ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยทำประกันแบบประกันอะไหล่รถยนต์บ้างครับ เป็นยังไงบ้างน่าสนใจมั๊ยครับ  (อ่าน 3242 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
พอดีเมื่อวาน FB ยิง โฆษณามาตัวนึงเป็น การประกันอะไหล่รถยนต์ ของโบรคเกอร์เจ้านึง แบบว่าประกันอะไหล่รถยนต์ที่เสีย ซ่อมศูนย์เคลมได้ ลองถามข้อมูลไปแต่ยังไม่ได้คำตอบอะไรจากทาง admin เลยมาถามประสบการณ์จากสมาชิกในบอร์ดก่อนครับ

คิดว่าราคาคงไม่น่าจะถูก เพราะอะไหล่โอกาสเสียคงเกิดได้บ่อยแน่นอนกว่าการเกิดอุบัติเหตุ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ใช้ วอลโว่ ครับ ประกันอะไหล่ตลอดชีพ ถูกใจเคมเปญนี้มาก ตอนนี้ได้มา 3 ชิ้นแระ

ออฟไลน์ tvm

น่าจะเป็นประกันอะหลั่ย หลังจากหมด waranty ผู้ผลิต เคยเห็นอยู่ วอลโว่ก็เคยมี (คนละอันกับการรับประกันอะหลั่ยตลอดชีพ กรณีที่ซ่อมศูนย์วอลโว่)
ส่วนตัวเคยสนใจ แต่ควรศึกษาข้อจำกัดและลนิดอะหลั่ยที่ครอบคลุม ความยากง่ายในการเคลม ฯลฯ อาจจะปรึกษาศูนย์บริการที่จะใช้บริการประจำก็ได้
ส่วนตัวเลยไม่ได้ทำ เพราะยังไงก็ซ่อมอู่ ราคาอะหลั่ยก็รับได้ เพระาก่อนหมด bsi ก็เคลมไหหลายชิ้นแล้ว

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
ผมเพิ่งเห็น ad ใน FB เหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจด้านความน่าเชื่อถือ ส่วนของผมเพิ่งจะสมัคร extended warranty ไปที่ศูนย์ BMW อย่างน้อยบริษัทที่รับประกันก็ดูน่าเชื่อถือ เเละจากที่คุยกับช่าง ก็แจ้งว่าหากมีเรื่องเคลม ก็ไม่เคยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จริงนะครับ

โปรแกรมที่ขยายการรับประกันของแบรนด์รถญี่ปุ่นบางเจ้าที่จ่ายเงินเพิ่ม
การดูแลก็ไม่ได้ขึ้นกับบริษัทแม่แบรนด์นะ ก็คุ้มครองรับผิดชอบผ่านบริษัทประกันข้างนอกนี่แหละ
ลองเช็คกับแบรนด์ที่ตัวเองใช้ก่อนดูก็ได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ใช้ วอลโว่ ครับ ประกันอะไหล่ตลอดชีพ ถูกใจเคมเปญนี้มาก ตอนนี้ได้มา 3 ชิ้นแระ
นับรวมอะไหล่ที่เสื่อมสภาพจากการใช้งานด้วยไหมครับ

สมมุติว่ารถหมดประกันแล้ว

เกียร์ติดรถพัง ผมยอมจ่ายค่าเปลี่ยนเกียร์กับศูนย์ เกียร์ลูกที่ 2 ผมก็ได้การประกันชิ้นนี้ตลอดชีพ หมายถึงถ้ามันเสียอีกรอบ ผมก็เคลม เกียร์ลูกที่ 3 ได้ และหลังจากเคลมเกียร์ลูกที่ 3 ถ้าพัง ก็จ่ายเงินซื้อเกียร์ลูกที่ 4 ใหม่กับศูนย์อีกทีใช่ไหมครับ

เพิ่งรู้ว่า Volvo มีการประกันแบบนี้ น่าเอา S90 มาใช้งานหนักมาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
นับรวมอะไหล่ที่เสื่อมสภาพจากการใช้งานด้วยไหมครับ

สมมุติว่ารถหมดประกันแล้ว

เกียร์ติดรถพัง ผมยอมจ่ายค่าเปลี่ยนเกียร์กับศูนย์ เกียร์ลูกที่ 2 ผมก็ได้การประกันชิ้นนี้ตลอดชีพ หมายถึงถ้ามันเสียอีกรอบ ผมก็เคลม เกียร์ลูกที่ 3 ได้ และหลังจากเคลมเกียร์ลูกที่ 3 ถ้าพัง ก็จ่ายเงินซื้อเกียร์ลูกที่ 4 ใหม่กับศูนย์อีกทีใช่ไหมครับ

เพิ่งรู้ว่า Volvo มีการประกันแบบนี้ น่าเอา S90 มาใช้งานหนักมาก
ไม่นับอะไหล่ที่เสื่อมสภาพได้เช่น ยางแท่นเครื่อง บูชต่างๆ ที่ผมเคยถามคือ เรดาร์เปลี่ยนใหม่อันนี้รับประกันตลอดครับ ส่วนเรื่องเกียร์ลูก 3 กับ 4 ก็เปลี่ยนฟรีครับ ยกเว้นเปลี่ยนเจ้าของก็จะหมดการรับประกันครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ทางโบรคเกอร์แจ้งราคาประกันอะไหล่มาแล้วถูกกว่าแบบประกันอุบัติเหตุ แต่มีเงื่อนไขอะไรบ้างไม่ได้ถามเพิ่มเติมครับ
คิดว่าการต่อประกันจากศูนย์รถยนต์เลยน่าจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจกว่าเหมือนกันครับ