ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ขับ BB หรือมีเพื่อนฝูงญาติที่ขับ BB ช่วยฝากถาม สองสามข้อนี้หน่อยครับ  (อ่าน 3412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
1  ทำไมต้องติดสปอร์ตไลท์ไฟสูงยื่นออกมาสองข้างตัวรถทั้งด้านหน้าและ หลัง. และต้องเปิดกระพริบตลอดเวลาเหมือนรถตำรวจนำขบวนประมาณนั้น  มีสิทธิ อะไรที่ต้องมากระพริบไฟสูงให้คนอื่นหลบมาแต่ไกล
2.  ทำไมเวลาแซงต้องบิดมาใกล้ๆรถคนอื่นแล้วแซงพุ่งไปอย่างเร็ว.  รู้ว่ามันไม่ชน แต่ไปแซงห่างๆ รถ คนอื่นได้มั้ย ไม่ต้องมาใกล้ๆ
3.  เวลาจอด ทำไมต้องเรียงหันหน้าออกมาด้านนอก.  ทำไมไม่จอดซุกหัวเข้าไปเหมือนรถชาวบ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2021, 20:53:30 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ถามเพิ่มข้อเดียว
ทำไมต้องเสียงดังครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ขอเสริมข้อ 2 นะครับ

คุณ(คนขี่ BB)​รู้หรือเปล่า การกระทำแบบนี้ มันทำให้เด็กเล็กๆที่กำลังนอนสบายๆอยู่ในคาร์ซีทตื่นนะ แถมตื่นแบบจิตหลุดด้วย

คหสต.นะ ถ้ามาคันเดียว ผมไมค่อยเจอพฤติกรรมแบบนี้นะ ถ้ามาหลายคัน ทำแบบนี้เกือบทุกคัน

ออฟไลน์ deertesla

คุณ(คนขี่ BB)​รู้หรือเปล่า การกระทำแบบนี้ มันทำให้เด็กเล็กๆที่กำลังนอนสบายๆอยู่ในคาร์ซีทตื่นนะ แถมตื่นแบบจิตหลุดด้วย

คหสต.นะ ถ้ามาคันเดียว ผมไมค่อยเจอพฤติกรรมแบบนี้นะ ถ้ามาหลายคัน ทำแบบนี้เกือบทุกคัน
ไม่แปลกหรอกนะครับที่พฤติกรรมทั้งหมดนี้ทำไมเสียชีวิตกันเยอะ ซึ่งรวมไปถึงรุ่นน้องมหาวิทยาลัยผมด้วย. ขับรถประเภทนี้มีความมั่นใจสูงมากๆ ซึ่งรุ่นน้องมหาวิทยาลัยผมเคยไปเรียนฝึกทักษะการขับขี่แบบนักแข่งในสนามแข่งรถ. แต่นี่ถนนหลวงตัวแปรเยอะกว่ามากๆ ความคึกคะนองไม่ควรมาใช้บนถนนหลวงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2021, 19:50:40 โดย deertesla »

PKS8

• บุคคลทั่วไป

โหยยยย เจอคนโดนเหมือนกันเลย ลูกผมเล็กๆขับไปเที่ยวใต้ พวกแม่มมาใกล้บิดดังๆ เด็กสะดุ้งตื่นเลย คือสันดานแย่มากไอ้พวกเวร ถ้าเจอคนน๊อตหลุดไล่ชนจะสมน้ำหน้าแม่ม

ออฟไลน์ kiwiwi

โหยยยย เจอคนโดนเหมือนกันเลย ลูกผมเล็กๆขับไปเที่ยวใต้ พวกแม่มมาใกล้บิดดังๆ เด็กสะดุ้งตื่นเลย คือสันดานแย่มากไอ้พวกเวร ถ้าเจอคนน๊อตหลุดไล่ชนจะสมน้ำหน้าแม่ม

น๊อตหลุดตอนลูกอยู่ก็ไม่ได้
ถึงบางทีขับคนเดียวแล้วเจอแบบมาเป็น เราก็ไม่กล้ามีเรื่อง กลัวโดนรุม

