ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผู้หญิงถึงเมากับการนั่งรถกระบะครับ  (อ่าน 2947 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
มีเรื่องจะขอคำปรึกษาครับ พอดีผมสังเกตุหลายครั้งที่คุณเเม่ลงจากการเดินทางโดยรถกระบะ เเกจะบ่นปวดหัวเเล้วก็เหนื่อยเเทบทุกครั้ง (D-Max 4ประตู ปี14) เทียบกับตอนนั่งรถเก๋ง (Camry ปี08) ที่ตำเเหน่งเดียวกันคือหลังซ้าย เเกไม่เคยบ่นเหมือนตอนนั่งรถกระบะเลย ในระยะทางที่พอๆกัน ทางเดียวกัน (รถเดิมๆทั้งคู่นะครับ)
ผมอยากจะขอคำปรึกษาว่า 1.เราสามารถทำรถกระบะให้มันไม่โยน ไม่โยก ลดอาการปวดหัวเเละเหนื่อยจากการนั่งได้ไหมครับ ถ้าไม่สามารถเปลี่ยนตำเเหน่งนั่งได้ 2.ถ้าผมมีเเผนจะออกรถใหม่ 7ที่นั่ง ในงบ 1.2M ตัวเลือกที่ดูๆไว้เป็น Terra ตัว E กับ Mu-x ตัว Ative ถ้าเป็นรถทรงนี้เเล้วคุณเเม่ต้องนั่งที่ตำเเหน่งเดิม พี่ๆคิดว่าอาการเวียนหัวเเละเหนื่อยจะหายไปไหมครับ หรือควรพับโปรเจครถทรงนี้ไปเลยครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ทำไมผู้หญิงถึงเมากับการนั่งรถกระบะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 21:42:18 »
เมาเพราะกระบะมันโยก แถมด้วยท้ายดีด สะเทือนอีก

เปลี่ยนเป็น PPV อาการดีขึ้น แต่ก็ยังคงนิสัยใกล้เคียงเดิม คิดว่า น่าจะเมาเหมือนเดิมครับ

ถ้าจะไม่เมา ต้อง SUV พื้นฐานเก๋งครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: ทำไมผู้หญิงถึงเมากับการนั่งรถกระบะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 22:14:56 »
ไม่ต้องผู้หญิงหรอกครับ ผมเองก็เมา  :-[ ขนาดตัวผมเองนั่ง Fortuner ยังเมาเลยครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 22:27:36 »
ไม่ต้องผู้หญิงหรอกผู้ชายนี่ตัวเมาเลย ยิ่งรถ ppv ด้วยนะ เมาแทบคลั่ง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 22:31:53 »
ส่วนใหญ่ที่สังเกตจากคนรอบตัว คนที่เมารถมักจะเป็นคนที่ชอบหลับในรถ ไม่มองวิวรอบๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 22:32:43 »
ใครๆก็มึนหัวคับ โครงสร้างรถมันทำออกมาไม่เหมาะกะทำเป็นรถคนนั่งอยู่แล้ว ยิ่ง ppv ราคาเกือบสองล้าน โยกๆเหยกๆ นั่งห่วยแตก ไม่สบายเลย ตัวใหญ่ซะเปล่า ภายในแคบกว่า SUV พื้นฐานเก๋ง ...ทำไปได้  ;D

