ผู้เขียน หัวข้อ: Traction Control ทำงานตลอดเวลา รถเร่งไม่ได้เลยครับ  (อ่าน 4503 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
แชร์ประสบการณ์ครับ รถตัวแสบ BMW E90 เล่นผมอีกแล้ว กับอาการประจำหน้าฝน Wheel speed sensor เสีย ซึ่งจะมีอาการคือไฟ ABS, traction control และฟ้องระบบต่างๆ นาๆ ใช้ไม่ได้ ซึ่งปกติแล้วถ้าเกิดเสียเมื่อไหร่ ไฟจะโชว์และรถจะตัดระบบพวกนี้ออกอัตโนมัติ ก็คือขับได้ปกติแต่ไม่มีระบบช่วยเหลือแล้ว

หลังจากเจ้ารถตัวแสบ ไม่จุกจิกมาพักใหญ่ๆ เลยทำให้ผมสบายใจ ออกไปขับรถยาวๆ ประมาณ 80 km. ออกจากบ้านปกติ พอขับไปซักระยะฝนตกหนักมากๆ แต่ไม่มีน้ำท่วม ถึงที่หมายก็จอดพักผ่อน ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอขากลับ ขับออกมาไม่ถึงกิโล ไฟโชว์ ABS, TCS, Airbag เต็มไปหมด ก็ดับเครื่องจอดไว้พักนึงแล้วสตาร์ทใหม่ คราวนี้โล่งอก ไฟโชว์หายไปหมดเลย แต่เหยียบคันเร่งออกมาได้ไม่กี่เมตร รถกลับเร่งไม่ออก เวลาแตะคันเร่ง ไฟ TCS โชว์กระพริบๆ ตลอดเวลา เหยียบมิดรถก็ไม่ออก ไฟแทรคชั่นกระพริบ อาการคือรถมันคิดว่ารถมันลื่นไถลตลอดเวลาที่กดคันเร่ง เลยตัดกำลังเครื่องยนต์ตลอด ทำให้วิ่งได้แค่ไหลๆ ก็คือตัวเซนเซอร์ความเร็วมันรวนครับ

หลังจากตั้งสติได้แล้ว ก็ปิด TCS แล้วขับออกมาได้ปกติ ฝนก็ตกตลอดทาง ใจไม่ค่อยดี ออกมาได้นิดเดียว ไฟ ABS, TCS, Airbag ฟ้อง faulty อีกแล้ว คราวนี้ระบบปิดเองหมด แม้แต่ cruise control ก็ใช้ไม่ได้ ก็วิ่งประครองฝ่าฝนตกหนักจนถึงบ้านจนได้ครับ

อาการนี้ผมเคยเจอไปรอบนึง แต่มันปิดระบบเองหมด เลยเร่งได้ปกติ แต่คราวนี้เจอไม่ฟ้อง faulty แต่ระบบมันทำงานผิดพลาด ทำเร่งไม่ออก
ไว้ว่างๆ จะเอาเข้าไปเปลี่ยน Wheel speed sensor ครับ ประมาณ 3,000-4,000 แล้วแต่อู่ มี 4 เส้น ก็จะทยอยเสียไปเรื่อยๆ

ยังไงหน้าฝนดูแลรถกันให้ดีๆ ครับ ยิ่งรถอายุมาก อย่าวางใจเยอะครับ

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: Traction Control ทำงานตลอดเวลา รถเร่งไม่ได้เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 11:38:25 »
ผมว่า เซ็นเซอร์ ABS มีปัญหาครับ อาจจะโดนน้ำ หรือ ความชื้น หรือ ขาด หลอม หรือป่าวครับ

เพราะ Traction Control จะอ่านค่าจาก เซ็นเซอร์ ABS ประกอบด้วย

เคยเจอ หมากัดสาย ABS แล้ว ไฟ ABS ไฟ Traction Control ไฟเครื่อง โชวร์ เพียบเลย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: Traction Control ทำงานตลอดเวลา รถเร่งไม่ได้เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 11:48:34 »
ผมว่า เซ็นเซอร์ ABS มีปัญหาครับ อาจจะโดนน้ำ หรือ ความชื้น หรือ ขาด หลอม หรือป่าวครับ

เพราะ Traction Control จะอ่านค่าจาก เซ็นเซอร์ ABS ประกอบด้วย

เคยเจอ หมากัดสาย ABS แล้ว ไฟ ABS ไฟ Traction Control ไฟเครื่อง โชวร์ เพียบเลย

ใช่ครับ คราวที่แล้วก็อันนี้แหละครับ ตัวแสบเลยหน้าฝน  :'(

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 12:33:30 »
Sensor ABS น่าจะมีปัญหา ควรตรวจสอบหรือเช็คที่ศูนย์ซ่อมรถ จะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 14:35:10 »
รถวิ่งไปกี่กม.แล้วครับ ถึงเริ่มมีปัญหาจุกจิก

พอดีเห็นเพื่อนในเฟสใช้ 320d E90 ถ่ายตอนขับรถ มีไฟโชว์เต็มเลย ไฟ Airbag ยังโชว์ (วิ่งไป 2.3 แสน) แต่ไม่ได้สนิทกัน เลยไม่กล้าถามครับ

