ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังร้านยางชาวบ้านใช้แม่แรงดันพื้นตัวถังใต้รถเป็นจุดยกให้รถลอย  (อ่าน 4443 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanes

• Newbie
  • *
เวลาไปเปลี่ยนยางรถยนต์ที่ร้านมาตราฐาน เขาจะยกรถขึ้นตามจุดยกแม่แรงของรถยนต์ แต่ร้านยางชาวบ้านจะใช้แผ่นพื้นตัวถังใต้รถยนต์เป็นที่รองรับแม่แรงยกเพียงจุดเดียว ทำให้พื้นตัวถังใต้รถยุบตัวและไม่รับผิดชอบความเสียหายรถลูกค้าใดๆ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
เราเป็นเจ้าของรถ เราเป็นลูกค้า เราบอกเราจี้ได้ครับ
ครั้งหนึ่งผมไปสลับยาง เด็กร้านยางมันทำยังไงรู้ไหมครับ มันเอาตะเขไปยกล้อคู่หลังตรงกลางคานทอร์ชั่นบีม ผมเดินไปซื้อกาแฟที่ 7-11 กลับมาเจอ ผมเรียกเจ้าของร้า่นกับผู้จัดการมาด่าซะไม่มี เจ้าของร้านยังบอกว่าที่ไหนๆ เขาก็ทำกัน ผมเลยสวนไปบอกว่านั้นมันรถคันอื่นใช้ไม่ได้กับรถผม เอาลงเดี๋ยวนี้ แล้วไปยกตรงจุดยกแม่แรง เสียเวลาทีละล้อไม่เป็นไร
นี่แหละครับ ง่ายได้แต่อย่ามักง่ายครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ไปซื้อแม็กติดรถย่านนนทบุรีมาใส่ Vellfire แล้วโดนขึ้นผิดจุด ชายน้ำบุบเลย

มารู้ตัวอีกทีตอนไปเปลี่ยนเบรคหลังที่ B Quik ช่างที่นี่เค้าชี้ให้ดูก่อนขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
เราเป็นเจ้าของรถ เราเป็นลูกค้า เราบอกเราจี้ได้ครับ
ครั้งหนึ่งผมไปสลับยาง เด็กร้านยางมันทำยังไงรู้ไหมครับ มันเอาตะเขไปยกล้อคู่หลังตรงกลางคานทอร์ชั่นบีม ผมเดินไปซื้อกาแฟที่ 7-11 กลับมาเจอ ผมเรียกเจ้าของร้า่นกับผู้จัดการมาด่าซะไม่มี เจ้าของร้านยังบอกว่าที่ไหนๆ เขาก็ทำกัน ผมเลยสวนไปบอกว่านั้นมันรถคันอื่นใช้ไม่ได้กับรถผม เอาลงเดี๋ยวนี้ แล้วไปยกตรงจุดยกแม่แรง เสียเวลาทีละล้อไม่เป็นไร
นี่แหละครับ ง่ายได้แต่อย่ามักง่ายครับ

แบบนี้จริงครับ ผมเจอมากับตัว คือก็เห็นอยู่ว่ามันยกแล้วมันยุบเพราะมันผิดจุด ก็ยังจะเอาขึ้นจนได้ นี่ขนาดเราเป็นคนที่รู้เรื่องพวกนี้นะ ถ้าเป็นผญหรือคนที่ไม่รู้โดนแล้วรถพังนี่ ผมว่ายับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2021, 15:40:20 โดย nookseal »

ออฟไลน์ Newhang

ผมเจอร้านตั้งศูนย์ชื่อดัง ใช้แม่แรงขึ้นปีกนกหลัง civic ยังยุบแบบมองเห็นได้เลย

ออฟไลน์ Symphonic

บางที คุณภาพมันก็เป็นไปตามราคานะครับ

ค่าแรงเข้าศูนย์มันย่อมแพงกว่าอู่ชาวบ้านอยู่แล้ว
แต่มันมากับ standard work procedure และ Tools
ต้องมี Trainer อบรมช่าง