คงต้องรอให้ล้อน๊อตเค้าหลุดอย่างเดียวแหละครับ
เฮ้อ

ออฟไลน์ iamton

• Jr. Member
  • **
ผมตอบข้อสามให้ครับ เคยขี่ k1600b หนักสามร้อยกว่าโลอยู่สองปี

ถ้าจอดโดยปักหัวเข้า ตอนดึงถอยออกจะนรกมากครับ โคตรหนัก ยิ่งถ้าเป็นถนนที่มีร่องน้ำแล้วล้อหน้าลงไปคาด้วยแล้ว
ส่วนถ้าไปกันหลายคัน จะเพื่อความเท่หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ เพราะผมขี่คนเดียว

ข้อหนึ่งก็น่าจะเพราะไฟเดิมไม่ค่อยสว่าง รถมก็รู้สึกว่าไม่ค่อยสว่างทั้งที่เป็นไฟซีนอน แต่ผมไม่ติดเพิ่มนะ ขี่กลางคืนก็ระวังๆ เอา

ข้อสองผมไม่เคยทำครับ รถผมท่อเดิม เกรงใจและกลัวอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
ตอบข้อ 3 ครับ
ที่เอาหน้าออกเพราะว่า ถนนมันสโลปลงข้างครับ ถ้าเอาหน้าเข้าเวลาออกไถรถออกมันหนักกว่าครับ
ถ้าเอาหน้าออก เวลาถอยเข้าจอดมันปล่อยไหล เวลาขยับก็บิดนิดนึงโยกเข้าออกครับ
ส่วน 1 และ 2 ผมก็ไม่ชอบ รำคาญด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Cnx_man

• Newbie
  • *
1  ทำไมต้องติดสปอร์ตไลท์ไฟสูงยื่นออกมาสองข้างตัวรถทั้งด้านหน้าและ หลัง. และต้องเปิดกระพริบตลอดเวลาเหมือนรถตำรวจนำขบวนประมาณนั้น  มีสิทธิ อะไรที่ต้องมากระพริบไฟสูงให้คนอื่นหลบมาแต่ไกล
      คงเพิ่มทัศนวิสัยในการขับขี่  ไม่ต่างกับรถยนต์หลอดไส้ โคมมัลติรีเฟล็คเตอร์ ไปใส่ หลอดซีนอนหรือ Led แล้วฟุ้งแยงตาเพื่อนร่วมทาง 

2.  ทำไมเวลาแซงต้องบิดมาใกล้ๆรถคนอื่นแล้วแซงพุ่งไปอย่างเร็ว.  รู้ว่ามันไม่ชน แต่ไปแซงห่างๆ รถ คนอื่นได้มั้ย ไม่ต้องมาใกล้ๆ
      ไม่รู้ ไม่เคยทำ กลัวไปเฉี่ยวเขา เราตาย เราเนื้อหุ้มเหล็ก  ไม่เคยเปลี่ยนท่อด้วย  ไม่ชอบรถเสียงดัง  เบื่อพวกแนว พวก Harley เหมือนกัน  ตับๆๆๆๆ ดังมาก  ซึ่งแล้วแต่คนอีกนั่นเเหล่ะ ไปทำท่อเพิ่มมาเปล่า

3.  เวลาจอด ทำไมต้องเรียงหันหน้าออกมาด้านนอก.  ทำไมไม่จอดซุกหัวเข้าไปเหมือนรถชาวบ้านครับ
      รถหนัก  ลองมาลากเองแล้วจะรู้สึก  ไม่มีเกียร์ R นี่หว่า

คนขับรถใหญ่ที่ดีมี  ที่ไม่ดีก็มี 
      เช่นเดียวกับผู้ขับขี่รถยนต์ที่มีทั้งดี และไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเคยน็อตหลุดกับกลุ่มพวกนี้ ถนน 6 เลนมันขี่กันเป็นร้อยๆกันทุกเลนแล้วขี่ไม่เร็วทำให้รถติดเพราะแซงไม่ได้ สาบานได้ว่าเป็นรถ BB รวมฮาเล่ไม่ใช่รถเล็ก
วันนั้นเลยเปิดไฟสูง บีบแตรค้างแหวกแม่งเลย มีรถแหวกตามมาเหมือนจะเหลืออดเหมือนกัน แล้วมันมีตัวทำเก๋าๆบิดตามมาสองสามตัวแต่ก็ไม่กล้าทำอะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AkE

อ่อ ไม่ได้เป็นไรมากหรอกคร้บ เป็นโรคอยากเป็นจุดเด่น ก้ไม่ต่างอะไรกับมอไซที่ว่าตลาดบ้านๆหรอกครับ