เผื่อจะได้เอามาประกอบการตัดสินใจ ซื้อรถที่ใช้งานหนักครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 14:38:27 »
มีอุปกรณ์อะไรแปลกๆเสียบอยู่กับรถไหมครับ

ของผมเคยเป็นทีนึงกับ wrx sti ไฟกระพริบขึ้นทั้งหน้าจอเป็นต้นคริสมาสเลย แล้วรถก็เข้าเป็น limp mode .. หนนั้นคือ เอา ODB2 จีนเสียบ แล้วระบบมองเป็น CANBUS error ... เข็ดจนตาย  :-X

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 14:47:25 »
Sensor ABS น่าจะมีปัญหา ควรตรวจสอบหรือเช็คที่ศูนย์ซ่อมรถ จะดีกว่าไหมครับ

เดี๋ยวเอาเข้าอู่ไปเช็คเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 15:02:39 »
รถวิ่งไปกี่กม.แล้วครับ ถึงเริ่มมีปัญหาจุกจิก

พอดีเห็นเพื่อนในเฟสใช้ 320d E90 ถ่ายตอนขับรถ มีไฟโชว์เต็มเลย ไฟ Airbag ยังโชว์ (วิ่งไป 2.3 แสน) แต่ไม่ได้สนิทกัน เลยไม่กล้าถามครับ

เผื่อจะได้เอามาประกอบการตัดสินใจ ซื้อรถที่ใช้งานหนักครับ

124k เองครับ แทบไม่ได้วิ่งเลยครับ ตัวเครื่องยนต์เกียร์ จริงๆ แล้วทนครับ เปลี่ยนของเหลวตามระยะ ไม่เคยเจอปัญหาเลย แต่จะเจอพวกอุปกรณ์ส่วนควบทั้งหลายแหล่พังตามอายุ เช่น พัดลมหน้าเครื่อง กลอนประตู มอเตอร์พับกระจก มอเตอร์สตาร์ท มอเตอร์ฉีดน้ำปัดน้ำฝน อะไรแบบยิบย่อยครับ ส่วนที่ไฟโชว์เต็มไปหมด เพราะพวกนี้พอเสียตัวนึง พวกระบบที่ใช้เซนเซอร์พวกนี้มันจะฟ้องขึ้นมาหมดเลยครับ จริงๆ แล้วก็เสียแค่ตัวเดียว แต่เล่นใหญ่ฟ้องขึ้นมาหมด 555

ถ้าสนใจผมแนะนำเครื่องเบนซิน 6 สูบเท่านั้น ซ่อมง่าย เจอหนักๆ ถูกกว่าดีเซลเยอะมากๆ ครับ เครื่องเรียบง่าย เดินเงียบนิ่ง ยังกับรถใหม่ แต่ซดน้ำมันเอาเรื่อง

E90 ซ่อมจบจริง แต่ก็จะเจอซ่อมตรงนี้หาย อีก 5-6 เดือน อาการใหม่มา ก็วนซ่อมเป็นแบบนี้ไปเรื่อยครับ ตัวเครื่องไม่น่ากังวล อย่าลืมถ่ายน้ำมันเกียร์ ของเหลวต่างๆ หลักๆ ที่พังมีแต่อุปกรณ์ส่วนควบทั้งนั้นครับ ไม่แพง ซ่อมจบ แต่น่ารำคาญใจมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2021, 15:05:34 โดย The Mechanics of Emotions »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 15:04:41 »
มีอุปกรณ์อะไรแปลกๆเสียบอยู่กับรถไหมครับ

ของผมเคยเป็นทีนึงกับ wrx sti ไฟกระพริบขึ้นทั้งหน้าจอเป็นต้นคริสมาสเลย แล้วรถก็เข้าเป็น limp mode .. หนนั้นคือ เอา ODB2 จีนเสียบ แล้วระบบมองเป็น CANBUS error ... เข็ดจนตาย  :-X

ไม่มีเลยครับ รถเดิมๆ เลยครับ ส่วน OBD ผมเคยเจอใน CX-5 อยู่ๆ หน้าปัดรวน ไฟกระพริบเต็มเลย ถอดออกเสียบใหม่หายครับ ปลั๊กมันหลวม ทำรถรวนๆ ไปเลยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:57:52 »
ไม่ต้องอายุมากก็เจ้งได้ครับ f30 ผมวิ่งสองหมื่นกว่าโล ขึ้นเตือน drive stabilization driver maderate ประจำไฟ abs ลมยาง เบรค dsc โชวร์เต็มไปหมดดับๆติดๆ  ไม่ถึงสามปีก็ทะยอยเจ้งจนครบทุกล้อเลย เพื่อนในคลับซื้อเซนเซอร์จีนในชอปปี้ใส่เส้นละร้อยกว่าบาทเปลี่ยนแทนจบเลย ทนกว่าของศูนย์เส้นละห้าพันเยอะครับ 
ปล.เซนเซอร์ตัวนี้ในทุกรุ่นของบีเอ็ม ถ้าล้อไม่กลมไม่ตรงมุมเพี้ยนมันก็ขึ้นโชวร์ได้ เช่น ทำช่วงล่าง เปลี่ยนโช๊ค แรคใหม่ ต้องตั้งศูนย์ไม่งั้นขับไม่ได้เลยเบรคตลอดทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2021, 11:00:06 โดย chaithawat »