กลุ่มยางราคาถูกๆ ไม่มีครับที่จะนุ่มเงียบ

เพราะมันจะได้ผลเพียง 1 หมื่น กม.แรกเท่านั้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออนไลน์ samaklen

ยางอินโด มาเล
เท่าที่เคยใช้ ยังไม่เจอนุ่มเงียบเลย
หาอยู่เหมือนกัน
Ml primacy 4 มันแพงมาก

อยากแชร์ประสบการณ์ ถ้าได้รุ่นอะไรแล้วผมก็ขอแนะนำเพิ่มแก้มไปเป็น60นะคับ

ทีแรกผมก็ใช้ dayton dt30 195/55r15 นี่แหละคับใส่ city 2014 แข็งสั่นสะท้านทุกรอยต่อและกรวดหินบนถนน
เหมือนไม่ได้ใส่ยางแล้วให้แม็กกลิ้งบนถนนตรงๆ สุดท้ายผมเปลี่ยนไป primacy 4 195/60r15
ขนาดเปลี่ยนทั้งรุ่นเพิ่มทั้งแก้ม มันก็ไม่ได้รู้สึกดีขึ้นขนาดนั้น

รอยต่อเล็กๆ กรวดเล็กๆ อันนี้เนียนขึ้น แต่ถ้าสันรอยต่อสะพานปูดๆ หรือลูกะนาดยางตามห้างก็ไม่ต่างจากเดิมอะคับ  :(
ดังนั้นถ้าเน้นรุ่นประหยัดกว่า primacy อีกเพิ่มแก้มไปเลยครับถ้ายังแก้ม 55 เปลี่ยนไม่ก็คงไม่มีไรดีขึ้นเท่าไหร่

ส่วนตัวผมว่ายาง195หน้ามันกว้างเกินจะหวังความนุ่นในรถ b-segแล้ว หน้าสัมผัสเยอะแต่รถเบามันก็ไม่มีมวลอะไรมาช่วยซับแรงเท่าไหร่

1. ก็อยากเปลี่ยนยางเป็น 195/60/15 ครับ แต่ลองให้ร้านเอามาทาบกับรถแล้ว ล้อหน้า OK แต่ล้อหลังติดซุ้ม (แม้จะเปลี่ยนยางรองสปริงหลัง ทำให้ท้ายไม่ห้อย
แต่ก็ติดซุ้ม)  :'( :'(

2. อีกใจนึง ก็อยากเปลี่ยนเป็นยาง 185/60/15 แต่ติดปัญหาที่ล้อแม้คหน้ากว้าง 7 นิ้ว (มันกว้างเกินยางไปหน่อย) ถ้าจะใช้ยางเบอร์ 185 ก็ต้องลงทุน
เปลี่ยนแม้คใหม่ ให้หน้ากว้างไม่เกิน 6.5 นิ้ว

กลุ่มยางราคาถูกๆ ไม่มีครับที่จะนุ่มเงียบ

เพราะมันจะได้ผลเพียง 1 หมื่น กม.แรกเท่านั้น

ก็น่าจะจริงครับ

อย่าง Apollo Alnac 4G ที่ใช้มาล่าสุด ก่อนจะเปลี่ยนเป็น Yoko ES-32  ก็นุ่ม เงียบ ประมาณ 6 เดือนแรก
หลังจากนั้น ก็เริ่มแข็ง และ ดัง ขึ้น

หรือต้องกัดฟัน เก็บเงินไปเปลี่ยนยางพวก BS EP300 หรือ Yoko V552 ดีครับ ??

ยางอินโด มาเล
เท่าที่เคยใช้ ยังไม่เจอนุ่มเงียบเลย
หาอยู่เหมือนกัน
Ml primacy 4 มันแพงมาก

1. ยางอินโด มาเลย์ ที่เคยใช้ = มีรุ่นอะไรบ้างครับ ??

และยางแบรนด์รอง แต่ทำในอินโด & มาเลย์ = ไม่น่าเล่นหรือครับ

2. Michelin Primacy 4 ขอบ 15 เส้นละประมาณ 3,000 บาท ก็สนใจครับ (กัดฟันซื้อ) แต่ปัญหาคือ ไม่มีไซส์ 195/55/15 หรือ 185/60/15 อ่ะครับ  :'( :'(

3. City Zx ลดลมยางเหลือ 28 ปอนด์/4 ล้อ นั่ง 4 คน วิ่งทางไกล = ลมอ่อนไปหน่อยไหมครับ ??

เพราะเติม 30 ปอนด์แล้ว ผู้สูงอายุที่นั่งเบาะหลัง บอกว่า รถสะเทือนมาก (ยางเก่า Alnac 4G เติม 30 ปอนด์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2021, 07:36:55 โดย lonely »