คนดีและรู้จักเกรงใจคนอื่นก้มีครับแต่ดูเหมือนจะไม่เยอะซักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกอยากเด่น ผมไม่แน่ใจ

ว่าตอนเด็กๆ ครอบครัวบางคนเค้าอาจจะไม่ค่อยสนใจมั้งครับ ผมไม่ได้ว่าแต่มอไซนะครับ รถยนต์หรือ

Supercar แต่งแล้วหรือขับรบกวนคนอื่นก้ไม่ได้ต่างกับชนชั้นที่ชอบไปดูถูกกัน

ออฟไลน์ Altima

คำถามข้อ 3 เหมือนถามกวนตีน แล้วทำไมรถเก๋งส่วนใหญ่ถึงจอดเอาหน้าออกละครับ เหตุผลเดียวกัน

"ชาวบ้านเขา" คือคนที่ขี่มอไซเพราะไม่มีทางเลือกอื่นครับ ถ้าเขามีงบพอ เขาไม่มาขี่มอไซครับ จะเอา BB มาเทียบกับชาวบ้านทั่วไปไม่ได้ครับ
ไม่ได้เหยียด แต่เป็นเรื่องจริง
ที่เขาจอดเอาหน้าเข้า เพราะมันง่าย เวลาถอยออกก็ง่ายเพราะรถมันเบา แต่ที่ BB เอาหน้าออก เวลาเข้ามันไม่ได้ยากขนาดนั้น แล้วเวลาออกก็คือออกได้เลย

แล้วขอถาม BB เอาหน้าออก มันหนักหัวใครครับ ข้ออื่นเข้าใจเพราะมันหนักหัวคนอื่น แต่ข้อ3 คือเสือก

ส่วนข้ออื่นคือปัญหาของเด็กแว๊นมีตังเอาไปซื้อBBครับ ตอบได้แค่นี้

จากใจคนขี่ CB650F ท่อเดิมและเดิมทั้งคันจากโรงงาน

ออฟไลน์ mozart

ขอบ่นเรื่องของเสียงหน่อยนะครับ ไม่ใช่เฉพาะ bb นะ เด็กแว้นธรรมดามันจะทำท่อเสียงดังหา...... cc เท่ามด เสียงยังกะป่าช้าแตก  ส่วน bb ผมอยากให้ระวังเรื่องการขับขี่บนถนน ใจเค้าใจเรา อย่าเอามันอย่างเดียว

ออฟไลน์ oryor

เข้ามาอ่านตอนแรก นึกว่า Toyota BB

ออฟไลน์ Hakosuka

เข้ามาอ่านตอนแรก นึกว่า Toyota BB
เหมือนกันเลยครับ 55555

ออฟไลน์ the kit

ตอบข้อ 1
ไอ้พวกที่ทำอย่างคุณว่า มักจะเป็นพวกที่ "วางก้าม" หรือชอบเบ่ง ชอบเอาเปรียบสังคม หรือไม่ก็ขาดความอบอุ่น ทางบ้าน
 เมื่อได้รวมกลุ่มรวมก้อน ก็อยากจะแสดงอะไรให้ กลุ่มคนที่เข้าร่วม ยอมรับว่า "กูเจ๋ง"

ตอบข้อ 2
โชว์เหนือ และให้เหมือนว่าตัวเองใหญ่ รู้สึกให้ไปเบียดบังเสรีภาพของคนอื่น ประมาณว่า ไม่ตั้งใจจะตบให้โดน แต่ให้คนอื่นรู้สึกหวาดกลัว

ตอบข้อ 3
เพราะตอนขับมาถึงที่หมาย ในช่วงรถขยับอยู่เราสามารถตีวงโค้งได้ง่าย และก็ขยับถอยหลังเข้าเลย เมื่อเวลาตอนออกก็จะง่าย และไม่เกะกะ ผู้ใช้ถนนร่วมทาง

รถยนต์ที่จอดเอาท้ายเข้าก็เช่นเดียวกัน ความรู้สึกเดียวกัน

คนขับรถ BB ไม่ได้แย่ทุกคน เป็นบางคน เป็นบางกลุ่ม
เช่นเดียวกับคนขับรถยนต์ ก็ไม่ได้แย่ทุกคน เป็นบางคน เป็นบางกลุ่ม

ปล.ผมไม่ได้ขี่ BB ผมขี่ "Harley Davidson"
"Make It Count"

ออฟไลน์ CMaN20

ใจเย็นๆกันนะครับ อย่าให้กระทู้เว็ปนี้เป็นกระทู้ด่ากันแบบไม่มีเหตุผลเหมือนเว็ปดังบางที่เลย. ผมเองไม่มี BB มีแต่รถยนและก็เคยเห็นในสิ่งที่จขกท.ตั้งคำถามมาครับ.