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 22:52:09 »
ผมเองเคยนั่งแถวสอง Pajero sport ตัวปัจจุบันไปกาญจนบุรี เมาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 23:25:45 »
หลังซ้าย = เบาะนั่งด้านหลังฝั่งซ้าย ใช่ไหมครับ
นั่งเบาะหลังกระบะต่อให้ช่วงล่างนุ่มแค่ไหนก็ไม่เท่ากับเบาะนั่งรถเก๋ง เพราะเบาะหลังทรงชันๆดันหลัง แค่นั่งเฉยๆรถไม่วิ่งยังรู้สึกว่าเมื่อย
PPV จากโจทย์2ตัวเลือก Terra > Mu-x อย่างไงก็ต้องพาคุณแม่ไปลองนั่ง เพื่อจับอาการเวียนหัวดังกล่าว
จำเป็นต้องเป็นรถ 7 ที่นั่งไหมครับ ถ้าจำเป็นควรเลือกSUVพื้นฐานรถเก๋ง CRV ตัว S 1,369,000 บาทเกินงบนิดหน่อย
ถ้าไม่ใช่ 7 ที่นั่ง HRV ตัว RS 1,119,000 , Corolla Cross ตัว Hybrid 1,199,000 ,เน้นคนนั่งหลัง mazdaไม่แนะนำ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 01:04:31 »
หลังซ้าย = เบาะนั่งด้านหลังฝั่งซ้าย ใช่ไหมครับ
นั่งเบาะหลังกระบะต่อให้ช่วงล่างนุ่มแค่ไหนก็ไม่เท่ากับเบาะนั่งรถเก๋ง เพราะเบาะหลังทรงชันๆดันหลัง แค่นั่งเฉยๆรถไม่วิ่งยังรู้สึกว่าเมื่อย
PPV จากโจทย์2ตัวเลือก Terra > Mu-x อย่างไงก็ต้องพาคุณแม่ไปลองนั่ง เพื่อจับอาการเวียนหัวดังกล่าว
จำเป็นต้องเป็นรถ 7 ที่นั่งไหมครับ ถ้าจำเป็นควรเลือกSUVพื้นฐานรถเก๋ง CRV ตัว S 1,369,000 บาทเกินงบนิดหน่อย
ถ้าไม่ใช่ 7 ที่นั่ง HRV ตัว RS 1,119,000 , Corolla Cross ตัว Hybrid 1,199,000 ,เน้นคนนั่งหลัง mazdaไม่แนะนำ
mazdaคนนั่งหลังก็นั่งสบายได้ครับถ้าไม่อ้วนไป แต่เบาะรองรับสรีนะมากกว่าโตโยต้าพอสมควร

ต่ที่นั่งสบายที่สุดในคลาสc crossover suv. ก็ต้องsubaru foresterแล้วครับ นั่งสบายกว้างขวางแถช่วงนิ่งเกาะหนึบด้วย

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 02:48:13 »
อย่าว่าแต่คนนั่งเลยครับ ผมขับเองก็มา
ทั้งกระบะทั้งกลุ่มppv เมาทุกคัน ตัวไหนที่เค้าว่าช่วงล่างเทพเนี่ย เมาทั้งเป็นคนนั่งยันเป็นคนขับเองครับ ยิ่งภรรยาผมยิ่งหนัก นั่งสั่งแบนห้ามซื้อกระบะกับppvเข้าบ้านเพิ่มเลย...

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 03:45:47 »
ทำให้ดีขึ้นได้ครับ  ไม่ถึงกับใกล้เคียงเก๋ง

เอาแหนบบรรทุกออก  แล้วจับใส่พวกโช้คเทพๆ อาทิ  OME  BP-51  ใส่เข้าไป  ให้ดีขึ้นอีกนิดเอากันชน Offroad เหล็กหนักๆไปถ่วงท้ายไว้

เท่านี้ก็ช่วยอาการโคลงได้เยอะมาก  และการถอดแหนบบรรทุกลดอาการดีดของช่วงล่าง 

ถ้าเปลี่ยนรถไปใช้ PPV ช่วงล่างด้านหลังที่เป็น คอยย์สปริงจะไม่ค่อยมีอาการดีด (ยกเว้น คุ้กกี้)  อาจจะไปเลือกโช้คเพื่อแก้อาการโยนอย่างเดียวครับ ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 07:55:09 »
ไม่ต้องผู้หญิงหรอกครับ ผมก็เมาครับ
รีโว, HRV นี่ ขับเองเมาเองครับ
ส่วน PPV นั่งเบาะหน้าฟอร์จูน ยังเมาเลย

ผมว่าเป็นที่การรับความรู้สึก อย่างผมถ้าเริ่มโคลงหน่อยจะเมาละ
อาการพวกนี้รถเก๋งไม่เคยเจอ หรือ SUV ก็แทบไม่เจอครับ

จขกท ลองพาคุณแม่ไปนั่งรถที่คุณสนใจให้ครบทุกรุ่น ขอเซลส์ขับนานหน่อย แล้วก็ถามท่านครับว่าคันไหนท่านรู้สึกดีที่สุด