ออนไลน์ samaklen

195/60/15 ครับ
มันคงเทคนิคบางอย่าง ที่ทำให้นุ่มเงียบยาวนาน
แล้วขายถูกไม่ได้มั้งครับ
เลยไม่เจอกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2021, 08:22:42 โดย samaklen »

ออฟไลน์ [J]e[w]

T005A ผลิตอินโด ราคาไม่แรงครับ แต่ไม่รู้มีไซส์ที่ต้องการรึเปล่า
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

195/60/15 ครับ
มันคงเทคนิคบางอย่าง ที่ทำให้นุ่มเงียบยาวนาน
แล้วขายถูกไม่ได้มั้งครับ
เลยไม่เจอกัน

เคยใช้ยางรุ่นไหนมาบ้างครับ ??

T005A ผลิตอินโด ราคาไม่แรงครับ แต่ไม่รู้มีไซส์ที่ต้องการรึเปล่า

จากในเว็บของ BridgeStone

ยางไซส์นี้ มีแค่ 2 รุ่น คือ RE004, EP300 ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

es32   แข็งกระด้างตั้งแต่แรก หรือเพิ่งมาป็นตอน 1000 โลครับ  ผมไม่เคยใช้เลยขอสอบถามเป็นข้อมูล ยางชุดนี้ผลิดปีอะไรครับ
ปกติเติมลมเท่าไรครับ

รถที่บ้านบางคัน เจอยางเก่าเก็บ นานๆไปใช้งานไม่ดี แต่ก็นานกว่าจะออกอาการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2021, 08:53:38 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ johnlee

อย่าง Apollo Alnac 4G ที่ใช้มาล่าสุด ก่อนจะเปลี่ยนเป็น Yoko ES-32  ก็นุ่ม เงียบ ประมาณ 6 เดือนแรก
หลังจากนั้น ก็เริ่มแข็ง และ ดัง ขึ้น

หรือต้องกัดฟัน เก็บเงินไปเปลี่ยนยางพวก BS EP300 หรือ Yoko V552 ดีครับ ??

วี552 จบแน่ครับ ลาซาด้า มีอันนึง ขนาด 185/65/15 ค้างปี  ผมใส่ตะกร้าไว้ละ  รองบ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
 Nitto NT-860   

เงียบได้สองหมื่นครับ  ผมใช้ในรถแม่ แม่เน้นเงียบ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
เน้นนุมต้องตัวที่ผมใช้เลยครับ
Otani KC2000 นุ่มสุดๆ จนต้องเติมลมเพิ่ม ไม่งั้นจะออกย้วยๆ

ออฟไลน์ lexus

เคยใช้NT 860 นุ่มเงียบจริง แก้มยางเวลาเข้าโค้งออกจะย้วยๆด้วยซ้ำ
จำได้ว่าTradewareสูงมาก แต่ใช้งานจริงก็ไม่ได้ทนอย่างที่คิด  แก้มยางไปก่อนหน้ายางอีก

ถ้าเน้นนุ่มเงียบ ไม่แคร์เรื่องความย้วยตัวนี้ก็เล่นได้
(แต่สำหรับผมมองว่าย้วยไป)

ออฟไลน์ seeker

ยางไซส์นี้ มีแค่ 2 รุ่น คือ RE004, EP300 ครับ

ยางบางขนาด บางทีก็ไม่ขึ้นเว็บครับ
แต่ร้านยางดังมีรุ่นนี้ขนาดนี้นะครับ

ออฟไลน์ Devil13

คือมันจะดีในตอนแรกๆครับ พ้น 1 ปีอาการจะออก
สมัยขับ city ผมใช้ GR-100 ใช้ไป 1.5ปี ก็เริ่มมีเสียงแล้ว แต่ก็ทนๆใช้ไป 2 ปีเปลี่ยนครับ

เน้นนุมต้องตัวที่ผมใช้เลยครับ
Otani KC2000 นุ่มสุดๆ จนต้องเติมลมเพิ่ม ไม่งั้นจะออกย้วยๆ

KC2000 = ไม่มีไซส์ 195/55/15 มั้งครับ

เคยนั่งรถ Saab ของคนรู้จักกัน ที่ใส่ Otani KC2000 ก็ถือว่านุ่ม และเสียงไม่ดัง(แต่น่าจะนุ่มน้อยกว่า Primacy 4 ใน Civic FB ของรถอา)

ยางบางขนาด บางทีก็ไม่ขึ้นเว็บครับ
แต่ร้านยางดังมีรุ่นนี้ขนาดนี้นะครับ

ร้านไหนครับ วานบอก = ติวานนท์ หรือเปล่าครับ ??

