ผู้เขียน หัวข้อ: เมียชอบซิตี้แต่เราชอบยาริส เราจะมีโอกาสหว่านล้อมเมียให้ชอบเหมือนเราสำเร็จไหมครับ  (อ่าน 4549 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
งบประมาณมีพร้อมแล้ว แต่เลือกได้เพียง 1 คัน เพื่อทดแทนคันเก่าที่ขายออกไป
ดูทีท่าแล้วโอกาสสำเร็จน้อยมาก
หรือจะยอมๆไปดีครับ
รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแชร์ไอเดียหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
( ยาริสท๊อป Sport Premium 679,000 บาท )
( ซิตี้แฮชแบคไฮบริด  849,000 บาท )

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าการเงินไหว ไป city เถอะ   แต่ถ้าการเงินมันอาจจะไม่ไหว

ก็ต้องคุยกันว่า ผ่อนได้เท่าไหร่

ออฟไลน์ Newhang

ราคามันต่างกันจัง ทำไมไม่เลือกที่มันใกล้เคียงกันหน่อยครับ

สรุป ซื้อ civic el+เลยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เอาความชอบทั้งคู่มาคุยกันครับ
เราชอบ Yaris เพราะอะไร
เค้าชอบ City เพราะอะไร
เราไม่ชอบ City ด้านไหนบ้าง
เค้าไม่ชอบ Yaris ด้านไหนบ้าง

แล้วหาจุดที่อยู่ตรงกลาง
ยกตัวอย่างเช่น City ถ้าเรามองว่า eHEV แพงไป เจอกันตรงกลางมั้ย City Turbo ราคาพอกันลงมา ประมาณนี้ครับ

ปล. นานๆ จะเห็นคนชอบ City eHEV ผมก็เช่นกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member
อำนาจการสั่งจ่ายเงินอยู่ที่ใครครับ ถ้าอยู่ที่คุณ จขกท. ก็เอาตามที่เราชอบ
แต่ถ้าอยู่ที่คุณภรรยา แนะนำให้ตามใจคุณภรรยาครับ จะได้ไม่หน้างอเวลานั่ง หรือเวลารถเกิดอะไรขึ้นมา จะได้ไม่โดนซ้ำเติม ประเภท "เป็นไงล่ะ บอกแล้วให้เอาอีกรุ่น" ประมาณนี้ครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Tien.W

City Hatchback SV ราคาพอกับ Yaris ที่คุณดูไว้

เพิ่งพากลับจากเชียงใหม่ กำลังเครื่องเหลือๆ ขึ้นเขาสบายหายห่วง กดเป็นมา กินน้ำมันเฉลี่ยตลอดทริป 19 กม/ลิตร

ออฟไลน์ starlight

ถ้าเกินจะต้านและหากงบประมาณที่เตรียมเอาไว้สามารถซื้อซิตี้ได้  ก็เลือกซิตี้ก็ได้   รถมันก็มีดีในตัวของมันเอง ช่องส่วนต่างราคาของทั้งสองคัน มันก็ไม่หนีกันเท่าไรหากจะขายในวันหน้า

ออฟไลน์ deertesla

City Hatchback SV ราคาพอกับ Yaris ที่คุณดูไว้

เพิ่งพากลับจากเชียงใหม่ กำลังเครื่องเหลือๆ ขึ้นเขาสบายหายห่วง กดเป็นมา กินน้ำมันเฉลี่ยตลอดทริป 19 กม/ลิตร
ยาริสนี่เครื่องโบราณไม่ได้ประหยัด หน้าตาไม่สวย ส่วนลดน้อยไม่แปลกที่ไม่มีใครชอบ แต่ซิตี้ของใหม่กว่า เครื่องรุ่นใหม่ประหยัดกว่าในทางไกล  แต่มีปัญหาสนิมกับไม่มีเกียร์ L ไว้ขึ้นลงเขา จะมีแพดเดิ้ลชืพก็รุ่นท็อปครับ อีกอย่างยาริสเครื่องและเกียร์ทนกว่าซิตี้  ฮอนด้าขึ้นชื่อว่าเกียร์เปราะและรถไม่ได้ทนทานเท่าโตโยต้าและซูซูกิด้วย ลองช่างใจดูครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

ยาริสนี่เครื่องโบราณไม่ได้ประหยัด หน้าตาไม่สวย ส่วนลดน้อยไม่แปลกที่ไม่มีใครชอบ แต่ซิตี้ของใหม่กว่า เครื่องรุ่นใหม่ประหยัดกว่าในทางไกล  แต่มีปัญหาสนิมกับไม่มีเกียร์ L ไว้ขึ้นลงเขา จะมีแพดเดิ้ลชืพก็รุ่นท็อปครับ อีกอย่างยาริสเครื่องและเกียร์ทนกว่าซิตี้  ฮอนด้าขึ้นชื่อว่าเกียร์เปราะและรถไม่ได้ทนทานเท่าโตโยต้าและซูซูกิด้วย ลองช่างใจดูครับ