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 08:42:45 »
 1.เราสามารถทำรถกระบะให้มันไม่โยน ไม่โยก ลดอาการปวดหัวเเละเหนื่อยจากการนั่งได้ไหมครับ ถ้าไม่สามารถเปลี่ยนตำเเหน่งนั่งได้

ทำได้ แต่ไม่ดีเท่าที่คุณหวังไว้
*รถกระบะออกแบบมาเพื่อบรรทุกของ

2.ถ้าผมมีเเผนจะออกรถใหม่ 7ที่นั่ง ในงบ 1.2M ตัวเลือกที่ดูๆไว้เป็น Terra ตัว E กับ Mu-x ตัว Ative ถ้าเป็นรถทรงนี้เเล้วคุณเเม่ต้องนั่งที่ตำเเหน่งเดิม พี่ๆคิดว่าอาการเวียนหัวเเละเหนื่อยจะหายไปไหมครับ หรือควรพับโปรเจครถทรงนี้ไปเลยครับ ขอบคุณครับ :)

ปัญหาเดิม รถแบบเดิม คนขับเดิม คนนั่งเดิม เส้นทางเดิม ปัญหามันไม่น่าถูกแก้ได้
*รถกระบะออกแบบมาเพื่อบรรทุกของ
D-Max 4ประตู ปี14 นี่ก็รถกระบะ
PPVเป็นรถกระบะดัดแปลง ไม่สามารถทำให้นั่งโดยสารได้เหมือนรถเก๋ง อย่างแน่นอนครับ

ตัวคุณอยากได้ PPV คุณแม่เดินทางนั่งรถเก๋งได้
ไม่ซื้อ PPV ก็รถเก๋ง  (ขอรวม MPV Alphard )
ถ้ารับคุณแม่เดินทางไม่บ่อย ซื้อ PPV ครับ แล้วตอนคุณแม่เดินทาง เช่ารถเก๋ง มาขับ
หรือกลับกัน ซื้อรถเก๋ง วันไหนคุณอยากขับ PPV ก็ไปเช่ามาขับครับ

ส่วนตรงกลางๆ ก็ crossover/suv อย่าง CRV

***เมาจากการนั่งรถกระบะ ไม่เลือกเพศครับ ทุกเพศ ทุกวัย มีสิทธิเมา 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2021, 08:45:03 โดย pikara »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 08:44:17 »
ไม่เสมอไปครับ
ไม่ใช่ทุกคน
ผู้ชายก็เมา !!!!!!!

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 08:53:25 »
อย่าว่าแต่คน"หมา"ยังเมาจนอ๊วกออกมาเลย :'(

ผมเคยใช้ฟอร์จูนเนอร์โฉมที่แล้วแทบไม่มีใครอยากนั่งรวมทั้งหมาด้วยสุดท้ายก็ขาย

แปลกอย่านึงหมานั่งกระบะท้ายรถโล่งๆมันจะไม่เมารถครับถ้าในรถสูงๆไม่รอดซักคัน ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 09:00:00 »
ปกติผมไม่ค่อยเมารถเท่าไหร่ นั่งเบาะหลัง 2 ครั้งหลังที่ผมเมา
ก็คือนั่ง Isuzu Dmax นี่แหล่ะ ทั้งโยกย้วย ด้านหลังก็ดีด
แต่ถ้าเป็นคนขับ ไม่เคยเมารถ..

แต่เมียผม ไม่ว่ากระบะยี่ห้อไหน ถ้าจังหวะการชับมีโยกรถมากไป
เมาทุกยี่ห้อ.. 555+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 10:56:41 »
ผมขับ Revo มาทำงานนอกสถานที่เองยังเมาเลยครับ
รถบ้าอะไร ดีด เด้ง ยวบ โยน ตั้งแต่ยังไม่ 100 ดี
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 11:46:10 »
เพราะว่าเป็น Body on Frame ไงครับ แม้จะไม่ใช้ความเร็วสูงหรือเลี้ยวปกติก็ตาม ถ้าเป็นพื้นฐานรถเก๋งสิ รู้สึกนิ่งขึ้น
แต่ทำไม ไม่เอากระบะพื้นฐานรถเก๋งมาจำหน่ายในไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2021, 12:46:18 โดย Gunther »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 12:40:47 »
ไม่เกี่ยวกันเลยครับ อยู่ที่คน ผู้ชายก็เมาได้