อู่ ร้านชาวบ้าน จ้างช่างที่ผ่านการอบรม ผ่านวิทยาลัยช่าง
มันก็ทำได้ แต่ค่าแรงย่อมแพงกว่าช่างที่คอยเถียงเจ้าของรถว่า
ใครๆ ก็ทำแบบนี้นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตำแหน่งที่ยกได้ของรถแต่ละคันต่าฃกันไป​ ร้านที่ใส่ใจตำแหน่งมีเยอะ​ครับ​ ส่วนน้อยนะที่จะยกผิดตำแหน่ง​ ผมเคยใช้บริการทั้งร้านข้างทาง​ ร้านใหญ่​ หรือร้านขนาดกลาง​ แต่ยังโชคดีที่ทุกร้านเขาใช้เข้ยกหรือลิฟท์ยกในตำแหน่งที่ถูกต้อง​ เราต้องดูด้วยครับ​ เผลอเจอร้านไม่ใส่ใจทำแบบนี้ช้ำใจเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
นึกถึงตอนทำงานอยู่แถวๆ พลับพลาไชย ขับรถผ่านวงเวียน 22 ทุกวัน บางร้าน ไม่ได้ใหญ่มาก แต่มีลิฟท์ยกรถ ดูใส่ใจดี แต่บางร้านนี่ เล่นใช้แม่แรงขาเดี่ยว 2 ตัว ยกรถทั้งคัน แถมทำกันบนถนนเลย แอบคิดดูว่า คนที่ไปเขากล้าให้ทำแบบนี้จริงๆหรอ ผมคนนึงหละ ไม่เอาแน่ๆ ขอเลือกร้านที่ดูใส่ใจรถเราหน่อยดีกว่า แพงกว่านิดหน่อยก็ไม่เป็นไร
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ XMSL

ศูนย์ยุโรปก็มีครับที่ยกไม่ตรงตำแหน่ง ช่างบ้านเราก็อย่างที่รู้ๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

ช่างแบบนี้

ผมเรียก ชั่งกิโล ครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เข็ดกับช่างไม่ใช่เฉพาะช่วงล่าง แต่ของผมเช็คระยะปกตินี่แหละ

พักหลังเลยทำเอง 😂 สบายใจ

ออฟไลน์ REX

อย่าไว้ใจช่างครับ  ช่างชุ่ย มึเยอะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เหมือนเคยเห็นแว๊บๆ ว่ามันมีรถที่มีจุดยกจากตรงกลางรถ แต่จำไม่ได้แล้วว่ารุ่นไหน
แต่ไม่ใช่ที่ชิ้นส่วนช่วงล่างแน่ครับ เป็นคานแยกออกมาติดกับตัวถังรถเลย

ยังไงก็ตามช่างก็ควรจะศึกษาตรงนี้ไว้หน่อย อย่ามักง่าย เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Gunther

• บุคคลทั่วไป
อย่าไว้ใจช่างครับ  ช่างชุ่ย มึเยอะ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมตอบในมุมของผมนะครับ

ผมเคยเปลี่ยนล้อ เนื่องจากยางรั่ว ทั้งกับรถตัวเอง และ รถเพื่อนผู้หญิง

ผมไม่ใช่ช่าง แต่ก็พอรู้ว่า จุดไหนมันแข็งแรง และ เป็นจุดค้ำหรือจัดที่รับแรงยกได้ เหมือนว่ารถแต่ละคัน จะมีจุด mark ด้วยซ้ำ ว่าจุดไหน สำหรับเป็นจุดรับแรงยก ของแม่แรงได้

สำหรับช่าง จะมือใหม่ มือเก่า จะศูนย์มาตรฐาน หรือ ร้านเพิงหมาแหงน ผมว่าเขาน่าจะรู้เรื่องนี้กว่าผมอีกนะ

อาจจะไปเจอบางร้าน หรือ บางคนที่มักง่ายมากกว่า เพราะโดยปกติ พิ้นรถ หรือ ขอบข้างรถ มันไม่จุดที่รับแรงยกได้อยู่แล้ว มันจะบุบ งอ ได้

ออฟไลน์ Tien.W

20 ปีก่อน รถคันแรก ยางแบนที่รีสอร์ท แถวเชียงดาว (ตื่นเช้ามาเจอ)

เกิดมาไม่เคยเปลี่ยนยางเลย

เปิดคู่มือ ดูว่า ต้องขึ้นแม่แรงตรงไหน ต้องต่อเครื่องมือยังไง แล้วก็ทำตาม แค่นี้จบ

แต่พวกช่างที่ขึ้นผิด เดาว่า เป็นพวกมักง่าย เอาง่าย เอาเร็วเข้าว่า นั่นแหละ