แฟนเจ้าของกระทู้อยากได้ตัวไฮบริดนะครับ
เรื่องเกียร์ L ตัดไปได้เลย อ้อ เรื่องเกียร์เปราะด้วย ไปวัดที่ความทนทานของ Motor ไฟฟ้าปั่นล้อแทนครับ

จากคนใช้ 1.0T

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

เอาทีละประเด็นครับ

1. ใครจ่ายเงิน คนนั้นอำนาจสูงสุดครับ ถ้าแฟนคุณจ่ายมากกว่า แนะนำว่าไม่ควรเถียงครับ ตามใจแฟนเถอะ  ;D ;D ;D ถ้าหารกันซื้อ ไปข้อถัดไป...

2. ส่วนต่างเกือบ 2 แสน ผมยังมองไม่เห็นว่าค่าน้ำมันที่ประหยัดได้จะไป Cover ส่วนต่างราคาที่ซื้อที่กี่กิโล หรือมองในแง่ดี จะประหยัดค่าน้ำมันได้แสนนึงที่กี่กิโล แลกกลับแอร์หลัง เบรคมือไฟฟ้า ดิสก์หลัง Adaptive Cruise Control (ถ้าแฟนคุณชอบขับรถทางไกลบ่อยๆ อาจจะชอบตัวนี้)
2.1 ถ้ามีส่วนลดของ City มาช่วย พยายามมองหาที่ที่ให้ส่วนลดเงินสดมากๆ หน่อย เพราะบางที่เจอปัญหามีเป้า แต่ขายไม่ออก

3. ข้อเสียของ City HB ... ผมนั่งหลังแล้ว Head Room น้อยครับ พื้นที่สัมภาระท้ายแบบไม่พับเบาะก็น้อย ผมกลับชอบแจ๊สมากกว่า ส่วนพี่โต โนคอมเม้น ไม่เคยขนครับ

4. แต่ๆๆๆ ผมไม่ชอบ เอาตรงๆ เลย คือ ผมเกลียดการตอบสนองของคันเร่งกับเกียร์ของยาริสมากๆ ผมบังเอิญไปขับช่วงที่เพิ่งอัพเดทสเปกเครื่องมาใหม่ แล้วคันเร่งกดไปประมาณ 30-40% แล้วเกียร์ไม่คิกดาวน์ตอนจะเร่งขึ้นสะพานภูมิพล แล้วเป็นแบบนี้ 2-3 ครั้งด้วย
... อันนี้สำคัญนะครับ มันจะมีปัญหาแน่ๆ เวลาสปรินท์ขึ้นเขาแล้วต้องกดคันเร่งส่งเวลาออกจากโค้ง รถจะคุมยากมากครับ (ปล. ยาริสคันนี้เลขไมล์ไม่ถึง 100 km ด้วย) แต่อย่าเพิ่งเชื่อผมนะ ไปลองขับก่อน อาจจะปรับปรุงแล้วก็ได้นะครับ

คิดอะไรไม่ออก ย้อนกลับไปอ่านข้อหนึ่งครับ ถ้าเมียจ่าย ทุกอย่างจบ หุหุ

ออฟไลน์ 3RP4T

ทำไมต้องเป็น City Hatchback Hybrid ครับ ?

City Hybrid อาจจะประหยัดมากกหว่าปกติ

แต่ ราคาที่แพงกว่า + ราคาขายต่อที่ตกมากกว่า คิดว่าเสมอตัวหรือพอ/กับน้ำมันที่ประหยัดได้ครับ

ถ้าเลยสิบปีไปแล้ว เจอค่าแบตเตอรี่และ อินเวอเตอร์ อันนี้ขาดทุนชัวร์ครับ

ถ้าชอบจริงๆ ผมแนะนำไป City Hatchback ธรรมดาดีกว่า

ส่วนตัว ผมว่า City Hatchback ดูน่ารักดีครับ พึ่งออกเมื่อ 1-2 ปีที่แล้ว สดใหม่กว่า ตัว Yaris XP150 ออกมาตั้งแต่ 2556 ก็นานมากแล้ว

ออฟไลน์ REX

ลองถามเมียดูชอบเพราะอะไร
ถ้าโน้มน้าวใจได้ก็ตามเรา city
ถ้า ไม่สำเร็จ yaris 

ออฟไลน์ Devil13

เมียชอบ = ต้องซื้อ
หากซื้ออันที่ไม่ชอบมา บ่นยันวันขายอ่ะครับ
(เชื่อเมียแล้วจะเจริญ เชื่อผม  ;))