แม่ผมนั่งเก๋ง ยังเมา เลย แกชอบบ่นว่า เมาแอร์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 13:25:30 »
ผมว่าไม่เกี่ยวเรื่องเพศนะ เมากันได้หมดแหละครับ

ออนไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 14:23:23 »
มีโอกาสไปเที่ยวต่างจังหวัดกับพี่ๆที่ทำงานด้วยกัน เดินทางจาก ชลบุรี ไป ราชบุรี

ขาไปผมนั่งรีโว่ของพี่ที่แผนก ขากลับผมลองนั่งเรนเจอร์ของพี่อีกคนกลับ

นั่งนานๆ เกือบๆ 4 ชั่วโมง นั่งรีโว่ รู้สึกว่า ล้ากว่ากันมาก แต่ทั้งคู่ก็ยังรู้สึกเมาอยู่ดี

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 14:58:45 »
ผู้หญิงบางคนน่าจะไม่ค่อยมองวิวนอกรถหรือเปล่าครับ
ใดๆก็ตาม กระบะ + PPV ทั้งหลาย นั่งแล้วมึนหัวหมดครับ มี Everest เจ้าเดียว เคยนั่งไปกลับ กทม - เขาใหญ่ ผ่อนคลายดี ไม่ค่อยดีดเด้งมาก

ส่วนตัวแนะนำไป CRV 2.4 / Corolla Cross / Forester ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Norm-man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 15:17:03 »
เป็นที่ความเคยชินครับ
ครอบครัวผมเป็นครอบครัวที่เดินทางไกลบ่อย เพราะเสาร์-อาทิตย์ต้องไปเยี่ยมตา-ยายแบบข้ามจังหวัด
แถมเป็นจังหวัดภาคเหนือด้วย ทางโค้งไปโค้งมา ก็เลยเหมือนโดนของยากตั้งแต่ยังเด็ก

เมื่อก่อนใช้รถกระบะแคป ก็นั่งได้ทุกตำแหน่ง ไม่เมาอะไร
ต่อมาเปลี่ยนเป็นกระบะ 4 ประตู ก็นั่งได้ปกติ
ต่อมาเปลี่ยนเป็นเก๋ง D-seg ยิ่งสบาย

จนเมื่อผมเข้ามาเรียนมหาลัย + ทำงานในกรุงเทพ
ผมก็เป็นคนขับรถเองมาตลอด และไม่ได้นั่งโดยสารตำแหน่งเบาะหลังอีกเลย
พอกลับมานั่ง Camry ของพ่ออีกที เมาครับ
เมาแบบ นั่งแล้วมึนๆ จะอ้วก ต้องนอนบนรถเท่านั้น

ขากลับเลยขออาสาขับเอง ไม่เมาเลย

ดังนั้นจากประสบการณ์ของผม
คือเป็นที่ความเคยชินของการนั่งรถมากกว่า
นั่งตำแหน่งไหนบ่อย เดินทางทางไหนบ่อย
คนขับ ขับยังไง เร่งแรง เบรคแรง หักพวงมาลัยแรงก็ทำให้เมาได้เหมือนกัน

เพิ่มเติมนิดนึง
แม่ผมเข้ากรุงครั้งแรก พานั่งรถไฟฟ้า แม่ผมเมาเฉยเลย
ทั้งๆที่รถไฟมันนิ่งๆ ไม่โยกเยกอะไร
โค้งน้อยกว่าทางแถวบ้านด้วยซ้ำ
นี่แหละ เราชินกับอะไร ก็จะไม่เมาอันนั้น

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 17:50:55 »
ไม่เกี่ยวกับเพศครับ

คนเรา Sense ไม่เหมือนกัน

ผมก็เป็นคนที่เมารถบ่อย
ขนาดเก๋ง ถ้านั่งหลังผมก็เมาครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 20:21:50 »
เกรงว่าย้ายจากกระบะมา ppv คุณแม่ก็อาจจะยังเมารถนะครับ เพราะ ppv ไม่ได้นิ่มเหมือนเก๋ง
แนะนำให้ไปลองเช่า ppv มาทดลองขับ ให้คุณแม่นั่งด้วยครับ เสียค่าเช่าหลักพัน ดีกว่าเสียเงินหลักล้านแล้วแก้ปัญหาไม่ได้นะครับ