1. การติด Spotlight ยื่นออกมาเพื่อเพิ่มความสว่าง ผมว่ามันไม่ได้กระทบผมนะ ตัวผมขับตจว.กลางวันเวลามี BB ที่เปิดไฟเหลืองตอนกลางวันขับมาด้านหลัง ผมว่าดีออกเพราะผมเองสังเกตุเห็นได้เร็วและก็หลบให้แซงไป และถ้าคุณอยู่ขวาแล้วมีรถ/มอไซจากด้านหลังที่ไวกว่า คุณก็ต้องหลบครับ. แต่การที่เปิดไฟสลับแบบรถพยาบาล อันนี้ผมเองยังไม่เคยเจอ และแบบนี้มันผิดกฏหมายและทุเรศครับ.

2.เรื่องการแซง ไม่แน่ใจว่าที่เกิดกับคุณคือคุณอยู่ขวาและ BB มาเร็วแล้วแซงซ้ายไปรึเปล่า. ผมว่าถ้าขับกันแบบรู้กฏว่าเลนขวาคือเลยแซง ไทยเราน่าจะมีอุบัติเหตุลดลงครับ.

3.การจอดเอาหน้าออก อันนี้มันเรื่องของเค้าครับ มอไซไม่มีเกียร์ R มาถามแบบนี้มันจะเหมือนคนมีอคติเปล่าๆ.

ปล. ผมมองว่า BB คือรถคันนึงนะ ไม่ว่าจะจอด 1คัน/ช่องจอด ผมก็ไม่ว่าอะไรเพราะที่ตปท.ก้แบบนี้ครับ. แต่การมาเป็นขบวนแล้วแสดงกิริยาต่ำๆนี้ ผมว่าทั้งBB/รถยนต์ มีหมดครับ ไม่ต้องแบ่งแยกกัน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ POKKHET

ในสังคมก็มีคนปฏิบัติถูกต้องและไม่ถูกต้อง
เหตุการณ์ที่เจอบ่อย คือ เค้าขับเร็วมาก เสียงท่อเค้าดังจริงครับ แต่ทำไมผมได้ยินตอนมันกระชั้นชิด(อาจเป็นเพราะเค้าขับเร็วมาก หรือหูผมแย่มาก)
แล้วปาดแซงยังกะจรวด ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาอันตรายมากครับมีแต่สูญเสีย
บนถนนทุกวันนี้จำเป็นต้องเพิ่มความระมัดระวังมากกขึ้น(ซึ่งมันก็เป็นสิ่งที่ดี)
แต่ฝากพี่ๆbb บางคนที่ขับแบบมิดไมล์ ช่วยลดความเร็วลงหน่อยนะครับ ผมกลัว
ส่วนคนปฏิบัติตามกฎหมาย ช่วยเหลือสังคม อันนี้ก็เยอะนะครับ ปรบมือให้ครับ

ออฟไลน์ KATANA

เคยขับต่างจังหวัดตอนดึกๆ ถนนมืดสนิท

เจอ BB ไฟสนามฟุตบอลมาข้างหลัง จ้า...พร่า...มัวไปหมด ต้องรีบหลบให้แซงไปไวๆ

เอาตัวเองปลอดภัย คนอื่นช่างมัน  >:(

ออฟไลน์ Ln-106

• Jr. Member
  • **
ข้อเดียวครับ จอดเอาหัวออก
เวลาพักเสร็จจะไปต่อเดินมาคร่อมแล้วขับได้เลย มันสะดวกกว่าครับผม
จูงถอยหลังมาตั้งลำ เผลอๆจะโดนรถเฉี่ยวเอาด้วยครับ

ออฟไลน์ Level Zero

เบื่อสุดคือตอนมาเป็นกลุ่มแล้วแข่งกันออกจากแยกไฟแดงครับ ออกตัวทีมีหูอื้อเลยทีเดียว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเอาเรื่องจริงมาพูด ในทุกมิติ ผมไม่ได้ติเฉพาะ BB หรอกครับ