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเป็นผมๆจะถามเขาว่า ชอบ city HB ไฮบริด เพราะอะไรก่อนครับ

ถ้าเธอตอบเชิงลึกแนวเทคนิค เครื่องยนต์กลไก ความสิ้นเปลือง ระบบ safety ฯลฯ เราก็ discuss กันต่อได้เลย เอาสเปคมากางคุยกันต่อ

แต่....ถ้าไม่ใช่ ออกแนวไม่รู้ดิ ชอบตัวนี้แหละ แสดงว่าเธอใช้ความชอบ หรืออารมณ์ในการเลือก ไม่ลงลึก อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ละครับว่า ใครอยู่เหนือกว่าในการตัดสินใจ ง่ายๆคือ ใครยอมใคร นั่นแหละ เชื่อว่าท่าน จขกท เข้าใจดีอยู่ละ

ขอให้จบลงด้วยความแฮปปี้ทั้ง 2 ฝ่ายครับ

ออฟไลน์ mongolias

ใครเป็นคนใช้ คนนั้นก็ควรเป็นคนเลือกครับ
แต่งานนี้ ผมแนะว่า ตามใจเมียจะสบายใจกว่าครับ 5555

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ตามใจเขาไปเถอะครับ ดีกับตัวเราในระยะยาว

ผมมักจะใช้วิธีนี้ เพื่อให้คันต่อไปได้สิทธ์กลับมาเป็น ผมเลือกเอง

จากประสบการณ์ส่วนตัวผมนะครับ อาจจะไม่ได้เหมือนกันทุกท่าน
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ยกเหตุผลมาคุยกันสำเร็จแน่นอนครับ (ผู้หญิงมักซื้อรถด้วยอารมณ์ชอบ แต่ผู้ชายอย่างเรามีข้อมูลแน่นอยู่แล้วงานนี้ห้ามแพ้เมียครับ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mamaman

งบเหลือไป City ครับ
ไป  HB RS City Hatchback SV หรือ RS  ก็เหนือกว่า Yaris ทุกอย่างในราคาพอๆกันเลยครับ

ยังไง City ก็ประหยัดกว่า Yaris เยอะครับ อย่าไปฟังพวก จับไมล์รถติดมา ดิสเครดิส

ผมยังหาเหตุผลที่จะซื้อ Yaris ไม่ได้เลยนะ

ออฟไลน์ muza

เปลี่ยนเป็นหว่านล้อม จขกท ใช้ซิตี้ ดีกว่า
เชื่อเมีย ชีวิต จะเจริญนะครับ
เพราะมีเวลาไปทำมาหากิน
ไม่ต้องเอาเวลาไปเถียงกันเรื่องเล็กๆน้อยๆ ตลอด อิอิ

ออฟไลน์ Floppy-T

ในเมื่องบพร้อม ไปซิตี้ ดูจะสดใหม่กว่ายาริสนะครับ (ไม่รู้ปัญหาน้องสนิมจบรึยัง)
เรื่องความเนี๊ยบในงานประกอบ ไม่ก๊องๆแก๊งๆ ยาริสดูจะเรียบร้อยกว่า

ออฟไลน์ PaPaMan

โอกาสหว่านล้อมเมียให้เลือกตามเรามีครับ ................................... แต่น้อยมากกกกก
งานนี้ผมเชียร์เมียเจ้าของทู้ครับ CITY HB 1.0sv ราคาก็ไม่หนี yaris มาก (ไม่ได้เช็คราคา) แต่ได้ตัวใหม่ เครื่องใหม่ เทคโนใหม่ ดีกว่าเยอะครับเหนือสิ่งอื่นใด...

ตามใจเมียถ้าต้องการความสงบสุขในบ้าน ถ้าการเลือกนั้นไม่ถึงกับขั้นคอขาดบาดตาย
ปล. ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อครับ ในบ้านมีทั้งโตและฮอนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าเมียจะ​เอา​ city ราคานี้ลองแย็บๆ​ civic ตัวเริ่มต้นดูสิครับ​ ฟิลลิ่งเปลี่ยนหมดเลย​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

เอาความชอบทั้งคู่มาคุยกันครับ
เราชอบ Yaris เพราะอะไร
เค้าชอบ City เพราะอะไร
เราไม่ชอบ City ด้านไหนบ้าง
เค้าไม่ชอบ Yaris ด้านไหนบ้าง

แล้วหาจุดที่อยู่ตรงกลาง
ยกตัวอย่างเช่น City ถ้าเรามองว่า eHEV แพงไป เจอกันตรงกลางมั้ย City Turbo ราคาพอกันลงมา ประมาณนี้ครับ