es32   แข็งกระด้างตั้งแต่แรก หรือเพิ่งมาป็นตอน 1000 โลครับ  ผมไม่เคยใช้เลยขอสอบถามเป็นข้อมูล ยางชุดนี้ผลิดปีอะไรครับ
ปกติเติมลมเท่าไรครับ

รถที่บ้านบางคัน เจอยางเก่าเก็บ นานๆ ไปใช้งานไม่ดี แต่ก็นานกว่าจะออกอาการ

ยางผลิต สัปดาห์ที่ 01 / 21 (เรียกว่าพึ่งออกจากเตาเลยครับ)  ;)
เปลี่ยนยางเมื่อ 26 ก.พ. 2564 เติมลมไนโตรเจ 30 ปอนด์/4 ล้อ

เปลี่ยนใหม่ = ยางยังไม่แข็งมากนัก พอมีความนุ่มให้สัมผัส แต่เสียงดัง (ดังกว่า Alnac 4G ที่พึ่งถอดออกไป)

วี552 จบแน่ครับ ลาซาด้า มีอันนึง ขนาด 185/65/15 ค้างปี  ผมใส่ตะกร้าไว้ละ  รองบ

เคยนั่งรถคันเก่าของอา (Lancer แซยิดปี 50) ใส่ Yokohama ES501 ขอบ 16 (ตัวท้อปสุดในตอนนั้น) ผมว่ามันก็ นุ่ม เงียบ ดีครับ

Yokohama Blue Earth ที่ติดรถ City 1.0 Turbo RS, City E-Hev ที่ไปลองขับ ผมว่ามันก็ นุ่ม + เงียบดีครับ

มี Yokohama ES 32 ที่เปลี่ยนมานี่แหล่ะครับ ที่รู้สึกว่าเสียงมันดังมาก ดังยิ่งกว่า BridgeStone RE001 ที่เคยใช้เมื่อนานมาแล้วอีกครับ  :'( :'(

คือมันจะดีในตอนแรกๆครับ พ้น 1 ปีอาการจะออก
สมัยขับ city ผมใช้ GR-100 ใช้ไป 1.5ปี ก็เริ่มมีเสียงแล้ว แต่ก็ทนๆใช้ไป 2 ปีเปลี่ยนครับ

ผมก็เปลี่ยนยางประมาณ 2 ปี/ ครั้ง

มียางชุดที่ 5 คือ FireStone TZ700 ที่ใช้ไปประมาณ 2 ปีครึ่งครับ

เคยใช้NT 860 นุ่มเงียบจริง แก้มยางเวลาเข้าโค้งออกจะย้วยๆด้วยซ้ำ
จำได้ว่าTradewareสูงมาก แต่ใช้งานจริงก็ไม่ได้ทนอย่างที่คิด  แก้มยางไปก่อนหน้ายางอีก

ถ้าเน้นนุ่มเงียบ ไม่แคร์เรื่องความย้วยตัวนี้ก็เล่นได้
(แต่สำหรับผมมองว่าย้วยไป)

ผมชอบนุ่มๆ อ่ะครับ แต่ก็ดันเล่นยางสปอร์ตมาตลอด BS RE001, Michelin Pilot Sport 3 จำนวน 2 ชุด

อย่าง Alnac 4G ที่ว่าย้วยๆ ตอนเปลี่ยนใหม่ๆ ผมว่ามันกำลังดีสำหรับผมเลยครับ ในเรื่องความนุ่ม (แต่ไม่เงียบเท่าไร)

NT860 ที่ว่าแก้มยางไปก่อนหน้ายาง หมายถึง แก้มยางมัน "บวม" หรือ ฉีกขาด หรือเปล่าครับ ??

Nitto NT-860   

เงียบได้สองหมื่นครับ  ผมใช้ในรถแม่ แม่เน้นเงียบ

20,000 กม. กับระยะเวลาประมาณกี่ปีครับ ??

ถ้าเงียบได้ประมาณ 1.5 - 2 ปี ผมก็ OK แล้วครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ยางแพงแค่ไหนลองจอดที่ทำงานกลางแจ้งสักปีซิครับ หอนแน่ๆ
ไซด์ที่ว่าผมเปลี่ยนให้แฟนมาทั้ง toyo nitto yoko db ไม่เกินสองปีมีเสียงหมดครับ
สุดท้ายเล่นยางไทยๆผลิตใหม่ๆมันก็นุ่มเงียบดีนะ maxxis สี่เส้นห้าพันกว่าบาทไม่เกินสองปีสองหมื่นโลเปลี่ยนทีสบายหูสบายกระเป๋าครับ ดีกว่ายางแพงวิ่งสามสี่หมื่นโลหรือ3-4ปีเปลี่ยน ยางใหม่ๆเบรคสั้นกว่าเกาะกว่ายางเก่ายี่ห้อดีแต่แข็งตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2021, 15:31:15 โดย chaithawat »