1. BB พอมีกลุ่มซิ่งบนถนนหลวง ก็ไม่ต่างกับแด็กแว๊นมอเตอร์ไซตเลย กลุ่ม รถยนต์ ก็เช่นกัน กลุ่ม BB มองว่าตัวเองไม่ใช่แว๊นซ์ มองว่า high class กว่า ซึ่งใช่ในราคารถและซีซี แต่พอพฤติกรรมการขับไม่ต่างจากแว็นซ์ มันก็คือแว๊นซ์ใน cc เยอะกว่าแค่นั้นเอง

2. เรื่องเสียงท่อ BB จะชอบพูดกันในกลุ่ม หรือ หลายสถานที่ว่า เพราะ BB มัน CC เยอะกว่ามอเตอร์ไซต์ธรรมดา เลยต้องเสียงดัง ถ้างั้นคนขับเก๋ง รถยนต์ รถกระบะ ที่ CC เยอะกว่า BB เขาไม่ทำท่อ ทำเสียงเป็นเครื่องบินรบ เครื่องบินเจ็ทไปเลยละ

3. การรวมกลุ่ม ไม่ว่าจะ BB หรือ เก๋ง หรือ กระบะ ไม่ต่างกันเลย เดือดร้อนกันไปหมด ยิ่งเวลาออกทริป วิ่งบนถนนหลวง บ้านผมอยู่ จ.เลย ต้องวิ่งไปทาง ภูทับเบิก เจอพวก CarClub หรือ พวกออกทริป พวกนีบ่อยมาก วิ่งเป็นขบวน กลางถนน ไม่มีหลบซ้ายให้ คนจะไปต้องแซงซ้ายไปเอง ซึ่งกว่าจะแซงได้ยาวเป็นกิโลๆ เลย เดือดร้อนมาก บอกเลย

คนขับ BB ดีๆ ก็มีเยอะ ครับ ก็ต้องแยกให้ออกก่อน ว่าใครเป็นใคร ถ้าจะด่าต้องระบุเป็นคนๆ ไป

ออฟไลน์ imvile

ก็เอาคำถามที่ล่อดราม่ามาถาม มันก็จะประมาณนี้แหล่ะครับ ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น

1.) ไฟหน้า BB เป็นโคมอะไร เปลี่ยนได้หรือไม่ ที่ต้องติด สป๊อตไลท์ คือติดเพื่ออะไร เข้าป่าหรือ ไฟติดรถมันไม่สว่างพอหรือ?

2.) ทำไมเวลาแซงบ้างครั้ง รู้สึกหวาดเสียว

3.) การจอดเอาหน้าออก มันมีข้อดีอย่างไร

มู๊ด กระทู้ก็จะเปลี่ยน

ในส่วนตัว เคยขับ BB อยู่พักนึง ไม่ได้ชอบทุกแก๊งค์ ไม่ได้ชอบขับเสียงดังนะครับ เลิกไปแล้วด้วย กลัวตาย
แต่ถ้าอยากให้ดราม่าแข่ง ถามต่อได้ไหม

1.) รถยนต์ทำไมชอบเปลี่ยนเลน ไม่ใช้ไฟเลี้ยว บางทีไม่มองกระจกข้างเลย

2.) ตอนกลางคืน รถผมไม่มีสป๊อตไลท์นะครับ เราไฟเล็กๆดวงเดียว รถสวนก็ปรับเป็นไฟต่ำตลอด แต่รถยนต์ไม่เคยเห็นไฟเราเลย ถนนมืดๆ ยิงไฟสูงค้างตลอดเวลา
สวนมาที ด้านหน้ามองไม่เห็นไปชั่วขณะ

3.) เวลาจอด เช่นหน้าเซเว่น ทำไมรถยนต์ต้องจอดกระพริบไฟ ขวางตรงที่จอดมอเตอร์ไซค์ เข้าออกลำบาก พอเห็นว่าเราจะออก กฌไม่ได้กระเทิบให้ด้วย

4.) พวกรถ ปาดไปมา จะมั่นใจได้อย่างไร ว่าไม่ได้กวาดหลุดตกข้างทาง พาเอามอไซที่ขี่แบบเป็นระเบียบ ชาวบ้านธรรมดา กวาดติดไปด้วย?