ปล. นานๆ จะเห็นคนชอบ City eHEV ผมก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Boycm009

คันนี้ตามใจเมียไปก่อนครับ ถ้าต้องเปลี่ยนอีกคันเราค่อยขอใช้สิทธิในการเลือกครับ เป็นทางเลือกที่สบายใจสบายหูเราที่สุดละครับ

ออฟไลน์ POKKHET

พอดีไม่ค่อยมีประสบการณ์ทางด้านแชร์ความคิดเห็นกับเมีย
เป็นผมคงต้องเชื่อเมียครับ
เผด็จการ :'(

555ล้อเล่นนะครับ ขอให้คุยกันลงตัวครับ

ออฟไลน์ EDS

เมียชอบ = ต้องซื้อ
หากซื้ออันที่ไม่ชอบมา บ่นยันวันขายอ่ะครับ
(เชื่อเมียแล้วจะเจริญ เชื่อผม  ;))

ความคิดเห็นนี้ ถูกต้องที่สุด เชื่อผมไม่งันพูด (บ่น) ไม่หยุด

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ตอบยากเลย แต่ถ้าได้รถที่แพงกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า ผมไปนะ อย่างน้อยก็มี sensIng เต็มระบบปลอดภัยกว่า
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pikara

ไม่สำเร็จ ครับ

ลองเอา City ตั้งเป็น Benchmark แล้วเอา Yaris มาเทียบ ยังไม่เห็นข้อดีกว่าของ Yaris เลย
และโดย "พื้นฐานทั่วไป" รถตลาดราคา 849KB จะดีกว่า รถตลาดราคา 679KB ครับ

ผมว่า คุณโชคดีมากครับที่ มี ภรรยา ใช้ความชอบ และเหตุผล ไปทางเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2021, 10:23:38 โดย pikara »

ออฟไลน์ sudlor_gang

ราคามันต่างกันเยอะไป
ถ้าเมียออกเงินเยอะหรือออกทั้งหมดก็ตามใจเมีย

ถ้าเราออกเงินเยอะกว่า ต้องตามใจเรานะ
ถ้าเป็นกรณีหลัง ไม่ต้องพูดหว่านล้อมหรอก city มีข้อดีกว่าเยอะ yaris มีข้อดีกว่าอย่างเดียวคือราคา

ถ้าเงินไม่ออกแต่อยากได้ดีเวอร์แล้วไม่ยอม ไม่มีเหตุผล ผมคง good bye หาเมียใหม่ด้วยเลย รำคาญคนแบบนี้

ปล. city hybrid ผมไม่ออกแน่นอน ราคามันเพิ่มเยอะไป  ถ้ามีงบเท่า hybrid ผมคงไปหา altis หรือ m3 เลยดีกว่า คนละ segment ยกระดับตัวเอง

ปล. ผมจะออก camry เมียจะเอา cr-v  ช่วยดาวแค่ 260k  ผมก็บอกตรงๆเลยช่วยแค่นี้ไม่มีสิทธิ์เลือกชนิดของรถ จะเลือกได้คือสีรถ ผู้หญิงไม่มีความรู้เรื่องรถ เห็นเพื่อนออก CR-V จะเอา CR-V มั่ง เหตุผลเค้าบอกว่ารถครอบครัว ขนของได้เยอะ ผมเลยบอกว่า รถ1.5ล้าน กล้าเอาไปขนของมั้ย ลูกคนเดียว จะขนอะไรนักหนา นางก็บอกว่าเผื่อขนตู้เวลาไปอีเกียร์ ผมบอกว่าบ้านหลังเท่าเดิม จะขนของขนสักกี่ครั้ง จ้างเค้าไปส่งก็ได้ แค่นี้ก็เงียบแล้ว

ถ้าผมเป็นคุณ จะบอกว่า hybrid ต้องการประหยัดน้ำมัน ก็เอาผลต่างรถหารด้วย 29 คูณด้วย 15 แล้วบอกไปเลยว่า เพิ่มเงินเท่านั้น เท่ากับเดินทางได้กี่กิโล ถ้าอ้างพวกระบบ sensing บอกไปเลย รถคันเท่าลูกหมาไม่ต้องให้ใครมาช่วยหรอก ระบบความปลอดภัยพื้นฐาน 2 คันนี้เท่ากันหมด เหมือน yaris ถุงลมเยอะกว่าด้วยมั้ง

ถ้าไม่ยอมแสดงว่าไม่มีเหตุผล เงินตั้งหลายแสนจะต้องเสียเพื่อความชอบคงไม่ใช่ละ เงินหายากนะสมัยนี้

เมียผมรายได้เยอะกว่าผม 60% นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2021, 10:39:47 โดย sudlor_gang »