5.) ไอพวกรถกระบะ ลามถึง PPV จูนควันดำ ชอบกด ควันท่วมๆ เปิดเพลงดังๆ ใส่ท่อดังๆ ทำเพื่ออะไรหรือครับ? ไม่สงสารคนเดินถนน คนขับรถจยย. บ้างหรอครับ

เห็นไหมครับ ถ้าจะดราม่ามา มันก็ดราม่าต่อได้ ถ้าเราไม่ได้เอาใจเขามาใส่ใจเรา อย่าเถียงว่า " ก็ผมขับรถยนต์ ไม่เคยทำ " บนถนนมันมีทั้งคู่แหล่ะครับ
ผมขับ มอไซ ก็ไม่เคยทำข้อ 1 + 2 เลยนะครับ ขับรถยนต์ ก็ไม่ทำ 1 - 4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2021, 23:46:05 โดย imvile »
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ alpha14

ไม่มีBBขี่และก็ไม่อยากจะขี่ด้วย ตามข้อ1นี่เห็นบ่อยๆก็จะเป็นรถหน้าแหลมๆมีกล่องใส่ของอพยพใว้ข้างหลัง2ใบ ชอบเปิดสปอตไลท์สีเขียวๆไว้(คาดว่า)ให้รถคันหน้าหลบไปไวๆ มักจะมาเป็นกลุ่มไม่มากนัก10กว่าคัน ข้อ2 แซงใกล้มากๆนี่เคยเจอแบบแซงสวนกัน มันเล่นแซงรถทางโค้งมาเลยกลางเส้นเหลืองเกือบล่อกระจกข้างเราไป แอบแช่งมันลงโค้งหน้า รถก็เยอะมันวิ่งไม่ต่ำกว่า120อ่ะ ก็เดาไว้เลยว่าพวกกำลังโชว์สกิล ถ้าพลาดมาละก็ต้องทิ้งร่างให้เพื่อนช่วยเก็บส่งพ่อแม่อ่ะนะ ::) ขอแก้ไขหน่อย ลืมข้อ3 ทำไมต้องหันหน้าออก อันนี้เคยได้ยินมาว่ารถมันคันใหญ่เวลาจะออกมันช้าอุ้ยอ้ายเกะกะกันหลายคัน เอาหน้าออกมันสตาร์ทแล้วไปได้เลย นี่เป็นวัฒนธรรมของชาวฮาเล่ย์เขา(เมกา)เนิ่นนานมาแล้ว ก็ไปเลียนแบบเขาเห็นว่าเท่ดีมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2021, 14:17:27 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ SM.

ตอนแรกผมอ่าน ผมถึงไปนึกรถ toyota bb อ่านไปแล้วก็งงๆ

เพิ่งมารู้ว่า หมายถึง big bike  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Sakutaro

:) ผมมีมอไซค์ใหญ่ด้วยขอตอบครับ ---- เอารวมๆ เป็นลักษณะแล้วแต่บุคคลครับ แต่ส่วนมากเป็นแบบนั้นจริงๆ

---- เท่ระเบิด คนมองเห็นเห็น เป็นจุดเด่น แต่บางคนเอาความปลอดภัยส่วนมากมีในพวกทั่วริ่ง เดินทางกลางคืนครับ ไฟสว่างเต็มถนน คนสวนมาตาบอดแล้วแต่คุณ

---- โชว์อัตราเร่งอันทรงพลัง ให้ฟังเสียงท่อแสนไพเราะ เขาไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเรารำคาญ และสาบแช่ง 55555

---- รู้สึกแตกต่าง ง่ายต่อการออกไปเลย รถมันสูง บางคนมีปัญหาในการคร่อม บางคนอยู่บ้านยังจอดหน้าบ้านหันออกด้านนอก อันนี้ถ้าไม่เดือดร้อนคนอื่นเชิญตามสบายครับ

ทั้งหมดทั้งมวลที่กล่าวมีมากเกิน 80% ของคนขับรถ BB .....รุ่นใหญ่หรือคนขับดีดีพากันมัวหมองไปด้วย ผมเองเช่นกัน
เวลาขับเจอกลุ่มพวกนี้ หรือเจอพวกท่อก๊อบเสียงดัง  ผมนี่หนีไปจอดไกลๆ ว่าตรงๆผมอาย กลัวเขาเหมารวมไปด้วยครับ :-X

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เปิดไฟกระพริบบ เเล้วเข้ามาวิ่งในเลนทางด่วน ไม่ยอมวิ่งทางขนาน  เจอประจำ

ออฟไลน์ XyteBlaster

มาแว๊นใกล้ ๆ ลูกผมตื่น เคยเจอครับ  เส้นที่ผมวิ่งกลับ ตจว นี่เป็นเส้นแก๊งมอไซต์ชอบไปเที่ยวกันด้วย เพราะถนน 4 เลน แต่ไม่ค่อยมีรถ
แช่งให้ตายไปเยอะ แต่ก็ยังไม่หมดซะทีครับ

ออฟไลน์ mongolias

นึกว่าผมโดนคนเดียว อาทิตย์ที่ผ่านมาเส้นพระราม 2 ผมก็เจอ BB นี่แหละ ขับมาใกล้ๆ แล้วก็เบิ้ล (ฟังเสียงกับดูทรงรถแล้วผมเดาว่า ฮาเลย์) เล่นเอาผมสะดุ้ง ลูกกำลังหลับอยู่บนคาร์ซีทตื่นเลยทีเดียว
ไม่รูว่าแกจะมาเบิ้ลอะไรใกล้ๆ รถผมยิ่งเก็บเสียงรบกวนดีๆอยู่ (เก็บเข้ามาในรถทุกเม็ด)
หลังจากนั้้น ก็เจออีกเป็นระยะ เพียงแต่เสียงมันไม่กระหึ่มเท่าคันฮาเลย์นั่น

ออฟไลน์ dht_tubes

ก็เอาคำถามที่ล่อดราม่ามาถาม มันก็จะประมาณนี้แหล่ะครับ ถ้าเปลี่ยนคำถามเป็น

1.) ไฟหน้า BB เป็นโคมอะไร เปลี่ยนได้หรือไม่ ที่ต้องติด สป๊อตไลท์ คือติดเพื่ออะไร เข้าป่าหรือ ไฟติดรถมันไม่สว่างพอหรือ?

2.) ทำไมเวลาแซงบ้างครั้ง รู้สึกหวาดเสียว

3.) การจอดเอาหน้าออก มันมีข้อดีอย่างไร

มู๊ด กระทู้ก็จะเปลี่ยน

ในส่วนตัว เคยขับ BB อยู่พักนึง ไม่ได้ชอบทุกแก๊งค์ ไม่ได้ชอบขับเสียงดังนะครับ ถ้าอยากให้ดราม่า ถามต่อได้ไหม

1.) รถยนต์ทำไมชอบเปลี่ยนเลน ไม่ใช้ไฟเลี้ยว บางทีไม่มองกระจกข้างเลย

2.) ตอนกลางคืน เราไฟเล็กๆดวงเดียว รถสวนก็ปรับเป็นไฟต่ำตลอด แต่รถยนต์ไม่เคยเห็นไฟเราเลย ถนนมืดๆ ยิงไฟสูงค้างตลอดเวลา

3.) เวลาจอด เช่นหน้าเซเว่น ทำไมรถยนต์ต้องจอดกระพริบไฟ ขวางตรงที่จอดมอเตอร์ไซค์ เข้าออกลำบาก ไม่ได้กระเทิบไปด้วย

4.) พวกรถ ปาดไปมา จะมั่นใจได้อย่างไร ว่าไม่ได้กวาด หลุดตกข้างทาง เอามอไซที่ขี่แบบเป็นระเบียบ ชาวบ้านธรรมดา กวาดติดไปด้วย?

5.) ไอพวกรถกระบะ ลามถึง PPV จูนควันดำ ชอบกด ควันท่วมๆ เปิดเพลงดังๆ ใส่ท่อดังๆ ทำเพื่ออะไรหรือครับ? ไม่สงสารคนเดินถนน คนขับรถจยย. บ้างหรอครับ

เห็นไหมครับ ถ้าจะดราม่ามา มันก็ดราม่าต่อได้ ถ้าเราไม่ได้เอาใจเขามาใส่ใจเรา อย่าเถียงว่า " ก็ผมขับรถยนต์ ไม่เคยทำ " บนถนนมันมีทั้งคู่แหล่ะครับ
ผมขับ มอไซ ก็ไม่เคยทำข้อ 1 + 2 เลยนะครับ ขับรถยนต์ ก็ไม่ทำ 1 - 4

ผมชอบคอมเม้นท์นี้มากๆครับ